ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามการใช้งาน Volk Golf GTI ครับ  (อ่าน 3253 ครั้ง)

ออฟไลน์ MyPoint

• Newbie
  • *
ขอสอบถามการใช้งาน Volk Golf GTI ครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2017, 14:33:55 »
รถปี 2011 เพิ่งได้ครอบครองมา 1 สัปดาห์ รู้สึกขับสนุกดีครับ ครึ่งถังวิ่งมาได้ 100 โลกว่าๆ ลองรถเพลินไปหน่อย กลัวเลย (กลัวกินน้ำมัน)
ตอนนี้เติมเต็มถัง พยายามจับไมล์ดูใหม่ ขับเบาๆ อยากรู้ว่าเต็มถังจะวิ่งได้เท่าไร
ผมมีคำถามอยากรู้ครับ
1. ปํญหาที่ควรระวังในการใช้งานรถ พวกที่มันชอบเสียบ่อยๆ
2. วันก่อนขับฝนตก ไฟเตือน ABS ขึ้นแล้วพอดับเครื่องก็หายไป ควรเข้าไปเช็คไหม
3. เปิดไฟสปอร์ทไลท์ หน้า - หลัง ยังไงครับ เปิดไม่เป็น
4. วิทยุมีทางที่จะฟังเพลงผ่าน USB เปล่าครับ ช่อง SD เสียบไปก็ Error
5. จูน Stage 1 ทางร้านบอกว่าจะประหยัดขึ้นจริงไหม มีร้านไหนราคาดีๆ แนะนำบ้าง
ุ6. อยากได้พรมยางปูพื้น ร้านไหนขายบ้างครับ
7. แหล่งหาข้อมูล GTI หาได้ที่ไหนบ้างครับ
ขอบคุณพี่ๆ เพือ่นๆ ล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ oryor

• Sr. Member
Re: ขอสอบถามการใช้งาน Volk Golf GTI ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2017, 15:44:58 »
รถปี 2011 เพิ่งได้ครอบครองมา 1 สัปดาห์ รู้สึกขับสนุกดีครับ ครึ่งถังวิ่งมาได้ 100 โลกว่าๆ ลองรถเพลินไปหน่อย กลัวเลย (กลัวกินน้ำมัน)
ตอนนี้เติมเต็มถัง พยายามจับไมล์ดูใหม่ ขับเบาๆ อยากรู้ว่าเต็มถังจะวิ่งได้เท่าไร
ผมมีคำถามอยากรู้ครับ
1. ปํญหาที่ควรระวังในการใช้งานรถ พวกที่มันชอบเสียบ่อยๆ
2. วันก่อนขับฝนตก ไฟเตือน ABS ขึ้นแล้วพอดับเครื่องก็หายไป ควรเข้าไปเช็คไหม
3. เปิดไฟสปอร์ทไลท์ หน้า - หลัง ยังไงครับ เปิดไม่เป็น
4. วิทยุมีทางที่จะฟังเพลงผ่าน USB เปล่าครับ ช่อง SD เสียบไปก็ Error
5. จูน Stage 1 ทางร้านบอกว่าจะประหยัดขึ้นจริงไหม มีร้านไหนราคาดีๆ แนะนำบ้าง
ุ6. อยากได้พรมยางปูพื้น ร้านไหนขายบ้างครับ
7. แหล่งหาข้อมูล GTI หาได้ที่ไหนบ้างครับ
ขอบคุณพี่ๆ เพือ่นๆ ล่วงหน้าครับ

1. พวกที่เสียกันบ่อยๆ ก็หัวฉีด คอยจุดระเบิด DVวาวล์ พัมลมหม้อน้ำ ปั้มน้ำ เซ็นเซอร์ ABS เซ็นเซอร์น้ำมันเครื่อง ครัช
2. ลองขับดูต่อซักพักถ้ายังขึ้นมาอีกก็ไปเซ็คดูครับ อาจเป็นเซ็นเซอร์ มันชอบเสีย
3. ดึงสวิทไฟหน้าออกครับมันจะเปิดตัดหมอก ดึงได้สอง Step
4. เสียบ USB ผ่านที่ท้าวแขนครับ น่าจะมีสายต่อไว้แล้ว
5. มีร้านหลายที่รับจูนครับ APR, Unitronic, MC Chip ไม่ได้ประหยัดขึ้นหรอกครับ แต่มันส์ขึ้นแน่นอน
6. ของบ้านเรา EI product มีแบบครับ
7. ส่วนใหญ่อยู่ในกรุ๊ป Line ครับ

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
Re: ขอสอบถามการใช้งาน Volk Golf GTI ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2017, 20:31:05 »
ยินดีด้วยครับ รถน่ารัก ผมชอบมากเลย. ตัวถังแข็งแกร่งด้วย

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2017, 11:54:17 »
ไฟ ABS ที่ขึ้นตอนเปียกอาจจะเกิดจากการที่เซ็นเซอสกปรกหรือหลวมขึ้นมาได้ แก้ไขไม่ยากด้วยการถอดมาทำความสะอาด/ใส่คืนให้แน่น เอาไปให้ช่างดูให้แหละครับ  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2017, 17:38:17 »
ขอบคุณทุกท่านครับ
ตอนนี้กลัวค่าบำรุงรักษามากกก ดูบิลเก่า เปลี่ยนน้ำมันเครื่องแพงมากก
กรุ๊ปไลน์ VW อันไหนใครช่วยแอดผมหน่อย หลังบ้านมาด้วยนะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2017, 10:00:29 »
สอบถามครับ ตรงแอร์ ถ้าปุ่ม DUAL ตรงแอร์ ที่ถูกต้องเป็นอย่างไรครับ
ถ้าไฟไม่ติดนี่ อุณภูมิ เวลาปรับจะเปลี่ยนพร้อมกันเท่ากัน หรือว่า
ต้อง ไฟติด เวลาปรับอุณภูมิค่อยเท่ากันครับ

ปล. รถผม  Dual ไฟไม่ติด เวลาปรับจะเปลี่ยนอุณภูมิตามกัน 2 ฝั่ง

เพิ่มเติม ถ้าไปเปิดไฟหน้า หน้าจอ จะไม่เห็นตัวเลขไมล์ใช่ไหมครับ เห็นแต่เข็มไมล์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2017, 16:03:44 โดย MyPoint »