ผู้เขียน หัวข้อ: ใครยังไม่เคยขับเรนเจอร์ ไปลองซะ !!  (อ่าน 12153 ครั้ง)

ออฟไลน์ Abzolute

• Hero Member
  • สวัสดีคนรักรถยนต์
ใครยังไม่เคยขับเรนเจอร์ ไปลองซะ !!
« เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2017, 09:42:38 »
ผมลอง 2.2 สี่ประตูยกสูงมา ช่วงล่างมันคือความดีงานจริงๆ แน่นมาก มีความฟินและมั่นใจมากเกินที่จะคิดว่ามันเป็นกระบะ

ภายในผมชอบมาก แพรวพราว ตามสไตล์วัยรุ่น (ผมยังไม่แก่) พวงมาลัยก็น้ำหนักดี โอ้ ฟอร์ดช่วยแก้ปัญหาให้มันจบๆ ซะ เพราะแอบส่องในคลับก็เป็นหลายคันอยู่ พวกเรื่องระบบส่งกำลัง คนจะซื้อมากกว่านี้อีก เหมาะแก่การกระบะในตลาดที่คนต้องการรถหรูและยังต้องการขนของมาก

ชอบมากครับ

ปล. ขับ Revo , Dmax พวกนี้เทียบไม่ได่เลย ดีแม็กก็นุ่มๆ ย้วยๆ รีโว้ก็เหมือนจะดี แต่ยังดีดๆ

ออฟไลน์ yukirin

• Newbie
  • *
Re: ใครยังไม่เคยขับเรนเจอร์ ไปลองซะ !!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2017, 09:46:39 »
ใช้2.2ตัวเตี้ยอยู่ ก็รู้สึกช่วงล่างดีมากครับ เคยขับตัวยกสูงก่อนไมเนอร์ รู้สึกแข็งมากกก แต่ได้ข่าวว่า my2016 ปรับสเปค ตอนนี้น่าจะนุ่มลงแล้ลว

ออฟไลน์ BoringZee

• Full Member
Re: ใครยังไม่เคยขับเรนเจอร์ ไปลองซะ !!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2017, 09:54:05 »
ผมก็สนใจนะ แต่ยังขยาด จากเจ้า fiesta อยู่เลยจากที่ซื้อรถแบบอินดิี้ ตอนนี้คงต้องดูเรื่องความรับผิดชอบเพิ่มเติม

ออฟไลน์ Ws pattaya

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2017, 09:55:35 »
เหตุผลส่วนตัวที่ไม่เลือกรถที่ไม่ใช้เจ้าตลาด ก็เพราะยังมีลุ้นกันอยู่นี้แหละครับ แต่ก็แอบอิจฉา คนที่รถเขาไม่เจอปัญหาและคนที่เขามีความสุขกับมัน  ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ deathsheep

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2017, 10:00:40 »
เคยขับ 2.2 ตัวก่อน mc ครั้งแรกขึ้นไปปล่อยครัชรถพุ่งดับเลย  ไม่คิดว่าระยะครัชจะตื้นขนาดนั้น  สงสัยขับ Vigoจนชิน

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2017, 10:03:00 »
ผมลองมาตั้งแต่มันออกใหม่ๆแล้ว
 เรื่องช่วงล่าง ฟอร์ดดีทุกรุ่น ranger fiesta focus เป็นช่วงล่างที่ลงตัวกับผมสุดๆ ไม่ค้องทำไรเลย นุ่ม หนึบ mazda3 mazda2 ในความรู้สึกผมก็ยังไม่ได้เท่า

แต่หลังจากผมเป็นเจ้าของ fiesta ไป1คัน ปี2012  ผมตัดสินใจไปลองขับ ranger ทันที ผมลองขับauto หลังจากวนอยู่รอบนึงก็ลงไปขับเกียร์ธรรมดา และผมไปออก dmax หลังจากนั้นก็ไม่เคยรู้สึกว่าคิดผิดเลยที่ไปออก dmax ไม่ออกเรนเจอร์
จบข่าว^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2017, 10:11:09 โดย Newhang »

ออฟไลน์ ichok

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2017, 10:03:27 »
ผมใช้มา5ปี ปัญหาไม่เจอไร อาจเพราะของผมตัวเกียร์ธรรมดา รถขับดีช่วงล่างแข็งไปนิดแต่ตัวใหม่เห็นว่านุ่มขึ้น พวงมาลัยไฟฟ้าน่าใช้ขึ้นเยอะ ถ้าตัวโมเดลเชนจ์มาได้เสียตังค์

