ผู้เขียน หัวข้อ: นั่งคิดจนปวดหัว นั่งหาข้อมูลจนตาแทบแตก สรุปแล้วยังไงดี  (อ่าน 8002 ครั้ง)

ออฟไลน์ tnp_super

• Hero Member
ถ้าสัก สามถึงสี่ปีที่แล้วจะเชียร์ซิตี้เลย แต่ตอนนี้เชียร์วีออสครับระบบช่วยเท่าๆกันแล้ว กินอี 85 ได้เหมือนกันแต่ที่ต่างคือผมลองขับดูผมว่าวีออสขับสนุกกว่านิดหน่อย

ออฟไลน์ ไทบ้าน

ที่ยอด City มากกว่าเพราะโลกนี้มีผู้หญิงครับไม่เกี่ยวกับคุณภาพ

ผมไม่ชอบไมล์กระดาษแปะ กับตะเข็บพลาสติดปลอมทั้งคัน
ผมตัด Vios ออก...

ผมคิดแบบท่านนี้มานานมากๆๆๆ ตั้งแต่แรกเห็นแล้วครับและก็คิดว่าโตโยต้าออกแบบได้ชนิดดูถูกภูมิปัญญาของลูกค้าโดยแท้ น่าจะเป็นอีกปัจจัยที่ทำให้ Vios ไม่โดนใจใครหลายคน
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ mxmx

• Sr. Member
วีออสคับ ใช้มาสามเจนรถเซลวิ่งงาน ทนถึก

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ไม่มีรถคันไหนที่สมบูรณ์แบบที่สุด ขอให้ได้รถที่เหมาะกับตัวเองนะครับ ผมเองก็ใช้เวลาเลือกรถกระบะคันอยู่เกือบ 2 ปี หาข้อมูลเปรียบเทียบจุดเด่นจุดด้อย
 4 ยี่ห้อนานมาก

ออฟไลน์ 0%

vios ช่วยให้เครดิต เครื่องใหม่ เกียร์ใหม่หน่อย
ตัวนี้คงลากใช้อีกนาน ไมเน่อร์ครั้งนี้เป็นครั้งแรกในรอบสิบกว่าปีได้มั้งที่เปลี่ยนเครือ่งเกียร์

คิดว่าประหยัดกว่าเดิมพอตัว และ ทนสมชื่อโตต้า

ส่วนตัวคิดว่าเครื่องเกียร์ toyota ออกมาที่หลัง ทำได้ดีกว่า ฮอนด้า

ออฟไลน์ Nyquist

มวยถูกคู่มาก

ผมว่าเลือกได้ทั้งคู่นะ แล้วแต่ความชอบเลย การดูแลรักษามันง่ายทั้งคู่

ออฟไลน์ NoBiReacto

ใช้city sv อยู่ครับแต่ที่บ้านก็มีvios g 4atอยู่อีกคัน
เน้นนุ่มนั่งสบายcity ครับช่วงล่างนุ่มกว่าขับเร็วก็ไม่วูบวาบเท่าviosเบาะนั่งสบายกว่ารองน่องยาวกว่า พวงมาลัยดีกว่าviosพอสมควร
.
.
แต่ถ้าเทียบกับvios ใหม่รุ่นj cvt กับcity s cvt
Viosจะได้เปรียบตรงเล่นเกียร์ในโหมดMได้ แต่city s มันเล่นไม่ได้ ส่วนระบบคงามปลอดภัยทั้งคู่มีครบถือว่สเพียงพอต่อการใช้งานครับ ท้ายสุดไปลองขับที่ศูนย์เลยขะได้รู้ว่าชอบคันไหนมากกว่ากัน

ออฟไลน์ Joii

ดีไม่ดีมันขึ้นอยู่กับแต่ละคนครับ ต้องไปลองเอง

ส่วนตัวไม่ชอบหน้าตา city ถ้าจะซื้อ city เพราะความสวยคงไม่ใช่ แต่ถ้าซื้อเพราะอัตราเร่ง เพราะออพชั่น(ที่มองเห็น) เพราะความคุ้มค่า น่าจะเป็นเหตุผลที่ดีกว่า ทั้งนี้เชียร์ vios เพราะลองขับแล้วชอบมากกว่า(ชอบมากกว่าสองดีเซลด้วย) ที่จริงชอบฟีลอัตราเร่งซิตี้มากที่สุดแต่ไม่ชอบช่วงล่าง รวม ๆ แล้ววีออสไม่ได้เลวร้ายอะไรเลยครับ ที่สำคัญสำหรับผมมันสวยกว่า city มากกก

ซื้อรถต้องลองขับครับ แล้วจะรู้เลยว่าตัวเองจะเลือกอะไร

วีออส e หาส่วนลดเยอะ ๆ ดอกถูก ๆ แล้วพอคุ้มอยู่นะ โตตั้งราคาไว้แพงเว่อร์ก็ต้องมาให้ส่วนลด เพราะมันขายไม่ดี 5555

