ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องผิดใจกับทุกคนในบ้าน เพียงเพราะผมเลือก Nissan  (อ่าน 17253 ครั้ง)

ออฟไลน์ car mood

• Full Member

ไม่ค่อยสบายใจเลยครับ 

เรื่องมีอยู่ว่าแม่กำลังจะซื้อรถให้หนึ่งคันในงบไม่เกิน 800,000 บาท
ผมเองก็ศึกษาเรื่องรถมาพอสมควรเลยตัดสินใจเลือก Tiida 1.6G
แต่เมื่อแม่ไปปรึกษาพ่อ ป้า น้า อา ทุกคนไม่เห็นด้วยแทบทั้งสิ้น
บอกว่าต้องเป็น Honda และ Toyota เท่านั้น ราคาขายต่อดี
แต่ผมเองทำใจยังไม่ได้ เพราะรถต้องอยู่กับเราอีกหลายปี
ไม่ใช่ว่า Honda และ Toyota ไม่ดีนะครับ รถทุกยี่ห้อก็มีดีเสียต่างกันไป
เพียงแต่ว่า Tiida ตอบโจทย์ความต้องการ และ Lifestyle ผมได้ดีกว่า
ผมเลยบอกแม่ไปว่างงั้นไม่เป็นไร ผมจะรอเก็บตังและซื้อเองแล้วกัน
จะได้ไม่มีใครว่าเราได้อีก เพราะเงินของเราเอง

ผมก็พยายามอธิบายให้หลายๆคนฟังแล้วนะว่า รถคันนี้ผมซื้อมาใช้
และต้องการให้มันอยู่กับผมไปนานที่สุดอยู่แล้ว ไม่เคยมีความคิดว่าจะเปลี่ยนรถบ่อยๆหรอก
แต่พูดมากไม่ได้ แม่ก็จะหาว่าเถียงคำไม่ตกฟาก เถียงผู้ใหญ่
ผมไม่รู้จะทำอย่างไรดี พี่ๆในนี้เคยมีประสบการณ์ประมาณนี้ไหมครับ
แล้วหาทางออกกันอย่างไร

ออฟไลน์ sirisak_ac118

• Hero Member
Re: ต้องผิดใจกับทุกคนในบ้าน เพียงเพราะผมเลือก Nissan
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 08:32:51 »
พูดด้วยเหตุผลแล้วก็พาท่านไปลองรถด้วยกันครับ บอกข้อดีข้อเสีย แล้วก็อย่าพยายามเลยยังไม่ทันซื้อรถ คิดจะขายต่อแล้วคิดถึงการใช้งานเป็นหลักเถอะครับ รถขายต่อยังไงก็ขาดทุนนะครับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2010, 08:43:22 โดย sirisak_ac118 »

ออฟไลน์ Newhang

Re: ต้องผิดใจกับทุกคนในบ้าน เพียงเพราะผมเลือก Nissan
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 08:45:02 »
เคยเจอครับ ผมเพิ่งซื้อนิสสันไปต้นปีเหมือนกัน ต้องทำใจนะครับว่าได้อย่างเสียอย่าง
สิ่งที่เค้าพูดไม่ใช่ไม่มีเหตุผลซะทีเดียวนะครับ แต่มันขึ้นอยู่ว่าเราให้น้ำหนักความสำคัญกับสิ่งที่เค้าว่าหรือไม่แล้วให้เท่าไหร่

ถ้าคิดจะเปลี่ยนใจเค้าคือต้องชี้ให้เค้าเห็นครับ ไปลองขับ ไปดูๆมองๆลูบๆดู เปรียบเทียบกัน

จากที่สัมผัสนิสสันมา คงแพ้เค้าเรื่องศูนย์น่ะครับ วัดดวงกันไปเวลาไปเข้าแต่ละครั้ง ยิ่งหวงรถมากยิ่งเจอเรื่องเจ็บๆ(ไปทุกครั้ง เจอทุกครั้งเลย)

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 09:00:26 »
เอาเงินไปซื้อทองดีกว่ามั้งครับ ถ้าจะให้ขายต่อได้ราคาดีน่ะ