ออฟไลน์ paeybu

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2017, 10:13:57 »
ผมลองมาตั้งแต่มันออกใหม่ๆแล้ว
 เรื่องช่วงล่าง ฟอร์ดดีทุกรุ่น ranger fiesta focus เป็นช่วงล่างที่ลงตัวกับผมสุดๆ ไม่ค้องทำไรเลย นุ่ม หนึบ mazda3 mazda2 ในความรู้สึกผมก็ยังไม่ได้เท่า

แต่หลังจากผมเป็นเจ้าของ fiesta ไป1คัน ปี2012  ผมตัดสินใจไปลองขับ ranger ทันที ผมลองขับauto หลังจากวนอยู่รอบนึงก็ลงไปขับเกียร์ธรรมดา และผมไปออก dmax หลังจากนั้นก็ไม่เคยรู้สึกว่าคิดผิดเลยที่ไปออก dmax ไม่ออกเรนเจอร์
จบข่าว^^

ใช้ mazda 3 อยู่ครับ เห็นด้วยครับ ช่วงล่าง focus ดีกว่าพอประมาณเลย

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2017, 10:15:03 »
ขับมา 300,000+ km แล้วครับ

ณ 2012 มันดีที่สุดในตัวเลือก
ถามว่า Next Ranger ยังจะซื้อไหม? ตอบว่าซื้อครับ แต่คงไม่เอามาวิ่งเยอะ แบบ 2 คัน ปัจจุบัน
ข้อด้อยก็มีเยอะ  ข้อดีก็มีเยอะ

เล็งว่า ถ้าอนาคต ถ้าจะวิ่งเยอะ(งาน) คงซื้อ Revo or Dmax แทน แล้วขยับ Ranger to Everest ซึ่งเอาไว้ขับไปจ่ายตลาด เดินทางเที่ยวพอ
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2017, 10:17:02 »
รถทุกรุ่นมีดีมีแย่ต่างกันนั่นแหล่ะครับ..
เรนเจอร์ตัวนี้ช่วงล่างดีกจริงๆ
ผมจะมีโค้งที่ผมชอบเอารถลองขับเข้าโค้งดู
เรนเจอร์เข้าได้ที่ความเร็ว 140 กม./ชม. ไม่มีตัดเลน
รีโว่ ไตรตั้น เข้าได้ที่ความเร็ว 130 กม./ชม. มีตัดเลนเล็กน้อย
ดีแม็ก เข้าได้ที่ความเร็ว 130 กม./ชม. ต้องตัดเลนเข้า
ยังไม่เคยเอา BT50 ลองเล่นโค้งนี้
จากที่ลองมา เรนเจอร์ดีสุดล่ะครับ เรื่องช่วงล่าง
โดยรวมขับดีขับสนุก แรงพอตัว แต่ไม่ได้แรงที่สุด

ถ้าว่ากันเรื่องอื่น ยี่ห้ออื่นก็จะมีจุดเด่นที่ต่างกันไปครับ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ boyyyy

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2017, 10:39:16 »
ผมไปลอง New Triton ก็ติดใจเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Olympuspen

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2017, 10:49:42 »
ผมไปลอง New Triton ก็ติดใจเหมือนกันครับ
อยากลองเหมือนกันครับ ได้ข่าวมาว่ามันนุ่ม + แรง ส่วนอีกรุ่นที่รุ่นที่อยากลอง ก็ New Colorado ครับ ส่วนเรนเจอร์ต้องยกให้สายแข็งเค้าไปครับ

ออฟไลน์ Auto Messe

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2017, 11:02:50 »
รุ่น 2.2 เกียร์ออโต้มันโง่ๆครับ รอบสวิงขึ้นๆลง เพราะอัตราทดไม่พอดี แต่พอลอยตัวแล้ว จะทึ่งว่าแป๊บเดียว ความเร็ว 100-110-120-140 ได้สบายกับเครื่อง 2.2 ที่ลากบอดี้หนักขนาดนี้

