ผู้เขียน หัวข้อ: ใครยังไม่เคยขับเรนเจอร์ ไปลองซะ !!  (อ่าน 12134 ครั้ง)

ออฟไลน์ kritsada

• Full Member
Re: ใครยังไม่เคยขับเรนเจอร์ ไปลองซะ !!
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2017, 14:59:12 »
ช่วงล่างดีจริงครับ ตัวwildtrak 4x2 มีdiftlockไฟฟ้าด้วย แต่นิสัยคันเร่งผมว่าหลอกคนขับไปนิดนึงเวลาที่แตะๆแล้วทำตัวพุ่งเหมือนมีแรง พอเอาเข้าจริงๆไม่ได้แรงกว่าชาวบ้านเขาเลย ไม่ใช่เพราะเครื่องไม่มีแรงนะครับ ตัวรถมันหนักกว่าเขาเลยทำให้รู้สึกแบบนั้นครับ

everest 2.2 ก็คล้ายๆกันครับ
C.kritsada

JONNY

• บุคคลทั่วไป
Re: ใครยังไม่เคยขับเรนเจอร์ ไปลองซะ !!
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2017, 15:18:53 »
 ผมอยู่กรุงเทพ ชักจะเห็น หนาตา ขึ้นกับ Everest ด้วย ป้ายแดงทั้งนั้น เดือนนี้ยอดคงจะดี

ออฟไลน์ Thon3737

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2017, 15:27:49 »
ผมลอง 2.2 สี่ประตูยกสูงมา ช่วงล่างมันคือความดีงานจริงๆ แน่นมาก มีความฟินและมั่นใจมากเกินที่จะคิดว่ามันเป็นกระบะ

ภายในผมชอบมาก แพรวพราว ตามสไตล์วัยรุ่น (ผมยังไม่แก่) พวงมาลัยก็น้ำหนักดี โอ้ ฟอร์ดช่วยแก้ปัญหาให้มันจบๆ ซะ เพราะแอบส่องในคลับก็เป็นหลายคันอยู่ พวกเรื่องระบบส่งกำลัง คนจะซื้อมากกว่านี้อีก เหมาะแก่การกระบะในตลาดที่คนต้องการรถหรูและยังต้องการขนของมาก

ชอบมากครับ

ปล. ขับ Revo , Dmax พวกนี้เทียบไม่ได่เลย ดีแม็กก็นุ่มๆ ย้วยๆ รีโว้ก็เหมือนจะดี แต่ยังดีดๆ

ทุกคันมีข้อดี ข้อเสียในตัวเอง
ผมเคยลองและชอบ แต่สุดท้ายก็ไม่ตอบโจทย์ในการใช้ชีวิตประจำวัน
แถมศูนย์บริการฟอร์ดแถวบ้านก็ไม่มีซ่อมสีตัวถัง เลยคบเจ้าตลาด
เพราะเรื่องช่วงล่างผมว่ามาทำเพิ่มอีกนิดหน่อยก็ไม่หนีกัน
แต่บริการหลังการขาย มาทำเพิ่มไม่ได้

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2017, 16:18:44 »
ผมก็ใช้ Ranger 2.2 ยกสูงตัวก่อน MC อยู่นะ ช่วงล่างมั่นใช้ได้ ออกแนวแข็ง แต่ไม่ดีดดิ้น ถ้าอยากนุ่มนิ่มต้อง D-Max จริงๆ

โดยรวมผมชอบหมด โดยเฉพาะตัวถังที่มันทนจริงๆ จอดติดไฟแดงเฉยๆ โดนคนเมาวิ่งชนท้ายซะงั้น ตัวรถไม่เป็นอะไร แค่กันชนพังอย่างเดียว เปลี่ยนเป็นกันชนเหล็กก็ไม่มีใครกล้ามาจิ้มแล้ว ฮาาาา

