ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆ รู้สึกคิดผิดไหม ที่ถอยเก๋งมาไม่ซื้อSUVแต่มาเจอน้ำท่วมหนักใน กทม ขนาดนี้  (อ่าน 9483 ครั้ง)

ออฟไลน์ XyteBlaster

• Hero Member
แถวบ้านน้ำไม่ท่วมเลย .. ครับ .. ไม่ได้เข้าไปใน ใจกลางเมือง  ดังนั้นสำหรับผม ไม่ค่อยต่างครับ 

อีกอย่าง ฝนมันก็ตกหนักจนท่วม ไม่กี่วัน วันละไม่กี่ชั่วโมง .. ไม่ได้แช่ เป็นเดือน ๆ เหมือนตอนท่วมใหญ่ เลยไม่ได้เดือดร้อนอะไรครับ

ถ้าอยู่ลาดพร้าว รัชโยธิน ท่วมทุกครั้งที่ฝนตก ... ... ... ผมคงเลี่ยงๆ ไม่อยู่ตรงนั้นตั้งแต่แรกอะครับ  มีหลายพื้นที่ ฝนตกทีไรท่วมทุกที

ยกเว้น จขกท จะอยู่บ้านกับครอบครัว ที่อยู่มานานก่อนแล้วอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2017, 16:41:37 โดย XyteBlaster »

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside

ลุยน้ำท่วมชิวๆ
แม็กยาง 60,000
ช่วงล่าง Ironman Full set ยก 2" 60,000

เยี่ยมครับ แบบนี้สบายๆ เลย

ออฟไลน์ Newhang

ได้พักอยู่บ้าน สบายใจ ได้วันหยุดเพิ่ม
ดีกว่าออกไปทำงานแล้วกลับมาซ่อมรถ

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
ผมนี่ตั้งใจซื้อeverestมาเพื่อการนี้เลยครับ
แต่ยังไม่ได้ขับเข้าไปลุยเลย  ช่วงนี้แหละได้ใช้งานแน่นอน

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

คิดครับ คันต่อไป คงเป็น SUV ครับ เหตุผลไม่ใช่ ลุยน้ำ ไม่ได้ลุยป่า แต่ต้องการขับบนถนน เพราะตอนนี้ทำถนนกันเยอะครับ ถนนมันพังกันหลายสายแล้ว ทำรถไฟฟ้ามั่ง ทำทางมั่ง ขับทีนึงสงสารรถเก๋งครับ

ออฟไลน์ palma

ซื้อเก๋งครับ เพราะ

- น้ำไม่ท่วมทุกวัน
- ไม่ชอบการขับและโดยสารของกระบะ และ PPV
- บ้าน(ทั้ง กทม. และ ตจว.) และเส้นทางขับขี่ไม่เคยท่วม แม้ปี 54 ที่ท่วมใหญ่
- ถ้าเกิดท่วมจริง จอดครับ ไม่ลุยแน่นอน ไม่คุ้มเสีย/ซ่อม
- ปี 54 ก็หาเส้นทางอ้อมไปจนได้ ไม่พบท่วมเกินขอบยางรถ เดินทางเฉพาะที่จำเป็น
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ focus2012

ล่าสุดซื้อ 7ที่นั้ง Fortuner มาเลยครับ เอนกประสงค์จริงๆครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
มีเก๋งกับPPVสบายใจครับ สลับใช้ตามวัตถุประสงค์หรือฤดูกาล

ออฟไลน์ rega

ปลอบใจตัวเอง คิดเสียว่า บ้านเมืองเราไม่มีรถประเภทนี้ขายครับ

มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เพื่อนๆสมาชิกที่ใช้รถยกสูง ใช้รถตอนน้ำท่วมมีรถสวนทาง ช่วยกันขับช้าๆหน่อยนะครับ สงสารรถเตี้ยๆบ้าง
(แบบผม) บางทีเก๋งก็พอลุยได้ แต่ตายตอนเจอคลื่นจากรถสวนที่ขับไวนี่แหละ :'( :'(
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ CHANOM

จอดในบ้าน บางหมู่บ้านก็ใช่ว่าจะปลอดภัย
ยก ตย. ซอยลาดพร้าว ฝั่งเลขคู่ ตั้งแต่แยกรัชดาลาดพร้าว ถึงปากทางลาดพร้าว ภายใน ทะลุถึงวิภา
การบินไทย ตรงนั้นคลองพาดผ่าน คนเห็นท่วมแต่ถนนรัชดา ถนนลาดพร้าว แต่ในซอยนี่ บางจุด เลยหัวเข่าครับ ในช่วงฝนตกหนัก ระบายไม่ทัน สัปดาห์ที่ผ่านมา ผมเห็น FD จมน้ำคาประตูบ้าน มากับตา

ตามคุณ Mike เลยค่ะ

พฤหัสที่แล้วเราออกจากคอนโด (ลาดพร้าวฝั่งเลขคู่) มุ่งหน้าไปทางการบินไทย สรุป 1 ชั่วโมงผ่านไป ยังไม่พ้นการบินไทย เลยตัดสินใจเข้าซอยทางลัดกลับบ้าน (ซ. วิภาวดีรังสิต 20 ที่ทะลุ ซ. ลาดพร้าว 18) กลางซอยมี Yaris จอดดำน้ำอยู่คันนึง (น้ำอยู่ระดับไฟหน้า) แยกนั้นต้องปิดให้รถห้ามผ่าน

เรานี้ขับไป น้ำตาจะไหลไป เพราะถนนก็ขุดทำท่อ เหล็กเพียบ แต่น้ำก็ท่วมซะจนไม่เห็นพื้นถนน จะเหยียบอะไรหรือเปล่า ก็ไม่รู้ค่ะ  :'(

.
.

ตอบคำถามจขกทนะคะ ส่วนตัวรู้สึกว่าคิดผิดเหมือนกันค่ะ ตอนแรกเคยลังเลอยากได้ Captiva / X-Trail มือสองอยู่ แต่ที่บ้านไม่อยากให้ใช้รถมือสอง เลยได้ Mazda 2 มา ที่บ้านตอนนี้ไม่มีรถสูงๆเลย ถ้าท่วมหนักๆขึ้นมา คงต้องทิ้งรถไว้บ้านอย่างเดียวค่ะ  :'(
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ Fly to dream

มีทั้งเก๋ง ทั้ง PPV ไม่ได้คิดอะไรมากครับ วันไหนอยากเอาคันไหนออกต่อให้ฝนตกหนัก คิดแค่ว่าที่จอดจะมีรึเปล่าเวลากลับมาเพราะอยู่คอนโด
แต่ถ้าให้พูดเรื่องว่าถ้าจะเจอถนนน้ำท่วมแน่ๆถึงจะเอารถใหญ่ออก แต่ถ้าแค่ฝนตกผมไม่คิดมากคันไหนก็ได้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ gf260

• Full Member
ไม่ครับ ใช้รถเก๋งก็ลุยน้ำได้ ชิวๆ :'(

ออฟไลน์ SM.

บางครั้งรถสูงกว่าก็ไม่รอดอยู่ดีครับ ผมว่าน้ำท่วมเป็นครั้งคราว ไม่ได้ท่วมทั้งปี เราใช้วิธีดูพยากรณ์อากาศเอาดีกว่าครับ วันไหนเสี่ยง ก็อย่าเอารถออกไป (ถ้าบ้านไม่ท่วมแน่ๆ)