เทียบกับเกียร์ออโต้รีโว่ 6 สปีดเหมือนกันมันเนียนไปหมด กล่องสมองเกียร์มันฉลาดมากเลือกอัตราทดได้ลงตัวตลอดขับง่ายขับสบายมากไม่สะดุดเลย

ออฟไลน์ meeuwarn

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2017, 11:18:28 »
มี WT อยู่คัน ใช้สลับกับ camry ใช้น้อยครับ เลยไม่มีปัญหา

น้ำหนักตัวรถมันมากครับ มากกว่า กระบะทุกยี่ห้อ ผลที่ได้คือมันกดลงพื้นได้มากกว่า หน้าตาช่วงล่างกระบะก็เหมือนๆกันครับ

เกาะถนน เทียบเก๋งไม่ได้ครับ ฝนตกก็ต้องคลานๆ เหมือนกัน ไม่งั้นท้ายปัด :-X

เก็บเสียงดีมากครับ 8)

เกียร์มีกระตุกบ้าง น้ำหนักมาก ก็กินกว่า รีโว่ :-X

วัสดุภายใน ดี ประกอบดีแบบกระบะๆช่องห่างจะมากกว่าเก๋ง  8)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2017, 11:23:59 »
รุ่น 2.2 เกียร์ออโต้มันโง่ๆครับ รอบสวิงขึ้นๆลง เพราะอัตราทดไม่พอดี แต่พอลอยตัวแล้ว จะทึ่งว่าแป๊บเดียว ความเร็ว 100-110-120-140 ได้สบายกับเครื่อง 2.2 ที่ลากบอดี้หนักขนาดนี้

เทียบกับเกียร์ออโต้รีโว่ 6 สปีดเหมือนกันมันเนียนไปหมด กล่องสมองเกียร์มันฉลาดมากเลือกอัตราทดได้ลงตัวตลอดขับง่ายขับสบายมากไม่สะดุดเลย
ใช่เลยคับ

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2017, 11:25:02 »
เคยขับ WT ของญาติ รถดีจริงครับ ครบเครื่องจริงๆ การใช้งานไม่ผิดหวัง อยากได้มากๆ แต่ถ้าจะถามว่าจะซื้อมั้ย ณ ตอนนี้ ยังครับ

รออะไรหลายๆอย่างลงตัวกว่านี้ ทั้งงานศูนย์บริการ ควรพัฒนาให้ดีกว่านี้ เพราะเคยเจอเรื่องแย่ๆ ไม่ประทับใจมาแล้ว

เคยนำรถสำนักงาน เรนเจอร์ ตัวที่แล้ว เข้าไปตรวจเช็คระยะ 200,000 กม. ใช้เวลาไปทั้งวันนั่งรอรถที่ศูนย์บริการ มาเช้ากลับเย็น

แต่ตอนนี้รถสำนักงานทุกคันเปลี่ยนมาใช้ ค่ายเจ้าตลาด บริการดี รวดเร็วดีจริงๆ ซึ่งต่างกันพอสมควร

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2017, 11:38:53 »
จะดูผิดไหมถ้าผมจะบอกว่าwtตัวmc ผมชอบแค่ที่ภายในที่ออกแบบได้สวยงามมากใส่ออฟชั่นแบบไม่มีกั๊กกับพวงมาลัยไฟฟ้าที่เบาขับสบายใยย่านความเร็วต่ำ นอกนั้นก็เฉยๆ แถมไม่ชอบการทำงานของเกียร์ออโต้ของมันที่ตะกุกตะกักอยู่บ่อยครั้ง ช่วงล่างยอมรับว่าดีสุดในบรรดาปิคอัพ แต่ก็ไม่ได้ทิ้งห่างคู่แข่งอะไรมากมายเท่าไร มีจังหวะหลุดท้ายออกเหมือนปิคอัพทั่วไปนั้นแหละ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2017, 11:44:42 »
ผมรอให้กระบะสามารถเอนเบาะหลังได้แบบ SUV ครับ
ถ้าทำได้เมื่อไหร่ ผมก็เลิกมอง SUV แล้ว
เพราะผมว่ากระบะสมัยนี้มันดูสวยสปอร์ตกว่า เอนกประสงค์กว่า
อย่าง Ranger เนี่ย ผมว่าดูสวยกว่า Everest แบบคนละระดับชั้นเลย
รูปร่างรูปทรงมันคงลงตัวพอดี ทั้งๆ ที่หน้ามันก็คล้ายๆ กัน

