ผู้เขียน หัวข้อ: @@ รถเก๋งญี่ปุ่นในบ้านเรา มีคานเหล็ก หน้า-หลัง เกือบทุกรุ่นไหมครับ แล้วมันช่วยได้บ้างไหมครับ@@  (อ่าน 7772 ครั้ง)

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :) :) :). ไอ้คานเหล็ก กันกระแทก ด้านหน้า ด้านหลัง มันช่วยอะไรได้บ้างไหมครับ แล้วรถญี่ปุ่นบ้านๆ ที่จำหน่ายอยู่ในบ้านเรา มีทุกคันไหมครับ เราเช็คดูได้อย่างไรครับ Swift eco กับ Camry HV MC 2015 มีคานเหล็กนี้ไหม ถ้าไม่มีเราติดเพิ่มได้ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2017, 16:48:29 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ Simethicone

• Jr. Member
  • **

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
ถ้าเป็นรถท้ายตัด คานหลังจะช่วยรับแรงและกันการยุบตัวมาถึงคนนั่งหลังครับ
ถ้ารถสมัยก่อนๆจะเป็นกันชนเหล็กติดอยู่นอกตัวรถด้านหลังเลย แต่รถสมัยใหม่มีการปรับ Design ก็นำคานเหล็กไปไว้ด้านในเปลือกกันชนแทน

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ช่วยได้มากครับ กรณีชนเบาถึงปานกลาง
จริงๆ ผมว่ารถยนต์เกิน 90% ดีไซน์ให้มีคานเหล็กติดตั้งในกันชน
แต่รถประกอบในประเทศไทยเราหลายรุ่นโดนตัดออกไป เพื่อลุดต้นทุน
เพราะเป็นจุดที่มองไม่เห็น
แถมชนขึ้นมาความเสียหายเยอะได้ขายอะไหล่ตัวถังเพิ่ม กำไรสองต่อ
ทั้งนี้ Camry มีทุกรุ่นครับ เท่าที่รู้ตั้งแต่ ACV30 ก็มี
และตอนนี้ Toyota sedan ติดมาให้ทุกรุ่น Vios ยัน Camry ตามคห. ข้างบน
ถ้าอยากลองเช็ค ลองมุดดูไม่ก็เอามือล้วงเข้าไปในกันชนครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ sukhontha

มีทุกรุ่นนั่นแหละแต่มันบาง ส่วนมากเป็นเหล็กตัวซี 

ออฟไลน์ 3aRtH

• Newbie
  • *
Civic FC มีครับแต่ FB,FD ไม่มี ส่วนของผม FB เบิกของตัว US มาใส่ครับแต่ต้องเจาะรูยึดน็อตเพิ่ม
- 2013 Honda Civic FB (9th) 1.8
- 2017 Isuzu Mu-X 4x4 3.0

ออฟไลน์ Arm

คัมรี่ วีออส อัลติส มีครับ
คัมรี่มีทุกเกรด

Altis เอาเฉพาะรุ่นที่แล้วนะครับ 1.8ขึ้นไปมีหมดแต่1.6ลงมาไม่มีเลยเป็นโล่งๆ ตัวปัจจุบันนี้ไม่รู้เป็นยังไงแล้ว

Vios Yaris ไม่มีครับ
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ onbit40

• Full Member
มันมีจริงๆเหรอคับที่พวก safety factor โดนตัดออกเพื่อทำการลดต้นทุน ?
ถ้ามันทำจริง บริษัท ญี่ปุ่นนี่เห้มากเลย ดูถูกคนซื้อมาก

ออฟไลน์ Ex_machina

Altis เอาเฉพาะรุ่นที่แล้วนะครับ 1.8ขึ้นไปมีหมดแต่1.6ลงมาไม่มีเลยเป็นโล่งๆ ตัวปัจจุบันนี้ไม่รู้เป็นยังไงแล้ว

vios ตัวปัจจุบันมีครับ

ออฟไลน์ Eakkypoo

ยุ่น เข้ามาโกย อย่างเดียวอยู่แล้วครับ ไม่ต้องห่วง
มองคนไทยอย่างกับอะไร.......

