ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกรถลุยน้ำท่วมหน่อยครับ น่าจะต้องซื้อแล้ว  (อ่าน 10941 ครั้ง)

ออฟไลน์ frosty

• Jr. Member
  • **
คือผม ง้างรอ jazz มานานมากเลย รอให้มัน mc แล้วจะซื้อ
แต่พอมาเจอฝนรอบนี้ เลยไม่มั่นใจว่ามันจะลุยได้ไม๊
ปรกติผมขี่มอไซต์ไปทำงานทุกวัน
เสาร์ อาทิตย์ถึงจะใช้รถใหญ่ออกไปซื้อของ
คือใช้รถน้อยครับ เดือนนึงวิ่งไม่ถึง 500km

ยกเว้นไปเที่ยวบ้าง นอกนั้นขี่มอไซต์ล้วนๆ เลย
ซึ่งรถ 1500 ก็ตอบโจทย์ผมเป็นอย่างดีเลย
เลยชอบ jazz มากๆ เพราะซื้อของ ขนของได้เพียบ
ขนอุปกรณ์ต่างๆ นานาๆ ของผมได้ดี (แฟนผมใช้ GE)

ปรากฏว่าที่ทำงานโดนน้ำท่วมมาตลอดช่วงนี้เลย
มอไซต์ผมก็ลุยไม่ค่อยไหว เลยคิดว่าถึงคราวที่เราจะต้องซื้อรถแล้วล่ะ
แฟนผมก็เชียร์ jazz มากๆ เพราะเค้าเคยใช้ แล้วช่วงนี้ก็ขับรถลุยฝนไปทำงานได้อยู่ ตอนน้ำท่วม กทม ก็ใช้คันนี้ลุยน้ำเหมือนกัน เค้าเลยคิดว่ามันไหว

แต่ผมนี่สิกลับคิดว่า jazz มันจะเตี้ยไปไม๊ (เมื่อก่อนไม่ได้คิดเรื่องน้ำท่วม)
เลยมาถามพี่ๆ น้องๆ กันว่า พิกัด 1500 ยกสูง มันจะลุยได้พอๆ กับพวกกระบะไม๊ครับ
ผมแอบชั่งใจกับ BRV (ซึ่งดูตัว 5ที่นั่ง เพราะจะขนของ แต่ก็จะไม่ได้ออฟชั่นที่อยากได้ เพราะ jazzผมจะเอา RS+ เพราะอยากม่านถุงลม)
หรือจะไปเอา HRV เลยดีไม๊ หรือจะไปเอากระบะ 4ประตูไปเลยดีไม๊ (ซึ่งถ้ามากระบะ 4ประตูใจผมก็จะไป CRV หรือ pajero แล้วอ่ะครับ)

ความจำเป็นผมแค่รถ 1500 ก็พอแล้วอ่ะ เลยไม่อยากสร้างหนี้เกินตัว แต่ก็ตัดสินใจไม่ถูก
ตอนนี้ก็ติดน้ำท่วมอยู่ออฟฟิศ กลับบ้านไม่ได้ 5555+

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• Hero Member
  • *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
เคยคุยกะเซลฮอนด้า เขาว่า BRV จะมาตีตลาด กะบะแค๊ปในเมือง

ใจอยากเชียร์ กะบะแค๊ปยกสูงนะ  แต่ใช้งานในเมืองมันไม่สะดวก

เชียร์ BRV ครับประหยัดคุ้ม  8)

ออฟไลน์ ps000000

กระบะ มันจะไม่ค่อยพริ้วเท่าไหร่ครับ แต่ลุยน้ำได้สูงกว่า

ออฟไลน์ เต๋า AV

ซื้อเรือ คับ  ;D

• **
ผมทำงานอยู่แถวนนฯ ครับ
แต่บ้านอยู่คลองสาน
ตอนเช้าวิ่งออก ตอนเย็นวิ่งเข้า
สวนทางกับ ชาวบ้าน ไม่ค่อยติดเท่าไหร่

