ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยน น้ำมัน เกียร์ BMW 116i วิ่งมา 6 หมื่นโล ราคานี้ ปกติมั๊ยครับ  (อ่าน 9748 ครั้ง)

ออฟไลน์ MANUS995

• Full Member
ตามหัวข้อครับ พอดีอยากเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ แต่รถยังมี BSI เลยถามศูนย์ เค้าแจ้งว่าต้องเปลี่ยน
อ่างน้ำมันเกียร์ด้วย เพราะไม่มีปะเก็นแยก ผมเลย งงๆ ว่าราคา นี้มัน ปกติมั๊ยครับ
หรือเปลี่ยนอู่นอกดี แต่จะมีผล BSI มั๊ยครับ ท่านใดมีประสบการณ์ รบกวนแนะนำด้วยครับ
ถ้าได้มีอู่ไหนแนะนำรบกวนบอกหน่อยนะครับ อยู่แถวบางนา-บางพลี ครับ
2008-Honda City ZX >Sold
2012-Mazda BT50Pro > Sold
2016-BMW 116i > Sold
2018-Toyota Hilux Revo 2.4J AT
2019-Camry 2.5G > Sold
2020-X1 20d M-Sport > Sold
2021-Toyota Corolla CROSS 1.8 Hybrid SAFETY
2021-Volvo S60 T8 R-Design
2023-BMW 530e M-Sport
2023-BYD Atto3

ออฟไลน์ Vipvipvip

• Sr. Member
แพงมากๆ ไปอู่นอกเถอะครับ

ออฟไลน์ Nott1959

รอท่านที่เคยเปลี่ยนที่ศูนย์มาตอบก่อนแล้วกันนะครับ
เหมือนว่าผมเคยเห็นมีสมาชิกเปลี่ยนที่ศูนย์พร้อมอ่าง ไม่เกิน3หมื่นนะครับ

แต่ถ้าเป็นอู่นอกไม่เกิน1.5หมื่น แต่ไม่ได้เปลี่ยนอ่าง และสามารถเปลี่ยนที่อู่นอกได้เพราะศูนย์ดูไม่ออกครับ

แต่ถ้าเจอราคาแบบที่จขกทแจ้งมา ผมเปลี่ยนไม่ลงจริงๆนะครับ55555
เปลี่ยนที่ 80,000กิโล ก็ได้นะครับกำลังดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2017, 17:35:58 โดย Nott1959 »
V8 V10 V12 ONLY!!!!

ออฟไลน์ peterpeterpeter

• Newbie
  • *

จากคนใช้ BMW  F10   ราคานี้ ปาะมาณนี้ครับ
แนะนำเปลี่ยนที่ศูนย์ครับ   อย่าเปลี่ยน อู่นอก  ระวังเจอ น้ำมันของปลอม ไม่คุ้ม 
เปลี่ยนข้างนอก แค่ถูกกว่า แค่ค่าแรง
ไม่คุ้มครับ

ออฟไลน์ oatekung

• Hero Member
ผมนึกว่า bsi คลุมทุกอย่างซะอีก > <

• Newbie
  • *
  อ่างน้ำมันเกียร์  ยังไม่ต้องเปลี่ยนครับ  ศูนย์ อื่นไม่ได้ บังคับ

ผมเข้าศูนย์ ที่ europa จรัญ 14    ราคาเหมือน ประมาณ  16000 บาท ( น้ำมันเกียร์ + ค่าแรง    ไม่รวม อ่าง  )

เปลี่ยนแค่ น้ำมันเกียร์  อย่างเดียวพอครับ

อ่างน้ำมันเกียร์ ค่อยเปลี่ยน รอบ  1200000  กม  รอบถัดไปครับ

• Newbie
  • *
อ่างน้ำมันเกียร์  ยังไม่ต้องเปลี่ยนครับ  ศูนย์ อื่นไม่ได้ บังคับ

ผมเข้าศูนย์ ที่ europa จรัญ 14    ราคาเหมือน ประมาณ  16000 บาท ( น้ำมันเกียร์ + ค่าแรง    ไม่รวม อ่าง  )

เปลี่ยนแค่ น้ำมันเกียร์  อย่างเดียวพอครับ

อ่างน้ำมันเกียร์ ค่อยเปลี่ยน รอบ  120000  กม  รอบถัดไปครับ

BSI  ไม่ครอบคลุม น้ำมันเกียร์ ครับ  เพราะ  BMW  บอกว่า น้ำมันเกียร์  life time  (  พอดี รถเกียร์พังพอดี  ถ้าไม่เปลี่ยนเลย  )

