ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆ รู้สึกคิดผิดไหม ที่ถอยเก๋งมาไม่ซื้อSUVแต่มาเจอน้ำท่วมหนักใน กทม ขนาดนี้  (อ่าน 9481 ครั้ง)

ออฟไลน์ Staples

• Hero Member
เพื่อนๆ รู้สึกคิดผิดไหม ที่ถอยเก๋งมาไม่ซื้อSUVแต่มาเจอน้ำท่วมหนักใน กทม ขนาดนี้

ไม่ก็กระบะ

ผมนี่คิดผิดเลย ไปไหนมาไหนแทบไม่ได้ น้ำรออยู่หน้าบ้านเลย ลึกด้วย SUV ยังพอลุยได้บ้าง เสียดาย

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
คิดว่าถ้าเจอน้ำท่วมติดไปไหนไม่ได้ก็คงคิดเสียดายเหมือนกันครับ
แต่ถ้าจะเอาไว้แค่หนีน้ำท่วมคงมองแค่ B Crossover สูงๆ หน่อยเครื่อง 1.5-1.6 พอ
เพราะคงไม่ต้องเน้นสมรรถนะอะไรกับมันมากนัก

ออฟไลน์ Buffy

ที่บ้านมีรถสองคัน
eco car ไว้ไปจ่ายตลาด  พาลูกไปโรงเรียน  ขับไปห้าง
อีกคันเป็น SUV ไว้ลุยน้ำ ไปเที่ยวต่างจังหวัด  ขับไปงาน

ออฟไลน์ Equcha

• Sr. Member
คิดว่าถ้าเจอน้ำท่วมติดไปไหนไม่ได้ก็คงคิดเสียดายเหมือนกันครับ
แต่ถ้าจะเอาไว้แค่หนีน้ำท่วมคงมองแค่ B Crossover สูงๆ หน่อยเครื่อง 1.5-1.6 พอ
เพราะคงไม่ต้องเน้นสมรรถนะอะไรกับมันมากนัก

ผมว่าเจอหนักๆอย่างลาดพร้าวเข้าไป B-Seg ก็ไม่รอดครับ  ;D

ออฟไลน์ alpha14

ผมว่าต่อนี้ไปรถกระบะ ppv suv อะไรก็ตามที่สูงหน่อย คงขายดีแทนที่รถเก๋งนะครับ ฮา เพราะต่อจากนี้ไปไม่ว่าใครจะเป็นผู้ว่าน้ำก็ท่วมกรุงเทพทุกปี และจะหนักหนาสาหัสยิ่งกว่าเดิมเพราะขยะเยอะคนมักง่ายแยะ  ฮา

ออฟไลน์ ariazero

ผมพึ่งออกเก๋งมา

ต่างคนต่างวาระจริงๆครับ
1.ผมไม่ได้ขับรถไปทำงานครับ
2.ผมขับมันออกไปจ่ายตลาด เสาร์อาทิตย์
3.นาน น้าน จะออกข้ามต่างจังหวัด ปีละ 1-3 หน (แถมไม่ออกหน้าฝนด้วยถ้าไม่จำเป็น)

ตอนออกเคยนึกครับว่าจะออก กระบะ 4ประตูอีกคันหนึง
พอปรึกษากันจริงๆ เราใช้รถน้อยขนาดนี้ ปีๆ หนึงคงได้ขับนับครั้งได้

...เช่าเอาและกัน :'(

'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ mick

มันไม่ได้ตกทั้งปี ท่วมทั้งปีป่าวครับ

ออฟไลน์ Nutcracker

สำหรับผมความเสี่ยงเรือ่งนำ้ท่วมรถเสียไม่ถึงกับต้องต้องกระบะ ppv  ครับ ซื้อประกันสบายใจกว่า