เรื่องความพริ้วไม่ค่อยติดอะไรมากครับ
ผมขับรถช้า ไม่ค่อยแซง ไม่ค่อยเปลี่ยนเลน
ที่จอดในบ้านก็สะดวกอยู่ มันจอดรถได้ 2คัน
แต่ผมจอดแค่มอไซต์คันเดียว

ไม่อยากซื้อรถแพงมาก เพราะเสียดายเงิน
แล้วก็ใช้ไม่ค่อยคุ้มเท่าไหร่ 5555+

หรือควรจะไปเอาพวก CRV G3 มือสองดีครับ

ออฟไลน์ หมับเข้าให้

• Sr. Member
เรื่องน้ำท่วมนี่ ต้องกระบะยกสูงอย่างเดียวละ ผมว่า

จริงอยู่ว่าบางสถานการณ์มันอาจไม่ดับ แต่น้ำเข้ารถนี่น่าปวดหัวไม่น้อยนะครับ รื้อพรมมาซักนี่ เสียเวลาสุด ๆ

ผมเคยเจอน้ำเข้ารถอยู่ 2 ปีติด ไปร้านซักพรม เสียเวลามาก เปลืองเงินด้วย ทำทีเป็นพัน แถมรถช้ำอีก

ออฟไลน์ rotaryman

brv ผมว่าแคบนะเอา hrv ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ขอตอบในฐานะคนที่ ขับ Jazz GK เคยคิดจะซื้อ BRV อีกคัน แต่มาจบกับ HRV แทนนะครับ

3 ตัวนี้ HRV ใต้ท้องรถสูงที่สุดครับ แบบรู้สึกได้จากตำแหน่งการขับขี่ ส่วน BRV กับ Jazz ต่างกันนิดเดียวจริงๆ แล้วส่วนตัวผมเชื่อว่า Jazz มันก็พอจะลุยน้ำท่วมได้อยู่ในระดับนึงนะ แล้วน้ำมันก็ไม่ได้ท่วมทุกวัน ทุกเวลา ถ้าพี่อยากได้ Jazz มาก ผมว่าก็จัดได้นะครับ ยิ่ง RS+ ด้วยนี่สุดๆไปเพียงแต่หมั่นตรวจสอบรถหลังจากขับผ่านน้ำหน่อย เพราะ Jazz GK หลายๆคันมีปัญหาเรื่องน้ำรั่วซึมเข้าที่ประตู (รถผมก็เป็น แต่เคลมได้ไม่มีปัญหาอะไร) ตัว MC น่าจะแก้ปัญหานี้มาพอสมควรแล้ว

แต่ถ้าอยากได้รถที่สูงที่สุดใน 3 คันนี้ ก็ต้องไป HRV แหละครับ ส่วน BRV ผมติเรื่องอุปกรณ์บางอย่างที่มันไม่ค่อยจะเข้าท่า เช่น เบาะปรับสูง-ต่ำไม่ได้ พวงมาลัยปรับใกล้-ไกลไม่ได้ ประมาณนี้
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ sukhontha

รวม ๆ ลุยน้ำสูงกว่าแจ๊สได้ไม่เกิน 10 ซ.ม.

ออฟไลน์ YenChar

เอาเข้าจริง ถ้าท่วมระดับมิดฝากระโปรงรถเก๋ง รถ Mini SUV แบบนี้ก็คงไม่รอดเหมือนกัน
จัดรถกระบะยกสูง จะได้จบๆ ไม่กังวล

ขนาดผมขับ PPV ถ้าเลี่ยงได้ ผมก็เลี่ยงครับ
คิดเอา BRV ลุยน้ำ ถ้าพังขึ้นมาไม่คุ้มหรอก
กระบะมันมีขีดจำกัดสูงกว่าในแง่การลุย ไม่พังง่ายๆ
ถ้าเก๋งไปไหว กระบะก็ไปไหว รอคันข้างหน้าลุย เราตาม เราขีดจำกัดมากกว่า รถเราก็ไม่พัง