ป.ล. ส่วนตัวที่ไม่ชอบซิตี้นี่ไม่ชอบรูปโฉมตั้งแต่เปิดตัวปี 2014 แล้วครับ ที่เกลียดมากคือเส้นร่องตูด ตอนนั้นซื้อรถก็เลยไม่เลือกซิตี้ทั้ง ๆ ที่สมัยนั้นถือว่าระบบความความปลอดภัยเยอะตั้งแต่รุ่นล่าง ไม่ได้ไม่ชอบซิตี้นะครับ (ผมเคยใช้ sv vsa 2013 เพิ่งขายไปช่วงสงกรานต์ ถ้าเป็นเมื่อก่อนยังไงผมก็เชียร์ซิตี้) แต่ไม่ชอบซิตี้โฉมปี 2014 ส่วนตัว mc สำหรับผมถือว่าสวยขึ้นมาก (ขัดกับหลายคนที่บอกขี้เหร่ลง) แค่ลายล้อรุ่นวี/วีพลัสก็กินขาดละ กระจกมองข้างพับไฟฟ้ากับไฟอ่านแผนที่มาครบอีก แถมราคาก็ทำมาดี โปรใช้ได้ ของแถมไม่น้อย บางทีทำให้ผมหวั่นไหวได้มากเหมือนกัน (ในการเชียร์ซิตี้มากกว่าวีออส555)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2017, 17:19:59 โดย MFD1995 »

ออฟไลน์ boyyyy

หลับตาจิ้มได้เลยครับ

ออฟไลน์ Gongzaan

• Newbie
  • *
ตอนผมออกรถใหม่ๆ เป็นเหมือน จขกท เลยคับ มีในใจคือ city กับ vios พอได้เลือกดูด้วยตัวเองแล้ว ทั้งรูปทรง ออฟชั่นต่างแล้วผมตัดสินใจไปที่ city เลยคับถึงของแถมไม่เยอะก็ไม่เป็นไร ที่เลือกcity เพราะไม่ชอบภายใน vios
 city ตัวmc ทีหลายคนว่าไม่สวย ทำไมผมเห็นวิ่งบนถนนแล้วมันสวยลงตัวจังครับ ปัจจุบันใช้city2014 (v at) ผมเติม e85 /500บาท วิ่งได้ประมาณ250-280 กม

ออฟไลน์ SM.

2 ยี่ห้อนี้ ชอบคันไหน ไปคันนั้น

ไม่ต้องหาข้อมูลแล้วครับ ไปลองขับเลย

ออฟไลน์ boyyyy

ลองเองเลยครับ

กระทู้นี้อีกยาวไกล

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ได้ทั้งคู่เลยครับ อันนี้คงต้องบอกว่ารบกวนไปลองขับลองนั่งดูครับ ชอบคันไหนไปคันนั้นครับ

ออนไลน์ renew

สละเวลาสักวัน เข้าศูนย์ทั้งสองยี่ห้อ ลองมุดๆ ก้มๆ ดูทุกซอกมุม

เท่าที่เราดูใด้นะ บางทีอาจใด้คำตอบ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ตัวล่างเชียร์ VIOS ครับ

ตัว Top เชียร์ CITY SV+ หรือ JAZZ RS+ ครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Pongnarit2530

• Newbie
  • *
จิงๆ แล้ว แนะนำนอกเหนือจากนี้สักหน่อยนะครับ ถ้างบพอเล่นมือ1ทั้งสองรุ่นที่ว่ามานี้ เป็นผม ผมจะเล่น camry หรือ accord  มือสอง ครับ ขับสนุกมากๆๆกว่ากันเยอะ แถมนั่งสบายมากๆ ชนิด e coupe อายเลยครับ  แถมเหล็กโครงสร้างแข็งแรง ปลอดภัยกว่าเยอะมากๆนะครับ เคย ขับแอคคอด เจออุบัติเหตุครั้งใหญ่เลยครับ  รอดมาได้หวุดหวิดเพราะรถแข็งจริงๆครับ  ถ้าเป็น vios ไม่อยากจะคิดครับ.... บรึ๋ยยย

ลองไปเทสขับตามเต้นท์มือสองได้ครับ ปื2010 ขึ้นไป น่าจะเจ็ดแสนกว่าๆ แต่ถ้าเก่ากว่านั้นพวกโฉมปี 2007 ก้อยังสวยและขับดีกว่า vios city ปัจจุบันเยอะมากครับ ซื้อมือสอง ราคาตกน้อยกว่ามากด้วยครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2017, 03:23:15 โดย Pongnarit2530 »

ออฟไลน์ Stevejobjab

• Newbie
  • *
ผมลังเลมากกับคู่นี้จนสุดท้ายจบที่ Vios J ครับ
เหตุผลหลักๆเลยคิดว่าVios น่าจะทนกว่า City ผมใช้รถจ-ศ วันละ 60 กม.ในย่านรถติดมากๆ เสา อา ก็ขับไปธุระตจว. บ่อย ไม่ค่อยมีเวลาดูแลรถ
ซึ่ง Hi torque คันเก่าที่ได้มรดกตกทอดจากคุณพ่อและ Altis หน้าแบนอีกคันที่บ้านอึดถึกทนมาก 
และไม่ถูกใจ City s ตรงไม่ราวจับบนเพดานครับ
ปล.ผมคิดว่าออฟชั่น Vios J กับ City S เพียงพอต่อการใช้งานของผมแล้วครับ แต่หากขยับเป็นตัวกลางหรือตัวทอป ผมคงจะเลือก City. นะครับ 5555 เพราะเริ่มเห็นความแตกต่างของออฟชั่นที่ City คุ้มค่ากว่ามากขึ้น