ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องความแตกต่างระหว่าง porsche กับ RUF ครับ  (อ่าน 22012 ครั้ง)

ออฟไลน์ pkdiamond

• Sr. Member
  • I 'm Axera.............
มันแตกต่างกันในเรื่องของอะไรครับ เรื่องการทำตลาดอย่างเดียวรึป่าว

ถ้าแค่เรื่องการทำตลาด ชื่อ porsche น่าจะขายกว่า RUF นะครับ..

ออฟไลน์ BMTA

Re: ถามเรื่องความแตกต่างระหว่าง porsche กับ RUF ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 08:33:46 »

RUF คงจะเอา Porsche มาโมเพิ่มเเหละครับ

เเต่งโน่น เพิ่มนี่ ประมาณว่าเหมือนกับ Alpina กับ BMW

เดาล้วนๆ

2012 ALMERA  1.2E M/T

ออฟไลน์ Tee@Abuser

• Full Member
  • T&T Garage
Re: ถามเรื่องความแตกต่างระหว่าง porsche กับ RUF ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 08:44:32 »

RUF คงจะเอา Porsche มาโมเพิ่มเเหละครับ

เเต่งโน่น เพิ่มนี่ ประมาณว่าเหมือนกับ Alpina กับ BMW

เดาล้วนๆ

ประมาณนั้นเร้ยอะคร้าบบบบบ
T&T Garage & Spp Garage
Sahakorn 17 racing factory

ออฟไลน์ sirisak_ac118

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 08:55:27 »
ช่ายครับ ตามนั้นประมาณ Brabus ด้วยครับ ;D

ออฟไลน์ Maximus

• ท่องเที่ยวไปตามทางที่ใจฝัน
    • Max Pruit
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 09:18:24 »
RUFเหมือนๆกับALPINA ครับ คนทั่วไปจะเข้าใจว่าเป็นแต่สำนักแต่ง แต่จริงๆแล้ว รถที่ออกมาจากสองสำนักนี้ เป็นรถยี่ห้ออิสระครับ

เพราะสองยี่ห้อนี้ในเยอรมันที่เป็นต้นกำเนิดนั้นสามารถออกเลขตัวถังเป็นของตัวเองได้เลย

กรณีRUF ผมไม่สันทัดเท่าไหร่แต่ถ้าเป็นALPINA จะมีการกาเลขตัวถังของBMWทิ้งแล้วตอกเลขของทางALPINAใหม่ข้างๆครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 09:51:26 »
ครับ RUF เอง ก็มีสิทธิ์ ตอกเลขตัวถัง ด้วยตัวเองเช่นเดียวกันครับผม

และอย่างที่ทุกท่านตอบกันมาครับ เมืองนอก จริงๆ RUF น่าจะถือว่าเข้าข่าย Coach Builder อยู่เหมือนกัน

ออฟไลน์ pkdiamond

• I 'm Axera.............
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 12:08:50 »
ขอบคุณครับผมสำหรับข้อมูล

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 01:20:44 »
เก็บข้อมูลครับ

ออฟไลน์ catchme

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 11:07:50 »
จริงๆเห็นกรุทู้นี้ถึงจะนานแล้วแต่คันอยากตอบครับ

RUF จริงๆก่อตั้งเมื่อประมาณ 70 ปีที่แล้ว โดยเจ้าของคนเดิม Alloi Ruf คนเยอรมัน เนี่ยตอนแรกเปิดเป็นอู้ซ่อมรถธรรมดาทั่วไป เปิดกิจการขยายไปทำปั๊มน้ำมัน และอู่รถ bus จนกระทั่งได้มาเริ่ม focus ในการซ่อม Porsche  แล้วพอ RUF รุ่นแรกตายไป RUF junior ก้อเลยมา take over แล้วเปลี่ยนมาเป็นการ -rebuild porsches มากกว่าการซ่อมบำรุง คือง่ายๆว่า เอาตัวถัง, เครื่อง และ ระบบต่างๆ มาทำใหม่ แล้วทำให้ดีขึ้น โดยสามารถตอกเลขตัวถังได้เอง อะไรได้เองหมดครับ เพราะงั้นที่เยอรมันเค้าจะไม่ได้มอง RUF เป็นสำนักแต่ง แต่เป็นบริษัทผลิตรถยนต์ ที่รีดความสามารถจากรถได้ดีกว่า Porsche Standard..

