ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 105.0 ประจำวันที่ 27 พฤษภาคม 2017 //  (อ่าน 5647 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY
FM 105.0 ประจำวันที่ 27 พฤษภาคม 2017

วงการรถยนต์ในสัปดาห์นี้ในต่างประเทศมีความเคลื่อนไหวใหญ่ๆหลายกลุ่ม
ไม่ว่าจะเป็น Geely ได้เข้าซื้อหุ้นของ Proton - Lotus เป็นที่เรียบร้อยแล้ว
ทางฟากฝั่งอเมริกัน GM : General Motors มีการปรับลดขนาดองค์กร
อีกครั้งที่สิงคโปร์ลดจำนวนพนักงาน ปลดออกถึง 70% ยุติการทำตลาด
ที่อินเดีย และขายหุ้นให้ Isuzu ในแอฟริกา ส่วน Ford บอร์ดบริหาร
ได้ทำการปลด Mark Fields ประธาน Ford Motor Company หลังพบว่า
ตั้งแต่เข้ามารับตำแหน่ง ปี 2014 หุ้นบริษัทได้ตกลงไปถึง 40% แต่รายได้
ของเขากลับเพิ่มขึ้น 19%

และ อัพเดตข่าวสารในบ้านเรากับ Range Rover Evoque Convertible
SUV-Crossover เปิดประทุน 2+2 ที่ันั่ง เปิดตัวครั้งแรกในไทย

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 3 ช่องทางดังนี้

1. SMS 4811122
2. Webboard :
3. Facebook Fanpage :

FM 105.0 MHz.
(ฟังออนไลน์ ที่ WirelessBangkok.com)
บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "

ออฟไลน์ ps000000

สวัสดีครับมาทักทายและให้กำลังใจรายการและทีมงานทุกท่านครับ  :-* :-* :-*

ออฟไลน์ zgmx9900

• Full Member
Accord G9 ตัวก่อนไมเนอร์เชน  อยากเปลี่ยนไปใส่ไฟหน้า led ของตัวไมเนอร์เชน ใส่ด้วยกันได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
โคมไฟหน้าของ Jazz GK ก่อน Minorchange สามารถใส่หลอดไฟ LED สำหรับโคม Multi-Reflector ได้มั้ยครับ จะแยงตาชาวบ้านมากมั้ย
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ TrentXWB

• Sr. Member
  • เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
สอบถามครับ
รถเก๋งไซส์ประมาณ b-seg ไว้เดินทางไกล มีเร่งแซงบ้าง เน้นนุ่ม ห้องโดยสารเงียบ และความสบายของเบาะ ตามความเห็นของพี่จิมมี่และทีมงาน
ระหว่าง Ciaz GLX CVT ราคา 625,000 กับ City V CVT ราคา 649,000 ควรเลือกตัวไหนครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Catbus

ตอนนี้ผมสนใจ forester xt กับ xtrail 2.5 ขอทราบความคิดเห็นคุณจิมมี่หน่อยครับ  จะคุ้มค่าเงินที่จ่ายเพิ่มขึ้นจาก xtrail  มั้ยครับเพื่อใด้แรงมากขึ้น ขับสี่ของซุบารุ ครับ

ออฟไลน์ pond 1991

bmw 4 series กับ Mercedes-Benz GLA full model change เมื่อไหร่ครับ

ออฟไลน์ Sunny37

เกียรของ acv 41ที่มี L D2 D3 D สามารถเล่นเกียรเเบบรถที่มีpaddle shift ได้รึป่าวครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

ประมาณกี่ปีกว่า Geely จะเข้าไทยครับ ตอนนี้รุ่นไหนของ Geely น่าสนใจที่สุด

ออฟไลน์ Nikle_pk

อนาคตมีโอกาส ไหมครับ ที่
Benz จะเอาเครื่องดีเซล หรือ เบนซิล ธรรมดา
กลับมาใช้ใน C / E / S ประกอบในประเทศครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ boycatbay

สวัสดีครับ พี่จิมมี่ พี่เมธี
พอดีผมได้ไปงานเปิดตัว Land rover มา เลยสงสัยว่า ในไทยตอนนี้
มีศูนย์บริการของแบรนด์นี้กี่แห่งครับ
แล้วพี่จิมมี่จะมีโอกาสเทสรถยี่ห้อนี้อีกไหมครับ
Toyota Fortune 2.4V : 2015
Hyundai H-1 Deluxe :2012
I'm Boycatbay!

ออฟไลน์ JP

• Jr. Member
  • **
อยากทราบว่าระบบ Drive Pilot หรือ Pilot Assist ถ้าสามารถใช้งานลักษณะรถติดๆ แบบในกรุงเทพได้ดีมั้ยครับ

ออฟไลน์ Ko Ans

• **
ระบบขับสี่Quattro ในAudi เปรียบเทียบ Awd ของ Subaru เหมือนหรือแตกต่างกันอย่างไร แบบไหนดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Tapanan

lancer EX ปกติใช้ น้ำมันเกียร CVT J4 ของศูนย์มาตลอด แล้วตอนนี้ถ้าเราจะเปลี่ยน เป็นของยี่ห้ออื่น พวก castal valvoline 
สามารถถ่ายแบบผสมของเดิมเลยได้ หรือว่าควร Flush ทั้งระบบ ขอบคุณครับ...

