ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับระบบ IStop ของ Mazda2  (อ่าน 6757 ครั้ง)

ออฟไลน์ Somchai.C

• Newbie
  • *
เกี่ยวกับระบบ IStop ของ Mazda2
« เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2017, 18:07:28 »
เคยลองนั่งตอนที่ระบบทำงานแล้วเครื่องดับ แอบร้อนอยู่เหมือนกันถึงจะมีลมออกมา
เพื่อนๆที่ใช้รุ่นนี้หรือยี่ห้ออื่นที่มีระบบนี้ เปิดใช้งานกันบ้างมั้ยครับ อยากฟังความเห็นครับ

ปล.ผมเคยได้ยินใครบอกว่า Revo/Fortuner เวลาเครื่องดับแล้วมีลมเย็นออกมา คอมพ์เค้าไม่ตัดเหรอครับ หรือผมฟังมาผิด

ออฟไลน์ boyyyy

• Sr. Member
Re: เกี่ยวกับระบบ IStop ของ Mazda2
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2017, 18:57:45 »
อยากรู้เหมือนกันครับว่าทำให้แบตเสื่อมไวมั้ย

อยากให้ปิดได้ตลอด ไม่ต้องปิดเองทุกครั้งครับ

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
Re: เกี่ยวกับระบบ IStop ของ Mazda2
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2017, 19:05:19 »
ความเย็นลดลง(ร้อนขึ้น)ไม่มากครับ แต่ถ้าแดดแรงจะร้อนเร็วและเครื่องยนต์จะติดขึ้นมาเองครับ เพื่อปรับอุณหภูมิครับ

ถ้ากลางคืนนี่ ติดไฟแดงเครื่องดับยาวเลยครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ LinLanSer

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2017, 20:01:01 »
ผมปิดทุกครั้ังหลังจากสตาร์ทรถ

ออฟไลน์ Noncyclopedia

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2017, 20:06:07 »
ไม่ใช้เลยครับ.  รำคาญมาก.

ออฟไลน์ xcalibur

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2017, 20:31:50 »
Nissan Eco Car ตัวท็อป ตอนยังใช้อยู่ปิดทิ้งจนเป็นนิสัยเวลาขึ้นรถ - เสียจังหวะเวลาออกตัวไฟเขียว, รอกลับรถ, แอร์มีแต่ลมค่อยๆร้อนขึ้นเรื่อยๆ ถ้าเกิน 1 นาที เครื่องจะ start เองเพื่อให้คอมแอร์ทำงาน
โดยรวมตามท่านบนเลยครับ เป็นระบบที่น่ารำคาญมากเหมือนกัน

ออนไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2017, 21:41:09 »
เคยของอยู่ครั้งนึง ก็ไม่ได้รู้สึกรำคาญ รู้สึกเปนเทคโนโลยีที่ดีช่วยประหยัด แต่แค่ร้อนไปหน่อยในหน้าร้อนนี้

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2017, 22:20:47 »
Istop มีผลกับแบตครับ ยิ่งทำงานบ่อย แบตยิ่งเสื่อมไว
ผมทดสอบกับแบตติดรถ เปิดใช้งานตลอด ผ่านไป 10 เดือน ระยะทางประมาณ 25000 กิโล ขึ้นสัญลักษ์เตือนแบตมีปัญหา เลยไปเปลี่ยนแบตข้างนอก รถจะครบ 2 ปี เดือนหน้ากับระยะทาง 60000 กว่าโล โดยปิด istop ทุกครั้งที่ขับรถ แบตยังเต็มอยู่เลยครับ (แบตของ FB มีที่ส่องดูว่าไฟเต็ม ไฟอ่อน หรือไฟหมด)
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2017, 22:23:40 »
"ปล.ผมเคยได้ยินใครบอกว่า Revo/Fortuner เวลาเครื่องดับแล้วมีลมเย็นออกมา คอมพ์เค้าไม่ตัดเหรอครับ หรือผมฟังมาผิด"
Revo กับ Fortuner เครื่อง 2.8 จะมี Evaporator ไว้เก็บความเย็น ทำให้เวลาเครื่องดับแอร์จะเย็นนานกว่าครับ
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2017, 09:13:42 »
spec แบต ส่วนหนึ่ง จะพูดถึงจำนวนครั้งในการสตาร์ต เพราะมีกระชากไฟเยอะ