ข้อเสียของ Ranger ที่ผมไม่ค่อยชอบเท่าไรคือ
1. ช่วงออกตัวเกียร์ 1 ที่อืดมว๊ากกกกกกก แต่พอขึ้นเกียร์ 2 แล้วค่อยพุ่งขึ้นมาหน่อย
2. ระยะตำแหน่งเกียร์ออโต้ชิดกันมาก แถมจังหวะล็อคทีละขั้นของเกียร์มันเบาเกินไป ผมเผลอเลื่อนคันเกียร์เลยตำแหน่งทุกที อย่าง P -> N ดันเลยเป็น P -> D แล้ว D -> R ก็ดันเลยเป็น D -> P ถ้าขับอยู่บ่อยๆ ก็ชินไปเอง ผมคงชินเกียร์แบบขั้นบันไดของ Toyota และแบบปกติของ Honda มากกว่า แหะๆ
3. เสียงเครื่องตอนเร่งรู้สึกมันดังกว่าเครื่อง Toyota กับ Isuzu นะ เปิดกระจกฟังเสียงนี่รู้สึกชัดเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2017, 16:20:56 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ ichok

• Sr. Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2017, 17:23:24 »
ผมใช้มา5ปี ปัญหาไม่เจอไร อาจเพราะของผมตัวเกียร์ธรรมดา รถขับดีช่วงล่างแข็งไปนิดแต่ตัวใหม่เห็นว่านุ่มขึ้น พวงมาลัยไฟฟ้าน่าใช้ขึ้นเยอะ ถ้าตัวโมเดลเชนจ์มาได้เสียตังค์

เกียร์ธรรมดาจะมีร้องจ๊ากตอนยกคลัชท์ครับ ในศูนย์มี2หมื่นกว่าๆ ต้องยกฟลายวีลใหม่ทั้งอันครับเพราะเป็นฟลายวีล2ชั้นอยู่แค่2ยี่ห้อกับคู่แฝดเท่านั้น คนอื่นเค้าเป็นชั้นเดียวกันหมดเปลี่ยนคลัชท์ไม่ต้องทั้งฟลายวีล ขนาดนิสสันนาวาร่าตัวเก่ารุ่นแรกใส่ฟลายวีล2ชั้นมา เจอลูกค้าด่าเปิงจนต้องเปลี่ยนกลับมาเป็นชั้นเดียวแบบเดิมครับ
อ่อครับ อย่าพึ่งมาเป็นไรตอนนี้เลย55 โดยรวมยังปกติครับ อาจจะใช้ไม่โหดมาปีนึงหมื่นโลปลายๆ

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2017, 17:28:49 »
ให้ขับ ชอบ แต่ให้ซื้อเอง คงไม่ครับ

ตามนี้

จั่วหัวซะนะ 555

ออฟไลน์ thanakorn

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2017, 18:26:56 »
รถแต่ละยี่ห้อมีเอกลักษณ์เป็นของตนเอง ต้องยอมรับว่าฟอร์ดทำรุ่นนี้ได้โดนใจคนจริงๆ ไม่งั้นคงไม่ได้ขึ้นมาเป็นอันดับสาม แต่คนจะใช้ก็ต้องรู้เรื่องรถพอสมควร มือใหม่ใช้รถอย่างเดียวหรือเงินสำรองไม่มีรถคันเดียวใช้ทั้งครอบครัวมองผ่านได้เลย ถ้ามีปัญหาจากแฟนคลับอาจเป็นแอนตี้ยี่ห้อนี้ไปเลยหรือหลายๆยี่ห้อที่ไม่ใช่เจ้าตลาด รถทุกยี่ห้อมีข้อดีของมันเอง ไม่มีใครเลือกรถผิดเพียงแต่เขาเลือกเพื่อให้เหมาะกับเขาเอง หรือความชอบส่วนตัว เหมือนเพื่อนมีแฟน เราเห็นพฤติกรรมของแฟนเพื่อนไม่ดีหรือไม่ถูกใจเรา เราไปบอกให้มันเลิกว่าทนคบไปได้ไงวะผู้หญิงแบบนี้ แต่เชื่อเถอะครับ ที่เขาทนเพราะมันมีความดีบางอย่างที่ซ่อนอยู่แต่เราไม่รู้
ผมอยากให้คนที่ออกความคิดเห็นในเวปนี้ มองเป็นกลางแยกแยะข้อดีข้อเสียเหมือนที่พี่จิมมี่ให้ข้อมูลเวลารีวิว แยกประเด็นไปเป็นข้อๆ ไม่ใช่ด่าสาบส่ง แต่ไม่มีเหตุผล ผมเคยขับเรนเจอร์ตอนเดียวเดิมๆแทบไม่มีระบบอะไรเลยผมว่ายังเซทช่วงล่างเบรค ได้ดีเลยครับ 140-150  ยังไม่เสียว หลังก็ไม่ได้ดีดมาก เบรคก็ไม่เคยเสียว พอเทียบกับจ้ายตลาดที่เป็นตอนเดียวเดิมๆด้วยกัน ขับแล้วรู้สึกได้ว่ามันไม่ได้มั่นใจเท่ากับฟอร์ด แต่ถ้าต้องวิ่งงานตลอดยังไงเจ้าตลาดก็เหมาะสมกว่าในภาพรวม ทั้งค่าใช้จ่าย ทั้งความสะดวกตอนหาอะไหล่