ตอนผมบอกแม่กับพ่อว่าจะซื้อโฟกัส หรือเฟียสต้า เพราะผมชอบฟอร์ด ก้มีปัญหากับที่บ้านเหมือนกันครับ พ่ออยากให้ผมซื้อโตโยต้าเหมือนกัน ก็เถียงๆกันอยู่พักใหญ่(จริงๆพ่อผมก็ชอบรถยุโรปนะ แต่เค้ากังวลว่าค่าบำรุงรักษามันแพง เราจะซ่อมไม่ไหวเอาราคาขายต่อก็ไม่ดี)  แต่ผมก้ไม่ได้คิดจะขายต่ออยู่แล้วครับ ผมก็เลยย้อนว่ารถที่พ่อใช้อยู่ทำไมถึงใช้มาถึง 33 ปี ทำไมไม่เอาไปขายต่อ เค้าก็ตอบผมไม่ได้ ผมก็เลยบอกว่า ถ้างั้นจะไปคิดถึงราคาขายต่อทำไม

ผมก็ชอบคุยกับพ่อเรื่องรถ เอาข้อมูลไปบอกเค้าบ่อยๆ ว่ารถที่เราดูอยู่มันดีกว่ารถที่พ่อชอบตรงไหนบ้าง ไปๆมาๆ พ่อกลับชอบฟอร์ดซะงั้น 555 ก็เลยไม่มีปัญหาครับ ส่วนแม่ผมเค้าไม่ค่อยชอบดีไซน์ของโตโยต้าอยู่แล้ว เลยไม่มีปัญหาอะไร

ลองคุยกับเค้าดีๆครับ ผมว่าเดี๋ยวเค้าจะซึมซับไปเรื่อยๆ แล้วเค้าก้จะชอบเหมือนที่เราชอบ

ถ้าเป็นผม ผมก็เลือก Tiida เหมือนกัน ถึงดีไซน์มันจะไม่ค่อยเตะตาคนไทยเท่าไหร่ แต่ผมว่า เมื่อเทียบราคา+ความคุ้มค่าแล้ว ดีกว่า 2 เจ้านั้นเยอะเลยล่ะ

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 09:23:12 »
ถ้าเราเป็นคนใช้รถคันนี้คนเดียวผมมองว่าถูกแล้วนะครับที่เราเลือกรถที่เราต้องการจิงๆ ส่วนคนรอบข้าง เราก็ต้องอธิบายถึงเหตุและผลว่ายทำไมเราถึงต้องการแบบนี้จิงๆ ลองพาท่านๆไปลองรถด้วยก็จะเป็นการดีครับ  (ปล. แต่ก็คิดหนักเหมือนกานนะ เพราะเจ้าของเงินดันเป็น มามี่ ซะนี่)... ขอให้โชคดี ครับ :)

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 09:39:13 »
ผมก็เจอปัญหาแบบนี้แหละครับ กับเจ้า Tiida เนี่ย

ลองพาไปนั่งดูครับ เริ่มที่ honda civic หรือ toyota altis ก่อนก็ได้ แล้วจบที่ nissan tiida 

แล้วครอบครัวคุณจะเปลี่ยนใจเหมือนกับพ่อแม่ผม
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 09:49:33 »
หนึ่งในสิ่งที่ผมเกลียดที่สุดคือ
ผู้ใหญ่คนไหนก็ตาม ที่ต้องการเอาชนะ เด็ก ทั้งที่ตนเอง ไม่มความรู้ หรือเหตุผลเพียงพอ
แล้วสวนกลับมาด้วยคำว่า "เป็นเด็ก ทำไมต้องเถียงผู้ใหญ่ เถียงคไม่ตกฝาก ข้าอาน้ำร้อนมาก่อนนะ"

ถ้าเป็นไปได้ ผู้ใหญ่ระเภทนี้ ผมจะเดินเลี่ยงออกมา เว้นแต่ว่า จะตามมาเล่นต่อ ผมคงจะต้องใส่กลับไป จัดชุดใหญ่ให้

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 09:54:50 »
มองวิกฤต ให้เป็นโอกาส ครับ

