ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องเทอร์โบ  (อ่าน 7422 ครั้ง)

ออฟไลน์ nonpatan

• Sr. Member
    • non-motocycle
สงสัยเรื่องเทอร์โบ
« เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 22:38:28 »
ผมเห็นรถยุโรปตอนนี้ออกแบบแนว เครื่องเล็ก ติดเทอร์โบ ครับ อย่าง VW Golf ก็นำเครื่อง 1.4 มาใส่เทอร์โบ ทำให้แรงเท่าเครื่อง 2.0 แต่ประหยัดเท่าเครื่อง 1.4 ทีนี้ผมสงสัยว่า ถ้าเรานำรถมาติดเทอร์โบเอง จะทำให้แรงขึ้น(อันนี้แน่นอน) และประหยัดเท่าเดิม ทำได้เหมือนรถโรงงาน หรือเปล่า ยุ่งยากมากมั้ยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: สงสัยเรื่องเทอร์โบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 22:51:20 »
ติดเทอร์โบเอง  ไม่ใช่เทอร์โบอย่างเดียวนะครับ  มันต้องเกี่ยวไปถึงระบบอากาศ อื่นๆด้วย เช่นอินเตอร์คูลเลอร์ ท่อต่าง

และอีซียูด้วยมั้งครับ  การจูนด้วย 

แรงขึ้นแน่นอน อาจจะประหยัดขึ้นตรงที่มีแรงบิดเพิ่ม  ออกตัวโดยใช้แรงบิด นี่แหละจุดประหยัด ครับ

(ผิดถูกประการใดขออภัย ส่วนตัวล้วนๆ)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 22:54:31 »
มันก็แล้วแต่น่ะครับ อยู่ที่การจูนเครื่องเป็นสำคัญ

เอาง่ายๆครับ

ถ้าเราคิดแต่ว่าจะติดเพื่อเน้นความประหยัดนั้น ผมว่าไปหาวิธีอื่นดีกว่า  เพราะเครื่องบางตัวไม่ได้ถูกออกแบบมาเพื่อรองรับแรงอัดที่สูงภายในห้องเผาไหม้ครับ

และการติดตั้งเทอโบ ต้องทำระบบทางเดินไอดี และ ไอเสียใหม่หมด (แค่นี้ก็วุ่นวายแล้ว)

โดยทั่วไป เครื่อง N/A (Normal aspiration) ทนทานกว่าครับ เพราะไม่ได้แบกรับแรงดันจากการอัดอากาศมากมายเกินความจำเป็นครับ
阿蘇山

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 23:03:23 »
ขึ้นอยู่กับว่าเครื่องที่จะเอามาติดตั้งเทอร์โบเพิ่มนั้นเป็นเครื่องอะไร จากรถรุ่นไหนด้วยครับ
แต่หลักๆแล้วความยุ่งยากจะใกล้เคียงกัน

อย่าง Jazz GE ตัวใหม่ มีตัวอย่างที่ผมลองนั่งมาแล้ว ลงทุน 75,000 บาท บูสท์ 0.38 บาร์
ไส้ในเดิมสนิท ใช้กล่อง F-Con SZ ในการปรับแต่งการจุดระเบิดและปริมาณน้ำมัน ใช้เทอร์โบขนาดไม่โตนัก
หาได้ตามท้องตลาด แต่อินเตอร์คูลเลอร์สั่งทำเอง เจ้าของรถบอกว่าถ้าขับแบบปกติ กลับจะประหยัดขึ้นกว่าเก่าด้วยซ้ำ
แต่ถ้าขยี้คันเร่งมากๆ ก็กินขึ้นแน่นอนครับ

ความจุกจิก เท่าที่เซ็ตมายังไม่มีงอแงครับ

เครื่อง Vios Turbo โฉมที่แล้ว ดูแล้วจุกจิกไหมล่ะครับ? นั่นก็เป็นเครื่อง 1NZ ธรรมดาที่นำมาติัดตั้งเทอร์โบเพิ่ม กล่อง remap ใหม่ ท่อนล่างก็เหมือนกับ Vios ธรรมดาทั่วไป จำกัดบูสท์ไว้ที่ 0.4 บาร์ประมาณนั้น ก็ยังสามารถใช้งานปกติได้สบาย

