ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องผิดใจกับทุกคนในบ้าน เพียงเพราะผมเลือก Nissan  (อ่าน 17255 ครั้ง)

ออฟไลน์ freedスプーン3300

• Sr. Member
  • freed korat
Re: ต้องผิดใจกับทุกคนในบ้าน เพียงเพราะผมเลือก Nissan
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 20:40:46 »
ปัญหาโลกแตก เถียงชนะได้ ก็ไม่ชนะ
เหมือนขายแอมเวย์ ชักแม่น้ำทั้ง 5
เหตุผล108 เอกสารอ้างอิง เป็นเล่ม
อีกฝ่ายจนมุม   แต่ไม่ได้ขาย....
..พอดีได้อ่านโพสของสมาชิกท่านนึงบอกหมดความนับถือในตัวพ่อ
เรา...ลาออกจากความเป็นลูกของพ่อแม่ไม่ได้หรอกครับ
ขนาดพ่อทิ้งผมไปตั้งแต่9ขวบ...ท่านกลับมาอีกครั้งตอนผมเกือบ40
ผมก็ยังรักท่าน เคารพท่าน ไม่เคยหมดความนับถือท่าน..

ต่อกันดีกว่าครับเรื่องรถ
ลองพูดจาดีๆ  ขอเหตุผลท่าน(ตอนอารมณ์ดีๆ)
ว่าทำไมถึงนิสสันไม่ได้....(แค่อยากรู้)
ถ้าท่านไม่ยอม ถือซะว่าทำเพื่อท่าน...
....เพราะท่านจะอยู่กับเราได้ซักกี่ปี.....ทำเท่านี้ไม่มากไปหรอกครับ

คุณโชคดีที่ พ่อแม่มีงบให้ซื้อ
ผม กว่าจะมีรถเก่าๆมือ3 คันแรก(ซันนี่B11)ก็อายุปาเข้าไป30กว่า
ทุกวันนี้ ใช้ป้ายแดงมา 2คัน ก็น้ำพักน้ำแรงตัวเองล้วนๆ
ผมออกทุกคัน โดยเฉพาะfreedคันนี้ เหตุผล คืออยากให้แม่นั่งสบาย ....
ผมมีความสุขที่เห็นท่านยิ้มเวลาผมรับท่านไปทำบุญ...
รถอย่างไรก็ของนอกกาย  พ่อแม่ต่างหากที่เราควรคิดถึง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2010, 20:45:28 โดย jazz3300 »

ออฟไลน์ car mood

• Full Member
Re: ต้องผิดใจกับทุกคนในบ้าน เพียงเพราะผมเลือก Nissan
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 20:46:53 »
เค้าคงไม่รู้กันว่าGTR ที่ราคาย่อมเยาว์แต่เทียบเคียงยอดรถอิตาลีก็นิสสันผลิตนี่แหละ............................ แล้วฮอนด้ากับโตโยต้ารุ่นที่เค้าจะบังคับให้ซ์้อคือรุ่นไหนครับ? ลองบอกมาดูแล้วมาช่วยๆกันหาบททดสอบที่เป็นทางการในส่วนที่ทีด้าดีกว่าชัดเจนเอาไปให้ที่บ้านอ่านให้เห็นจะๆกันไปเลย   ;D

เรื่องแบบนี้เกิดขึ้นเพราะเค้าคิดว่าความคิดของตัวเองถูกต้องที่สุดครับ แต่มันเป็นสิ่งที่เลื่อนลอยจับต้องไม่ได้ไร้ซึ่งความน่าเชื่อถือในแง่วิชาการสิ้นดี การศึกษาระดับมหาลัยถ้าใช้ความเชื่อถือที่เลื่อนลอยแบบนี้เรียกว่าข้อมูลขยะครับ แบบนี้ต้องแก้ด้วยข้อมูลที่มันจับต้องได้เป็นชื้นเป็นอันแล้วปริ๊นท์ไปให้เค้าดู ถ้าเจอหลักฐานที่มันชัดเจนเป็นชิ้นเป็นเค้าต่อให้หัวแข็งยึดความคิดตัวเองแค่ไหนก็ต้องชะงัก เมื่อนั่นแหละใช้โอกาสนี้อธิบายให้เค้าเข้าใจแจ่มแจ้งถึงข้อดีของทีด้าครับ    :D

พ่อแกชอบ city,civic,altis ครับ สามตัวนี้เท่านั้น
ตัวผมเองก็ชอบ civic รองจาก tiida นะครับ แต่เหตุผลคือ tiida ให้ออพชั่นเยอะกว่า
ขับแล้วสบายกว่า ในราคาที่สมเหตุสมผล

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 20:56:22 »
ปัญหาโลกแตก เถียงชนะได้ ก็ไม่ชนะ
เหมือนขายแอมเวย์ ชักแม่น้ำทั้ง 5
เหตุผล108 เอกสารอ้างอิง เป็นเล่ม
อีกฝ่ายจนมุม   แต่ไม่ได้ขาย....
..พอดีได้อ่านโพสของสมาชิกท่านนึงบอกหมดความนับถือในตัวพ่อ
เรา...ลาออกจากความเป็นลูกของพ่อแม่ไม่ได้หรอกครับ
ขนาดพ่อทิ้งผมไปตั้งแต่9ขวบ...ท่านกลับมาอีกครั้งตอนผมเกือบ40
ผมก็ยังรักท่าน เคารพท่าน ไม่เคยหมดความนับถือท่าน..