เอากรณีนี้ เรียนรู้ วิธีที่จะโน้มน้าวใจคนอื่น

มี พ่อ ป้า น้า อา คัดค้าน  ลองคิดวิธีดูว่า จะทำยังไง ให้เค้าเปลี่ยนใจ

ใน 4 คนนี้ เรียงลำดับ คนมีอิทธิพลมากที่สุด ไปหา น้อยที่สุด
ใน 4 คนนี้ เรียงลำดับ คนที่หัวแข็ง/ดื้อรั้นที่สุด ไปหา หัวอ่อนที่สุด

เวลาจะโน้มน้าว ให้โน้มน้าว คนที่อิทธิพลมาก แต่หัวแข็งน้อยที่สุด
จะโน้มน้าวโดยการ ชวนไปดูรถด้วยกัน ทั้ง Toyota Honda Nissan
ไปดูว่า ด้วยเงินจำนวนที่กำหนดไว้ แต่ละยี่ห้อ ได้รถสเปคไหน หน้าตาภายนอก-ภายในเป็นยังไง
ถ้าโน้มน้าวคนแรกสำเร็จ ค่อยไล่โน้มน้าวคนถัดๆ ไป

ถ้าคุณโน้มน้าวได้ 2 คนแรก จาก 4 คน ก็ยืนยันไปเลยว่า จะเอา Tiida ครับ
เพราะอีก 2 คนที่เหลือ จะเป็นเสียงส่วนน้อยแล้ว

ลองดูครับ ลองดู

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 10:10:33 »
ถ้าซื้อมาใช้ 3 ปีขาย ขาดทุนแน่นอน
แต่ถ้ากะจะใช้ 7-8 ปี ส่วนต่างจากราคาขายต่อตรงนั้นไม่กี่หมื่น เงินไม่กี่หมื่นตรงนั้นถือว่าเราจ่ายค่าความสบายใจจากการได้นั่งรถแบบที่เราชอบทุกวันไป 7 ปีไงครับ

ไอ้ Tiida เนี่ย ผมกลับไม่มีปัญหากับครอบครัว ทุกคนชอบ แม้แต่พ่อผมตอนแรกเหมือนจะลังเล แต่พอให้ดูว่าท้ายใส่ถุงกอล์ฟได้ และเบาะหลังเอนได้ และอัตราเร่งทันใจพ่อ พ่อก็ชอบ และไปเชียร์ให้คนอื่นซื้ออีกด้วย

คนที่มีปัญหากับการเลือกของผม ส่วนมากมักเป็นเพื่อน และเพื่อนร่วมงาน ที่มักจะบอกว่าเล่นรถรุ่นนี้ไม่มีอนาคต อย่าเล่น อย่าเอา ไม่เข้ากับมึงเลย คิดสั้น ต่างๆนาๆ ท้ายสุดคนที่พูดแบบนี้ก็มักจะขอนั่งรถผมทุกครั้งที่เราเดินทางไกลด้วยกัน บ้างก็มาขอลองนั่ง ลองขับ จนในที่สุด มีคนซื้อตามผมไป 4 คนแล้วครับ

คนที่พูด พูดเพราะยังไม่เคยสัมผัสครับ เอาภาพเก่าๆจาก 10 ปีที่แล้วมามอง ก็ไม่มีวันรู้หรอกว่าโลกเปลี่ยนไป ของหลายอย่างเปลี่ยนกันได้

แต่เรื่องบริการนี่..ผมยอมรับครับว่าเทียบความพร้อม มาตรฐาน และความแพร่หลายของศูนย์ นิสสันสู้โตโยต้ากับฮอนด้าไม่ได้ครับ แต่มันมีความเหลื่อมล้ำกันอยู่ในด้านฝีมือช่างซ่อมพอสมควร บ้านผมใช้ฮอนด้า 3 คัน นิสสัน 2 คัน ผมพอรู้ว่าถ้าเราเลือกศูนย์ดีๆ ก็จะได้การซ่อมที่ดีเหมือนกัน
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ golf32

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 10:11:11 »

