ผู้เขียน หัวข้อ: เดี๋ยวนี้เค้ามีการรวมกลุ่มกันเพื่อทำผิดกฏจราจร  (อ่าน 7308 ครั้ง)

ออฟไลน์ holahola66

• Hero Member
ขำๆนะครับ แค่ชื่อกลุ่มก็แย่แล้ว พอดีเสริชหาช่างทำหลังคาโรงงาน ไปเจอกลุ่มแบบนี้ เลยเอามาให้ดูครับ
คนพวกนี้เค้าไม่รู้อะไรเลยขนาดนั้นเลยหรือนี่
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Devil13

คอกซิ่ง วิ่งขวา
ท่อดัง พังก็ตังกู
และอีกมากมาย ที่เห็นแล้ว รู้สึกว่ามันจะเยอะเกินไปแล้ว....

ออฟไลน์ Ex_machina

• Sr. Member
แล้วเขาทำผิดกฎจราจรยังไงอ่ะครับ
ก็แค่ชื่อกลุ่ม เขาอาจไม่ได้วิ่งแช่ขวาจริงๆก็ได้

ออฟไลน์ holahola66

แล้วเขาทำผิดกฎจราจรยังไงอ่ะครับ
ก็แค่ชื่อกลุ่ม เขาอาจไม่ได้วิ่งแช่ขวาจริงๆก็ได้

ครับ ในกลุ่มดูแล้วน่าจะมีแต่คนดีๆ ปฏิบัติตามกฏจราจรครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ paeybu

ตัดสินจากภายนอกอีกละ อาจจะตั้งชื่อขำๆ มันคล้องจองดีก็ได้ครับ

แต่ก็ไม่ได้ว่านะครับ เพราะผมก็คิดแบบคุณ  :)

ออฟไลน์ KTJAJA00

• Jr. Member
  • **
ถ้าเจอซิ่งเข้าส้วม นี้เหม็นแย่เลย ครับ  55+ 

คิดว่าน่าจะแค่ชื่อ นะ ครับ

ออฟไลน์ ps000000

ผมว่าเราต้องดูกันแบบเจาะลึก

ออฟไลน์ alpha14

เวลาวิ่งต่างจังหวัดมักเจอแบบจัดเต็มทุกที.....เฮ้อ ไม่เห็นชิดซ้ายกันสักรายให้ตายเหอะ!

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
หน้าทิ่ม ตูดโด่ง ล้อล้น ไฟหน้าฟุ้งๆ ไฟท้ายสีฟ้า ขับห้าวๆ แต่พอเจอเบรคฉุกเฉินคุมไม่อยู่ จะซัดรถชาวบ้านเขาทุกที

ออฟไลน์ fishfinger

สมาชิกในนี้ก็ใช่ย่อยนะครับ ;)

ออฟไลน์ Koong

สำเนียงส่อภาษา กริยาส่อสกุล  ยังใช้ได้เสมอ

อยู่กับความเป็นจริงครับ

"อย่าตัดสินคนที่หน้าตา การแต่งตัว และท่าทางภายนอก"
มันแค่คำพูดเท่ห์ๆ     แต่ในความเป็นจริงมันบ่งบอกตัวตนคนๆนั้นแน่นอน และถ้ามีการกระทำเข้ามายืนยันด้วยก็ตัดสินได้ไม่ยาก

ปล. ขับรถมาเป็นล้าน กม นับครั้งได้ที่เจอรถกระบะแนวๆ รถคอก รถหลังคาวิ่งขวาแล้วหลบให้ตอนเราจะแซง  พวกแต่งซิ่งโหลดเตี้ยยังมีเปอร์เซ็นหลบให้มากกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2017, 21:07:30 โดย Koong »

ออฟไลน์ choomodify

ตามนั้นเลยครับพี่

ออฟไลน์ wa330

ขับกระบะเดิมๆ กับอีกคน ขับเบนช์
เดินมาเข้าในลิฟท์กับคุณแค่2คน
พวกคุณและตัวผมเอง จะระแวงและระวังคนไหนมากกว่ากันละ

ออฟไลน์ Barracuda

สำเนียงส่อภาษา กริยาส่อสกุล  ยังใช้ได้เสมอ

"อย่าตัดสินคนที่หน้าตา การแต่งตัว และท่าทางภายนอก"
มันแค่คำพูดเท่ห์ๆ     แต่ในความเป็นจริงมันบ่งบอกตัวตนคนๆนั้นแน่นอน และถ้ามีการกระทำเข้ามายืนยันด้วยก็ตัดสินได้ไม่ยาก

ปล. ขับรถมาเป็นล้าน กม นับครั้งได้ที่เจอรถกระบะแนวๆ รถคอก รถหลังคาวิ่งขวาแล้วหลบให้ตอนเราจะแซง  พวกแต่งซิ่งโหลดเตี้ยยังมีเปอร์เซ็นหลบให้มากกว่า
+1 รถใส่คอก % แช่ขวาและไม่หลบให้มีมากกว่าแบบที่หลบแน่นอน ไม่โลกสวยนะครับ

ออฟไลน์ CJ.

