ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามพี่ๆที่เคยซื้อรถหน่อยครับ  (อ่าน 4125 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ohyeahaha

• Newbie
  • *
ขอสอบถามพี่ๆที่เคยซื้อรถหน่อยครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2017, 21:21:37 »
คือผมตัดสินใจที่จะซื้อรถมือ1 คันแรก ตอนนี้ก็ดูๆไว้หลายตัวแต่เป็นรถทั่วๆไป ที่อยู่ในช้อยมีทั้งเจ้าตลาดและไม่ใช่ครับ
แต่ที่ผมอยากรู้คือว่า ถ้าไม่นับแบบงานมอเตอร์โชว์หรือเอ็กโปอะไรแบบนี้ ถ้าตัดสินใจได้แล้วว่าจะเอาคันไหน

1) เวลาไปซื้อรถกับเซล พี่ๆไปถามเซลหลายๆเจ้าไหมครับ หรือว่าเอาจากคนแนะนำๆกันมา เพื่อดูข้อเสนอกับของแถมที่ดีที่สุดครับ
2) แล้วเท่าที่พี่ๆเคยเจอมา ข้อเสนอหรือของแถมมันต่างกันเยอะไหมครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ  :) :)

ออฟไลน์ nuntapon.s

• Hero Member
Re: ขอสอบถามพี่ๆที่เคยซื้อรถหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2017, 21:28:11 »
ถ้ารถออกใหม่ไม่ค่อยต่าง  แต่รถออกนานแล้วใกล้เปลี่ยนโฉมแล้วอาจต่างกันได้เป็นแสน  คงต่างหาดูหลายๆศูนย์หน่อยหล่ะครับ   เอายี่ห้อไหนรุ่นอะไรถามในนี้ดูก่อนก็ได้  เผื่อมีคนไปกำลังจะซื้อเหมือนกัน  อย่างน้อยจะได้มีตัวเลขคร่าวๆ

ออฟไลน์ SLuang

Re: ขอสอบถามพี่ๆที่เคยซื้อรถหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2017, 21:35:35 »
คำถาม 1.- 2. ประมาณเป็นข้อเดียวกัน
แนะนำ
1. อยู่ที่ใจรัก
    เมื่อปักใจรุ่นใดแล้ว ค่อยไปไล่ดู 2 - 3 ศูนย์ เพื่อเปรียบเทียบสิ่งที่ได้  เช่น ถ้าจ่ายสด ลดได้เท่าไหร่ แถมอะไรมาบ้าง   หรือถ้าผ่อนด้วยเงินก้อนเท่านี้ จะได้ดอกเท่าไหร่ แถมอะไรมาบ้าง  แล้วกลับมาเปรียบเทียบว่า 0 ไหนให้ได้มากกว่ากัน ในรถรุ่นเดียวกัน
2. หากยังไม่ปักใจ ยี่ห้อใด ตัวใด
    แบบนี้ เปรียบเทียบลำบาก เพราะต่างยี่ห้อ ต่างรุ่น  ต้องต่างกันแน่ๆ  เราทำได้แค่เอารุ่นที่ราคาใกล้เคียงกันมาเปรียบเทียบตามข้อ 1  ..แต่สิ่งสำคัญคือ ต้องพิจารณาว่าคันไหนให้อุปกรณ์(ความปลอดภัย)มากกว่ากัน ในราคาที่พอๆ กัน
3.***รุ่นรถให้ฟังเสียงหัวใจเรียกร้องครับ*** จะมีความสุขที่อยู่กับมัน มีปัญหามาจะได้พยายามหาทางแก้ไข  เพราะใจมันรักแล้วนิ   ตอนผมซื้อ ผมตัดของแถมออก ไม่เอามาเป็นปัจจัยบดบังเหตุผลของตัวรถ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2017, 21:38:18 โดย SLuang »

ออฟไลน์ sixaxis

• Sr. Member
    • mntkcar
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2017, 21:48:58 »
1.ถามจนกระทั่งเจอที่พอใจครับ
2.แล้วแต่รุ่น ช่วงเวลา และความต้องการของตลาดเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2017, 21:51:19 โดย sixaxis »

ออฟไลน์ vantipz

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2017, 22:01:54 »
1.คันล่าสุดนี่ติดต่อเซลล์เกือบสิบคน คุยไลน์กันแทบจำไม่ได้ว่าใครเป็นใคร พอได้เจ้านึงที่ให้ข้อเสนอดีกว่าก็จะบอกเซลล์ท่านอื่นว่ามีใครจะให้มากกว่านี้ไหม บิดส่วนลดของแถมกันสนุกเลย
2.จากส่วนลดพื้นฐาน มาได้มากกว่าเดิมเยอะมากกก

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2017, 22:03:33 »
1. แล้วแต่ความขี้เกียจ หลายครั้งก็จบตรงศูนย์ใกล้บ้านแทนที่จะเลือกของแถมดีกว่า
2. ส่วนใหญ่จะแตกต่างกัน บางศูนย์ก็คุยกันดีถูกคอ บางศูนย์คุยกันเฉยๆ แต่ของแถมถูกใจกว่า
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ xcalibur

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2017, 23:01:39 »
1. แล้วแต่ความขี้เกียจ หลายครั้งก็จบตรงศูนย์ใกล้บ้านแทนที่จะเลือกของแถมดีกว่า
2. ส่วนใหญ่จะแตกต่างกัน บางศูนย์ก็คุยกันดีถูกคอ บางศูนย์คุยกันเฉยๆ แต่ของแถมถูกใจกว่า