ลองพูดจาดีๆ  ขอเหตุผลท่าน(ตอนอารมณ์ดีๆ)
ว่าทำไมถึงนิสสันไม่ได้....(แค่อยากรู้)
ถ้าท่านไม่ยอม ถือซะว่าทำเพื่อท่าน...
....เพราะท่านจะอยู่กับเราได้ซักกี่ปี.....ทำเท่านี้ไม่มากไปหรอกครับ

ผม กว่าจะมีรถเก่าๆมือ3 คันแรก(ซันนี่B11)ก็อายุปาเข้าไป30กว่า
ทุกวันนี้ ใช้ป้ายแดงมา 2คัน ก็น้ำพักน้ำแรงตัวเองล้วนๆ
ผมออกทุกคัน โดยเฉพาะfreedคันนี้ เหตุผล คืออยากให้แม่นั่งสบาย ....
ผมมีความสุขที่เห็นท่านยิ้มเวลาผมรับท่านไปทำบุญ...
รถอย่างไรก็ของนอกกาย  พ่อแม่ต่างหากที่เราควรคิดถึง

เมื่อสักครู่ลองคุยกันดีๆแล้วครับ ว่าทำไม nissan ถึงไม่ได้
พ่อแกให้เหตุผลมาดังนี้ครับ

- ราคาขายต่อไม่ดี >>>> ผมเลยบอกท่านว่าผมจะขับไปนานๆ จนกว่ามันจะขับไม่ได้
และเมื่อถึงวันนั้นจริง ราคาขายต่อ คงไม่ต่างกับรถตลาดมากนัก เหมือนที่พี่แพนบอก
แกก็บอกเราอีกว่ายังไงก็ต้องเบื่อสักวัน ผมก็เงียบไม่อยากเถียง

- อะไหล่นอกหายาก  เพราะคนใช้น้อย >>>> อันนี้ผมคิดว่าคงจะหาได้บ้างแหละ
แต่ไม่อยากเถียงอีกแล้ว

- แกไม่รู้จะตอบคำถามคนอื่นอย่างไร หากคนข้างนอกมาถามว่าทำไมให้ลูกซื้อ nissan หละ
>>>> อันนี้ความหมายแกคือ "อายชาวบ้านเค้า" ผมก็ เงียบครับ ผมไม่รู้จะพูดต่ออย่างไรดี
หากผมพูดอะไรต่อไปคงมีทะเลาะกันแน่ๆ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 20:57:27 »
เลือกรถ เลือกที่เราขับแล้วชอบครับ และเลือกที่คุณภาพ

ผมเห็นมาเยอะให้คะแนนราคาขายต่อมากที่สุด สุดท้ายต้องทนทุกข์ทนใช้รถที่ตัวเองก็ไม่ชอบ มีความสุขวันเดียวคือวันที่ขายมันได้

แต่ถ้าเราได้รถที่เราชอบ ขับสนุก โดนใจ เราจะมีแต่ทุกข์ตอนขายมันไปครับ

ออฟไลน์ freedスプーン3300

• freed korat
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 21:00:23 »
3ตัวที่แกให้เลือก ถ้าเป็นซีวิค ก็ต้องเป็น1.8ตัวท๊อป ซึ่งงบก็หย่อนล้านมานิดนึงถึงจะเหมาะ
เห็นว่ามี GPS 2DINมาเลย
นอกนั้น อัลติสก็ดูๆเป็นผู้ใหญ่
ส่วนซิตี้ ถ้าเป็นตัวท๊อปก็น่าสนอยู่ ขับง่ายดูแลง่าย
สดกว่าทีด้า เพราะเพิ่งออก ในขณะที่ทีด้า มานานแล้ว

ว่ากันตรงๆนะครับอย่าโกรธ ทีด้าในญี่ปุ่น ถ้าจำไม่ผิดใช้เครื่อง1.5
และอยู่ในย่าน(class)เดียวกับ ฮอนด้าFIT  โตโยต้าIST (ไม่ใช่ยาริสที่เป็นVITZ)
เหมือนๆโตโต้าBELTA(วีออสบ้านเรา)ที่ญี่ปุ่น1.3 บ้านเรา 1.5นั่นแหละ
มาเมืองไทยใส่เครื่องโต  ว่าก็ว่า ราคาถ้านับในราคาเท่ากัน ทีด้า ออกจะให้ออฟชั่นเยอะมากๆ
รถดีครับ...แต่ว่ากันจริงๆ ทั้งทีด้าและซีวิค ใกล้เปลี่ยนโฉมทั้งคัน

ลองพิจารณาดู อย่างน้อยคนที่ต้องขับต่อไปคือคุณ
ซื้อเพราะชอบ อย่างน้อยคนช่วยออกงบ อาจเห็นใจบ้าง

แต่เรื่องที่อายเพราะออกนิสสัน ผมว่าเหตุผลตลกครับ
นิสสันรถดีมากครับ ผมใช้มันเป็นคันแรกด้วยซ้ำ
สิ่งที่เราห่วงคือศูนย์บริการ แต่หากดูแลรถเป็นเองแล้ว
อินเตอร์เน็ตสามารถช่วยเราหาสิ่งเหล่านั้นได้ ไม่ยากเลย....

