ผู้เขียน หัวข้อ: +++‘นิสสัน’ สาธิตระบบเบรกอัตโนมัติ แต่ผิดคิว! รถพุ่งใส่พิธีกรเต็มๆ (คลิปข่าว)+++  (อ่าน 8640 ครั้ง)

ออฟไลน์ K@nto71

• Full Member
ดูแล้วน่าสงสารมาก คงจุกน่าดู

น่าจะผิดที่ Human error มากกว่า ผิดที่ระบบนะครับ

https://www.thesun.co.uk/news/3622015/nissan-collision-avoidance-feature-woman-run-over-video/

http://www.thairath.co.th/content/950005
2003 - BMW 318i (E48)
2012 - Mercedes-Benz E250 Cabriolet (A207)
2012 - Mercedes-Benz SLK 200 AMG (R172)
2013 - BMW 320d (F30)
2016 - Mercedes-Benz C350e AMG (W205)
2016 - Porsche Macan
2017 - Mercedes-Benz S500e AMG (W222)
2017 - Porsche 718 Boxster
2018 - Mercedes-Benz CLS 300d AMG Edition1 (C257)

ออฟไลน์ HDE35

ออฟไลน์ alpha14

• Hero Member
ประมาทมากเกินไป ที่จริงไม่ควรใช้คนมาทดลองแบบนี้ก็ได้ เอาโต๊ะหรือสิ่งของน่าจะดีกว่า

ออฟไลน์ oatekung

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
คนขับเผลอกดเบรคเองก่อนแน่เลย ระบบเบรคเองจึงตัดการทำงาน

(แต่ผมเห็นไฟเบรคไม่ชัดนะครับ)

Human error อย่างที่ท่านข้างบนว่าจริง ๆ

สัญชาตญานของคนขับรถถ้ามีคนอยู่ข้างหน้ารถก็ต้องกดเบรคครับ

เมืองนอกเค้าอุตส่าห์ทำหุ่นรูปคนเดินไปตัดหน้ารถ

แต่พี่จีนมักง่าย เล่นเอาคนมายืนเลย

ชีวิตในจีนก็คุณภาพดีแบบนี้แหละครับ

ออฟไลน์ ariazero

• Sr. Member
คนขับเผลอกดเบรคเองก่อนแน่เลย ระบบเบรคเองจึงตัดการทำงาน

Human error อย่างที่ท่านข้างบนว่าจริง ๆ

สัญชาตญานของคนขับรถถ้ามีคนอยู่ข้างหน้ารถก็ต้องกดเบรคครับ

เมืองนอกเค้าอุตส่าห์ทำหุ่นรูปคนเดินไปตัดหน้ารถ

แต่พี่จีนมักง่าย เล่นเอาคนมายืนเลย

ชีวิตในจีนก็คุณภาพดีแบบนี้แหละครับ

เดียวนะครับ

ว่าง่ายๆถ้าคนสะกิดเบรค ก่อนมันทำงานมันก็จะไม่ทำงานเลยหรอ

แล้วสัญชาติญาณของคนสะกิตเบรคมันก็เป็นทุกคนเลยนะครับ

หรือผมเข้าใจผิดรึปล่าวหว่า

มันจะเป็นแบบนี้ใหมครับ
1.เราเผลอ (แบบคนข้ามปากซอยตอนเราจะออกจากซอยมัวแต่หันซ้ายแต่คนอ่ะข้ามมาทางขวา)
2.คนข้าม
3.ระบบตรวจเจอ (ทำการAuto Break)
4.คนขับตกใจกดเบรคซ้ำ
5.ระบบตรวจจับไม่ได้แล้ว ก็ยกเลิกอัตโนมัต

อะไรแบบนั้นใหมครับ

'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ starlight

งานแบบนี้ คงมีแต่จีนที่เดียวที่ทำกัน ง่ายไป

อย่าทำง่ายๆแบบนี้ กับของมหึมาที่ส่งออกนะ :)

เดียวนะครับ

ว่าง่ายๆถ้าคนสะกิดเบรค ก่อนมันทำงานมันก็จะไม่ทำงานเลยหรอ

แล้วสัญชาติญาณของคนสะกิตเบรคมันก็เป็นทุกคนเลยนะครับ

หรือผมเข้าใจผิดรึปล่าวหว่า

มันจะเป็นแบบนี้ใหมครับ
1.เราเผลอ (แบบคนข้ามปากซอยตอนเราจะออกจากซอยมัวแต่หันซ้ายแต่คนอ่ะข้ามมาทางขวา)
2.คนข้าม
3.ระบบตรวจเจอ (ทำการAuto Break)
4.คนขับตกใจกดเบรคซ้ำ
5.ระบบตรวจจับไม่ได้แล้ว ก็ยกเลิกอัตโนมัต