+1 รถใส่คอก % แช่ขวาและไม่หลบให้มีมากกว่าแบบที่หลบแน่นอน ไม่โลกสวยนะครับ

อันนี้ก็จริง ผมแซงกระบะใส่คอกแช่ขวามาเยอะมาก และที่สำคัญ ส่วนมากผมแซงด้วยความเร็ว 90-120 ด้วยครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ mick

ในนี้จะเน้นขับเร็วเกินกฎหมายกำหนดครับ แล้วบอกว่าขับดีดูสภาพจราจรแล้ว แนวอยากถามรถดีๆว่าที่ความเร็วผิดกฎหมายตัวรถยังนิ่งอยู่มั้ย มุดดีมั้ย ก็แนะนำกันไป ดูภูมิใจที่ขับเร็วแล้วยังปกติดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2017, 23:53:07 โดย mick »

ออฟไลน์ CarameLon

ก็ประชดชีวิตสไตล์ใครสไตล์มัน อย่าใส่ใจ ปล่อยตำรวจจัดการ 8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ J_Serie5

อันนี้ก็จริง ผมแซงกระบะใส่คอกแช่ขวามาเยอะมาก และที่สำคัญ ส่วนมากผมแซงด้วยความเร็ว 90-120 ด้วยครับ

+1 รถคอกส่วนใหญ่บรรทุกหนัก 2-4 ตัน แช่ขวาและไม่หลบให้คันหลังง่ายๆ ส่วนใหญ่แช่ขวายาวๆ  :-\

ออฟไลน์ Krongbun

ในนี้จะเน้นขับเร็วเกินกฎหมายกำหนดครับ แล้วบอกว่าขับดีดูสภาพจราจรแล้ว แนวอยากถามรถดีๆว่าที่ความเร็วผิดกฎหมายตัวรถยังนิ่งอยู่มั้ย มุดดีมั้ย ก็แนะนำกันไป ดูภูมิใจที่ขับเร็วแล้วยังปกติดี

แนะนำลองไปดูกระทู้ เคยโดนจับความเร็วที่เท่าไหร่กัน โอ่โห หวดกันยับ

ออฟไลน์ tvm

ขับกระบะเดิมๆ กับอีกคน ขับเบนช์
พวกคุณและตัวผมเอง จะระแวงและระวังคนไหนมากกว่ากันละ
ถ้าไม่รู้จักก็ระวังทั้งคู่แหล่ะครับ แต่รู้จักถึงจะรู้ว่าควรจะระวังอะไรมากกว่ากัน

ออฟไลน์ Sit: )

ไม่ระแวงใครเลยครับ เพราะเห็นแต่คนไม่เห็นรถ
จะระวังหน่อยหากมาใกล้ กลัวเหยียบเท้าเดี๋ยวรองเท้าเลอะ ผมต้องซักเอง 555

ออฟไลน์ nottii77

• Full Member
อ่ะ บังเอิญถ่ายไว้พอดี

เผื่อใครไม่เคยเห็นครับ

มีครบ 
1.ช้าแช่ขวา  ใครจะแซงก็ออกซ้ายไปเอง
2.ดัดแปลงสภาพ ต่อคอก เพลาลอย
3.บรรทุกน้ำหนักเยอะ อาจเป็นอันตรายแก่ผู้ร่วมทาง
4.ไฟไอติม
5.ควันดำ
6.บรรทุกสูงเท่ารถสิบล้อ (3.5-4.2ม. จากพื้นดิน)

ตอนนี้กลายเป็นเรื่องปกติของรถพวกนี้กันแล้ว ผ่านด่านได้สบายไปได้ทั่วไทย เพราะว่าเป็นรถกระบะและแบงค์แดงเป็นใบเบิกทาง บางสายเหมาจ่ายเป็นเดือนๆด้วยซ้ำ

ปล.โปรดใช้วิจารณญาณในการรับชม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2017, 10:21:41 โดย nottii77 »

