ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถมา 18 ปี ผมเริ่มไม่มั่นใจว่าจะถอยหลัง C-HR จอดเข้าซองได้เมื่อดูคลิปนี้  (อ่าน 11807 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hero Member
  • Hail to the darkside

นอกจากนั้นคลิปนี้ก็ยังตอกย้ำว่า C-HR มันสวยมากจริงๆ
การขับขี่ที่เขาว่าขับดีเหลือเชื่อ
ภายในก็ดูดี ดีกว่าที่คิดว่าจะเป็น Toyota
และด้านหลังที่...อาจจะทำให้คุณเป็นโรคกลัวที่แคบได้

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

รถวัยรุ่นครับ ผมว่าเทียบกับกระบะมีตู้แล้ว CHR เหมือนรถฝึกหัดเลยครับ อันนั้นมันหลังไม่เห็นเลย โหดกว่าเยอะ

ออฟไลน์ Mike

เดา ด้วยสายตา ผมว่าเบาะหลังมันเอน พอประมาณนะ แลดูเอนกว่า เฟียสต้า มาส้า 2 ตัวเก่าอีก
และเพดาน ดูสูงกว่า Juke ผมสูง 170 นั่ง Juke ได้หัวไม่ติด แต่ไม่สบาย

ฝรั่งนั่นสูง 185 cm เลยมั้ง เดาเช่นกัน
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

เดา ด้วยสายตา ผมว่าเบาะหลังมันเอน พอประมาณนะ แลดูเอนกว่า เฟียสต้า มาส้า 2 ตัวเก่าอีก
และเพดาน ดูสูงกว่า Juke ผมสูง 170 นั่ง Juke ได้หัวไม่ติด แต่ไม่สบาย

ฝรั่งนั่นสูง 185 cm เลยมั้ง เดาเช่นกัน

เค้าบอกว่าสูง 191 cm ครับ

ออฟไลน์ Carrera

ถอยไม่ยากครับสำหรับผม  ปกติผมแทบจะไม่ใช้กระจกด้านหลังมองเลย

เรียนมาตอนเรียนขับรถ  ใช้แต่กระจกข้างตลอด เลยขับรถคันไหนก็ถอยจอดได้ ไม่ค่อยเป็นปัญหาเท่าไหร่  อาจจะใช้กล้องหลัง + เซนเซอร์ช่วยกะระยะจากคันหลังนิดหน่อยและแค่นั้น

แต่ด้านหลังนี่ จะว่ากว้างก็ประมาณนึงนะ  แต่ปัญหาคือ มันทึบ  ให้คนทั่วๆไป ไปนั่งมันอึดอัดแน่ๆ (แต่แลกกับดีไซน์ก็ต้องทำใจแหละครับ  รถทรงคูเป้ ส่วนใหญ่ก็ปัญหาคล้ายๆกัน เช่น CLA CLS)

แต่ตัวรถในด้านอื่นๆมันน่าใช้นะผมว่า  สวยด้วย ยิ่งถ้าได้สีแปลกๆ  จะยิ่งโดดเด่นมากๆ บนถนน

ออฟไลน์ Alcatraz

ถ้าใช้กระจกมองข้างถอยคงไม่เป็นปัญหาอะไร กลับกันผมถอยโดยหันไปมองข้างหลังไม่เป็น

ออฟไลน์ Krongbun

;) ผมก็ใช้กระจกมองข้างตลอดเหมือนกันครับ
แต่กลัวเบาะหลังมากกว่า แต่รถสวยจริง

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

• Sr. Member
ทุกวันนี้ เวลาถอย จะมองกระจกข้าง แล้วหันมองหลังเลย ถ้าซื้อ คงจะต้องฝึกใช้กล้องถอยมองหลังช่วยถอยจอด

รถมันสวยมาก ๆ รู้ว่าตอนนี้วิ่งทดสอบในไทยอยู่ เอาเข้ามา เครื่อง+เกียร์+Option ครบ
และราคาไม่แรง อาจจะขายมากกว่า Altis+Camry ได้เลย

ออฟไลน์ Symphonic

ไม่ต้องห่วงครับ ขอรถสวย ๆ ไว้ก่อน จะขับยากจะคับแคบแค่ไหนก็ไม่ใช่ปัญหา
ที่เหลือคือขอออปชั่นฟรุ้งฟริ้งเยอะ ๆ ต่อให้แพงก็ขายดีครับ
ขนาดเครื่อง-เกียร์ ไม่น่าไว้ใจก็ยังมีคนช่วย ๆ กันหาช่างหาอู่แนะนำหาวิธีแก้ไขกันเลย

ออฟไลน์ HME

กลัวไปทับเด็กทับแมวทับหมาอ่ะสิ มองไม่เห็นแบบนั้น

ออฟไลน์ ps000000

ยอดขายจะยึดตลาด แทน hrv ได้หรือไม่

ออฟไลน์ kiwiwi

ผมไม่ใช้กระจกมองหลัง ไม่ใช้การเอี้ยวตัวไปดูกระจกหลัง

ใช้กระจกข้างสองข้างล้วนๆ

ขับมานานกว่าคุณอีก แต่เวลาเจอรถที่เส้นข้างเอียงขึ้นไปด้านหลังมากๆ ผมจะถอยจอดเอียงเส้นตลอดเลย