แล้วพวกระบบ idle stop หรือชื่ออะไรก็แล้วแต่ พวกนี้ มีผลกับแบตโดยตรง เลยครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2017, 09:42:13 »
spec แบต ส่วนหนึ่ง จะพูดถึงจำนวนครั้งในการสตาร์ต เพราะมีกระชากไฟเยอะ

แล้วพวกระบบ idle stop หรือชื่ออะไรก็แล้วแต่ พวกนี้ มีผลกับแบตโดยตรง เลยครับ

ว่าด้วยเรื่องแบตมันก็เป็นประเด็นจริงๆครับ ยิ่งสภาพจราจรในกทม.ที่มันไม่นิ่งซะทีเดียว ไหลๆแบบนี้มันยิ่งติดๆดับๆบ่อย

ใครเคยลองเปลี่ยนแบตข้างนอกศูนย์บ้างมั้ยครับ เหมือนเคยอ่านเจอในบอร์ดมั้งว่าแบตรุ่น Q85 เหมาะกับระบบนี้

เปลี่ยนที่ศูนย์ตลอดบางทีก็หน้ามืดเอาง่ายๆครับ555

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2017, 09:56:05 »

ว่าด้วยเรื่องแบตมันก็เป็นประเด็นจริงๆครับ ยิ่งสภาพจราจรในกทม.ที่มันไม่นิ่งซะทีเดียว ไหลๆแบบนี้มันยิ่งติดๆดับๆบ่อย

ใครเคยลองเปลี่ยนแบตข้างนอกศูนย์บ้างมั้ยครับ เหมือนเคยอ่านเจอในบอร์ดมั้งว่าแบตรุ่น Q85 เหมาะกับระบบนี้

เปลี่ยนที่ศูนย์ตลอดบางทีก็หน้ามืดเอาง่ายๆครับ555

เรื่องแบต มันไม่จำเป็นต้องผูกกับศูนย์ นะครับ มันอยู่ที่เงิน และ การเลือก ข้างนอกมีเยอะแยะครับ

ยิ่งรุ่นใหม่ๆ หรือบางยี่ห้อ บาง model เขาระบุมาเลยว่า สำหรับรถที่มีระบบ idle stop โดยเฉพาะเลย

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2017, 10:27:39 »

มาร์ชคันเก่าผมเปลื่ยนแบตที่ศูนย์ Q85 ของฮิตาชิแบบ Stop&Start ขนาด 62Ah รุ่นเดียวกับที่ติดรถจากโรงงาน

2,500 บาท รับประกัน 1ปี/20,000 กม. และราคานี้รวมล้าง + ปรับตั้งข้อมูลใน ECU ใหม่ด้วยครับ

บางทีเปลื่ยนศูนย์ก็ไม่ได้แพงเสมอไปครับ อาจจะแพงกว่าร้านข้างนอกหลักร้อย แต่ผมซี้อความสบายใจครับ

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2017, 12:56:30 »
เป็นระบบที่ตลกดีได้ไอเดียมาจากรถสามล้อแน่ๆ รถติดต้องดับเครื่อง
รถคันหลายแสนหลายล้านมาคอยดับๆติดๆเครื่องเพื่อประหยัดน้ำมัน
กระบะดีเซลจนๆยังมีตังเติมน้ำมันเหลือๆเลย มอไซค์ติดไฟแดงก็ไม่มีใครดับเครื่อง

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2017, 13:18:42 »
"ปล.ผมเคยได้ยินใครบอกว่า Revo/Fortuner เวลาเครื่องดับแล้วมีลมเย็นออกมา คอมพ์เค้าไม่ตัดเหรอครับ หรือผมฟังมาผิด"
Revo กับ Fortuner เครื่อง 2.8 จะมี Evaporator ไว้เก็บความเย็น ทำให้เวลาเครื่องดับแอร์จะเย็นนานกว่าครับ

น่าจะเอามาใส่ในรถที่มี Istop ทุกรุ่นเลยนะครับ เน้นสิ่งแวดล้อมแล้วอย่าลืมเน้นความสบายคนใช้ด้วยสิ555

