ผู้เขียน หัวข้อ: โมบิลิโอตัวเดิมๆ ลุยน้ำได้ขนาดไหน ต่างจากรถเก๋งมากไหมครับ  (อ่าน 4892 ครั้ง)

ออฟไลน์ TrentXWB

• Sr. Member
  • เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
หลังจากที่เมื่อ 2 วันที่แล้ว
ผมต้องลุยน้ำระดับหัวเข่า รถมีอาการลอยๆ หลอนๆ ขับไปลุ้นไป เพื่อให้ถึงบ้าน
เลยอยากทราบว่า โมบิลิโอ้เดิมๆ ลุยน้ำได้ขนาดไหน ต่างจากรถเก๋งทั่วไปอย่างมีนัยยะสำคัญไหมครับ
คิดว่าคงไม่ลุยได้ขนาดพวกกระบะยกสูงหรือ ppv ครับ

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
ถ้าระดับน้ำ ไม่สูงเกินไฟตัดหมอก ก็ไปได้ครับ .....

ออฟไลน์ 0%

mobilioสูงเกือบๆจะเท่ารถเก๋งปกติรึเปล่า

ถ้าbrvสูงขึ้นอีกนิดนึง

ที่แน่ๆecosportสูงสุดในรถประเภทแอบยกสูง

ออฟไลน์ BoringZee

• Full Member
ถ้าระดับปลอดภัยก็คือไม่เกิน 40% ของล้อครับ ถ้ามากกว่านั้นแล้วตัวรถน้ำหนักเบามีอาการลอยน้ำแน่ๆ และก็มีโอกาสน้ำเข้ารถสูง ครับ
และการขับรถลุยน้ำในระดับที่สูงถ้าจะเป็นต้องขับผ่านจริงๆ ก็ไม่ควรให้สูงกว่ากรออากาศของรถครับ

ออฟไลน์ Isomars

• Jr. Member
  • **
mobilioสูงเกือบๆจะเท่ารถเก๋งปกติรึเปล่า

ที่แน่ๆecosportสูงสุดในรถประเภทแอบยกสูง

ที่บ้านมี Ecosport น้ำท่วมระดับที่กระบะตัวไม่ยกสูงไปได้ เราก็ไปได้ครับ

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
โมบี้ ความสูงใต้ท้องรถ 189 มม. มากกว่าเก๋งทั่วไปนะครับ เข้าใจว่า คงเผื่อไว้ให้ยุบลงบ้าง เวลาบรรทุก

ถามว่า 'ต่างมากไหม' ส่วนตัว ผมคงตอบว่า เวลาลุยน้ำ อุ่นใจขึ้นมานิดนึง
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ TrentXWB

• Sr. Member
  • เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
ขอบคุณทุกท่านครับ
ฝนตกน้ำท่วมช่วงนี้ ทำเอาประสาทเสียเล็กๆ ครับ

ที่บ้านมี Ecosport น้ำท่วมระดับที่กระบะตัวไม่ยกสูงไปได้ เราก็ไปได้ครับ

ecosport ความสูงใต้ท้อง 200 มม. รู้สึกจะพอๆ กับกระบะตัวธรรมดาไม่ยกอย่างที่ว่าจริงๆ ครับ
เวลาขับลุยน้ำ ecosport นอกจากปิดแอร์แล้ว เกียร์มีอาการแปลกๆ ไหมครับ หรือก็ปกติดีครับ

โมบี้ ความสูงใต้ท้องรถ 189 มม. มากกว่าเก๋งทั่วไปนะครับ เข้าใจว่า คงเผื่อไว้ให้ยุบลงบ้าง เวลาบรรทุก

ถามว่า 'ต่างมากไหม' ส่วนตัว ผมคงตอบว่า เวลาลุยน้ำ อุ่นใจขึ้นมานิดนึง

จริงครับ รถทั่วไป 150 - 160 มม. โมบิ 189 มม. อุ่นใจขึ้นมานิดนึงครับ

ออฟไลน์ SM.

แย่จริงๆครับ น้ำท่วมอีกแล้ว ทำไมแก้ปัญหานี้ไม่ได้ งบลงไป 3 หมื่นล้านแล้ว

ออฟไลน์ Isomars

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณทุกท่านครับ
ฝนตกน้ำท่วมช่วงนี้ ทำเอาประสาทเสียเล็กๆ ครับ

ecosport ความสูงใต้ท้อง 200 มม. รู้สึกจะพอๆ กับกระบะตัวธรรมดาไม่ยกอย่างที่ว่าจริงๆ ครับ
เวลาขับลุยน้ำ ecosport นอกจากปิดแอร์แล้ว เกียร์มีอาการแปลกๆ ไหมครับ หรือก็ปกติดีครับ

จริงครับ รถทั่วไป 150 - 160 มม. โมบิ 189 มม. อุ่นใจขึ้นมานิดนึงครับ

คันที่บ้านเกียร์ยังปกติดีครับ ไม่เคยมีปัญหาอะไร

ออฟไลน์ JeansZ

เคยนั่งแท็กซี่ไปลงสถานี bts เตาปูน ตอนนั้นฝนตกหนักจนน้ำท่วม น้ำสูงกว่าทางเท้าอีก แต่คิดว่ายังไม่สูงเท่าประตูรถ พอเปิดประตูเท่านั้นแหละ น้ำทะลักเข้าเลย
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2