ไม่ค่อยสบายใจเลยครับ 

เรื่องมีอยู่ว่าแม่กำลังจะซื้อรถให้หนึ่งคันในงบไม่เกิน 800,000 บาท
ผมเองก็ศึกษาเรื่องรถมาพอสมควรเลยตัดสินใจเลือก Tiida 1.6G
แต่เมื่อแม่ไปปรึกษาพ่อ ป้า น้า อา ทุกคนไม่เห็นด้วยแทบทั้งสิ้น
บอกว่าต้องเป็น Honda และ Toyota เท่านั้น ราคาขายต่อดี
แต่ผมเองทำใจยังไม่ได้ เพราะรถต้องอยู่กับเราอีกหลายปี
ไม่ใช่ว่า Honda และ Toyota ไม่ดีนะครับ รถทุกยี่ห้อก็มีดีเสียต่างกันไป
เพียงแต่ว่า Tiida ตอบโจทย์ความต้องการ และ Lifestyle ผมได้ดีกว่า
ผมเลยบอกแม่ไปว่างงั้นไม่เป็นไร ผมจะรอเก็บตังและซื้อเองแล้วกัน
จะได้ไม่มีใครว่าเราได้อีก เพราะเงินของเราเอง

ผมก็พยายามอธิบายให้หลายๆคนฟังแล้วนะว่า รถคันนี้ผมซื้อมาใช้
และต้องการให้มันอยู่กับผมไปนานที่สุดอยู่แล้ว ไม่เคยมีความคิดว่าจะเปลี่ยนรถบ่อยๆหรอก
แต่พูดมากไม่ได้ แม่ก็จะหาว่าเถียงคำไม่ตกฟาก เถียงผู้ใหญ่
ผมไม่รู้จะทำอย่างไรดี พี่ๆในนี้เคยมีประสบการณ์ประมาณนี้ไหมครับ
แล้วหาทางออกกันอย่างไร

หัวอกเดียวกันเลยครับ
รถคันแรก cr-v เพราะเรียนเอแบคมีแต่คนบอกว่าน้ำท่วมสูงนะ แต่ผมเรียนอยู่ปีกว่าๆน้ำมะเคยสูงเกินตาตุ่ม
คันที่สองอยู่เมืองนอกรถแพงพอเข้าใจ
คันที่สามซีวิคเพราะไปๆกลับๆเมืองนอกอันนี้ไม่เป็นไร
คันปัจจุบันแจ๊ส มาได้ยังไงผมยังงงๆอยุ่เลย คือผมไปดูมอร์เตอร์โชมาแม่ถามว่าแจ๊สเป็นไงผมก้บอกว่าก็ดีนะแต่คนเยอะเลยไม่ได้เข้าไปดุอีกสองวันจองเลย -_-"

ส่วนคันใหม่ที่กำลังจะเปลี่ยนจริงๆผมอยากได้ 520d เพราะใหญ่หน่อยแล้วราคาก็กำลังดีแต่สงสัยอาจจะไม่ได้อีกยิ่งเวลาจะขอรถ 2 ประตูอย่าง bmw e92 ก็จะถามว่าแล้วชั้นจะนั่งไหน-_-"

สรุปว่ารถเราเขาเลือกครับ T T

ออฟไลน์ car mood

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 10:18:29 »
ขอบคุณทุกๆคนมากนะครับ

พ่อผมแกเป็นคนไม่ค่อยยอมฟังอะไรง่ายๆ ขนาดชวนแกไปดูรถด้วยกันแกยังไม่ไปเลยครับ
เมื่อวานเลยไปกับแม่สองคน ส่วนแม่ก็จะคล้อยตามพ่อ พ่อว่าไงแม่ว่างั้น
กลายเป็นว่าเรากลายเป็นเด็กที่เถียงผู้ใหญ่ เถียงพ่อแม่ตัวเอง ทั้งๆที่พยายามอธิบายแล้ว

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 10:20:20 »
ตังค์เขา อ่ะนะครับ
คนยึดติดกับยี่ห้อเยอะครับ ทั้งๆที่จริงๆ คุณภาพและอะไรต่อมิอะไร มันไม่ได้ต่างกันนัก
แต่ที่บ้านคุณเค้าอะไรกันจริงจังขนาดนั้นเลยเหรอครับ กับซื้อรถนี่ คงต้องค่อยๆคุยๆกันไปครับ
ไม่ได้จริงๆ ก็ลองปรับเปลี่ยนมุมมองว่า รถคันอื่นมันก็ไม่ได้ต่างจากทีด้าเท่าไรครับ
คำตอบไม่ตรง บางทีเราก็ลองปรับโจทย์ดูสิครับ
ผมก็ไม่เห็นว่ามันจะแตกต่างกันอย่างชัดเจนสำหรับรถขนาดคอมแพ็กที่มีในตลาดส่วนใหญ่ตอนนี้นะครับ