เหมือนรุ่นน้องเป็นวิศวกรอยู่บ.ทำHDชั้นนำ
จอง น้องมีนารุ่นต่ำสุด ทั้งที่เงินเดือนเหยียบแสน
เหตุผลเพราะ กลัวรถตกน้ำแล้ว ออกจากรถไม่ได้ เลยเลือกรุ่นกระจกมือหมุน
รถยังไม่มาเลย เมริงคิดจะขับตกน้ำซะแล้ววววว..555555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2010, 21:07:28 โดย jazz3300 »

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 21:07:37 »
อืมดูเหมือนว่าหนึ่งในปัญหาที่ต้องแก้อีกอย่างคือคุณต้องกล้าที่จะเถียงต่อครับ ตามที่คุณเล่ามามีหลายครั้งที่คุณเบื่อที่จะชี้แจงเลยเงียบไมพูดต่อ ผมพอจะเข้าใจการปกครองและการเรียงลำดับวามเป้นใหญ่ของในบ้านแล้ว แต่ยืนยันคำเดิมครับว่าถ้าอยากได้ทีด้ายังไงเรากต้องสู้เค้าด้วยเหตุผลและข้อเท็จจริงที่จับต้องได้ ต้องใจแข็งอย่ากลัวแล้วพยายามชี้แจงแต่ละจุดไปเรื่อยๆครับ อยู่ๆจะมาทำเลยปุบปับผมรู้ว่ายากแต่เป็นวิธีเดียวจริงๆ  ;)

ในงบประมาณที่คุณเล่ามาดูเหมือนว่าจะได้ซีวิคเครื่อง 1800 ซีตี้รุ่นแพงสุด แล้วก็อัลติสไม่เกินเครื่อง 1800 ที่บ้านเค้ารู้เรื่องปัญหาเสียงสับหมูในซีวิคและความยุ่งยากในการเคลมเครื่องใหม่แล้วหรือยังครับ? ต้องลองวิธีโน้มน้าวด้วยข้อเสียในรุ่นที่คุณไม่ชอบไปด้วย ถ้ามาซิตี้ก้อ้างได้ว่ารถมันขนาดเล็กเป้นซิตี้คารถ้าแล่นความเ็วสูงแล้วไม่มั่นคงท่าทีด้าถ้าซื้อแล้วก็ควรจะเอาขนาดที่เหมาะสมใช้งานไปเลย ส่วนอัลติสก็เล่นด้วยเหตุผลที่ว่าภายในทีด้ากว้างขวงกว่าสามารถจุทั้งคนทั้งของได้มากมายกว่ารถ 5 ประตู้จุของย้ายบ้านได้เกือบๆรถกระบะแล้วนะ
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ okcomputer

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 21:10:15 »
ถ้ารถใช้กันทั้งบ้านก็น่าจะตามใจผู้ใหญ่นะครับ เพราะเค้าเป็นคงออกเงินหนิครับ ทำไงได้ ก็หัวอกเค้า(คนจ่ายเงิน)
เค้าเลือกยี่ห้อมา เราก็เลือกรุ่นที่เหมาะกับครอบครัว ถึงแม้จะคุณจะต้องใช้งานมันบ่อยกว่าคนอื่นๆก็ตาม
อย่าไปคิดมากครับ มีใช้ดีกว่าไม่มีจะใช้นะครับ

อีกอย่างครับ ถ้าเป็นผม ผมจะไม่เถียงนะครับ ไว้ค่อยเก็บเงินแล้วซื้อเอาเอง แต่จะไม่พูดออกไป เพราะรู้ว่าพูดออกไป จะกลายเป็นเด็กประชดผู้ใหญ่ทันทีครับ  เก็บเงินได้เมื่อไร ทีนี้ใครจะห้ามผม ผมก็ไม่ฟังหละ เงินผมเอง

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 21:15:55 »
รถเราเงินเราไม่ต้องไปสนครับ  นานๆ ไปเดี๋ยวก็รับได้เอง เชื่อผมครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 21:19:23 »
รถเราเงินเราไม่ต้องไปสนครับ  นานๆ ไปเดี๋ยวก็รับได้เอง เชื่อผมครับ

รถเราแต่เงินแม่ครับ อิอิ

ออฟไลน์ mann

• นี่หรือรถโมเดล
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 21:42:07 »
ไม่รู้จะแนะนำอย่างไรดี ครับ
เพราะแต่ละบ้านแต่ละครอบครัวมันไม่เหมือนกันนิครับ
แต่ถ้าเหตุกราณ์อย่างงี้เกิดกับตัวผมนะ
-หาเวลาที่พ่อ อารมณ์ดีๆหน่อย แล้วคุยกันดีๆ
-ให้คุณแม่เป็นสื่อกลาง
-ว่างๆลองชวนไปลองขับ
-เอานิสัยเด็กๆกลับมาใช้ คือ ดื้อ หัวแข็ง แต่ ต้อง สันติ อหิงสา และต้องไปลองขับด้วยกัน (หากข้อ2ไม่สำเร็จ)
-แอบพาคุณแม่ไปลองรถด้วยกันก่อนก็ได้ (หวังพึ่ง art ตัวแม่ ประมาณนั้น)

นึกออกแค่นี้ละครับ ก็ขอเอาใจช่วยให้รถที่ต้องการนะครับ แต่ถ้าสุดท้ายมันไม่ได้จริงๆ
ก็คิดซะว่าทำอะไรเพื่อท่านอีกสักครั้ง อย่าง คห.บนบอกไว้ดีกว่าครับ
1995 honda civic eg 3dr become jdm+spoon
1997 mb c-class w202 elegance
2003 toyota hilux tiger sport cruiser 4x4 2.5 d4d
2006 kawasaki ksr 111
...........................................................................