ออฟไลน์ h0661036

ผมตอนแรกก็ดู ppv  SUV  และ   D segment
 คิดเบ็ดเสร็จแล้ว เลือก d  segment ครับ  เพราะคิดว่าเส้นทางที่ขับ ความเสี่ยงที่จะโดนน้ำท่วมน้อยครับ    แต่ถ้าซื้อ PPV ต้องทนทุกข์กับช่วงล่างทุกวัน !   โอกาสที่จะลุยน้ำท่วมก็ไม่ค่อยมี

และก็ฝากเตือนเพื่อนสมาชิกที่ไปเที่ยวภาคตะวันออก  โดยเฉพาะ โซนพัทยา หรือใช้เส้นมอเตอร์เวย์ ให้ระวังน้ำท่วมด้วยนะครับ  ฝนตกต่อเนื่องแบบนี้  ดินไม่อุ้มน้ำแล้ว    ฝนเทมาแรง ๆ ก็ท่วมสถานเดียว

ออฟไลน์ akewizard

บ้านผมอยู่แถวรอบนอกเมืองครับ โอกาสเจอน้ำท่วมน้อยกว่าคนในเมืองมาก ถ้าไม่ใช่อุทกภัยจริงๆ เลยไม่ค่อย mind เท่าไหร่

รถที่ลุยน้ำท่วมได้แบบสบายใจจริงๆ คงต้องสูงแบบพวกกระบะยกสูงเลยอย่าง Fortuner Pajero Everest
SUV พื้นฐานเก๋งเอาเข้าจริงก็ฝ่าน้ำท่วมได้ไม่สูงไปกว่ารถทั่วไปเท่าไหร่

ช่วงนี้มาเจอน้ำท่วมบ่อยๆติดๆกัน จะอยากซื้อ SUV มาขับแทนเก๋งผมว่าก็คงไม่แปลกครับ
แต่ก็อย่างบางท่านว่าแหล่ะ มันไม่ได้ท่วมตลอดทุกวันนะ ถ้าขับเก๋งแล้ววันไหนฝนตกกลัวท่วมก็งดใช้รถไปก่อน

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

คิดนะคับ

คิดว่าถ้าอนาคตทำงานใหม่ ต้องออกทุกวันจะทำไง

กำลังช่างใจระหว่าง การขับรถจาก รัชโยธิน - ไปพุทธมณฑล สาย 3
แล้วซื้อกระบะแคป ไว้วิ่งร่วมกับ Eco car กับ การซื้อคอนโดแถวๆ นั้น นานๆ กลับบ้านที

แต่ผมคิดว่า อยากกลับมานอนบ้านมากกว่า ซื้อรถใหม่กระบะ ข้อดี คือ ไป ตจว สบายหน่อย ปลอดภัย

ออฟไลน์ bravo

คนที่ซื้อ SUV /PPV เขาก็รู้ว่า มันนั่งไม่ค่อยสบาย เกาะถนนสู้เก๋ง D Seg  ไม่ได้

แต่มันไปได้ ในที่ที่เก๋ง D Seg ไปไม่ได้

ลุยน้ำได้ดีกว่าเก๋ง D Seg ครับ

ออฟไลน์ ps000000

ถ้ามีที่จอด มีตังก์ ก็มีรถหลายคัน

แต่เวลาเดาใจฟ้าฝน อาจจะต้องเอารถสูงออกทุกวันช่วงหน้าฝน

ออนไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
บ้านผมอยู่ลาดพร้าว 101 งดใช้ Jazz ยาวๆเลยครับ แถม Jazz ขึ้นชื่อเรื่องน้ำเข้าอีกด้วย ตอนนี้เอาแต่ HRV ออกอย่างเดียว
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ S6

ออก SUV มาแล้ว เจอน้ำท่วม มันก็วิ่งลุยได้พอๆกับรถเก๋ง คิดเลยว่า ห่านออกมาทำไมวะ ทำไมไม่ออก PPV

ออฟไลน์ coolcarrera

คิดมั้ย คิดครับ
และซื้อมาแล้วด้วย ถามว่า happy มั้ย ก็ลุยน้ำท่วมน้ำขังได้จริง แต่ปีนึงจะแค่ไม่กี่วันเองสิครับ
แลกกับรถที่ไม่ได้ชอบเท่าไร แต่ก็ไม่ถึงกับเกลียด