เชียรกระบะครับ

ออฟไลน์ Tan Int

กระบะยกสูงครับ รีโว่งี้ สูงกว่าเพื่อนเลย ขับได้ไม่มั่นใจแบบรถเก๋งและอุ้ยอ้ายแต่ทนตายเวลาน้ำท่วมแน่ๆ
พวก Juke BR-V HR-V มันสูงกว่าเก๋งแค่นิ้วเดียว ถ้าท่วมหนักจริงๆก็ไปไม่รอดพอกันครับ ทั้งนี้ต้องดูท่ออากาศด้วย ฮอนด้าชอบวางไว้ต่ำ จะตายง่าย
เอาใหม่ ท่อดูดอากาศทุกคันมักขึ้นมาสูงครับ แต่ที่ต่ำคือกล่อง ECU ทั้งหลาย ฮอนด้าหลายรุ่นเอาวางไว้ต่ำ เวลาน้ำท่วมเลยงานเข้าง่าย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2017, 22:05:12 โดย Tan Int »
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ CJ.

ถ้าต้องการลุยน้ำท่วม พวกที่เลือกๆไว้ไม่รอดหรอกครับ

คงต้องเริ่มที่ SUV อย่าง CX5 CRV มากกว่า หรือไป PPV เลย
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ tnp_super

กระบะสี่ประตูยกสูงครับสบายใจ เอารุ่นถูกก็ได้

ออฟไลน์ MUK

ถ้าแบบนี้ไปกระบะครับ ถ้าเฉพาะกิจแบบนี้ เอาตอนเดียวมายดสูงใช้ดีกว่าครับประหยัดก็มือสองผมว่าหาไม่ยากครับ

ออฟไลน์ manonmoon

• Full Member
ถ้าจะลุยน้ำอย่างสบายใจกว่าเก๋ง และงบไม่สูงมาก รถกระบะตัวเตี้ยก็น่าสนใจครับ แต่ต้องขับเกียร์ธรรมดาเท่านั้น เพราะไม่มีเกียร์ออโต้ให้เลือกสักรุ่นเลย มันไปอยู่ในรุ่นยกสูงทุกยี่ห้อเลย

ถ้าเลือกตัวเตี้ยแล้วดูต่ำไปนิด เปลี่ยนยางให้สูงกว่าเดิมสักสองเบอร์ ใต้ท้องก็สูงกว่าเดิมพอควรแล้ว

ส่วนจะเลือกแค้บหรือสี่ประตูก็ขึ้นอยู่กับจำนวนคนที่จะโดยสารแล้วครับ ถ้ามีกันแค่สองคนกระบะแค็บก็พอแล้ว ภาษีรายปีถูก

ถ้าเป็นเกียร์ออโต้ต้องเป็นกระบะยกสูงเท่านั้น

ออฟไลน์ Tui_PSG

กระบะยกสูงหรือPPVครับ

ออฟไลน์ Nonnics

BRV รุ่น5ที่นั่งครับ

ใต้ท้องสูงกว่าJAZZ

• **
ถามอีกนิดครับ
พวกรถ jazz มันลุยน้ำได้สูงสุดประมาณไหนครับ
ครึ่งล้อได้ไม๊ รึว่าแค่เสมอขอบประตูด้านล่าง

ตรงที่ทำงานผม ปรกติไม่ท่วม
เพิ่งมาท่วมปีนี้ เพราะเค้าถนน รถไฟฟ้าอะไรด้วย
ถ้าผมขี่มอไซต์ไป วันที่หนักสุดคือ เกือบถึงหัวเข่า

ออฟไลน์ tvm

เหมือนท่านด้านบน ถ้าคิดเรื่องลุยน้ำ มันไม่ได้ต่างกันมากนักหรอก ถ้าคิดลุยกระบะเลยครับ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
fortuner TRD

ออนไลน์ rvsmart

ford ranger wildtrak ตัวก่อนmc ประมาณปี12-15 จบเลยครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ต้องดูว่าเส้นที่ขับท่วมเยอะแค่ไหน เพราะมันลุยน้ำสูงได้ไม่เท่ากระบะPPVอยู่แล้ว พวกนั้นนี่ไม่กลัวเลยน้ำ