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 21:49:53 »

เมื่อสักครู่ลองคุยกันดีๆแล้วครับ ว่าทำไม nissan ถึงไม่ได้
พ่อแกให้เหตุผลมาดังนี้ครับ

- ราคาขายต่อไม่ดี >>>> ผมเลยบอกท่านว่าผมจะขับไปนานๆ จนกว่ามันจะขับไม่ได้
และเมื่อถึงวันนั้นจริง ราคาขายต่อ คงไม่ต่างกับรถตลาดมากนัก เหมือนที่พี่แพนบอก
แกก็บอกเราอีกว่ายังไงก็ต้องเบื่อสักวัน ผมก็เงียบไม่อยากเถียง

- อะไหล่นอกหายาก  เพราะคนใช้น้อย >>>> อันนี้ผมคิดว่าคงจะหาได้บ้างแหละ
แต่ไม่อยากเถียงอีกแล้ว

- แกไม่รู้จะตอบคำถามคนอื่นอย่างไร หากคนข้างนอกมาถามว่าทำไมให้ลูกซื้อ nissan หละ
>>>> อันนี้ความหมายแกคือ "อายชาวบ้านเค้า" ผมก็ เงียบครับ ผมไม่รู้จะพูดต่ออย่างไรดี
หากผมพูดอะไรต่อไปคงมีทะเลาะกันแน่ๆ

-คือว่าถ้าเค้าพูดเรื่องขายต่อ เพราะว่าเค้าบอกว่าเราคงจะเบื่อสักวัน  เราลองตอบกลับไปว่าถ้าเบื่อแล้วให้เปลี่ยนมั๊ยล่ะ ถ้าให้ ก็ตามเค้าเลย อิอิ ;Dเข้าทางผม ไม่รู้จะเข้าทางจขกท มั๊ย

-อะไหล่คิดว่าน่าจะมีนะครับ เพราะว่ารถญี่ปุ่นทั้งหมดก็หากันไม่ยากเท่าไหร่ อีกอย่างถ้าของเก่า นิสสันก็ไม่ใช่รถที่ขายแย่มากๆในญี่ปุ่นนะ

-อันนี้คงต้องหาข้อเด่นรถไปให้เค้าตอบคนอื่นล่ะ

ออฟไลน์ tsmart

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 22:04:04 »
เคยเจอเรื่องทำนองนี้ มีวิธีแนะนำดีๆที่เคยใช้ได้ผลครับ ผมจะใช้วิธีหาคนกลางมาเจรจาช่วยโดยเป็นคนที่พ่อให้การยอมรับเชื่อถือ (อย่างผมจะมีเพื่อนพ่อคนนึงที่ค่อนข้างสนิทและซี้กันมาก) และที่สำคัญคุณต้องชักจูงให้เค้าเข้าใจเหตุผลคุณให้ได้นะครับ แล้วค่อยๆให้คนกลางช่วยพูดไปเรื่อยๆ อย่ารีบร้อนพอเริ่มคล้อยตามก็พาไปลองขับด้วยกันเลยครับ ขอให้โชคดี ;D

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 22:09:45 »
อะไหล่เก่าญี่ปุ่นรถอันไหนจะเยอะล่ะครับ Civic โอเคมีบ้าง Tiida มีมานานๆที แต่ Altis นี่..ที่ญีปุ่นคนละตัวถังกับเรานะ

ถ้าเขาอยากใ้ห้เราใช้ Honda ก็เอา Honda ไปเลยสิครับ..ผมนี่ซื้อ Tiida เพราะผมรู้สึกว่า Civic มันเกินงบ และ Jazz ผมว่าผมนั่งมันแล้วไม่สบายในเรื่องพื้นที่

แล้วผมงงอยู่อย่างนึง..ซื้อรถคันนึงนี่ต้องแคร์ขนาดนั้นเลยหรือครับว่าชาวบ้านจะครหาว่าซื้อ Nissan ให้ลูกขับแล้วดูไม่ดี นี่แสดงว่าภาพ Nissan ในความคิดของพ่อคุณต่อนี้นี่ก็ถังขยะวางเครื่องพันแปดดีๆนี่เอง ถ้าแบบนี้คุณต้องเลือกแล้วล่ะครับว่าจะนั่งรถเมล์ หรือจะขับของฟรีที่ตัวคุณเองไม่ชอบ

ถ้าเป็นผม ผมก็ขับของฟรีอยู่แล้ว ผมไม่อยากถูกหาว่าเรื่องมากทั้งๆที่เจ้าของเงินก็ไม่ใช่ แต่ผมทิ้งท้ายให้กึ่งชวนทะเลาะนิดนึงว่าอีก 10 ปีข้างหน้าถ้าเป็นคิวของรถคุณ เงินคุณ คิดเหรอว่าเขาจะไม่มีเอี่ยว?

วันนี้คุณต้องใช้รถฟรีไปก่อน ก็ใช้ แต่คุณต้องบอกให้ทุกคนรับทราบไว้ด้วยว่าเงินใคร ก็การตัดสินใจของคนนั้นครับ พ่อกับแม่จะเอาด้วยไหม?