อะไรแบบนั้นใหมครับ

คุณเข้าใจถูกแล้วครับ

1.เราเผลอมองซ้าย
2.คนมาขวาตัดหน้า
3.1 ถ้าเราเลียเบรคไว้ รถไหล ๆ รถจะไม่หยุด ชนโครมเบยครับ เพราะระบบเบรคเองมันเข้าใจว่าเราควบคุมรถอยู่ มันไม่ต้องเบรคให้ก็ได้
3.2 ถ้าเราไม่ได้เบรค รถวิ่งช้า ๆ ช้ากว่า 40 กม./ชม. รถจะเบรคเอง หยุดกึก

ผมเคยทดสอบระบบนี้  มีครูฝึกนั่งข้าง ๆ เค้าแนะนำว่าจับพวงมาลัยตรง ๆ อย่าวางเท้าบนเบรค อย่ามองข้างหน้ารถ ให้มองหน้าเค้าเอาไว้ (เค้าเขินนะ) แล้วพอถึงท้ายรถปลอมที่ทำจากโฟม รถจะหยุดกึกของมันเอง  แต่หากว่าเรามองข้างหน้า สัญชาตญานจะทำให้เราเบรคเองครับ ระบบจะไม่ทำงานครับผม

ออฟไลน์ lek12

• Jr. Member
  • **
ข้อความในเนื้อข่าวนะครับ

"because the driver forgot to switch the system on."

ออฟไลน์ CJ.

"because the driver forgot to switch the system on."

ถ้าอย่างนั้นสะเพร่าและประมาทมากครับ อีกอย่างคนมายืนแบบนี้อันตรายจริงๆ ไม่นึกเผื่อถึงความผิดพลาดอะไรกันเลยหรือ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
ลืมกดเปิดระบบ ???

ระบบพวกนี้มันเปิดตั้งแต่สตาร์ต ต้องกดปิดไม่ใช่หรอ ??

ออฟไลน์ Pegasus7700

ลืมกดเปิดระบบ ???

ระบบพวกนี้มันเปิดตั้งแต่สตาร์ต ต้องกดปิดไม่ใช่หรอ ??
หลักการณ์ safety by default เนียะ. มันควรจะ ON ตั้งแต่start ครับ

ยกเว้นว่า. ไปเล่นปิด เปิด แล้วลืม
ต่อให้. ไปตั้งค่าให้ปิดไว้ ระหว่างขับ ก้อมีผลแค่การขับครั้งนั้นเท่านั้น
พอstart ใหม่มันก้อactive อยู่ดี

หากNissan ไม่ใช่หลักการนี้ละก้อ... น่ากลัวจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2017, 18:40:46 โดย Pegasus7700 »
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

นี่แหละครับมาตรฐานจีน ยังห่างจากสากลเยอะหลายขุม

ออฟไลน์ xenon

ด่าจีนกันมันส์เลยครับ ลองดูอันนี้มาตราฐานสากล

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า

ด่าจีนกันมันส์เลยครับ ลองดูอันนี้มาตราฐานสากล
เยียมไปเลยๆ สโลแกนคือทุกชีวิตปลอดภัยในวอล.. แต่นี้มันนอกรถครับไม่เกี่ยว  :P

ของจีนนี้ความประมาทชัดๆเลยๆ ได้ยินเสียงตอนชนนี้เสียวท้องเสียวข้อต่อเลยครับ

ออนไลน์ Turin

แหม่ ชวนให้นึกถึงโฆษณากระจกกันกระสุนบริษัทนึงที่เอา CEO ไปนั่งหลังกระจกแล้วสาดกระสุนใส่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2017, 19:39:44 โดย Turin »

ออฟไลน์ Noncyclopedia

ผมขออนุญาต ช่วยตั้งหัวข้อคลิปนี้ให้นะ. จาก "Volvo auto break system failed" เป็น
"ทดสอบปัญญาอ่อน โดยเจ้าของวอลโว่ xc ที่ไม่มีระบบ  pedestrian detection"
ซึ่งมันไม่มี auto brake ครับ เป็นตามคลิปก็ถูกแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2017, 19:36:48 โดย Noncyclopedia »

ออฟไลน์ EDS

สงสารน้องผู้หญิงเขาเลยได้ยินเสียงดังอึก! ต้องจุกเสียดแน่นท้องแน่นอน

ออฟไลน์ ps000000

โชว์แบบไม่ระวังอันตรายจริงๆ

ออฟไลน์ Bluedoft

"The employee at the sitting behind the wheel of the brand-new Nissan Rogue tapped the on-board touch screen twice – turning the fail-safe on and then off again."