ออฟไลน์ 2k

คนเดี๋ยวนี้แปลก สิ่งที่มันนอกกฏหมายผิดแผกไปจากค่านิยมสังคมชอบเอามาปฏิบัติกันแล้วถือว่าโดดเด่นในสังคม  :-\ อย่ามองว่ามันเป็นแค่ชื่อกลุ่มนะครับ ทุกวันนี้บนท้องถนนผีเปรตนักซิ่งสวะทั้งหลายก็เริ่มต้นมาจากความคิดแหกคอกเล็กๆนี่แหละ จนตอนนี้กลายเป็นต้องเจอทุกวันบนถนนแล้ว  >:(
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Noncyclopedia

มีเหตุผลครับ.  ผมจะระแวงกะบะมากกว่า
เพราะคนขับเบนซ์มีแนวโน้มที่จะไม่ทำอันตราย หรือใช้กำลัง หรือทำร้าย
เมื่อเทียบกับกะบะ

แม้ว่าพวกขับเบนซ์หรือกะบะไม่ได้ แสดงถึง คนดีคนชั่ว
สัดส่วนของ กะบะโดนจับยาบ้า หรือค้ายา. ระดับปฏิบัติการ มากกว่าเบนซ์ที่อาจจะระดับสั่งการ

สังเกตมั้ยว่า. มอไชโทรมๆใส่แว่นสีชา. กับ กะบะ. เข้ามาธนาคาร. คุณเป็น รปภ. คุณระแวงใครมากกว่า

ออฟไลน์ bravo

อ่ะ บังเอิญถ่ายไว้พอดี

เผื่อใครไม่เคยเห็นครับ

มีครบ 
1.ช้าแช่ขวา  ใครจะแซงก็ออกซ้ายไปเอง
2.ดัดแปลงสภาพ ต่อคอก เพลาลอย
3.บรรทุกน้ำหนักเยอะ อาจเป็นอันตรายแก่ผู้ร่วมทาง
4.ไฟไอติม
5.ควันดำ
6.บรรทุกสูงเท่ารถสิบล้อ (3.5-4.2ม. จากพื้นดิน)

ตอนนี้กลายเป็นเรื่องปกติของรถพวกนี้กันแล้ว ผ่านด่านได้สบายไปได้ทั่วไทย เพราะว่าเป็นรถกระบะและแบงค์แดงเป็นใบเบิกทาง บางสายเหมาจ่ายเป็นเดือนๆด้วยซ้ำ

ปล.โปรดใช้วิจารณญาณในการรับชม

มันติดตรงกฎหมายหรือเพราะอะไรครับ ทำไมเขาถึงไม่ใช้รถบรรทุก 4 ล้อท่านใดมีข้อมูลที่แน่นอนบ้าง
ทำไมเขาถึงใช้รถปิคอัพแบกน้ำหนักกันแบบนี้ มันอันตรายต่อเพื่อนร่วมทาง

ถ้าติดตรงกฎหมาย ก็น่าจะแก้ไข เปลี่ยนมาใช้รถบรรทุก 4 ล้อดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ทำให้ย้อนไปสมัย Facebook ยังแพร่หลายเฉพาะพวกเด็กอินเตอร์เสมอ..

ถ้าเดิมๆ จริงๆ ไม่แต่งแว้น ทำรถดีเซลโจร ก็คงไม่ต้องระแวงมากกว่ากระมัง

ออฟไลน์ Newhang

ไฟฟ้าที่ไฟถอย ทุเรศสุด ไม่ว่ารถรุ่นไหน จิตใจเจ้าของรถต่ำแบบไร้เหตุผล

ออฟไลน์ Koong

มันติดตรงกฎหมายหรือเพราะอะไรครับ ทำไมเขาถึงไม่ใช้รถบรรทุก 4 ล้อท่านใดมีข้อมูลที่แน่นอนบ้าง
ทำไมเขาถึงใช้รถปิคอัพแบกน้ำหนักกันแบบนี้ มันอันตรายต่อเพื่อนร่วมทาง

ถ้าติดตรงกฎหมาย ก็น่าจะแก้ไข เปลี่ยนมาใช้รถบรรทุก 4 ล้อดีกว่าครับ

เหตุผลที่เขานิยมเอารถกระบะมาแบกน้ำหนักบรรทุกเยอะๆ ทำไมไม่ออกรถบรรทุก 4 ล้อหรือ 6 ล้อน่าจะตามนี้ครับ