ผมมีเพื่อนอยู่คนหนึ่งที่มีสิทธิ์จะได้ขับรถป้ายแดงคันละ 5 แสนสบายๆ แต่มันไม่ชอบ พ่อมันก็ซื้อ แต่ซื้อเสร็จเอาไปให้น้องสาวมันขับแล้วก็ห้ามเพื่อนผมไปยุ่งกับรถคันนั้น ท้ายสุดมันทำงานบ้าเลือด เก็บเงินสะสมมา 2 ปี ท้ายสุดมันก็ไปได้ Primera P11 อย่างที่มันอยากได้..ได้มาแสนเจ็ดครับ..มันหัวรุนแรง มันบอกว่าทางเลือกกู กูเลือกเอง ไม่ใช่ทางกู กูไม่รบกวน แต่ความจริงคือ 2 ปีที่ผ่านมามันทำงานจนขี้เป็นเลือดนะครับกว่าจะได้ตามฝัน เราพร้อมที่จะทำแบบนั้นหรือเปล่า ถ้าไม่พร้อม ก็ต้องใช้วาทะกล่อมพ่อต่อไป ไม่งั้นก็ยอมขี่รถที่ไม่ได้ดั่งใจไปสักพัก ใช้รถคันฟรี หาเงินมาซื้อรถที่เราต้องการไงครับ

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 22:11:58 »
อารมณ์คล้ายๆที่บ้านผมเลยอ่ะ แต่อันนี้ต่างหน่อย

พ่อผมชอบFORTUNERอยู่คนเดียว แต่ไม่มีใครในบ้านชอบเลย ชอบCAPTIVAกันหมด แต่พ่อผมดันไปออก FORTUNER มา ทีนี้หละบ่นกันยาวทั้งบ้านเลยยย

กรณีนี้ผมว่าต้องมัดมือชกไปลองรถกันอ่ะครับ แล้วก็หาข้อดีมากล่อมบ่อยๆอาจจะมีหวังก้ได้น้าา   ;D

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 22:23:54 »

รถเราแต่เงินแม่ครับ อิอิ

อ่าว  หน้าแตกเลย อิอิ  ถ้างั้นเปลี่ยนเป็น พูดดีๆ ครับ ถ้าได้มาแล้วยังไงก็คงรัก  ไม่ใช่ถูกๆนา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2010, 22:46:11 โดย OHM.KRABI »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 22:40:24 »
เวลาผมเจอคนถามว่าทำไมออกนิสสัน ไม่ออกโตโยต้าหรือฮอนด้า
ผมล่ะภูมิใจที่ไ้ด้บอกว่า Teana มันดีกว่าคู่แข่งมันยังไง
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 23:11:05 »
ฝากข้อความต่อไปนี้ ถึงผู้ใหญ่ที่ยังดื้อด้าน และเอาแต่ใจตนเอง อยากได้รถใหม่ตามใจตัวเอง

- ทุกวันนี้ ถ้าคุณซื้่อ Honda ถ้าโชคดี นั่นคือทำบุญมาดีครับ ถ้าเจอ Defect
กว่าจะได้เคลม ก็เหนื่อยมาก และบางรายก็สาหัสมาก เสียประสาท ปวดกะโหลก ไปพอสมควร
ในหลายๆเคสที่ คุณผู้อ่านเราเจอมา ขนาด รถข้าพเจ้าแท้ๆ ยังทำสีรถข้าพเจ้าถลอกเลย ศูนย์ ฮอนด้า บางพลี
ที่เราเคยลงคอลัมน์ไปแท้ๆ เดี๋ยวก่อน ยังไม่ลืม แค้นนี้ยังต้องชำระ!!

- ซื้อ Toyota บริการ โอเค มีปัญหา เคลม ไม่ยากเท่า Honda แต่ว่า ตัวรถเดิมๆ ออกมา
ยังมีอะไรหลายอย่าง ที่ไม่ค่อยลงตัวนัก ทกวันนี้ ถ้าจะต้องซื้อรถเก๋งโตโยต้าจริงๆ
รุ่นที่ผมว่าพอซื้อได้ปัญหาน้อยที่สุดแล้ว คือ วีออส และ แคมรี

- Nissan ศูนย์บริการ ก็ เฮ้อ ..เจอศูนย์ไหนดี เกาะแข้งเกาะขาไว้เลย อย่าให้หนีไปไหนเชียว
เจอช่างดี ศูนย์ดี ดีใจหาย ใช้รถสบายใจไปจนตลอดอายุรถนั่นละครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 23:33:53 »
แนะนำ หาเคสที่มีปัญหาให้ท่านดูว่าทำไมเราถึงไม่อยากได้ รถรุ่นนี้ เพราะอะไร

เช่น altis ขโมยมันชอบ แถมขับเกรียนๆหน่อยหาว่าแท็กซี่อีก  civic เครื่องดังต๊ิอกๆ ขับแล้วจิตตก แถมมีทุบโชว์อีก
แล้วลองกลับมาถามว่า tiida เคยมีเรื่องให้หนักใจไหม tiida  รถดีที่คนไม่เล่น

คันต่อไปของผมไม่ tiida ก็ march
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ flyboy