ไปเผลอกดปุ่มซ้ำสองรอบ รอบที่สองเป็นปิดการทำงานของระบบครับ

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

ทำให้รู้ว่า อย่ามั่นใจในระบบมากเกินไป แต่รุ่นน้องที่ใช้รถที่มีระบบนี้ และเปิดใช้ตลอดเวลา ช่วยให้รอดจากการชนมาหลายครั้งแล้ว เป็นหนึ่งใน OPTION ที่ผมอยากได้
แต่ถ้าเป็นถนนเมืองไทย โดนมอไซค์ปาดหน้าแล้วเบรคจนหยุด สงสัยจะโดนเสยท้าย แล้ววิ่ง ตจว. โดนน้องหมาปาดหน้า ระบบน่าจะเบรคจนตัวโกร่งเหมือนกัน

เอาใจช่วยน้อง MC  จีนให้หายเร็ว ๆ ครับ

ออนไลน์ HLRx

ทำให้รู้ว่า อย่ามั่นใจในระบบมากเกินไป แต่รุ่นน้องที่ใช้รถที่มีระบบนี้ และเปิดใช้ตลอดเวลา ช่วยให้รอดจากการชนมาหลายครั้งแล้ว เป็นหนึ่งใน OPTION ที่ผมอยากได้
แต่ถ้าเป็นถนนเมืองไทย โดนมอไซค์ปาดหน้าแล้วเบรคจนหยุด สงสัยจะโดนเสยท้าย แล้ววิ่ง ตจว. โดนน้องหมาปาดหน้า ระบบน่าจะเบรคจนตัวโกร่งเหมือนกัน

เอาใจช่วยน้อง MC  จีนให้หายเร็ว ๆ ครับ
     น้องหมาไม่เกี่ยวครับ ภรรยาเพิ่งขับ S80 ชนหมา ซะป้ายทะเบียนหลุดเลย มันตั้งระบบไว้เฉพาะรูปร่างที่คล้ายมนุษย์ สูง 80 cm.ขึ้นไป แต่รุ่นหลังๆมีเพิ่ม เก้ง กวาง สัตว์ใหญ่ เข้ามา

ออนไลน์ HLRx

[quote

ผมเคยทดสอบระบบนี้  มีครูฝึกนั่งข้าง ๆ เค้าแนะนำว่าจับพวงมาลัยตรง ๆ อย่าวางเท้าบนเบรค อย่ามองข้างหน้ารถ ให้มองหน้าเค้าเอาไว้ (เค้าเขินนะ) แล้วพอถึงท้ายรถปลอมที่ทำจากโฟม รถจะหยุดกึกของมันเอง  แต่หากว่าเรามองข้างหน้า สัญชาตญานจะทำให้เราเบรคเองครับ ระบบจะไม่ทำงานครับผม
[/quote]
   ใน วอลโว่นะครับ ถึงแม้เราเหยียบเบรค แต่ถ้าระบบคำนวณแล้วว่า ไม่พอ มันก็จะเริ่มเบรคอัตโนมัติให้ครับ จะชนกรณีเดียวคือ เหยียบคันเร่งใส่สิ่งกีดขวาง

ออฟไลน์ Devil13

ลืมเปิดระบบ

เห็นบางสำนักข่าวเค้าว่า คนขับกดปุ่มไป 2 ที ทำให้ระบบไม่ทำงาน (จริงๆต้องกด 1 ที)
เค้าแจ้งว่าเป็นที่คนขับไม่ชำนาญระบบ ประมานนี้ครับ

เอ้า

เป็นจังซั่น

ออฟไลน์ SM.

ผมว่ายังไงก็ไม่ควรทดลองกับคนจริงๆ

แล้วออกสื่อแบบนี้ ขายหน้าไปทั่วเลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Volvo นี่เจ็บจริงอะไรจริง