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 10:30:37 »
เอางี้สิครับ ถ้าเขายืนยันจะให้ซื้ออย่างที่เขาต้องการ ก็ให้เขาออกให้ทั้งหมดสิครับ ค่าซ่อม ค่าผ่อน ค่าดาวน์ สบายใจเลย ใช้อย่างเดียว 555

ออฟไลน์ roomno9

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 10:35:40 »
เข้าใจเหตุการณ์แบบนี้ดีครับ

เอาเป็นว่า ถ้าเป็นเงินเรา เค้าคงไม่ว่าอะไรมากหรอกครับ แต่ถ้าเป็นเงินท่านมาเอี่ยวด้วย

ท่านก็คงอยากจะแนะนำ หรือมีส่วนในการตัดสินใจร่วมน่ะครับ ผู้ใหญ่ก็อย่างนี้แหล่ะครับ

เข้าใจท่านให้มาก แล้วจะไม่มีอะไรครับ

อ่อ ผมใช้ Tiida 1.8 HB m/c ครับ เอาใจช่วยนะครับ

ออนไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 10:42:55 »
เอาเรื่องที่ Toyota Recall กับ Honda QC ลองคุยกับที่บ้านดู

สังคมไทยส่วนใหญ่ก็ยังเป็นแบบนี้อีกเยอะครับ

คำสั่งสอนบางทีมักจะขัดกับความเป็นจริง อยู่ร่ำไป

ออฟไลน์ benley

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 11:13:13 »
ก็เคยโดน
เลยตอบกลับไปว่า "จะซื้อไว้ขับ หรือซื้อไว้ขายต่อ"
+ เหตุผลง่ายๆเลยว่า "ถ้าจะซื้อไว้ขายต่อ ก็ขาดทุนตั้งแต่ตอนออกจาก 0 แล้ว"

แค่นั้นครับ ให้เค้าเอาไปคิดเอง

ออฟไลน์ birm@productive

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 11:18:34 »
ไม่รู้จะพูดอะไรยังงัย

ใช้คำว่า "ผมเข้าใจ" ละกันนะครับ

สมัยถอยกระบะมา โดนที่บ้านมองหน้า โดนอาม่าหาว่าไฝ่ต่ำ แต่คนมันชอบอ่ะ

ปัจจุบัน แม้อาม่าไม่ชอบนั่ง เพราะมันเด้งดึ๋งดั๋ง อาม่าผมก็ยังบอกว่ามันสวยนะ  :P
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 11:19:50 »
หนึ่งในสิ่งที่ผมเกลียดที่สุดคือ
ผู้ใหญ่คนไหนก็ตาม ที่ต้องการเอาชนะ เด็ก ทั้งที่ตนเอง ไม่มความรู้ หรือเหตุผลเพียงพอ
แล้วสวนกลับมาด้วยคำว่า "เป็นเด็ก ทำไมต้องเถียงผู้ใหญ่ เถียงคไม่ตกฝาก ข้าอาน้ำร้อนมาก่อนนะ"

ถ้าเป็นไปได้ ผู้ใหญ่ระเภทนี้ ผมจะเดินเลี่ยงออกมา เว้นแต่ว่า จะตามมาเล่นต่อ ผมคงจะต้องใส่กลับไป จัดชุดใหญ่ให้

เช่นกันครับ
บ้านผมเขาจะเลี้ยงแบบเสรีประชาธิปไตย มีสิทธิพูดและออกเสียงไม่ว่ากัน
พอไปโรงเรียนงี้ก็จะไปแบบเถียงมิส มาร์เตอร์ เขาก็จะแบบว่าทำไมชอบเถียง
ผมก็บอกไปว่าประเทศนี้ประชาธิปไตย เขาก็เงียบ เขาก็ไม่ได้ว่าอะไร

ออฟไลน์ CN16888

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 12:22:19 »
ผมหักดิบเอา ตอนไปจองครับ