ออฟไลน์ meeuwarn

คานหน้าต้องรุ่นเก่าจริงๆถึงจะไม่มี

คานหลัง พี่ยุ่นเรื่มใจดี ใส่ให้หลายรุ่น อย่าง ซีวิค รุ่นนี้เป็นรุ่นแรกที่มีคานหลัง  อัลติส ต้องดูเป็นรุ่นๆไป

ช้าก่อน ถ้าคุณคิดว่า เขาลดต้นทุนแค่คานหลัง คุณคิดผิดครับ เขาลดถึง โครงสร้าง รถ

ีus

lสาระขันท์

เครดิตรูป สมชwebนี้ครับ

หารถใหญ่ ถุงลม6ใบ ขับช้าๆ :-X :-X :-X
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2017, 22:42:30 โดย meeuwarn »

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL

Altis รุ่นที่แล้ว น่าจะโดนตัดตอนไมเนอร์ เครื่อง Dual VVTi ครับ
เพราะรถผม 1.6G VVTi ธรรมดา ก่อนไมเนอร์ มีคานหลังแบบแท่งเหล็กกลมวางบนโฟมอัด
ส่วน Altis Vios ปัจจุบัน ตามที่ คห ข้างบนตอบไปแล้ว มีทุกรุ่น และชิ้นใหญ่มาก

จากคลิปเค้าบอกว่าAltis หน้าแบน มีเฉพาะตัวท๊อป แต่รถผม 1.6G VVTi ธรรมดาสามัญ มีครบตามรูปครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2017, 00:27:48 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Jacob

ออฟไลน์ Fly to dream

สังเกตรถ Taxi โดนชนท้ายดูครับเละเทะขนาดไหน

แล้วเทียบกับพวกโฟกัส เฟียสต้า มาสด้าสาม โดนชนท้าย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Krongbun

:P :P บางเชียว เอาตูดดันน่าจะยุบ

ออฟไลน์ SM.

แต่ละประเทศ ชิ้นส่วนก้ไม่เท่ากัน แถมคุณภาพชิ้นส่วนอีก

ออฟไลน์ chawanan

เคยเอาวีออสปี 2006 ไปแปลงหน้าใหม่ เลยต้องเอาคานเหล็กกันชนด้านหน้าออก
พอตอนชนนี่ชนไม่ค่อยแรงมากเท่าไหร่ แต่ความเสียหายถึงห้องเครื่องเลยนะครับ ต้องลากเข้าอู่เลย ถ้าชนแรงกว่านี้มีอาจจะถึงห้องโดยสารเลย
หลังจากนั้นก็ไม่กล้าขับแบบไม่มีคานกันชนเลยคับ

ออฟไลน์ 2k

มันมีจริงๆเหรอคับที่พวก safety factor โดนตัดออกเพื่อทำการลดต้นทุน ?
ถ้ามันทำจริง บริษัท ญี่ปุ่นนี่เห้มากเลย ดูถูกคนซื้อมาก

เป็นมานานหลายสิบปีแล้วครับ  :'( แต่คนไทยจำนวนมากฝักใฝ่ค่ายรถกันมาก วางตัวเป็นสาวกเถียงกันด่ากันบลัฟกันให้แทนฝ่ายการตลาดเสร็จสรรพ.....โดนเอาเปรียบแล้วยังตีกันเองเพื่อสินค้าต่างชาติอีก.....  :'(
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

เป็นมานานหลายสิบปีแล้วครับ  :'( แต่คนไทยจำนวนมากฝักใฝ่ค่ายรถกันมาก วางตัวเป็นสาวกเถียงกันด่ากันบลัฟกันให้แทนฝ่ายการตลาดเสร็จสรรพ.....โดนเอาเปรียบแล้วยังตีกันเองเพื่อสินค้าต่างชาติอีก.....  :'(

ถูกใจ เหมือนสาวก Iph กับ Sum ไม่ต้องเสียค่าโฆษณาเลยครับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
หลายคนด่าคนญี่ปุ่น ผมเลยเข้ามาตอบว่า...

