ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำสำหรับการซื้อรถสปอร์ต "มือสอง"คันแรกครับ  (อ่าน 5948 ครั้ง)

ออฟไลน์ tanapol32500

• Newbie
  • *
     ตอนนี้กำลังมองหารถในฝันซักคันเป็นรางวัลให้กับตัวเองครับ โดยจะเป็นรถสปอร์ตคันแรกของบ้าน(และอาจจะเป็นคันสุดท้าย)
     โดยตัวเลือกที่ผมสนใจมีดังนี้ครับ
     1. Porsche 991.1 carrera s
     2. Audi R8 V10
     3. Ferrari f430
     4. Aston Martin v8 vantage
     ส่วนตัวผมอยากได้รถที่รูปลักษณ์สวย ไม่ตกยุคแม้ว่าจะตกรุ่นไปแล้ว เพราะอยากจะซื้อเพียงคันเดียว ขับสนุก ไม่จำเป็นต้องเป็น Daily use เนื่องจากไม่มีเวลาขับทุกวัน ไม่จุกจิก ราคาบำรุงรักษาสมเหตุสมผล
     ตัวผมเองไม่เคยเล่นรถประเภทนี้มาก่อน มีแต่หาข้อมูลตามเว็บไซต์กับอ่านหนังสือเอา จึงอยากขอข้อมูลจากพี่ๆ ทุกท่านว่า ในแต่ละตัวเลือกที่ผมกล่าวมาในข้างต้น มีจุดเด่น จุดด้อยอะไรบ้างและตอบโจทย์ความต้องการของผมหรือไม่ ถ้าหากมีตัวเลือกอื่นจะชี้แนะ ผมยินดีรับฟังครับ ขอขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

porsche

ออฟไลน์ poom7

• Jr. Member
  • **
ส่วนตัวชอบ Aston martin มากครับ เพราะรู้นานๆทีจะเห็นคนขับผ่านตา  ::)

หรือเพราะผมชอบดู 007 ของพระเอกคนปัจจุบันมากก็ไม่รู้

ฉะนั้นผมขอเชียร์ Aston martin ครับ
2013 : Honda City SV
2017 : BMW 320d F30

ออฟไลน์ vitavas

• Full Member
ถ้าไม่เป็น daily use และไม่กังวลถึงการซ่อมบำรุง ผมเลือก ferrari รุ่นไหนก็ได้ เพราะยังคง dna ของferrari อยู่

แต่ถ้าคิดถึงการซ่อมบำรุง อะไหล่คงไปจบที่ porsche รุ่นไหนก็ได้แต่ต้องทรง 911 ครับ

ออฟไลน์ sixaxis

• Sr. Member
    • mntkcar
ผมจิ้มไปที่ R8

ออฟไลน์ rotaryman

ไม่เคยขับและคงไม่มีปัญญาแน่ๆ แต่ถ้าเป็นผมคงเอา Ferrari f430 และต้องสีแดงด้วยเท่านั้น เพราะยี่ห้อนี้มีแต่รถ super car ซึงแค่เอ่ยชื่อทุกคนต้องมีภาพรถสปอร์ตคันสีแดงลอยขึ้นมาอยู่ในหัวทันที คือยี่ห้อนี้มันเหมือนอยู่ในจิตใต้สำนึกของเด็กผู้ชายทุกคนที่ชอบรถครับ  :-*

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

1. Porsche 991.1 carrera s

เรียงลำดับมาเป็นที่ 1 น่าจะจบที่ตัวนี้ครับ ซ่อม บำรุง น่าจะถุูกกว่า คหสต. PORSCHE มันเป็นตำนานที่ส่งผ่านมาหลายยุคสมัย ดังนั้น อีกกีปีก็ยังดูดีอยู่ เพียงแต่เดี๋ยวนี้ เห็นบ่อยขึ้นเท่านั้น 

ออฟไลน์ gobank01

Porsche คับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
ถ้าให้เลือกตามตัวเลือก ผมคงซื้อ 911 ครับ ด้วยเหตุผลที่ว่ารถมีจำนวนในเมืองไทยเยอะ น่าจะหาที่ซ่อมได้ไม่ยาก แล้ว Porsche ก็ดูมีราคากว่า Audi
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Carrera