แทนที่จะไปจองMu-7 ที่ทุกคนในบ้านโหวด
กลับเลี้ยวเข้า ศุนย์ Toyo เฉย~
พร้อมเหตุผลที่ว่า

"รถผม ผมใช้ ผมเลือกเอง..OKนะป๊า"

ออฟไลน์ Nuttie

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 12:44:06 »
เข้าใจเลยครับความรู้สึกนี้

ออฟไลน์ PuppyKak

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 13:27:04 »

เห็นด้วยครับ บางทีเถียงแบบข้าง ๆ คู ๆ
พอเราเอาความจริง เอาหลักฐานมาให้ดู ก็จะโดนคำว่า "ยังจะเถียงอีกนะ" "บอกให้หยุดไม่หยุด"
ผมก็เงียบ ได้แต่คิดว่า จะไม่ทำกับใครแบบที่เราโดน

เรื่องรถ คุณแม่ผมออกมิตซูมา ก็มีฐาติ ๆ ถามเหมือนกัน ทำไมไม่ออกพวก A พวก B ราคาขายต่อดี
แม่ผมก็สวนแบบบ้าน ๆ คันนี้ซื้อมาใช้ ไม่ได้ซื้อมาขาย ซื้อมาแล้วกะใช้เป็น 7-8 ปี
กับอีแค่ขายแปปเดียว ถ้าได้ซื้อคันที่ถูกใจ ซื้อมาแล้วสบายใจดีกว่า

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 15:28:19 »
เปลี่ยนโลกก็ไม่ได้ เปลี่ยนศรัทธาตัวเองก็ไม่ได้ แต่เราก็ต้องเดินไปข้างหน้าครับ

ผมทะเลาะกับพ่อจนเลิกนับถือผู้ชายคนนี้ไปแล้ว
เรื่อง ธุรกิจ "มึงเป็นขี้ค่าเค้าพึ่งออกมา อย่ามาอวดดี"
เรื่อง การเมือง "เก่งนักทำไมไม่ไปเป็นนายก" "มึงพึ่งผ่านการปฏิวัติมาครั้งเดียว จะไปรู้เรื่องอะไร"
เรื่อง ความรู้วิชาการ "มึงเรียนสูงกว่ากูแล้วนี่ กูมันโง่ เรียนมาน้อย"

ไม่ได้จะเอาพ่อตัวเองมาประจานแต่ประการใด
คือ เค้าก็มีแนวทางในความคิดของเค้า ซึ่งเป็นเรื่องยากในการยอมรับของเรา
ผมเพียงอยากจะบอกว่ามีคนที่เจอมาเยอะกว่าท่านมากนัก
ต้อง "เรียนรู้ที่จะก้าวไปข้างหน้าครับ"
เกิดมาเกือบสามสิบปี ผมก็พึ่งรู้เหมือนกัน "บางครั้งเหตุผล ก็ไม่ช่วยอะไรเลย"  :-X
เพราะ พวกท่านเหล่านั้น "ไม่ต้องการเหตุผล"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2010, 15:34:01 โดย IncarRus »

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 15:42:02 »
ยังไงๆๆ  ก็ต้องพาคุณพ่อไปลองครับ

อย่างของผมเพิ่งเจอมาเมื่อวันก่อนนี่เอง

ตอนแรกแรกคุณพ่ออยากได้รถใช้ในเมือง คุณพ่อจะใช้เอง ก็เลยให้ผมไปดู ซิตี้ แล้วบอกว่าถ้าโอเคก็จองมาเลย

ดังนั้นวันแรกผมก็ไปดูไปลองขับแล้วก็เลยจองรุ่นท็อปสีบรอนซ์เงิน ได้รับรถปลายเดือนหน้า 

หลังจากนั้นพอกลับบ้านไป พ่อบอกว่าไม่อยากได้สีนี้  เบื่อ ที่บ้านมีสีนี้ตั้ง 2 คันแล้ว  ให้ไปเปลี่ยน (แต่ตอนนั้นยังตกลงกันไม่ได้จริงๆ ว่าจะเอาสีอะไรดี เพราะต่างคนต่างลังเล)