• **
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 23:55:45 »
รถมันของนอกกายครับ ยังไงก็ไม่อยู่กับเราไปจนตายหรอก ส่วนตัวผมแล้ว ถ้าเค้าออกเงิน ก็ต้องตามใจเค้า

ผมเป็นน้องคนสุดท้อง มีหน้าที่รับรถเก่าจาก พ่อ พี่ๆ รถเก่าเค้า รถใหม่ผม แต่ก็รักทุกคัน ;D

ผมเพิ่งจะมามีรถที่ซื้อด้วยเงินตัวเอง เลือกรุ่น ยี่ห้อด้วยตัวเอง ก็สองปีที่แล้วตอนอายุ 33

เอาน่า มีรถให้ใช้ ดีกว่าคนอีกตั้งเยอะที่ต้องโหนรถเมล์ ขี่มอไซค์นะครับ

ทั้งหมดนี่ ความเห็นส่วนตัวล้วนๆครับ

ออฟไลน์ VenusF

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 09:03:37 »
ฝากข้อความต่อไปนี้ ถึงผู้ใหญ่ที่ยังดื้อด้าน และเอาแต่ใจตนเอง อยากได้รถใหม่ตามใจตัวเอง

- ทุกวันนี้ ถ้าคุณซื้่อ Honda ถ้าโชคดี นั่นคือทำบุญมาดีครับ ถ้าเจอ Defect
กว่าจะได้เคลม ก็เหนื่อยมาก และบางรายก็สาหัสมาก เสียประสาท ปวดกะโหลก ไปพอสมควร
ในหลายๆเคสที่ คุณผู้อ่านเราเจอมา ขนาด รถข้าพเจ้าแท้ๆ ยังทำสีรถข้าพเจ้าถลอกเลย ศูนย์ ฮอนด้า บางพลี
ที่เราเคยลงคอลัมน์ไปแท้ๆ เดี๋ยวก่อน ยังไม่ลืม แค้นนี้ยังต้องชำระ!!

- ซื้อ Toyota บริการ โอเค มีปัญหา เคลม ไม่ยากเท่า Honda แต่ว่า ตัวรถเดิมๆ ออกมา
ยังมีอะไรหลายอย่าง ที่ไม่ค่อยลงตัวนัก ทกวันนี้ ถ้าจะต้องซื้อรถเก๋งโตโยต้าจริงๆ
รุ่นที่ผมว่าพอซื้อได้ปัญหาน้อยที่สุดแล้ว คือ วีออส และ แคมรี

- Nissan ศูนย์บริการ ก็ เฮ้อ ..เจอศูนย์ไหนดี เกาะแข้งเกาะขาไว้เลย อย่าให้หนีไปไหนเชียว
เจอช่างดี ศูนย์ดี ดีใจหาย ใช้รถสบายใจไปจนตลอดอายุรถนั่นละครับ

อะไหล่เก่าญี่ปุ่นรถอันไหนจะเยอะล่ะครับ Civic โอเคมีบ้าง Tiida มีมานานๆที แต่ Altis นี่..ที่ญีปุ่นคนละตัวถังกับเรานะ

ถ้าเขาอยากใ้ห้เราใช้ Honda ก็เอา Honda ไปเลยสิครับ..ผมนี่ซื้อ Tiida เพราะผมรู้สึกว่า Civic มันเกินงบ และ Jazz ผมว่าผมนั่งมันแล้วไม่สบายในเรื่องพื้นที่

แล้วผมงงอยู่อย่างนึง..ซื้อรถคันนึงนี่ต้องแคร์ขนาดนั้นเลยหรือครับว่าชาวบ้านจะครหาว่าซื้อ Nissan ให้ลูกขับแล้วดูไม่ดี นี่แสดงว่าภาพ Nissan ในความคิดของพ่อคุณต่อนี้นี่ก็ถังขยะวางเครื่องพันแปดดีๆนี่เอง ถ้าแบบนี้คุณต้องเลือกแล้วล่ะครับว่าจะนั่งรถเมล์ หรือจะขับของฟรีที่ตัวคุณเองไม่ชอบ

ถ้าเป็นผม ผมก็ขับของฟรีอยู่แล้ว ผมไม่อยากถูกหาว่าเรื่องมากทั้งๆที่เจ้าของเงินก็ไม่ใช่ แต่ผมทิ้งท้ายให้กึ่งชวนทะเลาะนิดนึงว่าอีก 10 ปีข้างหน้าถ้าเป็นคิวของรถคุณ เงินคุณ คิดเหรอว่าเขาจะไม่มีเอี่ยว?

วันนี้คุณต้องใช้รถฟรีไปก่อน ก็ใช้ แต่คุณต้องบอกให้ทุกคนรับทราบไว้ด้วยว่าเงินใคร ก็การตัดสินใจของคนนั้นครับ พ่อกับแม่จะเอาด้วยไหม?