การเล่นรถเซ็ตเทอร์โบเอง ขอแค่รู้ขีดจำกัด อย่าบ้าบูสท์ อย่าเที่ยวไปแช่ความเร็วปลายนานๆ ใช้น้ำมันเครื่องดี มีหม้อน้ำและระบบระบายความร้อนที่ดี ติดตั้งเกจ์เพิ่มเติมเพื่อคอยดูแรงดันน้ำมันเครื่อง น้ำมันเบนซิน และความร้อนของเครื่อง ได้ช่างจูนที่จูนเรียกกำลังออกมาได้ดี จูนเนียนๆ ติดตั้งสายไฟกล่องเนียนๆ แค่นี้ก็มีความสุขได้ครับ

ที่ว่าสุข..คือสุขจริงๆนะ..Jazz GE เซ็ตเทอร์โบ เกียร์ออโต้ 5 วิ่งไล่ 3Door วาง B18C เดิมๆได้ รักษาระยะห่าง 2-3 ช่วงคัน คิดว่าไงล่ะครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ benley

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 23:07:42 »
แล้วถ้าผมจะเอาเจ้า w202 C180 M/T มาลงโบ เอาซัก 0.3-0.5 บาร์ ไหวไหมครับ???

ของเดิมเต่ามากมาย  ;D ;D

v
v
v
ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำ

เหตุผลที่อยากจะลองทำก็คือ เครื่อง 1.8 ตัวใหม่ของ Benz ที่แรงดีใช้ได้เลยครับ :o
และคุณเสกเค้่าเคยทำเครื่องเดิมทำนิดหน่อย(มั้ง) 2.0 เซ็ตโบ แรงเหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2010, 00:18:48 โดย benley »

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 23:52:00 »
จับมือกับคุณ AIMU ได้เลยครับ คนนั้นเห็นบ่นๆจะเอา Mosselmann ลงทั้งเซ็ต

ถ้ารถยุโรปทำ แล้วไม่อยากใช้ของ Set นำเข้า มีหนทางครับ แปลงเอากล่อง Standalone ใส่
พวก F-Con V, V Pro ได้ ส่วนท่อร่วมไอเสีย อินเตอร์ และเทอร์โบ ไม่ยากครับ เครื่องขนาด 1.8 ลิตร
บูสท์ไม่เยอะ ใช้เทอร์โบ Mitsubishi TD04L หรือ 04H ก็ได้

ทำแล้ว เล่นกับพวก C220 ได้สบาย ขึ้นด้วย แต่ถ้าเป็นพวก C230Kompressor 193 ม้า ออโต้ 5 นี่คิดอีกทีนะ
แรงเครื่องเราพอขุนให้สู้ได้ แต่แพ้ที่จังหวะเกียร์
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ nonpatan

• non-motocycle
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 14:13:42 »
งั้นก็น่าสนใจเลยครับ แค่บูสพอประมาณ และทำท่อใหม่ อินเตอร์ให้ระบายให้ดีๆ ไม่ต้องแรงมายแค่ให้ติดเท้าเป็นใช้ได้ ผมเห็นยุโรปนิยมกันหลายรุ่นแล้ว ก็ว่าน่าสนใจในเทคนิคนี้ นอกจากทำให้ประหยัดขึ้นแล้ว ยังแรงขึ้นด้วย

ออฟไลน์ AIMU

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 23:34:29 »
คุณ benley
ตัว c180 มีโม เปลี่ยน chip เป็น c18amg ได้ 140 แรง แต่งบไม่ต้องพูด อาจซื้อเทอร์โบใส่เองได้ 2 ลูก

การที่ติดเทอร์โบแล้วประหยัด มีผลจากการเปลี่ยนเกียร์ขึ้นได้เร็วจากกำลังที่เพิ่มขึ้น
แต่เทอร์โบจากโรงงานได้ประหยัดจากการปรับอัตราทดเฟืองท้ายที่ต่ำลง ทำให้รอบเครื่องต่ำลง อีกด้วย