ออฟไลน์ Champman20

• Jr. Member
  • **
ผมใช้รถ E60 520d เปลี่ยนน้ำมันเกียร์+น้ำมันเฟืองท้ายที่ศูนย์ตอนเช้าใช้ BSI ครั่งสุดท้ายที่ 100,000โล ตอนนั้นโดนไป 2หมื่นกว่าบาทครับ(รวมอ่างน้ำมันเกียร์ใหม่ด้วย). น้ำมันเกียร์ทางศูนยืไม่เปลี่ยนให้ฟรีครับ เพราะอยู่ในหมวด lifetime แต่ว่า lifetime ตามจริงก็จะอยู่ที่ประมาน 100,000โล ตามอายุการใช้งานที่ฝรั่งใช้กัน 5ปี 100,000โลแล้วเปลี่ยนรถใหม่. มีหลายอย่างครับที่ควรเปลี่ยนแต่ศูนย์ไม่เปลี่ยนให้เพราะคำว่า lifetime เช่น นม.เกียร์, นม.เพียงท้าย, นม.พวงมาลัย (E60เป็นพวงมาลัยปรกติไม่ใช้ไฟฟ้า) ลองไปดูตามเว็ปนอกดูครับ แล้วจะรู้ว่าอะไรที่ควรเปลี่ยน. ในส่วนนม.เกียร์กับราคาที่ศูนย์ให้มาก็ตามนั้นครับ แต่ว่าควรจะเปลี่ยนถาดรองน้ำมันเสมอนะครับ เพราะว่าใส่กรองน้ำมันเกียร์มันทำฝังอยุ๋เป็นชิ้นเดียวกับถาดกรอง ถ้าคิดจะเปลี่ยนก็ควรเปลี่ยนไปด้วย หรือไม่ก็รอไกล้ๆ 100,000โลแลเวเปลี่ยนทีเดียวแบบผมไปเลย.

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
อ่างเกือบหมื่นห้าเลยหรอครับ ผมว่า5พันก็แพงแล้วนะ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ GoatGoat

ลองหาศูนย์ที่เปลี่ยนแต่นำ้มันไม่ต้องเปลี่ยนอ่างครับ ถ้าหาไม่ได้ก็อู่นอกไปเลยครับ

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
อยู่แถวบางนา คง service ที่ german auto หรือป่าวครับ
ถ้าไม่อยากขับรถไปไกล ลองเข้าไปถามที่อู่ bm บางนา ของช่างบุญมา อยู่ฝั่งตรงข้ามกับ german auto อู่ใหญ่ๆ นั่นแหละครับ
ไว้ใจได้เชี่ยวชาญ bmw
แต่ผมอยู่บางนาเหมือนกัน แต่ไปซ่อมถึงลาดพร้าว80 เพราะรถเก่าแล้ว และที่นั่นซ่อมถูกกว่าครับ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ panjap

อ่างน้ำมันเกียร์ มีไส้กรองติดอยู่ด้วย เปลี่ยนไส้กรองต้องเปลี่ยนอ่างด้วย ซื้อข้างนอก ราวๆ 7 พัน ส่วนน้ำมันเกียร์ราวๆ 1000 ทำข้างนอก ก็เกือบๆ สองหมื่น

ออฟไลน์ chaithawat

ราคาแรงดีนะ
เคยเปลี่ยนยูโรปาจรัญ สองหมื่นนิดๆเองนะ
กรองประเก็นมีเป็นชุดแยกขาย ไม่ต้องเปลี่ยนยกอ่าง ก้นอ่างมันรู้สึกจะเหมือนแม่เหล็กล้างเอาผงเศษผ้าคลัชออกได้ เคยเข้าไปคุยกะช่างครับเลยเห็น น้ำมันตวงเอาเป็นลิตรๆละ 1200 กว่าๆ กับค่าแรงราวๆ 30 หน่วยครับ

ออนไลน์ SM.

ต้องเช็คดีๆนะครับ ไปอู่นอก จะมีผลกับ BSI มั๊ย

ออฟไลน์ shogun

• Full Member
ราคานี้แพงมากๆ  รถผม e60 เปลี่ยนอู่นอก 11,600 รวมน้ำมันเกียร์ อ่างน้ำมันเกียร์ และค่าแรงครับ

ออฟไลน์ bingoman

520d F10

ผมเปลี่ยนแต่นมก. ไม่ต้องเปลี่ยนอ่าง

ใช้ 6 ลิตรนะครับ  ทั้งๆ ที่เกียร์ก็ 8 สปีดเหมือนกัน

ทำไมของจขกท. ใช้ตั้ง 9 ลิตร  ผมว่า 0 นี้ประเมินจำนวนผิดละ 

ผมเคยไปถาม 0 อื่น  บาง 0 ก็บอกว่า 8 ลิตร  แต่ไม่เคยมี 9 ลิตร
แต่ผมเปลี่ยนที่ German Auto Bangna  เค้าบอกว่า 5-6 ลิตรก็พอแล้ว เพราะในเกียร์ยังมีนมก. ตกค้างอยู่ด้วย

ออฟไลน์ CarameLon

ราคานี้ปกติครับ ส่วนตัวเปลี่ยนแต่น้ำมันเกียร์พอครับ  8)
ถ้าไม่อยากมีปัญหา แนะนำยอมจ่ายศูนย์ไป
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
ถ้าในศูนย์ก็แพงอยู่ดี ครับ ราคานี้ ฟันหัวแบะเลย 116i นะ อู่นอกที่ไว้ใจได้ก็มีถมเถครับ อยากรู้ก็ข้อความมาถามละกัน

ออฟไลน์ pongsakorn11

ลองเช็คศูนย์อื่นเปรียบเทียบดูคับ ผมว่าเค้าอาจจะทำราคาผิด?? ทั้งจำนวน น้ำมันที่ใช้ เเละอ่างเกียร์ด้วย ยังไม่เห็นต้องรีบเปลี่ยนเลย จริงๆค่อยเปลี่ยนรอบสองก็ได้