ผู้เขียน หัวข้อ: กล้องหน้ารถต่อตรงเข้ากล่องฟิวส์ ทำ warranty ขาดหรือครับ  (อ่าน 13735 ครั้ง)

ออฟไลน์ nez

• Jr. Member
  • **
กำลังมองหากล้องหน้ารถที่มี Parking Mode ทุกรุ่นที่สนใจต้องต่อตรงเข้ากล่องฟิวส์เพื่อดึงไฟจากแบตเวลาดับเครื่อง โทรไปเช็คกับทางค่ายรถแล้ว เขาแนะนำว่าให้ต่อกับที่จุดบุหรี่เท่านั้น ถ้าต่อตรงเข้ากล่องฟิวส์ warranty จะ void ทันที เพราะเคยมีเคสที่ลูกค้าต่อตรงเข้ากล่องฟิวส์แล้วทำให้ระบบ lock/unlock ประตูไม่ทำงาน ขณะที่ร้านกล้องยืนยันว่าติดตั้งไปแล้วนับสิบคัน ไม่เคยมีปัญหา ไม่ทราบเพื่อนๆท่านใดต่อตรงเข้ากล่องฟิวส์แล้วมีปัญหา warranty หรือปัญหาระบบไฟของรถบ้างมั้ยครับ

ออฟไลน์ Ty ESC

• Hero Member
เคสแบบนี้

ถึงผมจะเห็นแย้งกับ ศูนย์บริการว่า การติดตั้งไม่ส่งผลกระทบ
แต่ก็ต้อง ปฎิบัติตามเค้าครับ เพราะถึงเวลามีปัญหาเราก็ต้องกลับไปหาที่ศูนย์บริการรถอยู่ดี

ร้านขายกล้องคงไม่มารับผิดชอบ อะไรให้คุณได้ ขายกล้องตัวนึงไม่ถึงหมื่นจะมารับประกันรถคันเป็นแสนเค้าไม่ไหวหรอก

มีปัญหาอะไรขึ้นมาเค้าก็คงทำไรไม่ได้

เชื่อที่ศูนย์บอกละกันครับ
เคสต่อกับฟิว ผมเคยอยากทำแต่ก็กลัวปัญหาแบบที่ว่า
จริงๆถ้าแค่ต่อกับ power bank น่าจะพอ ถ้าโมเองได้ก็น่าลอง
ผมยอมโมกล้องไม่กี่พันดีกว่าไปโมรถครับ

ออฟไลน์ TheZero

• Sr. Member
จริงครับ ทางศูนย์   เค้าสามารถอ้างได้ กรณีเกิดปัญหาระบบไฟฟ้า
แต่ถ้าคุณจะต่อ ควรต่อเข้ากับ ฟิวส์ของตัวจุดบุหรี่ (ถ้ามีปัญหาก็ไฟ ช็อต/ขาด แค่ตัวจุดบุหรี่)

ออฟไลน์ Barracuda

ผมต่ออยู่ครับ blackvue 650s 2CH ต่อผ่านตัว power magic ของblackvue ไม่มีปัญหาอะไร แถมรู้ด้วยถ้าไฟรถต่ำกว่า 12.3v กล้องจะดับ

Camry hybrid ahv41

ออฟไลน์ mirthhahaha

ก็ต่อเข้าที่ฟิวส์เลยก็ได้ครับ ผมเห็นมันมีตัวที่ใช้เสียบแทนฟิวส์เดิม แต่จะมีสายไฟแยกออกมาให้ด้วย หรืออีกกรณีก็จั้มสายไฟเข้ากับสายไฟของที่จุดบุหรี่เลยก็ได้ครับ
กรณีแรก เวลามีปัญหาก็ถอดออกแล้วใส่ฟิวส์อย่างเดียว 0 ก็ไม่น่าจะรู้แล้วแหละครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
จริงครับ ทางศูนย์   เค้าสามารถอ้างได้ กรณีเกิดปัญหาระบบไฟฟ้า
แต่ถ้าคุณจะต่อ ควรต่อเข้ากับ ฟิวส์ของตัวจุดบุหรี่ (ถ้ามีปัญหาก็ไฟ ช็อต/ขาด แค่ตัวจุดบุหรี่)

รถผมใช้วิธีนี้ทุกคันครับ ต่อกับตัวจุดบุหรี่ แล้วเก็บสายตามเสา A และขอบผ้าบุหลังคา เวลาสตาร์ทรถก็จะทำงานอัตโนมัติ ดับเครื่องมันก็ดับ คันเก่าใช้มา 3 ปี ก็ไม่เจอปัญหาอะไร พอยกชุดเดิมมาต่อแบบเดิมกับคันใหม่ ยังไม่เจอปัญหานะครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ oatekung