จริงครับ คนญี่ปุ่นไม่สนใจคนชาติอื่นเท่าชาติตัวเองหรอก
ยิ่งไทยนี่ อันดับรองๆ ลงไปจากประเทศอื่นๆ ไม่รู้กี่ขั้น

ประเทศญี่ปุ่นเป็นประเทศพ่อค้า ไม่มีคำการการกุศลโดยไม่หวังสิ่งตอบแทน
หลายคนไม่มีศาสนา ไม่นับถือศาสนาใดๆ แต่เขาทำตามกฎระเบียบเคร่งครัด
ดังนั้นรัฐไทยต้องมีกฏหมายคุมเรื่องพวก feature ความปลอดภัยทั้งหมดครับ

จำเคส Datsun ในอินเดียที่ขายได้ ทั้งๆ ที่ผลการชนอันตรายมากถึงมากที่สุด
ขนาดคนอินเดียที่ไม่ค่อยมายด์เรื่องนี้ยังกลัว

ออฟไลน์ Devil13

มีไม่ครบทุกรุ่นครับ เท่าที่รู้ City 2008-2014 ไม่มี
แต่ก่อนผมทำงานในโรงานงานที่ทำคานเหล็กนี้แหละ รุ่นไหนใส่ รุ่นไหนไม่ใส่ คานหนากี่มิล รู้หมดครับ แต่ตอนนี้ย้ายงานแล้ว

ตระกูล Eco car ไม่ต้องพูดถึงขนาดคานรับแรงช่วงกลางใต้เบาะหลังยังไม่มีเลยครับ

ออฟไลน์ poonshop

รู้แค่มาสด้า2รุ่นปัจจุบันไม่มีอะ..เสียใจอยากใส่อะhttps://www.facebook.com/photo.php?fbid=1508429849201171&set=g.1558104834443870&type=1&theater

ออฟไลน์ V221

ญี่ปุ่นเค้าฉลาดที่ปรับตัวตามความต้องการของตลาดครับ ถ้าชอบสวยๆก็ออกแบบให้สวยถูกใจแต่ประหยัดต้นทุน ทำรถให้ประหยัดน้ำมันโดยการลดน้ำหนักตัวถังแบบางๆ ส่วนรถบรรทุกบ้านเราชอบแบกน้ำหนักก็ทำให้Chassisรับน้ำหนักได้มากๆตามที่คนไทยต้องการ ผมรู้เพราะเคยซื้อรถบรรทุกไม่ติดเวลามาใช้แล้วไปอ่านดูน้ำหนักรถเปล่าซึ่งเป็นรถนำเข้าจากญี่ปุ่นยี่ห้อนิยม พอมาเทียบกับรถยี่ห้อเดียวกันที่ผลิตในบ้านเราที่ขนาดเท่าๆกัน พบว่าน้ำหนักรถเปล่าของบ้านเราหนักกว่ารถญี่ปุ่นเยอะ ไปถามขนส่งดู เจ้าหน้าที่บอกว่าเป็นเรื่องปกติเพราะรถบรรทุกบ้านเราออกแบบให้รับน้ำหนักบรรทุกเยอะๆ แสดงว่าเจ้าหน้าที่ก็รู้แต่ไม่อยากทำอะไรเพราะไม่อยากเดือดร้อน ถนนบ้านเราพังกันก็เพราะผู้ผลิตเอาใจผู้ซื้อแบบนี้แหละครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ XyteBlaster

คนอยู่โรงงาน ผลิตชิ้นส่วนน่าจะรู้เยอะอยู่นะครับ

เพื่อนๆ ผมที่อยู่โรงงานประกอบ ก็ใช้รถกันหลากหลายทุกยี่ห้อ 

เลยฟันธงไม่ได้ว่าเจ้าไหนยังไงบ้างอะครับ