ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟ Daytime running light นี่ทำไมค่ายรถเค้าชอบตัดออกอ่ะครับ ผมว่าปลอดภัยดีนะ  (อ่าน 6144 ครั้ง)

ออฟไลน์ oatekung

• Hero Member
ผมเพิ่งไปติดเพิ่มมา เพราะอีกคันมี
แต่อีกคันไม่มี ลองใช้ดูคือมันก็ช่วยให้คนอื่นเห็นเราได้เยอะเลยนะครับ แต่พอลองสังเกตคันอื่นดู มีประมาณแค่ 10-20% เองที่มีบนท้องถนน  เห็นบางประเทศมีกฏหมายบังคับ แล้วของประเทศเราจะมีโอกาสปรับกฏหมาย ให้มีบ้างไหมครับ จะได้ใช้กันทุกคนผมว่ามันช่วยให้เห็นคันอื่นได้เยอะขึ้นเลยอ่ะครับ

ออฟไลน์ a601970

• Sr. Member
  • ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
ผมเปิดไฟหน้า(ไฟต่ำ)ขับตลอดเวลา
เปิดมาหลายสิบปีแล้ว
ยังไม่เคยถูกตำรวจจับสักที
ไม่ทราบว่าผิดกฏหมายหรือไม่อย่างไรครับ
รบกวนผู้รู้ช่วยบอกที

ออฟไลน์ seeker

ถึงรถไม่มีผมก็ไม่ติด กลัวไม่ได้มาตรฐาน
เจอบางคันติดของจีนมาแน่นอน กลางคืน drl สว่างกว่าไฟหน้าก็ไม่ไหวนะ

ผมมองเรื่องความสวยงามล้วนๆ คันหน้าไม่มีไม่เป็นไร แต่ขอไฟหน้าดีๆดีกว่า

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
เหมือนเคยได้ยิน ว่า ไฟ DRL เริ่ม และบังคับใช้ในประเทศทางตะวันตก ถือเป็นมาตรฐานความปลอดภัยที่เพิ่มขึ้นครับ

สำหรับประเทศไทย ผมคิดว่า จะมี หรือไม่มีก็ได้ เพราะกฎหมายยังไม่ได้บังคับ

มี ... ก็เป็นอีกหนึ่งความปลอดภัย ที่เพิ่มขึ้น

ไม่มี ... ก็ไม่เปลือง เพราะส่วนตัว ผมมองว่า แทบไม่มีอะไรที่มาแทนการขับขี่ อย่างระมัดระวัง และมีน้ำใจได้
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
มีก็ดีครับ แต่บางคนรถมี Daylight พอมืดๆ ดันลืมเปิดไฟหน้า เพราะนึกว่าเปิดไฟแล้ว ผมเจอประจำเลย แถๆกลางเมืองนี่แหละ ส่วนคันที่ไม่มีแล้วอยากติดเพิ่ม ผมแนะนำให้ติดอุปกรณ์ตกแต่งของแท้จากบริษัทแม่ไปเลย คุณภาพดีกว่าไปติดของ After Market
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ก็จุดประสงค์หลักมันทำมาเพื่อความปลอดภัยครับ ความสวยงามรองลงมาหรือเป็นผลพลอยได้
เรื่องตัดก็ต้นทุนทั้งหมดแหละ

ออฟไลน์ laempiab

อย่าเอ็ดไป คุณ

ออฟไลน์ xcalibur

ปัจจุบันไฟ DRL แต่งพวก after market มีที่พัฒนามาถึงเกรดโรงงานได้รึยังครับ เคยเจอแต่พวกกลางวันก็ไม่สู้แดด กลางคืนก็แยงตาชาวบ้านเพราะไม่มีไฟหรี่ตาม สวยแค่ตอนเย็นๆ
สรุปก็คือ DRL แต่งมันมีรึยังแบบที่ กลางวันก็สู้แดด เปิดไฟก็หรี่ตามตอนมืด ตามหาอยู่เหมือนกันแต่ไม่ได้ตามนี้ก็ไม่อยากติดเพิ่มเองครับ

ออฟไลน์ tyo00

• Full Member
มันไม่ใช่ค่ายรถตัดออกนะครับ แต่มันเป็นอุปกรณ์ที่เพิ่งมีมาไม่กี่ปี พวกรถแพงหรือตัวท็อปก็จะได้กันไปก่อน พออีกหน่อยมีกันเยอะๆก็คงจะได้กันทุกรุ่นเอง