ออฟไลน์ tyo00

ผมว่าฮอนด้าไม่ค่อยถูกกับน้ำเท่าไหร่นะครับ น้ำท่วมทีไรชอบมีข่าวรถฮอนด้าจอดเสียกัน

เอาจริงๆแค่กระบะตัวเตี้ยมันก็สูงกว่ารถเก๋งทุกรุ่นอยู่แล้ว เครื่องดีเซลยังลุยน้ำได้ดีกว่าอีก

แล้วรถเล็กลุยน้ำได้ไม่เกิน10-30ซม.นะครับ ประมาณครึ่งล้อสูงกว่านั้นก็เสี่ยงหน่อย

ออฟไลน์ ติ่งมาเต็ม

เค้าถามรถดันตอบเรือ เห้ย ... เปลืองพื้นที่เว็บจริงๆ

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

วันที่หนักสุดคือ เกือบถึงหัวเข่า

น้ำสูงขนาดนี้ น่าจะกว่า 30 cm. แบบนี้ SUV + PPV น่าจะเป็นตัวเลือกที่น่าสนใจกว่า

• **
วันที่หนักสุดคือ เกือบถึงหัวเข่า

น้ำสูงขนาดนี้ น่าจะกว่า 30 cm. แบบนี้ SUV + PPV น่าจะเป็นตัวเลือกที่น่าสนใจกว่า

เราจะดูว่าใค้ท้อง CRV ตัวใหม่ สูงเท่าไหร่ ได้จากไหนครับ
ตอนนี้สองจิตสองใจคือถ้าไม่เอา CRV ตัวใหม่ไปเลย ก็จะเอา crv gen3 มือ2 (ว่าจะซื้อต่อคันของพ่อมาเลย เค้าอยากเปลี่ยนรถอยู่แล้ว)

ออฟไลน์ Teera

ลองจดสถิติสิครับ ว่า ลุยน้ำท่วมกี่วัน ใน 1 ปี
ถ้าลุยบ่อย ไม่มีอะไร ดีไปกว่า กระบะ
ถ้ามันเกิดขึ้นไม่มาก ไม่บ่อย นานๆ ท่วมที เลี่ยงได้ วันที่ท่วมก็ไม่ต้องลุย Jazz ดีมากนะครับ ประหยัด ขนของได้เยอะ

ผมมีเพื่อนบางคน ซื้อ PPV เพราะ อยากได้ 7 ที่นั่ง แต่ ตั้งแต่ ซื้อมา ยังไม่เคยใช้ 7 ที่นั่งเลย คนเดียว ตลอดดดด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2017, 09:03:46 โดย Teera »

ออฟไลน์ Buffy

เราจะดูว่าใค้ท้อง CRV ตัวใหม่ สูงเท่าไหร่ ได้จากไหนครับ
ตอนนี้สองจิตสองใจคือถ้าไม่เอา CRV ตัวใหม่ไปเลย ก็จะเอา crv gen3 มือ2 (ว่าจะซื้อต่อคันของพ่อมาเลย เค้าอยากเปลี่ยนรถอยู่แล้ว)

ประมาณ 20 cm ครับ

ออฟไลน์ cadherin

ถ้าลุยน้ำท่วมความสูง​ครึ่งล้อรถเก๋ง
เลือก​ brv, hrv​ ก็ได้อยู่​นะครับ​

แต่ถ้าลุยน้ำสูงกว่านั้น​ เลือกกระบะดีกว่า

ที่ทำงานผมน้ำท่วมประจำ​ ถ้าน้ำท่วมสูง​​ เห็นรถเก๋งขับลุยน้ำท่วม​ แล้วจอดเสียบ่อยๆ​
แต่รถกระบะ​ กับ​ ppv รอด

คันหน้าคงเปลี่ยนจากรถเก๋ง​เป็น​ ppv​ เพราะน้ำท่วม​นี่ล่ะครับ​

ออฟไลน์ vellcap

Jazz GE โอกาสน้ำเข้าเครื่องต่ำมากครับ  ปากท่ออากาศเอาไว้ด้านใน(แถวๆใต้กระจกหน้า) แถมอยู่สูงซะขนาดนั้นครับ
City รุ่นที่แล้วก็เหมือนกันครับ