ดังนั้น  ผมจึงบอกให้พ่อไปดูรถด้วยกัน  ทีแรกพ่อก็บอกว่า "ขี้เกียจไปดู สีที่จองไว้ก็สวยดีน่ะ ไม่เป็นรัยหรอก" แต่ทำไงได้ผมโทรนัดเซลล์ไว้เรียบร้อยแล้ว

วันต่อมาไปที่ศูนย์ แล้วให้พ่อลองขับซิตี้ดูก่อน  พ่อขับเสร็จก็เห็น CR-V จอดอยู่ข้างๆ ผมเลยขอเซลล์ลองขับดูเล่นๆ

พอพ่อผมได้ขับเท่านั้นแหล่ะ  ท่านเปลี่ยนใจทันทีเลย!!!!!!!!!!!

และแล้วหลังทดลองขับเสร็จ  ในใบจองก็เลยถูกแก้จาก City รุ่น SV สีบรอนซ์เงิน  กลายเป็น CR-V 2.0 สีขาวมุข ทันทีทันใดเลยครับ แล้วกว่าจะได้รถก็สามเดือนโลด

ฉะนั้น ถ้าจะซื้อรถต้องลองต้องดูครับ  เรื่องความชอบนี่ตัวใครตัวมัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2010, 15:44:59 โดย Tonaka »
阿蘇山

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 15:54:57 »
เค้าคงไม่รู้กันว่าGTR ที่ราคาย่อมเยาว์แต่เทียบเคียงยอดรถอิตาลีก็นิสสันผลิตนี่แหละ............................ แล้วฮอนด้ากับโตโยต้ารุ่นที่เค้าจะบังคับให้ซ์้อคือรุ่นไหนครับ? ลองบอกมาดูแล้วมาช่วยๆกันหาบททดสอบที่เป็นทางการในส่วนที่ทีด้าดีกว่าชัดเจนเอาไปให้ที่บ้านอ่านให้เห็นจะๆกันไปเลย   ;D

เรื่องแบบนี้เกิดขึ้นเพราะเค้าคิดว่าความคิดของตัวเองถูกต้องที่สุดครับ แต่มันเป็นสิ่งที่เลื่อนลอยจับต้องไม่ได้ไร้ซึ่งความน่าเชื่อถือในแง่วิชาการสิ้นดี การศึกษาระดับมหาลัยถ้าใช้ความเชื่อถือที่เลื่อนลอยแบบนี้เรียกว่าข้อมูลขยะครับ แบบนี้ต้องแก้ด้วยข้อมูลที่มันจับต้องได้เป็นชื้นเป็นอันแล้วปริ๊นท์ไปให้เค้าดู ถ้าเจอหลักฐานที่มันชัดเจนเป็นชิ้นเป็นเค้าต่อให้หัวแข็งยึดความคิดตัวเองแค่ไหนก็ต้องชะงัก เมื่อนั่นแหละใช้โอกาสนี้อธิบายให้เค้าเข้าใจแจ่มแจ้งถึงข้อดีของทีด้าครับ    :D

หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ 470127

• BMW e34 Y1993 & Captiva c140 Y2013
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 17:04:51 »
ผมขอให้คำแนะนำกับคุณเจ้าของกระทู้นิดนึงนะครับ
ผมว่าลองให้คิดทบทวนอีกที ว่า หากเราจะทำตามใจพ่อแม่ของเรา ซื้อรถในยี่ห้อที่ท่านชอบ แต่เราเป็นคนเลือกรุ่นที่อยู่ในงบจะดีกว่าไหมครับ
สบายใจทั้งสองฝ่าย ไม่ต้องทะเลาะกันด้วย เราก็สบายใจ พ่อแม่เราก็สบายใจ (ซึ่งเข้าใจว่าอาจทำใจให้เปลี่ยนความคิดได้ยาก แต่ทำได้คงดีไม่น้อย)
ยกตัวอย่างเช่น พ่อแม่ให้งบ 8 แสน เราซื้อรถซัก 7 แสน อีกแสนนึงมาแต่งรถในแบบที่เราชอบก็ได้นี่ครับ มันก็แสดงออกความเป็นเราได้ส่วนนึง