ออฟไลน์ หมีขับสี่

ลังเลระหว่าง
มือ1 Subaru Forester 2.0i-p
กับ
มือ2 Land Cruiser PRADO ปีประมาณ 06-07

รบกวนพี่ช่วยเปรียบเทียบ 2 คันนี้โดยย่อทีครับ
ส่วนตัวชอบระบบขับเคลื่อนAWDของ Subaru แต่ชอบภายในและขนาดห้องโดยสารของ Prado
ที่บ้านมี CR-V อยู่แล้ว ถ้าเอา Forester เข้าบ้าน ด้วยความที่ขนาดตัวรถใกล้เคียงกัน กลัวจะเป็นการซื้อซ้ำซ้อนกันเกินไป

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Monchai_dum

• Newbie
  • *
ช่วยแนะนำยางให้ด้วยครับ Honda CRV G1 เดิมเป็น Bridgestone Duravis R611 205/65R15 อยากได้เงียบและเกาะ ครับ

ออฟไลน์ Jenova

• **
กรณี DSI บุก นิชคาร์
ตอนนี้ผมขับ Porsche จาก Gray เจ้าอื่นอยู่ จะมีผลกระทบอะไรไหมครับ

ออฟไลน์ CR MaximaQX

• Excimo G
ตอนนี้สถานการณ์ของVWในไทยเป็นงัยบ้าง ไปถึงใหนแล้ว
อยากเป็นเจ้าของรถยี่ห้อนี้มากครับ ทุกวันนี้ยังคิดถึงรถยี่ห้อมาก
เพื่อนหมูแดง INK WARUNTORN - kəmikəze Club คนรักกามิ - 4EVE for aye ชาวฟีฟ - นนท์แฟม NONT TANONT - NewJeans Bunnies - PiXXiE - BLIИK for BLɅϽKPIИK - FFK Village

ออฟไลน์ jumpon77

อยากทราบว่าพีจิมมื้จะลองออดิ้รุ่นอีนเปล่าครับอยากให้พีจิมมี้ลองAudi Q2ครับเพราะผมสนใจรุ่นนี้อยู่ครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ Alzfredz

• M/T Addicted!!
อยากรบกวนพี่ ๆ ช่วยแนะนำรถตัวถัง Coupe งบประมาณไม่เกิน 250,000 บาทให้ทีครับ อยากได้เอาไว้ขับเล่นหรือไปไหนมาไหนคนเดียว ขอรถญี่ปุ่นและยังหาอะไหล่ได้ครับ ขอบคุณพี่ ๆ มากครับ
Life didn't promise to be wonderful. So, we have to make it wonderful with our hands!!

ออฟไลน์ yongan

• **
สวัสดีครับพี่จิมมี่และทีมงาน

อยากทราบว่า พี่จิมมี่ จะมีโอกาสทำ  full review   bmw x 1 ดีเซลบ้างมั้ยครับ หลังจากที่พี่แพน ทำ first impression ที่ภูเก็ตไปแล้วครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

Nissan Teana Next Gen ในไทยตกลงจะยังมีมั้ยครับ แล้ว Xtrail ไมเนอร์จะมาไทยเมื่อไหร่ครับ

ออฟไลน์ deathsheep

XV มือสองมีตรงไหนต้องระวัง  หรือตรวจเช็คเป็นพิเศษบ้างหรือเปล่าครับครับ

ออฟไลน์ Megalodon

สวัสดีครับ ปัจจุบัน รถกระบะขนาดเล็ก เช่น มาสด้า Familia กับ นิสสัน NV จะมีโอกาสกลับมาผลิต ทำตลาดบ้างไหมครับ
รถกระบะเล็กบางทีก็น่าเอาไว้ใช้สอยในเมืองตามตรอกซอกซอย น่ารักดีครับ

ออฟไลน์ Ouud-Ouud

• Newbie
  • *
ขอทราบ Feeling การขับขี่พละกำลัง ความมั่นใจของ Audi TT เปรียบเทียบกับ BMW F30 330E ขอบคุณครับ
.............     I'm Oroot...

ออฟไลน์ Martin

• Newbie
  • *
Toyota C-HR คาวว่าจะขับดีเหมือน Toyota prius ใหม่ มั้ยครับ เพราะให้ TNGA  เหมือนกัน

ออฟไลน์ MR.Queen

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

ส่วนตัวใช้ Civic fd ปี 10 (1800cc) อยากสอบถามเรื่อง Spce ยางเดิมยางติดรถคือ 205/55/r16 แต่ตอนนี้ผมใช้ 215/45/r17 อยากกลับเดิมอยากทราบว่าเปลี่ยนเป็น 195/65/r15 จะนิ่มดีไหมครับ (เพราะใช้ขับ ตจว. ถนนห่วยและมีผู้สูงอายุบ้างครั้งคราว และส่วนตัวเป็นคนขับรถทั่วๆไปไม่เร็ว 100-130)

หลายท่านบอกว่าย้วยมันน่ากลัวไหม และ! ไมค์เพี้ยนไม่มากใช่รึเปล่าครับ  ผมลองดูเว็บเทียบขนาดความเร็วแล้ว เดิมโรงงาน 205/55/r16 เปลี่ยนเป็น 195/65/r15 ความเร็วลดจากไมค์เดิม 100 หายไปประมาณ 2 km/s ขอความคิดเห็นหน่อยครับอยากนิ่มและเงียบ *ล้อเดิมโรงงานทั้ง 15" และ 16"*

ออฟไลน์ [email protected]

• New X4 --> Satin dark grey
ไม่ทราบว่า Benz GLC coupe ตัวประกอบใน(skd) ครับ
ช่วงเวลาประมาณไหน ทางBenz th จะนำมาประกอบในประเทศ ครับ
Black  Teana
Black X1
Black GLC coupe
Black X4 --> Satin dark grey