ผมมีเพื่อนอยู่คนหนึ่งที่มีสิทธิ์จะได้ขับรถป้ายแดงคันละ 5 แสนสบายๆ แต่มันไม่ชอบ พ่อมันก็ซื้อ แต่ซื้อเสร็จเอาไปให้น้องสาวมันขับแล้วก็ห้ามเพื่อนผมไปยุ่งกับรถคันนั้น ท้ายสุดมันทำงานบ้าเลือด เก็บเงินสะสมมา 2 ปี ท้ายสุดมันก็ไปได้ Primera P11 อย่างที่มันอยากได้..ได้มาแสนเจ็ดครับ..มันหัวรุนแรง มันบอกว่าทางเลือกกู กูเลือกเอง ไม่ใช่ทางกู กูไม่รบกวน แต่ความจริงคือ 2 ปีที่ผ่านมามันทำงานจนขี้เป็นเลือดนะครับกว่าจะได้ตามฝัน เราพร้อมที่จะทำแบบนั้นหรือเปล่า ถ้าไม่พร้อม ก็ต้องใช้วาทะกล่อมพ่อต่อไป ไม่งั้นก็ยอมขี่รถที่ไม่ได้ดั่งใจไปสักพัก ใช้รถคันฟรี หาเงินมาซื้อรถที่เราต้องการไงครับ

ถูกใจ๊ถูกใจ ;)

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 10:09:15 »
หรืไม่ก็คิดง่ายๆครับ

ว่า

รถอ่ะ เปลี่ยนทีหลังก็ยังได้
แต่พ่อแม่นี่ เปลี่ยนไม่ได้นะครับ
แล้วก็ทำตามเขาหน่อย

หากการยอมอะไรบางอย่างถึงแม้จะขาดเหตุผลบ้าง แต่ถ้าจำเป็นและเป็นทางออก
ก็ทำเพื่อเขาไปเหอะครับ อย่างที่บอก ไอ้รถพวกนี้มันไม่ได้ต่างอะไรมากนัก

แต่ระวังฮอนด้าดีเฟ็กหน่อยละกัน อิอิ

ออฟไลน์ thuang

• **
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 10:41:51 »
มาออก คห. บ้าง
ผมว่า ถ้าเงินพ่อแม่คุณ ตามใจพ่อแม่คุณไปเถอะ

แต่ถ้าเป็นเงินคุณ แล้วพ่อแม่ไม่ยอมให้ซื้อ เพราะเหตุผลอะไรก็ตามแต่ ผมก็จะบอกให้ท่านออกให้ ผ่อนให้ จ่ายค่าบำรุงรักษาจิปาถะ อาจจะเลยเถิดไปถึงค่าเชื้อเพลิงให้ ผมจะถือว่าเราได้รถขับฟรีไป สบายกระเป๋า

ไว้ในอนาคต ค่อยคิดตามใจเราครับ อันนี้ใช้เฉพาะกับพ่อแม่ (หาใหม่ไม่ได้) นะ

ออฟไลน์ kopy081

• **
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 11:28:42 »
มองอีกแง่นึงนะครับ บางที่ผู้ใหญ่ก็ผ่านอะไรมาเยอะกว่าเรา พ่อแม่ท่านอาบน้ำร้อนมาก่อนและแน่นอนว่าท่านหวังดีกับเรา

ผมเคยคุยกับน้องของเพื่อนอายุไม่ถึง20มั้ง คุยกันประมาณว่า Mazda3รุ่นtop นี่ดีมีairbagsตั้ง8ลูก น้องคนนี้บอกว่าจะเอามาทำไม
อยากได้แค่เครื่องแรง ยังไงก็ไม่ชนอยู่แล้ว สำหรับคนที่ผ่านอะไรมาแล้ว(แก่)อย่างผม มองความปลอดภัยมาก่อนความแรง
เพราะถ้าเกิดอะไรขึ้นมันได้ไม่คุ้มเสียจริงๆ แต่เด็กบางคนก็คิดไม่ได้ เพราะยังขาดประสบการณ์

อันนี้ไม่เกี่ยวกับว่ารถ nissanไม่ดี สู้ ToyotaหรือHondaไม่ได้ แต่ท่านคงเห็นข้อดีอะไรบางอย่างในรถยี่ห้อตลาด และเป็นห่วงคุณเมื่อใช้รถไปนานๆอาจจะต้องเสียใจทีหลัง

ออฟไลน์ MetroMiner

• **
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 13:14:40 »
ตามใจเจ้าของเงินครับ  ;)

ผมไม่เห็นจะเดือดร้อนยังไง
City/Civic/Altis ก็ไม่ใช่รถเลวร้ายอะไรนี่ครับ
ปรับตัวคุณนิดหน่อยเอง

ไว้ตังค์ตัวเอง จะซื้ออะไรตามสบายเลย
"Any man who can drive safely while kissing a pretty girl is simply not giving the kiss the attention it deserves."
- Albert Einstein

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 13:51:14 »
ไม่ทราบว่าค่าน้ำมันใครออก ถ้าเราออกเองจัด altis CNG ไปเลยครับ

ถ้าเป็นผมก็จะบอกว่า ขอเป็นฮอนด้า 1.8 ตัวทอป ฟูลออปชั่นเลยนะป๊า ขอตัวแต่งด้วยซักครึ่งแสน

รับรอง พ่อต้องบอก ลูกกลับไปเอาทีด้าเถิด คุณพ่อขอร้อง

อ่อ อยากจะบอกว่า ถ้าเราซื้อทีด้ามา แล้วเกิดวันนึงรถมีปัญหาขึ้นมา เชื่อผมสิ ว่าคุณจะได้ยินคำนี้แน่ๆ

"เป็นไงล่ะ บอกแล้วว่าให้ซื้อt h "

เพราะฉะนั้น ตอนนี้เป้นเงินของเขา ก็ตามใจเขาเถิดครับ เผื่อวันนึงรถมีปัญหาขึ้นมา เราจะได้บอกกับเค้าว่า