ออฟไลน์ Noncyclopedia

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2017, 18:40:59 »
ลองแล้วครับ.

Cons
  ย้วยเหมือนกันนะ เข้าโค้งหนักๆ
  ออกตัวอืดไปหน่อย

Pros
  เงียบ เก็บเสียงเด่นมาก
  เบรกธรรมชาติ ช่วงล่างเด่นจริง

ออฟไลน์ tiger12r

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2017, 20:14:16 »
ผมรอให้กะบะสี่ประตู ออกแบบเบาะหลังให้มีพื้นที่เอนลงสุดเป็นที่นอนได้ครับ เพราะมันจะอเนกประสงค์มากมาย สงสารลูกเมียเดินทางไกลทีไรยังต้องนอนหลังคดหลังแข็งอยู่ดี และPPVยังคงแพงเกินความจำเป็นถ้าเทียบออฟชั่นกัน 8) 8)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2017, 20:25:52 »
ไปลอง 3.2WT จะฟินกว่านี้ครับ แล้วลอง3.2WT ช่วงล่างเทพๆจะยิ่งโคตรฟิน

ผมเห็นด้วยกับหลายๆคนนะ ถ้าเบาะหลังเอนได้ผมเลิกมองPPVเลย
อีกอย่างนึงคือ4WD FT ซึ่งไทรทันมีมาให้แล้ว เพราะใช้ไม่ได้เน้นลุยอยู่ละ เน้นมั่นๆบนถนนดำ

ออฟไลน์ arte

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2017, 21:04:03 »
ผมก็แอบมอง ranger อยู่เหมือนครับ ลองเข้าไปสิงใน face กลุ่มได้วันสองวัน บ้างก็มีปัญหาจนต้องขอลาจากกัน บ้างก็ไม่มีปัญหา ไม่รู้จะเซื่อใคร ไม่รู้ใครเป็นใคร ไม่รู้ใครใช้จริง ใช้หลอก สรุปผมคงต้องลองวัดดวงเอง ปัญหาที่เข้าว่ามา เล้กๆน้อยๆผมรับได้หมด แต่จะรับไม่ได้ก็ตรงที่รถ start ไม่ได้ เช่นปัญหาเรื่อง แบต ถ้าอยู่กลางเขาไม่มีสัญญาณนี้ คงต้องจดธุปเชิญวิญญาณอย่างเดียว รักฟอร์ด ชอบฟอร์ด ต้องเข้าใจสิ่งที่ฟอร์ดเป็น กระบะอินดี้  ::)

ออฟไลน์ Thanakrit P.

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2017, 21:29:04 »
ฟอร์ด ยังไงก็ฟอร์ดคับ  :D :D :D
เพื่อนผมถอยมาวันแรก ก็วิ่งเข้าศูนย์แทบไม่ทัน ป้ายแดงแท้ๆ

ขอให้โชคดี อย่าเจอรถแจ็คพอร์ต ซื้อมาจอดก็แล้วกันคับ  8) 8)

ออฟไลน์ ento

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2017, 21:42:57 »
เคยขับผมก็ว่ามันไม่ได้ดีกว่ามากมายอะไรนะ

ออฟไลน์ manonmoon

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2017, 22:06:22 »
เมื่อสามเดือนก่อนไม่ได้ลองขับ ได้แต่ลองนั่งเบาะหลัง ออโต้ 4 ประตูขับสองทุกยี่ห้อ ยกเว้นอีซูสุ

ถ้าไม่สนเรื่องออพชั่นอะไรต่าง ๆ ผมชอบช่วงล่างมาสด้ามากที่สุด นิ่มกว่ากระเทือนน้อยกว่าฟอร์ดนิดนึง นั่งสบายสุด แต่ภายในมันไม่ค่อยแจ่ม