เอาเป็นว่าตอนนี้อยากได้ D-segment อีกคันซะอย่างนั้น
E3, D15 Carb, 2E
F22B VTEC, J30A VTEC
1TR, 1NZ
D4CB
1GD, R18

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

ผมว่าคิดผิดที่ไม่ซื้อเรือมากกว่าครับ ท่วมเป็นเมตร SUV เอาไม่อยู่ ต้องเรือเท่านั้น

ออฟไลน์ Auto

คิดผิดแล้ว         ถ้าจะเอารถไปลุยน้ำท่วม  กทม ต้องดูดูว่าลุยขนาดไหน   ถ้าไม่เกินจากคู่มือที่กำหนดก็พอได้อยู่แต่ต้องไม่ลุยนานเกินไป  คือน้ำท่วมถนนยาว  ๆ  ลุยยาว  ๆ  ยังไงก็พัง รถนะไม่ใช่เรือ 

จาก ปสก ผมเข้าไปเที่ยวป่่า เข้าไปในทุ่งใหญ่นเรศวร ลุยข้ามลำธารมานับไม่ถ้วนผมแทบไม่เคยซ่อมรถ จากความเสียหายเลยแม้แต่ครั้งเดียว         

แต่เจอน้ำท่วม กทม รถ Fortuner ลูกปืนล้อและลูกปืนไดชาร์จ พูเล่ยห์หน้ามันพังหมด       รถมันไม่ไ่ด้ออกแบบมาให้ขับล่องไปอยู่บนน้ำได้นาน  ๆ เหมือนเรือ    ถ้าเจอแช่น้ำบนถนนรถติด ๆ  วิ่งกันยาว ๆ  ยังไงก็พัง       ขนาดรถทหารที่มาช่วยน้ำท่วมปี 54 ยังต้องซ่อมบำรุงกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2017, 14:01:00 โดย Auto »

ออฟไลน์ sukhontha

สำหรับผม  ไม่เกี่ยว  ผมใช้มือสองหลายคัน  ไม่ใช่มีคันเดียว  ใช้ตามสภาพการณ์ 

ถ้าทำท่าไม่ดี ก็ใช้กะบะเก่า ๆ  ฟ้าใส เก๋ง   ฝนตกท่าทางไม่ดี suv  ผมก็ไม่เอาออก  สู้กะบะเก่า ๆ โรดิโอไม่ได้ 

ออฟไลน์ golf8023

ไม่คิดแบบนั้นครับ เพราะไม่ได้ท่วมทั้งปี
อยู่ฝั่งธน จุดที่ผมอยู่ถนนใหม่ไม่เคยท่วม ท่วมแต่ในซอย แต่ก็แป๊บๆ ท่วมเช้าเย็นแห้ง

ถ้าผมอยากได้ SUV PPV เพราะเหตุผลอื่นที่ไม่เกี่ยวกับน้ำท่วมครับ

ออฟไลน์ pongsak_877

ลุยน้ำท่วมชิวๆ
แม็กยาง 60,000
ช่วงล่าง Ironman Full set ยก 2" 60,000

ออฟไลน์ CJ.

SUV ก็ได้เปรียบกว่าครับ แต่เหตุผลที่ซื้อ SUV หลักๆก็ไม่ใช่เพื่อลุยน้ำอยู่ดี
และอีกอย่างคือซื้อ SUV แบบไหน แบบ X3 GLC หรือแบบ Land Cruiser?