ออฟไลน์ AnUt^_^

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2017, 11:47:10 »
จากที่เคยใช้ T6 auto ตั้งแต่เปิดตัว ใช้ไปได้ 9x,xxx กม.เกือบๆ 3 ปี ก็ขายไปครับ โดยส่วนตัวชอบช่วงล่าง เบรค และการเก็บเสียงครับ ผมว่าใช้ได้เลย
แต่เกียร์ไม่ค่อยเนียนครับ จังหวะเปลี่ยนเกียร์ 2-4 มันลากรอบแปลกๆ แต่ใช้ไปไม่นานก็ชิน
แต่ทีขายคือ เสียวครับ เสียวตอนหมดประกัน เพราะตอนใช้มาเจอปัญหา ช่างที่ศูนย์แก้ไม่จบ เข้าออกศูนย์เป็นว่าเล่น  เดือนทั้งเดือนเข้าออกแต่ที่ศูนย์บริการ จนรู้จักพนักงานเกือบหมดศูนย์บริการเลยทีเดียว :) :) :) :) :)

ออฟไลน์ Boyja

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2017, 11:54:59 »
ลองแล้วชอบครับ ประทับใจความแน่น เลี้ยวไม่ย้วย แต่ไม่ซื้อครับ  :P

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2017, 11:55:37 »
ผมรอให้กระบะสามารถเอนเบาะหลังได้แบบ SUV ครับ
ถ้าทำได้เมื่อไหร่ ผมก็เลิกมอง SUV แล้ว
เพราะผมว่ากระบะสมัยนี้มันดูสวยสปอร์ตกว่า เอนกประสงค์กว่า
อย่าง Ranger เนี่ย ผมว่าดูสวยกว่า Everest แบบคนละระดับชั้นเลย
รูปร่างรูปทรงมันคงลงตัวพอดี ทั้งๆ ที่หน้ามันก็คล้ายๆ กัน
ใช่คับ

ออฟไลน์ Arm

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2017, 12:00:42 »
จะดูผิดไหมถ้าผมจะบอกว่าwtตัวmc ผมชอบแค่ที่ภายในที่ออกแบบได้สวยงามมากใส่ออฟชั่นแบบไม่มีกั๊กกับพวงมาลัยไฟฟ้าที่เบาขับสบายใยย่านความเร็วต่ำ นอกนั้นก็เฉยๆ แถมไม่ชอบการทำงานของเกียร์ออโต้ของมันที่ตะกุกตะกักอยู่บ่อยครั้ง ช่วงล่างยอมรับว่าดีสุดในบรรดาปิคอัพ แต่ก็ไม่ได้ทิ้งห่างคู่แข่งอะไรมากมายเท่าไร มีจังหวะหลุดท้ายออกเหมือนปิคอัพทั่วไปนั้นแหละ
ผมก็คิดเหมือนคุณเลย
อยากได้ภายนอกแบบก่อนM/C สีChill Orange ล้อEverest Optionกับภายในแบบ M/C

มาตามนี้น่ะ ;D ;D ;D
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2017, 12:11:26 »
อยากทราบว่า Ranger 2.2 มันอืดขนาดไหนถ้าเทียบกับ Revo2.4, Dmax1.9

เชื่อมาตลอดว่ามันคงอืดกว่า Revo2.4 แน่ๆ   จริงไหมครับ?

แล้วมันจะอืดกว่า Dmax 1.9 ด้วยหรือเปล่า  เพราะ Ranger น้ำหนักเยอะกว่าพอสมควรเลย และเป็นเครื่องหลายปีแล้ว  บูสต์ไม่หนักเท่า 1.9 อีก