ออพชั่นจัดเต็มต้องโคโลราโด้ครับ แต่เบาะหลังนั่งไม่ค่อยสบายเท่าไร มันไม่ค่อยรองรับต้นขา

มิตซูเบาะหลังก็นั่งสบาย เรื่องบันเทิงมีเยอะกว่าใครครับ

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 06:07:26 »
ผมก็ใช้ Ranger 2.2 ยกสูงตัวก่อน MC อยู่นะ ช่วงล่างมั่นใช้ได้ ออกแนวแข็ง แต่ไม่ดีดดิ้น ถ้าอยากนุ่มนิ่มต้อง D-Max จริงๆ

โดยรวมผมชอบหมด โดยเฉพาะตัวถังที่มันทนจริงๆ จอดติดไฟแดงเฉยๆ โดนคนเมาวิ่งชนท้ายซะงั้น ตัวรถไม่เป็นอะไร แค่กันชนพังอย่างเดียว เปลี่ยนเป็นกันชนเหล็กก็ไม่มีใครกล้ามาจิ้มแล้ว ฮาาาา

ข้อเสียของ Ranger ที่ผมไม่ค่อยชอบเท่าไรคือ
1. ช่วงออกตัวเกียร์ 1 ที่อืดมว๊ากกกกกกก แต่พอขึ้นเกียร์ 2 แล้วค่อยพุ่งขึ้นมาหน่อย
2. ระยะตำแหน่งเกียร์ออโต้ชิดกันมาก แถมจังหวะล็อคทีละขั้นของเกียร์มันเบาเกินไป ผมเผลอเลื่อนคันเกียร์เลยตำแหน่งทุกที อย่าง P -> N ดันเลยเป็น P -> D แล้ว D -> R ก็ดันเลยเป็น D -> P ถ้าขับอยู่บ่อยๆ ก็ชินไปเอง ผมคงชินเกียร์แบบขั้นบันไดของ Toyota และแบบปกติของ Honda มากกว่า แหะๆ
3. เสียงเครื่องตอนเร่งรู้สึกมันดังกว่าเครื่อง Toyota กับ Isuzu นะ เปิดกระจกฟังเสียงนี่รู้สึกชัดเลย

ดังจริง ตรงข้ามบ้านกลับมาบ้านทีไร สนั่นลั่นซอย

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 08:05:29 »
ใช้อยุ่ครับ ดีทุกอย่าง ยกเว้นทัศนวิสัย จุดอับสายตาเยอะมากๆ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 09:24:00 »
ลอง....ได้  แต่ให้ซื้อ...คงไม่
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 10:21:44 »
เคยเป็นเจ้าของ Open cap 2.2 mt  ช่วงล่างดี แข็งพอประมาณ ระยะชิฟเกียร์กระชับ พวงมาลัยดี
และได้ขับของพี่ชาย Double cap 2.2 at ช่วงล่างเดิมๆดีมาก

แต่ทั้งคู่ ใช้ไม่ถึง 5 ปีก็ต้องขายออกไป ปัญหาจุกจิกเยอะจริงๆ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 12:43:16 »
ลองตั้งแต่ตอนเปิดตัว ปลายปี 2011 เลยครับ ชอบมาก จองตัว Top ไว้ด้วย
จนกระทั่ง BT-50 pro เปิดตัว เผลอไปลอง เฮ้ย มันใช่กว่า เลยถอนจอง ได้เงินคืนด้วย เพราะตอนนั้นคนรอ WT กันเยอะมาก

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 16:39:00 »
ผมว่ามีหลายคนสนใจนะ แต่ไม่อยากเสี่ยงปวดหัว+เสียเวลา ถ้าต้องเจอ defect ต่างๆ

ออฟไลน์ Sympho

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2017, 11:20:30 »
ถ้ามันปัญหาน้อยๆแบบ Dmax Revo ก็คงดี

ส่งสัยเหมือนกันว่าทำไม Ford ทำไม่ได้ ??

เรื่องศูนย์บริการอีก ทำไมถึงทำแบบเจ้าตลาดไม่ได้ ??

ในคลับ เมื่อเร็วๆนี้ ขายทิ้งเพราะซ่อมไม่จบ เห้ออออ