1  มันเริ่มมาจากกฎหมายฉบับเก่า ทำให้รถ 4 ล้อ ไม่สามารถจดทะเบียนป้ายเล็กได้ (ที่ทำได้ก็ต้องใต้โต๊ะกัน ) พอจดป้ายใหญ่ก็ไม่สะดวกเรื่องเวลาเข้า กทม  เรื่องใบขับขี่  ทำให้นิยมเอารถกระบะมาบรรทุกแทน

2  ด้านเงินลงทุน ราคารถใหม่ รถกระบะ 5.5-6 แสน   รถ 4 ล้อ 8-9 แสน   แต่หาเขาหารู้ไม่ส่ว่าออกกระบะมา   เปลี่ยเพลาท้าย เสริมแหนบ เปลี่ยนโช้ค เปลี่ยนยางใส่กระทะผ่า หลายหมื่น   และรถกระบะเอามาบรรทุกหนักๆ  แบบนั้น  4-5 ปี โทรมทั้งคัน   แต่รถบรรทุก 4 ล้อสภาพยังนิ้งๆอยู่เลย ราคาไม่ตกมากด้วย

3  พวกรถคอกรถรั้ว ส่วนมากเป็นเจ้าของขับเอง หรือไม่ก็  พ่อ แม่ อยากให้ลูกวัยรุ่นทำมาหากิน  ออกรถมาให้วิ่งงาน  วัยรุ่นร้อยทั้งร้อย  ไม่มีใครเลือกออกรถ 4 ล้อแน่นอน  ขอกระบะไว้ก่อนถึงยอมขับ  มันแต่งซิ่ง วิ่งเร็วได้ ตามใจชอบ ของเล่นเยอะ  ยิ่งตอนรถเปล่าทำความเร็ว ทำเวลาได้ดี 

แต่ถ้าเป็นรถบริษัท ตอนนี้หลังแก้กฎหมายเรื่องน้ำหนักรถทำให้จดทะเบียนป้ายเล็กได้ ก็เปลี่ยนมาเป็นรถ 4 ล้อกันเยอะแล้ว

ออฟไลน์ bravo

เหตุผลที่เขานิยมเอารถกระบะมาแบกน้ำหนักบรรทุกเยอะๆ ทำไมไม่ออกรถบรรทุก 4 ล้อหรือ 6 ล้อน่าจะตามนี้ครับ

1  มันเริ่มมาจากกฎหมายฉบับเก่า ทำให้รถ 4 ล้อ ไม่สามารถจดทะเบียนป้ายเล็กได้ (ที่ทำได้ก็ต้องใต้โต๊ะกัน ) พอจดป้ายใหญ่ก็ไม่สะดวกเรื่องเวลาเข้า กทม  เรื่องใบขับขี่  ทำให้นิยมเอารถกระบะมาบรรทุกแทน

2  ด้านเงินลงทุน ราคารถใหม่ รถกระบะ 5.5-6 แสน   รถ 4 ล้อ 8-9 แสน   แต่หาเขาหารู้ไม่ส่ว่าออกกระบะมา   เปลี่ยเพลาท้าย เสริมแหนบ เปลี่ยนโช้ค เปลี่ยนยางใส่กระทะผ่า หลายหมื่น   และรถกระบะเอามาบรรทุกหนักๆ  แบบนั้น  4-5 ปี โทรมทั้งคัน   แต่รถบรรทุก 4 ล้อสภาพยังนิ้งๆอยู่เลย ราคาไม่ตกมากด้วย

3  พวกรถคอกรถรั้ว ส่วนมากเป็นเจ้าของขับเอง หรือไม่ก็  พ่อ แม่ อยากให้ลูกวัยรุ่นทำมาหากิน  ออกรถมาให้วิ่งงาน  วัยรุ่นร้อยทั้งร้อย  ไม่มีใครเลือกออกรถ 4 ล้อแน่นอน  ขอกระบะไว้ก่อนถึงยอมขับ  มันแต่งซิ่ง วิ่งเร็วได้ ตามใจชอบ ของเล่นเยอะ  ยิ่งตอนรถเปล่าทำความเร็ว ทำเวลาได้ดี 

แต่ถ้าเป็นรถบริษัท ตอนนี้หลังแก้กฎหมายเรื่องน้ำหนักรถทำให้จดทะเบียนป้ายเล็กได้ ก็เปลี่ยนมาเป็นรถ 4 ล้อกันเยอะแล้ว

สรุป ปัจจุบัน ไม่ติดปัญหาเรื่องกฎหมาย เรื่องรถบรรทุก 4 ล้อติดเวลา ห้ามวิ่งแล้วใช่มั๊ยครับ