ของผมต่อเข้ากับพวงมาลัยอ่ะ
ร้านเครื่องเสียงทำให้  แต่หมดประกันแล้วเลยทำครับ
ก็จะมี ช่องสำหรับชาจ แบตมือถือมากขึ้น สะดวกขึ้นเยอะสำหรับรถที่มีช่อง usb น้อยๆครับ
แต่บางรุ่นให้มาเหลือเฟือก็ใช้ตามปกติดีกว่า

ออฟไลน์ zixes

• **
ผมใช้ตัว micro fuse tap ต่อครับ เป็นสายต่อกับตัวเดิม
2010 - TOYOTA YARIS
2010 - TOYOTA Fortuner
2015 - ALL new TOYOTA Fortuner
2016 - MAZDA 2 DIESEL HP L Sedan
2021 - TOYOTA CROSS Hybrid Premium

ออฟไลน์ nuntapon.s

ผมใช้ตัว micro fuse tap ต่อครับ เป็นสายต่อกับตัวเดิม

ตามนี้ไปครับไม่ต้องเสี่ยง   เคสจขกท.ต่อเข้าที่เขี่ยบุหรี่ไม่ได้เพราะจะใช้parking modeก็เลือกฟิวส์ตัวที่มันไม่ผ่านaccของรถละกันครับ

ออฟไลน์ SLuang

การดัดแปลง ตัดต่อ ติดตั้ง อะไรก็ตาม ที่ไม่ได้ออกจากโรงงาน เข้าข่ายหมดครับ หากว่า การติดตั้งนั้น ส่งผลให้อุปกรณ์ใดๆ ทำงานผิดพลาดขึ้นมา เขาสามารถอ้าง บอกปัดความรับผิดชอบได้   ยกเว้นว่า เห็นชัดว่า มัน ไม่เกี่ยวกับ สิ่งที่เราดัดแปลง   เช่น คุณตัดต่อไฟ   แต่โช๊คแตกก่อน ในระยะเวลารับประกัน  แบบนี้ จะบอกปัด มันก็เกินไป

ออฟไลน์ sriracha

• Full Member
    • alex auto shop
มาช่วยแนะนำ ให้ใช้ Fuse tab อีกเสียงครับ มีปัญหาถอดออก เข้า 0
หาจอตรงรุ่น จอแอนดรอย หรือจะขับ all new civic ไม่งั้นก็ ปลั๊กปลดล็อกจอ ที่รถทุกคันควรมี

ออฟไลน์ MUK

โหมดของกล้องในโหมดนี้ก็ใช้แบตจากกล้องนะครับไม่จำเป็นต้องต่อกับแบตรถครับเวลาจอดดับเครื่อง
หรือกลัวปัญหาก็เลือกรุ่นที่มีแบตในตัวด้วยก็ได้ครับ

ออฟไลน์ J_Serie5

ศูนย์รถสามารถปัดความรับผิดชอบไดเพราะคุณไปยุ่งกับระบบไฟ เคสแบบนี้ควรต่อกับที่จุดบุหรี่ พอจอดรถก็ถอดออก เสียเวลาแค่ 1 วินาที ไม่กระทบกับระบบไฟในรถ ประกันไม่ขาดด้วยครับ

ออฟไลน์ khin7710

• **
แบบนี้พวกสายลำโพง สายไฟเพาเวอร์แอมป์ ก็น่าจะเข้าข่ายหมดประกันด้วยสิเนี่ย

ถ้าพวกได้ประกันยาวๆ5ปี เสียดายแย่ถ้าประกันขาด

ออฟไลน์ nez

• **
เคลีย์กับทางศูนย์แล้ว สิ่งที่ศูนย์ไม่แนะนำให้ทำคือการต่อเข้ากล่องฟิวส์ (hardwire) ไม่ว่าจะใช้ micro fuse tab หรืออะไรก็ตาม เลยเหลือแค่ 2  ทางเลือก คือใช้ power bank กับหากล้องที่มีแบตในตัว

ขอบคุณมากครับสำหรับทุกคำแนะนำ

ออฟไลน์ w212cdi

ถ้าต้องใช้ parking mode แนะนำ ให้ต่อผ่าน fuse tab  แต่ถ้าเกิดปัญหากับระบบไฟ ก่อนเข้าศูนย์ก็ให้ถอดออก ดูเป็นปกติ

เหมือนเดิม

เพราะถ้าศูนย์เห็นก็คงปฎิเสธการรับผิดชอบ เพราะไม่อยู่ในเงื่อนไขการรับประกัน