ออฟไลน์ dorakun

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2017, 14:03:02 »
เป็นระบบที่ตลกดีได้ไอเดียมาจากรถสามล้อแน่ๆ รถติดต้องดับเครื่อง
รถคันหลายแสนหลายล้านมาคอยดับๆติดๆเครื่องเพื่อประหยัดน้ำมัน
กระบะดีเซลจนๆยังมีตังเติมน้ำมันเหลือๆเลย มอไซค์ติดไฟแดงก็ไม่มีใครดับเครื่อง

ผมว่าจุดประสงค์หลักของระบบนี้ คนคิดเค้าต้องการลดมลพิษมากกว่ามั้งครับ
เรื่องประหยัดน้ำมันผลว่าเป็นผลพลอยได้นะครับ.

ลองคิดดูว่าระหว่างรถติดๆ รถแสนคนจอดเฉยๆพ่นมลพิษออกมาร่วมกันเท่าไหร่
แต่ถ้ารถทุกคนดับ มลพิษคงลดลงไปได้เยอะนะครับ.
เพียงแต่ระบบนี้มันไม่ค่อบเหมาะกับบ้านเราที่เป็นเมืองร้อนซะเท่าไหร่ครับ.

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2017, 17:13:16 »
ตอนนี้เท่าที่ดูรีวิวต่างๆ ระบบ ติดเครื่อง-ดับเครื่อง ให้เอง ค่อนข้างเป็นที่ไม่ต้องการของคนนะครับ ต่อให้ประหยัดได้จริง แต่การใช้งาน ไม่ค่อยถูกใจซักเท่าไหร่

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2017, 18:06:52 »
มอไซค์ติดไฟแดงก็ไม่มีใครดับเครื่อง

มอเตอร์ไซค์ที่ติดตั้ง i-Stop ที่เห็นคือ

- Click 125i ตั้งแต่ MY ปลายปี 2012
- Scoppy-i MY16 / 17
- PCX 125i ตั้งแต่ปี 2011 และ PCX 150i
- ล่าสุดก็ Yamaha Aerox 155 MY 2017

จากประสพการณ์ใช้ i-Stop ของมอเตอร์ไซค์ ถือว่าทำได้ดีมาก เพราะตัวปั่นไฟ + มอเตอร์สตาร์ทใช้ชุดเดียวกัน (ตอนนี้เบนซ์เริ่มเอาอย่างแล้ว) ไม่มีไดสตาร์ท แค่บิดเบาๆเครื่องก็ติดแล้วขี่ต่อครับ โดยระบบจะทำงานหลังจอดรถ 3 วินาที แต่ระบบนี้มีเงื่อนไข คือ

- ขาตั้งลง ระบบก็ไม่ทำงาน ไฟจะติดค้าง ต้องสตาร์ทเครื่องใหม่
- อุณหภูมิไม่ถึงกำหนด ระบบก็ไม่ทำงาน
- อุณหภูมิเครื่องร้อนเกิน ระบบก็ไม่ทำงาน
- รถเอียงเกิน 15 องศา ระบบก็ไม่ทำงาน

และสามารถปิดการทำงานโดนสวิตช์ฝั่งขวา ใกล้ๆปลอกคันเร่ง

ถ้าถามต่อว่าประหยัดไหม ก็ประหยัดครับเพราะเครื่องยนต์ไม่ทำงาน แถมไม่มีปัญหาเรื่องความร้อนสะสม เพราะใช้หม้อน้ำระบาย อีกทั้งเครื่องยนต์ไม่ได้ทำงาน ก็ไม่มีการสั่นสะเทือน จะติดแค่ไหนก็สามารถครับ

และเท่าที่ผมเห็น หลายๆคันที่มีระบบนี้ชอบใช้มาก เพราะได้พักเครื่องไปในตัว แถมไม่เปลืองน้ำมันเพิ่มด้วย

พอผมขายเจ้า Click 125i แล้วไปซี้อ CB300 ผมละคิดถึงระบบนี้เลย ถึง CB จะตัดการทำงานด้วยสวิตช์ได้ แต่สตาร์ทบ่อยๆก็ไม่ดี เพราะระบบไม่ได้ออกแบบมาครับ