แต่หากว่า เงินดังกล่าวเป็นเงินคุณเอง แต่เพื่อนหรือคนอื่นบอกให้ไปซื้อยี่ห้ออื่นที่ไม่ใช่ที่เราเลือก ถ้าเป็นแบบนั้น ผมก็จะซื้อยี่ห้อที่เราเลือก แล้วปล่อยคำพูดของคนเหล่านั้นไป

แต่เหตุการณ์ของคุณไม่ใช่อย่างนั้นเน้อะ ยังไงก็ขอเสนอแนะแนวทางผมให้เป็นอีกหนึ่งทางเลือกนะครับ จะได้สบายใจขึ้น

ปล. ผมแอบอิจฉาคุณเล็กน้อย เพราะตอนนี้ผมอยากได้รถใหม่มาก แต่ก็เสียดายเงินที่เก็บมาเพื่อเอาไปซื้อรถใหม่ ก็เลยยังออมเงินก้อนนั้นอยู่
ส่วนรถที่ผมใช้ก็ 17 ปี เป็นรถที่ผมไม่ได้เลือกเช่นกัน แต่ที่บ้านให้เอามาใช้ฟรีๆๆ ซึ่งตอนได้มาก็เฉยๆ ใช้จนรักมันในที่สุด

ออฟไลน์ Preceda2

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 17:34:27 »
ที่ไม่ได้ขับ Subaru ก็เพราะเหตุนี้แหละ  >:(

แต่ทำไงได้ เราไม่ได้เป็นคนจ่ายตังค์  ;) อิอิ
2009 Volvo S60 D5
2010 Honda CRV 2.0
2011 Subaru Impreza 2.0R MT {R.I.P.}
2014 Harley-Davidson Sportster Iron 883
2015 Honda HR-V

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 17:52:15 »
อยากบอกสั้นๆว่า รถที่ได้มาฟรีเป็นรถที่ใช้แล้วสบายใจที่สุด ;D ;D ;D

ออฟไลน์ baeyongcai

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 18:17:19 »
 เมื่อสมัย10ปีก่อน  a32 a33 เข้า 0 ฟันอย่างเดียวเลย เสียมันทุกรอบ อิอิ
 ณ ปัจจุบัน นิสสันน่าจะเปลี่ยนไปในทางที่ บวกเเล้ว นา ...........
 ราคาขายดู เทียน่า ไม่เห็นมันจะตกเลยอะ ไม่เหมือนสมัย  a32 ราคาขายต่อช้ำใจสุดๆ

ออฟไลน์ GivesZa

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 19:30:29 »

ชอบคำพูดพี่จิมมี่จริงๆคับ มากๆด้วย ปัจจุบันก็ยังมีเยอะมากๆๆ จนไม่รู้จะทำไงดี อิอิ

ถ้าเป็นความคิดของผม
สุดท้าย ใช้ทุกกลเม็ดที่จะเผด็จศึกความคิดแตกต่างของที่บ้านไม่ได้แล้วนะคับ

ถ้ายังอยากซื้ออยู่
ก็ลองหารถที่ยี่ห้อฮอนด้า โตโยต้า ตามคุณพ่อคุณแม่อย่างที่ท่านว่า ไม่ว่าจะมี 1 หรือ 2 เอาที่เรานั่งแล้วชอบสุดๆ รองจาก TIIDA
ซื้อมาใช้ตามใจท่านก็ได้คับ ใช้ฟรี ไม่เสียตัง ยังไงท่านก็ดูแลหมด....
แล้วค่อยทำงานเก็บตัง ซื้อใหม่อย่างที่เราชอบดีกว่า

ส่วนถ้าไม่อยากได้ ก็ขอตัง 8 แสนที่พอกับแม่จะให้ไว้เลยก็ได้คับ ขอครึ่งก็ยังได้ บอกใ้ห้ท่านใส่บัญชีไว้ให้ เดี๋ยวที่เหลือจะซื้อคันไหน จะเก็บตังเพิ่มเอง

^^

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 20:27:46 »
ถ้าจะเอาสองยี่ห้อหลักแล้วสู้ไม่ได้ ก็ให้เอาคำรี่หรือแอคคอร์ดไปเลยครับ
แต่ถ้าอยากได้ทีด้าก็อย่างที่หลายคนว่า คือใช้เหตุผลอย่างถูกต้องครับ