เช่น ยาริสโฉมแรก และ บริโอ
เคยโดนแซวว่าฝึกขับรถด้วย

ส่วนเจ้า chr ผมว่าอาจมีเอ๋อๆบ้างนิดหน่อยที่ได้ถอย

ออฟไลน์ Nonnics

• Full Member
สำหรับผมจะมีปัญหาอย่างเดียว

เรื่องความอึดอัดของห้องโดยสาร

ตอนหลังครับ

ออฟไลน์ Nerdys

ผมรู้สึกตะหงิดๆตั้งแต่เห็นรูปทรงรถครั้งแรกแล้วล่ะ
เสา C หนาเตอะ สยองมาก ยิ่งกว่า Juke อีก แต่ไม่มีใครพูดถึง อาจเพราะเป็น Toyota ด้วยมั๊ง คนเลยไม่ค่อยติติง

ออฟไลน์ johnlee

สำหรับคนที่เคยขับ 6 ล้อ 10 ล้อ อย่างผม ไม่มีปัญหาเลยครับ
ตราบใดที่กระจกข้างยังใช้ได้
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ผมมีสุดยอดเทคนิคเข้าซองที่ผมคิดขึ้นมาเอง

ผมเปิดกระจก หรือเปิดประตูเล็งเส้นครับ 5555

แล้วเวลาฝนตกล่ะ?

เปียกสิครับ อิอิ

รีวิวเจ้านี้ตลก ผมชอบซะแล้วสิ กวน Teen ดีครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
// นอกเรื่องหน่อย

CHR สีเหลืองแบบยาริสบ้านเราป่าวนิ แต่ เหลืองหลังคาดำ สวย จริง ๆ  :-*
ภายในล้ำเลย รู้สึกว่า แคมรี่ตัวใหม่ก็ประมาณนี้  8)

ออฟไลน์ Barracuda

อืมดูแล้วความสามารถของผมมองวิสัยทัศน์ไม่ดีจริงด้วย มีเด็กเล่นกองทรายอยู่นี่ต้องระวังอย่างแรง

ออฟไลน์ northu

• Full Member
กล้องมองหลัง + กระจกมองข้างเลยคับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
กล้องมองหลัง + กระจกมองข้างเลยคับ

+1 ครับ ผมถนัดใช้ 2 อย่างนี้มากกว่าจะมองกระจกมองหลังครับ ไม่ก็หันไปดูเลยบ้างครับ ตอนนี้กลายเป็นคนติดการใช้กล้องถอยหลังไปแล้ว
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ SUN-PS

ใช้ไปสักพักก็ชินครับ
ผมถอยซีวิคแฮทซ์แบคแทบไม่ได้เลยในวันแรกที่ขับ ผ่านไปสักสี่ห้าครั้งก็เริ่มชินแล้วครับ

ออฟไลน์ muza

ช่วง9.30 ซินะ ที่มี พูดเรื่องถอยหลัง
แต่แกก็บอก มีกล้องมองหลังนะครับ
 ;D ;D ;D

เป็นพี่โต ที่มีความเป็นวัยรุ่นมากขึ้นมากเยอะ
อยากเห็นมาบ้านเราไวๆ ^^

ออฟไลน์ h0661036

อยากขาย vios ไปถอย CHR วุ้ย :P

ออฟไลน์ Ex_machina

เด๋วนะ มันมีกล้องหลังไม่ใช่เหรอ  ;D

ออฟไลน์ SM.

ตาริชาด นี่สูงมากครับ แถมให้คะแนนโหดด้วย ได้มา 8/10 ก็ถือว่าดีมากแล้ว

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ผมขับกระบะส่งของบ่อย แค่นี้สบาย

คงไม่แย่ไปกว่าพวกตรูดยาวกว่ากระจก แถมกระจกเล็ก (แบบ Prelude, Calibra) หรอกครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ oatekung

ดูดีเกินโตต้าจริงๆครับ อิอิ

ออฟไลน์ Fly to dream

กระจกมองข้างกับ กล้องก็เหลือๆแล้วครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ด้านหลังดูอึดอัดจริงครับ แต่ถ้ามีกล้องกับกระจกมองข้าง ก็สามารถถอยได้ไม่ยากครับ แล้วคุณจะลืมการถอยโดยไม่มีกล้องไปเลย

แต่ประเด็นกระจกหลังเล็ก ผมว่าจะมีผลต่อการขับเดินหน้าปกติมากกว่าครับ เพราะจะมองเห็นด้านหลังได้น้อยกว่า
ทำให้เราอาจจะพลาดการเห็นสิ่งต่างๆด้านหลัง ในระหว่างที่เราขับไปข้างหน้า และอาจทำให้ความสามารถในการระวังภัยที่มาจากด้านหลังลดลง

อีกอย่างคืองานออกแบบคอนโซลหน้าที่สูงมาก คอนโซลกลางก็สูง ขอบหน้าต่างก็สูง ทำให้เหมือนเรานั่งในโอ่ง แล้วตาสูงพ้นขอบโอ่งเพื่อมองถนนยังไงไม่รู้ครับ

ตัวจริงมาคงต้องไปลองนั่งอีกครั้งครับ  :D :D :D :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2017, 09:11:02 โดย Fong »
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner Champ, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK, Swift

ออฟไลน์ adsajan

• Jr. Member
  • **
เป็นโตโยต้ารุ่นเดียวที่ชอบ จากไม่เคยแลโตโยต้ามาก่อน ใช้แต่ฟอร์ดกะมาสด้า