ออฟไลน์ superpaman

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2017, 12:24:57 »
อยากลองเหมือนกันครับ ได้ข่าวมาว่ามันนุ่ม + แรง ส่วนอีกรุ่นที่รุ่นที่อยากลอง ก็ New Colorado ครับ ส่วนเรนเจอร์ต้องยกให้สายแข็งเค้าไปครับ
อาทิตย์ที่ผ่านมามีคนถามถึงเจ้าstormกับเรนเจอร์ในรายการวิทยุ คุณจิมมี่บอกว่า ถ้ามองความนุ่มนวลไปทางสตอร์ม ถ้ามองมั่นใจเฟริมไปเรนเจอร์ เเละพวงมาลัยเบาเหมือนเก๋งญี่ปุ่นทั้งคู่
ปล.ผมได้มีโอกาสลองทั้งคู่ โคโรลาโด้นุ่มกว่าครับ ช่วงล่างสบายมาก ขับเร็วก็พอได้อยู่ ส่วนตัวชอบช่วงล่างเเบบนี้มาก ส่วนเรนเจอร์จะกระเทือนกว่า เเต่ก็มั่นใจกว่าถ้าขับเร็วๆ ม้นดีคนละเเบบ เเต่ที่มันต่างกันคือระบส่งกำลัง
 เกียร์กับครื่องduramaxโคโลราโด้ เกียร์ฉลาดกว่ามากเเละเครื่องยนต์ส่งกำลังต่อเนื่องกว่า2.2เรนเจอร์(ขับเเล้วเเฮปปี้กว่า) ซึ่งถ้าอยากได้กำลังต้องไป3.2 ซึ่งส่วนตัวคิดว่ตาเกินจำเป็นไปมาก ทั้งอัตราสิ้นเปลือง ทั้ง4*4
คู่นี้ส่วนตัวชอบโคโลราโด้มากกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2017, 12:27:12 โดย superpaman »

ออฟไลน์ Noncyclopedia

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2017, 12:25:34 »
อยากทราบว่า Ranger 2.2 มันอืดขนาดไหนถ้าเทียบกับ Revo2.4, Dmax1.9

เชื่อมาตลอดว่ามันคงอืดกว่า Revo2.4 แน่ๆ   จริงไหมครับ?

แล้วมันจะอืดกว่า Dmax 1.9 ด้วยหรือเปล่า  เพราะ Ranger น้ำหนักเยอะกว่าพอสมควรเลย และเป็นเครื่องหลายปีแล้ว  บูสต์ไม่หนักเท่า 1.9 อีก
1.9 เนี่ยะ. ใครบอกว่าไม่อืดเมื่อ เทียบกับ 2.2 wt
จะรออ่าน

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2017, 12:43:16 »
เคยเจอwt3.2คันนึงขับบนมอเตอร์เวย์ตาม520d น่าจะ140+ตอนฝนตก
ตอนนั้นขับmazda3อยู่120อึ้งเหมือนกัน

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2017, 12:49:20 »
ให้ขับ ชอบ แต่ให้ซื้อเอง คงไม่ครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2017, 12:58:46 »
ผมก็เคยสนใจนะ แต่ไม่ได้เป็นคู่กัน

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2017, 13:08:17 »
ผมใช้มา5ปี ปัญหาไม่เจอไร อาจเพราะของผมตัวเกียร์ธรรมดา รถขับดีช่วงล่างแข็งไปนิดแต่ตัวใหม่เห็นว่านุ่มขึ้น พวงมาลัยไฟฟ้าน่าใช้ขึ้นเยอะ ถ้าตัวโมเดลเชนจ์มาได้เสียตังค์

เกียร์ธรรมดาจะมีร้องจ๊ากตอนยกคลัชท์ครับ ในศูนย์มี2หมื่นกว่าๆ ต้องยกฟลายวีลใหม่ทั้งอันครับเพราะเป็นฟลายวีล2ชั้นอยู่แค่2ยี่ห้อกับคู่แฝดเท่านั้น คนอื่นเค้าเป็นชั้นเดียวกันหมดเปลี่ยนคลัชท์ไม่ต้องทั้งฟลายวีล ขนาดนิสสันนาวาร่าตัวเก่ารุ่นแรกใส่ฟลายวีล2ชั้นมา เจอลูกค้าด่าเปิงจนต้องเปลี่ยนกลับมาเป็นชั้นเดียวแบบเดิมครับ

ออฟไลน์ shikima

• CMDEVHUB
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2017, 13:39:47 »
เคยลองขับมาบ้างเหมือนกัน ถ้าเทียบกับกะบะยี่ห้ออื่นๆ น่าจะดีที่สุดแล้วละครับ
2010 - Mazda2 hatchback (DE 3rd Gen) - sold
2013 - Subaru XV - sold
2014 - Nissan Sylphy SV - sold
2016 - Subaru WRX (VA)
2016 - Subaru Forester (SJ) 2.0ip
2019 - Hyundai H1