แล้วก็ไม่ควรเอาไปติดเองนะครับ อุปกรณ์ความปลอดภัยก็ควรจะได้มาตรฐานใช่ไหมล่ะครับ
ที่เขามองเห็นรถคุณอาจจะไม่ได้เห็นอย่างเดียวแต่ด่าไปด้วยเพราะมันแยงตา

ออฟไลน์ rtong

สำหรับบ้านเรา  แค่เปิดไฟหน้าก็หน้าจะพอ
แรกๆดูก็สะดุดตา  แต่บางทีแม้เป็นกลางวัน  เจอรถขับสวนมาและมีไฟ daytime เริ่มชักจะตาพร่า  คือจะมีวูบนึงต้องกระพริบตา  เลยรู้สึกว่ามันสว่างมากเกินไป   เช่น mazda2

ออฟไลน์ oatekung

ปัจจุบันไฟ DRL แต่งพวก after market มีที่พัฒนามาถึงเกรดโรงงานได้รึยังครับ เคยเจอแต่พวกกลางวันก็ไม่สู้แดด กลางคืนก็แยงตาชาวบ้านเพราะไม่มีไฟหรี่ตาม สวยแค่ตอนเย็นๆ
สรุปก็คือ DRL แต่งมันมีรึยังแบบที่ กลางวันก็สู้แดด เปิดไฟก็หรี่ตามตอนมืด ตามหาอยู่เหมือนกันแต่ไม่ได้ตามนี้ก็ไม่อยากติดเพิ่มเองครับ
drl ของ after market ที่ทนๆดีๆ ของ phillip อ่ะครับ 5-8 พัน ไม่รวมติดตั้ง แต่ไฟมันสีขาวรถผมไฟหน้าเหลือง ผมเลยติดโคมโปรเจคเตอร์ตัวท้อปมาแทนอ่ะครับ 2หมื่น บาท  :'( ใช้ไฟโดนัทเป็น dlr พอเปิดไฟหรี่ มันตัดให้สว่างลดลง 50% พอเปิดไฟหน้า  อีกวงนึงถึงจะติดหนะครับ  ที่ลองใช้มาผมว่ามันไม่แยงตานะ ผมก็ซีเรียสเรื่องไฟแยงตาชาวบ้านอ่ะคับ
https://www.mx7.com/view2/zSXpqnAs26srjQSg
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2017, 06:47:09 โดย oatekung »

ออฟไลน์ frosty

• Jr. Member
  • **
มอไซต์มีไฟนี้มา 30กว่าปีแล้วนะครับ
สตาร์ททีไรก็ปิดไฟหน้าไม่ได้ซักที

ออฟไลน์ meeuwarn

ค่ายรถชอบตัด คานหลัง ออกมากกว่า

รถมี DRL ไม่มีคานหลัง วิ่งกันเกลื่อนเมือง :-X :-X :-X

ออฟไลน์ Newhang

ค่ายรถชอบตัด คานหลัง ออกมากกว่า

รถมี DRL ไม่มีคานหลัง วิ่งกันเกลื่อนเมือง :-X :-X :-X
555  ในหัวนึกถึง mazda2 มาทันที
มีรุ่นไหนบ้างครับตอนนี้ที่มีเดย์ไลท์แต่ไม่มีคานหลัง

ออฟไลน์ joa123

จริงๆแล้วใช้ไฟ หรี่แทนก็ได้นะครับ อาจจะสว่างน้อยกว่า daytime light ไปหน่อย เพื่อความปลอดภัย   

ออฟไลน์ ps000000

รีโวผมดูไม่สวยเพราะเป็น หลอดไส้ ฮาโลเจน เหลืองๆ แต่ก็พอมีประโยชน์

ออฟไลน์ alpha14

บางรุ่นที่ไปติดเองมันก็ไม่ได้มารตฐานนะ แยงตาจนต้องเบือนหน้าหนี ขนาดมาจากโรงงานยังแยงตามากมาย ขับสวนกันนี่ไม่ไหวเลย คุณอาจปลอดภัยแต่คันอื่นไม่สบายครับ

ออฟไลน์ dt9

ถ้าไม่มี เปิดไฟหน้าแทนก็ได้
เห็นที่ต่างประเทศ ขับรถเปิดไฟหน้าช่วงกลางวัน มาไม่ต่ำกว่า 30 ปีแล้ว
โดยเฉพาะคันที่อยู่ในเลนย้อนแสง จะเปิดกันทุกคันเลย
ซึ่งน่าจะเป็นที่มาของไฟ Daylight ในปัจจุบันด้วย

ออฟไลน์ Activehybrid

มันเป็นเรื่องของกำไร

ออฟไลน์ SM.