ตอนนี้บ้านผมก็ใช้แต่ RX กับ Land Cruiser ตลอด เห็นน้ำท่วมแล้วน่ากลัว
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ผมครับ เสียดาย  :(
แต่เพราะใช้งานในเมืองเป็นหลัก และไม่ค่อยขับไปไหนเลยไม่มีปัญหาเรื่องน้ำท่วมเท่าไหร่
คันต่อไป suv แน่นวล /ไม่ ppv

ออฟไลน์ Sacrifice

แถวบ้านผมไม่ค่อยเจอน้ำท่วมนะอย่างมากก็ประมาณ ตาตุ่ม
ก็ต้องพยายามเลี่ยงจุดที่น้ำลึกเช่นทางลัดบางซอย  ถึงจะติดจะอ้อมก็ต้องทน เห็นกระบะลุยไปตูมๆ  ก็แอบอิจฉาเหมือนกัน

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ตอบในฐานะที่ทำงานผมและแถวบ้านผม ฝนตกแค่ 1 ชมหนักๆก็ท่วมแล้ว แล้วท่วมทีนึงก็เกือบหน้าแข้ง

ออกรถใหม่ผมไม่มองเก๋งเลยครับ คันเก่า E90 E60 ผมลุยน้ำขอบไฟหน้าทุกปี (แต่ก็ไม่มีซ่อมอะไรเกี่ยวกับจุดนี้) เห็นแล้วไม่อยากใช้รถเก๋งเลยครับ

แล้วฝนมันไม่ถูกโฉลกกับผม มันจะชอบตกตอนออกจากบ้าน ไม่ก็ตอนจะกลับบ้าน เกือบทุกครั้ง น้อยมากๆที่จะตกตอนกลางวัน ผมตั้งใจว่ายังไงๆก็ไม่ยอมติดที่ทำงานเพราะน้ำท่วมแน่ๆ

สรุปเลยคิดไม่ผิดครับที่ออก SUV PPV แต่ต้องยอมแลกจากที่เคยขับช่วงล่างนุ่มสบายก็แข็งขึ้นมานิดหน่อย และความเร็วปลายจากที่เคยขับได้ 220++ ก็ลดลงมาไม่เกิน 200 เพราะเครื่องมันไปไม่ไหว (แต่ช่วงล่างยังนิ่งที่ 180-190 ครับ)

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ไม่รู้สึกว่าคิดผิดสักนิดเลยครับ  :D

ออฟไลน์ Thon3737

• Newbie
  • *
เพื่อนๆ รู้สึกคิดผิดไหม ที่ถอยเก๋งมาไม่ซื้อSUVแต่มาเจอน้ำท่วมหนักใน กทม ขนาดนี้

ไม่ก็กระบะ

ผมนี่คิดผิดเลย ไปไหนมาไหนแทบไม่ได้ น้ำรออยู่หน้าบ้านเลย ลึกด้วย SUV ยังพอลุยได้บ้าง เสียดาย

จริงๆแล้ว เก๋ง กับ SUV(ไม่รวม PPV) ลุยน้ำได้ในระดับที่ไม่แตกต่างกันมาก
จากประสบการณ์ส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ beercs

• Full Member
ผมคงไม่ซื้อรถโดยใช้เหตุการณ์ที่เกิดแค่บางครั้งเป็นตัวตัดสินใจหรอก  แต่จริงๆ ก็อยากได้ SUV แหล่ะ แต่ไม่ใช่เพื่อลุยน้ำท่วม

ออฟไลน์ rapee001

ผมเคยใช้เก๋งลุยน้ำท่วมปี 54 แล้ว (30 cm) แค่อย่าซิ่งพอ

ออฟไลน์ Mike

จอดในบ้าน บางหมู่บ้านก็ใช่ว่าจะปลอดภัย
ยก ตย. ซอยลาดพร้าว ฝั่งเลขคู่ ตั้งแต่แยกรัชดาลาดพร้าว ถึงปากทางลาดพร้าว ภายใน ทะลุถึงวิภา
การบินไทย ตรงนั้นคลองพาดผ่าน คนเห็นท่วมแต่ถนนรัชดา ถนนลาดพร้าว แต่ในซอยนี่ บางจุด เลยหัวเข่าครับ ในช่วงฝนตกหนัก ระบายไม่ทัน สัปดาห์ที่ผ่านมา ผมเห็น FD จมน้ำคาประตูบ้าน มากับตา
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88