แต่ก้อไม่ใช่ว่า RUF จะเอาตัวถังกับเครื่องมาโม เปลี่ยนโน่นเปลี่ยนนี่ตลอดนะครับ..รถบางรุ่นเนี่ย RUF ได้ทำเครื่องขึ้นมาเองใหม่เลยก้อมี เพราะปรกติ porsche จะมุ่งแต่เครื่อง Flat-6 แต่RUF บางตัวใช้เครื่อง V8 ที่สร้างขึ้นมาเองเลย รถตัวสุดโหดอย่าง CTR3 เนี่ย Body ก้อได้สร้างขึ้นมาใหม่เลยเหมือนกัน.. จริงๆคนจะไม่ค่อยรู้จัก RUF มากเท่าไหร่ ทั้งๆที่เคยผลิตรถที่เร็วที่สุดในโลกมาแล้ว คือตัว CTR Yellow bird ที่base มาจาก 911 เครื่อง Flat-6 ที่รีดม้าได้ถึง 470ม้าตั่งแต่ปี 1987!

อาจจะเป็นเพราะเมืองไทยไม่ค่อยมีคนเคยเห็น RUF ตัวเป็นๆก้อได้ครับเลยไม่ค่อยมีคนเข้าใจว่า RUF คืออะไร.. ตอนนี้มีศูนย์รถ Grey Market ที่เป็นเจ้าเดียวใน Asia Pacific ที่เป็น official Dealer ของ RUF มาเปิดที่เมืองไทย ชื่อ Royal Motors ตรงถนนเพชรบุรีตัดใหม่ ถ้าคนไหนสนใจเข้าไปลองดูก้อได้นะครับ  หรือไม่ก้อจะรอไปชมที่ Motor Expo สิ้นปีนี้ก้อได้เหมือนกัน เพราะทาง Royal Motor เค้าจะไปเปิดตัว RUF อย่างเป็นทางการที่ เมืองทองวันที่ 1-12 ธันวานี้ครับ  :o

ออฟไลน์ gildedgirl

• Newbie
  • *
  • Royal Motors
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 17:09:58 »
ถูกต้องค่ะ
ตอนนี้ทาง RUF กำลังทำตลาดในตัว Cayenne deisel  ใช้รหัส RD30S ค่ะ ถ้าเทียบกับ Performance กับการ warranty ของเค้าแล้วถือว่าคุ้มกว่าซื้อเกร์เจ้าอื่นนะ ซึ่งตอนนี้กำลังขายดีเลยค่ะ
BB pin :229779a1

ออฟไลน์ mkuski

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 17:18:48 »
sale  Royal Motors มาตอบเองเลยป่ะเนี่ย

ออฟไลน์ catchme

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 17:32:51 »
ตอนนี้รู้สึกว่าจะมีตัว option ที่ไม่สูงมากราคาก้อไม่แรงครับ warranty 3ปี 50,000โล ก้อถือว่าคุ้มค่าครับ เพระ service เองก้อได้มาตราฐานแน่นอนเพราะช่าง train ต่างประเทศพร้อมมีCONTACT ไม่ช่างไทยบินไป ก้อฝั่งโน้นบินมาปีหล่ะอย่างน้อยๆ สามครั้งประมานนี้ หรือ major case ช่าง ruf จะขึ้นเครื่องมาได้ในถายใน 72ชั่วโมงครับ
 ;D

ออฟไลน์ Batman

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 12:10:42 »
ใช่รุ่นเปรียบเทียบที่เป็น ตัว Cayenne หรือเปล่าครับ
ถ้าใช่... เขาเทียบตัว Cayenne Diesel กับ RUF RD 30 S

เข้าใจว่าเป็นเรื่องของ แรงม้า แรงบิด และ การประหยัดนำ้มัน นะครับ
 ก็ถ้าจะเสียตังก์แล้ว ก้ต้องเปรียบเทียบนิดนึงอะ
porsche diesel แรงม้า 240 ตัว Ruf เค้าเคลมว่าได้ 310 ตัว
เเรงบิด ของ Porsche 550 Nm ---Ruf 635Nm.
ประหยัดนำ้มันก็ดีกว่า เท่าตัวคับ 12-13 กิโล/ลิตร

จริงไม่จริงก็ต้องลองครับ ราคาก็ เท่าเท่ากันคับ พี่น้อง

Batman..