สำหรับผม มีก็ใช้ ไม่มีก็ไม่มีครับ คิดว่าความสว่างเพียงพอแล้ว กับไฟรถที่ให้มาในปัจจุบัน

ออฟไลน์ โบตั๋น

มีก็ดีครับ เวลาขับรถ ถนน ต่างจังหวัดช่วงเย็นๆมอเตอร์ไซที่ชอบข้ามเกาะกลางตัดถนนเขาจะได้เห็นรถเราแต่ไกลๆ
แต่เวลาหลอดขาดตอนหมดประกันคงแหว่งพิลึก ตอนนี้เห็นที่ขาดบ่อยสุดคือ แอคคอดโฉมปัจจุบัน รองลงมาก็มิซูบิชิที่หลอดมันติดดับๆ

ออฟไลน์ K@nto71

รถยุโรป กฎหมายบังคับใช้ เพราะสภาพอากาศแปรปรวนได้บ่อย

เดี๋ยวมีหิมะ เดี๋ยวมีหมอก หน้าหนาว อากาศก้ออึมครึม ปีละหลายๆเดือน โรงงานเค้าเลยต้องผลิตมาเป็นมาตรฐานทุกคัน

แต่เมืองไทยจริงๆผมว่าไม่ได้จำเป็นขนาดนั้น ลำพังแค่เปิดไฟหน้า เปิดไฟเลี้ยวให้ถูกต้องก้อน่าจะลดอุบัติเหตุได้เยอะแล้วนะครับ
2003 - BMW 318i (E48)
2012 - Mercedes-Benz E250 Cabriolet (A207)
2012 - Mercedes-Benz SLK 200 AMG (R172)
2013 - BMW 320d (F30)
2016 - Mercedes-Benz C350e AMG (W205)
2016 - Porsche Macan
2017 - Mercedes-Benz S500e AMG (W222)
2017 - Porsche 718 Boxster
2018 - Mercedes-Benz CLS 300d AMG Edition1 (C257)

ออฟไลน์ blade

ออกกฎหมาย เปิดไฟหน้าก็ได้มั้งครับ
..เหมือนมอไซ ตอนออกกฎแรกๆก็มีคนบ่น  แต่เดี่ยวนี้มอไซไม่มีปุ่มปิดไฟหน้าละ

ออนไลน์ bravo

ไฟ Daylight มันก็ช่วยให้ปลอดภัยขึ้น
แต่รถผม อีกคันนึงก็ไม่มี Daylight ขับมา 7 ปีแล้ว ก็ไม่เคยเกิดอุบัติเหตุ ไม่เคยเข้าอู่ทำสี

ส่วน Daylight  ที่รถบางคันไปติดเพิ่มมา ถ้าเป็น Daylight จริงๆ สว่างเฉพาะตอนกลางวัน มันก็ดี มีประโยชน์

แต่บางคันไปติดมา มันไม่ใช่ Daylight แต่มันเป็นไฟ 7-11 สว่างจ้าตลอดทั้งกลางวัน-กลางคืน แบบนี้ก็ไม่ดีต่อเพื่อนร่วมทาง มันแยงตาครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยตัดแล้วครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ผมเปิดไฟหน้า(ไฟต่ำ)ขับตลอดเวลา
เปิดมาหลายสิบปีแล้ว
ยังไม่เคยถูกตำรวจจับสักที
ไม่ทราบว่าผิดกฏหมายหรือไม่อย่างไรครับ
รบกวนผู้รู้ช่วยบอกที

+1 ผมก็เปิดครับ สลัวๆ เช้าๆ ค่ำๆ กลางวันมีบ้างถ้าแดดร่มฟ้าครึ้ม หรือออก ตจว. ผมเปิดตลอดเวลา

ช่วยได้เยอะ รถไม่ค่อยตัดหน้า

ปล. ใช้มา 5 ปี หลอดไฟยังไม่ขาดครับ