"เป็นไงล่ะ บอกแร้วววว ให้ซื้อทีด้า 5555"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2010, 13:55:54 โดย gdhsatanic »

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 17:20:36 »
การซื้อแต่รถที่ราคาขายต่อดี จะทำให้พลาดโอกาสการได้รถดีๆมาขับ

ขนาดรถรุ่นยอดนิยม แต่สีต่างจากความนิยม ยังมีคนค่อนแคะได้เลยครับ คันเก่าของผมโดนมาเต็มๆ

ออฟไลน์ akkavit

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 21:22:16 »
ผมมีเพือนคนนึงเขาชอบมิตซู(เพราะอีโว) ตอนนั้นทางบ้านเพือนผมเขามองว่ามิตซู รถอะไรหว่า ไม่เห็นมีใครขับกันเลย  พ่อเพือนผมบ่นๆๆและไม่ชอบมิตซูมาก   ประกอบกับพี่สาวมันกะลังจะซื้อรถด้วยอีกคนจะถอยแจ๊ส  เพือนผม ปล่อยไฟเลยว่า รถกระป๋อง แจ๊สนะรถกระป๋องขับไปชนตายกันพอดีไม่เชื่อลองไปเคาะหลังคาดิ   ถ้าจะซื้อรถละก็ไม่เอาหรอกนะรถบางๆนะ  เท่านั้นและครับ พี่สาวมันอดได้รถกระป่องเห้ยย รถแจ๊สไปเลย แต่ดันต้องถอยซิตี้มาแทน(ทั้งๆที่มันก็ไม่ได้หนาไปกว่ากันอิอิ)  จากนั้นเพือนผมมันก็ไม่ลดละ  ไปหาหนังสือเทสไดรฟส์ แลนเซอร์มาให้พ่อเขาอ่าน ไหนจะตัวอย่างเทียบกับญี้ห้ออื่น ไหนจะราคา โปรชัวโครงสร้างตัวรถที่ ตอนนั้นแลนเซอร์ แน่นอนว่าประกอบแน่นกว่าแจ๊สรุ่นแรกอยู่แล้ว ประกอบกับราคาใช้ว่าจะเป็นถูกๆ  อะพ่อเพือนผมก็เลยเอะใจว่า รถเหมือนจะไม่ดีแต่ทำไมแพงกว่า ซิตี้วีออสละนั้นมนต้องมีเหตุผล    สุดท้ายเพือนผมก้ได้มาครับด้วยความดื้อด้านของมัน  และเหตุผลที่เป็นจริง   ยัดใส่ผู้ปกครองเข้าไป

ผมว่า ลองหาจุดแข็ของรถที่คุณชื่นชอบบอกพ่อให้เข้าใจ

กับหาจุดด้อยรถที่คุณไม่ชอบแต่พ่อคุณชอบให้ท่านเข้าใจ

บอกท่านว่า  อย่าเชื่อคนรอบข้างมากนัก พวกนั้น ไม่ได้ขับรถทุกคันมาในชีวิต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2010, 21:25:29 โดย akkavit »

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 03:19:04 »

เพื่อนผมเมาขับตกข้างทาง รถงี้กลิ้ง3ตลบ
รถพังแต่ เจ้าของออกมายืนสูบบุหรี่รอประกันได้....

ประกันมาด้วยหรือครับเมาแล้วขับ

ออฟไลน์ akkavit

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 15:12:09 »
อ้างถึง
รถกระป๋อง แจ๊สนะรถกระป๋องขับไปชนตายกันพอดีไม่เชื่อลองไปเคาะหลังคาดิ
จริงอยากจะบอกว่า มันก็ไม่กระป๋องขนาดนั้นหรอกครับ
เพื่อนผมเมาขับตกข้างทาง รถงี้กลิ้ง3ตลบ
รถพังแต่ เจ้าของออกมายืนสูบบุหรี่รอประกันได้....
อย่าคิดว่ามันช้า มันอืด เพียงเพราะแรงม้าที่อ่านในเอกสาร
หรือเคาะหลังคาแล้วมันเหมือนเหล็กบาง.....
.........เหล็กเหนียวไม่จำเป็นต้องเป็นเหล็กหนาก็ได้
ต้องลองใช้จริงๆ ใช้ยาวๆไม่ใช่แค่ทดสอบเพียงข้ามคืน......

รถสมัยนี้ทุกคันเลือกที่จะให้รถพัง(แต่ห้องโดยสารปลอดภัย)

อ้อครับเข้าใจครับจุดนั้นเพราะมิตซูก็ไม่ได้หนาอะไร   แต่เพือนผมเขาพูดไปยังงั้น  ผมเลยใช้คำว่าเพือนผม ใส่ไฟ  แล้วผู้ใหญ่ เขาไม่รุ้หรอก พวกหลักวิศวะ แค่บอกว่า กระป๋องแล้วเขาก็ขนหูลุกไม่มองมันเลยแค่นั้นเองนะครับ

ออฟไลน์ roomno9

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 16:36:43 »
ถ้าเป็นเงินของท่าน ผมว่าเอารถที่ท่านชอบก็ดีครับ win-win

ท่านได้รถที่ท่านชอบ เราก็ได้รถขับฟรีๆ อิอิ เกี่ยวมะ...