ข้อ 1 นี้ใช่เลย วนไปๆมาๆทั่วกรุงฯ สุดท้ายเอาศูนย์หน้าบ้านนี่แหละ แถม & ลด อาจจะไม่ได้ที่สุดแต่สะดวกสุด เข้าบริการทีก็รู้สึกว่ามั่นหน้า เค้าก็เต็มที่กับเรา

ออฟไลน์ Noncyclopedia

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2017, 23:15:38 »
ขอให้ความเห็นในแง่ขอ การนี้ที่กำลังจะมีรถคันแรกนะ

เลือกศูนย์ที่เรามั่นใจ พอใจ. พยายามคุยกับเซลล์จนสนิทกัน จนรุ้จักกับผู้จัดการ

จะได้สิ่งดีๆทั้งconnection และส่วนลด รวมทั้งบริการ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2017, 05:51:29 »
เซลลเก่งๆ จะช่วยเราได้มาก

ทั้งส่วนลดแและการออกรถ

ออฟไลน์ Nonnics

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2017, 06:59:04 »
บางศูนย์ออกรถที่นั่น เวลาซ่อมจะมีส่วนลด

ค่าอะไหล่ให้

บางศูนย์ที่มีแผนกused car เอง จะสะดวก

ในการตีเทิร์น ต่อรองราคาได้พอสมควรครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2017, 07:28:00 »
ตระเวณไปหลายๆแห่งครับ จะได้รู้ข้อมูลที่แท้จริง

ของแถม ส่วนลดต่างๆ ไม่ค่อยมีที่ไหนเหมือนกันหรอกครับ มันอยู่ที่ดีลเลอร์และเซลคนนั้นๆ

ต้องหาหลายๆแห่ง ทำให้เรามีข้อมูลเปรียบเทียบครับ การต่อรองก็จะง่ายขึ้น

ออฟไลน์ mrcna

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2017, 11:27:40 »
1. ถ้ามีเวลา แนะนำให้คุยกับเซลล์ มากกว่า 3 ที่ ครับ และถ้าเป็นไปได้ คุยแบบ face to face ครับ (เพราะ จกขท. จะได้รับรู้ถึงอารมณ์ และเทคนิคการขายของเซลล์แต่ละท่านครับ)
2. จากที่เคยเจอ มีส่วนลดแตกต่างกัน 5,000-10,000 บาท (ราคารถ 1 ล้านบาท)

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2017, 13:25:06 »
ผมซื้อรถ ก็จะเลือกศูนย์ใกล้บ้าน เข้าไปสอบถามสัก 3-4 ศูนย์

แต่ผมไม่เอาของแถมเลยแม้แต่ชิ้นเดียว(ยกเว้นประกันชั้น 1 ) เอาส่วนลดเงินสดเท่านั้น
และก็ดูดอกเบี้ยด้วย
เพราะของแถม หลายรายการที่เซลล์แถมให้ ผมไม่อยากได้ เช่นกันสาด เบ้ามือเปิดประตู ครอบไฟท้าย(ของแถมบางรายการ เช่น พ่นกันสนิม เคลือบสี ต้องเสียค่าบริการทุกครั้ง)

ส่วนพวกฟิล์มกรองแสง แม้จะยี่ห้อดี แต่ก็เอาเกรดล่างๆ รุ่นถูกๆ แถมให้เรา เราขอเปลี่ยนเป็นรุ่นดีๆ ก็บวกราคาแพงกว่าไปติดเองครับ

เรื้่องของแถม เซลล์ชอบเอาของที่มากับรถทุกคัน เอามาระบุลงในรายการของแถม เช่น
-คูปองฟรีค่าแรง เช็คระยะ
-พรมปูพื้น (รถบางรุ่น )
-กล่องเก็บของท้ายรถ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2017, 13:31:02 โดย bravo »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2017, 17:58:59 »
1.ถามหมดครับ ที่เดี๋ยวกันก็ถามหลายๆคนด้วยเพราะแต่ละคนให้ไม่เท่ากันแต่ได้มาร์จิ้นมาเท่ากัน
2.ต่างไม่เยอะ แต่ต้องดูดีๆยิ่งรถจะตกรุ่น จะไมเนอร์ส่วนลดจะมากอยู่ครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2017, 18:08:30 »
1. ปกติจะไล่โทรถามศูนย์ใกล้บ้านทั้งหมดทุกศูนย์ครับ
2. ต่างกันเยอะครับ

ออฟไลน์ Boyja

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2017, 10:40:07 »
1.ถ้าต้องการข้อเสนอที่ดีที่สุดต้องถามหลายๆ เจ้าครับ ติดต่อกันทาง line ก้อสะดวกดีครับ หาเอาตามหน้าเว็บคลับต่างๆ
2. ต่างกันแน่นอนครับ ถ้าเค้าอยากขายเรา เค้าจะหาโน่น นี่ นั่นมาเกทับเซลท่านอื่นๆ เพื่อปิดการขายกับเราเองครับ  8) ยิ่งถ้าจบกับเซลล์ใกล้บ้านก้อจะดีกับเราด้วยครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2017, 14:31:12 »
เวลาซื้อรถให้เข้าคลับ ของรถคันที่จะซื้อ
เช่นจะซื้อ D-Max ให้เข้าเป็นสมาชิกเวป D-Max Club ในคลับเค้าจะมีห้องสำหรับเซลล์ขายรถมาหาลูกค้าอย่างเสรี
ของแถมอะไร โปรไหนดี ไปกดดูได้ตามใจชอบเลยครับ มีLINE มีเบอร์ มีสาขาพร้อม คุยได้เลือกได้ตามใจเราเลย

ผมก็ทำแบบนี้มา 3 คันแล้วนะ ก็ไม่เจอปัญหา เซลล์ตามคลับเค้าขายของเป็น ไม่เจอแบบงี่เง่า หรือพูดไม่เป็นคำพูดเลยครับ