ถ้า Special จริงๆ ก็คงต้อง Aston แต่ผมจะหา DB9 มากกว่าครับ  Vantage มันเล็กไปนิด  เก็บยาวๆ ผมว่า DB9 มันสวยจริงๆ  ส่วนนึงเพราะ V12 ด้วย มัน Heritage กว่า V8 เยอะ

ถ้าชอบสปอร์ต ขับสนุก เร็ว คงต้อง 991.1 หรือ R8 ครับ  น่าเก็บเหมือนกัน ถ้ามองในด้านความคุ้มค่า แต่ความพิเศษผมว่าสู้ Aston ไม่ได้   ไม่ร๔ู้สิ ผมว่า Porsche , R8 รถเยอรมัน ก็ขับดีนะ แต่มันไม่รู้สึกพิเศษ   จุดนี้ที่ต่างจากรถ Italy หรือ UK

ออฟไลน์ bluelawn

Daily use ไห้สองคันข้างบนครับ 911 กับ r8 v10
เปนผมเอา R8 แน่นอนถเาไม่ติดเรื่องเตี้ย v10 ตัวนี้ก็เครื่องแลมโบ เสียงดุๆ ช่วงล่างไม่แข็งมากมายครับผม

ออฟไลน์ ~BK นะแจ๊ะะะะะ~

เชียร์ 911 ครับ...แต่รถในฝันของแต่ละคนไม่เหมือนกันนะ จขกท. ลองไปดูคันจริงก่อน ถ้าคันไหนที่คุณมองเเล้วต้องเหลียวกลับไปมองอีก คันนั้นแหละที่ใช่...
~~

ออฟไลน์ J_Serie5

ออฟไลน์ Devil13

ส่วนตัวนะ ใช้อารมณ์เลือกครับ แต่ละคันมีเอกลักษณ์และดีไชส์ที่แตกต่างกัน ชอบคันไหนจิ้มคันนั้นเลยครับ

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
รสสปอร์ต คันเดียว ระยะยาว แอสตั้นมาร์ติน คลาสสิก ที่สุดครับ ดูมีรสนิยมที่สุดแล้ว มีความสุขุมเป็นผู้ใหญ่
แต่เรื่องซ่อมบำรุง ไม่แน่ว่าจะน่ากลัวสุดด้วย
หากเอาเรื่องซ่อมพอไหว คง 911 ไม่ก็ audi ละครับ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ earrt

1. Porsche 991.1 carrera s แบบไม่คิดถึงตัวเลือกอื่นเลยครับ

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
1 และ 3 ครับ เก็นได้ยาวๆ เลย มีคนเล่นตลอด

ส่วนตัวเอียงมาทาง 1 มากกว่า เพราะรู้สึก Ferrari  หลังๆ พอเก่าแล้วมันดูไม่คลาสสิกเท่าเมื่อ 20-30 ปีก่อน
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ nuntapon.s

1 และ 3 ครับ เก็นได้ยาวๆ เลย มีคนเล่นตลอด

ส่วนตัวเอียงมาทาง 1 มากกว่า เพราะรู้สึก Ferrari  หลังๆ พอเก่าแล้วมันดูไม่คลาสสิกเท่าเมื่อ 20-30 ปีก่อน

คิดเหมือนผมนะ   ชอบferนะโดยเฉพาะ430และ599ข้างนอกสวยอมตะแต่ลองไปเปิดดูภายในตอนนี้ดิเริ่มโบราณแล้ว 

เป็นผมเอาเจ้าชายกบอะ หรูจบดี

ออฟไลน์ tanapol32500

• Newbie
  • *
     ขอบคุณทุกๆท่าน สำหรับคำแนะนำและข้อมูลที่เป็นประโยชน์ครับ ผมขอถามเพิ่มครับ เท่าที่ผมทราบมา Ferrari f430 ค่าดูแลรักษาจะสูงกว่าตัวเลือกอื่นๆ คือทุกๆ10,000กิโล จะต้องเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ ได้ยินมาว่าเกียร์F1 รุ่นนี้ ถ่ายน้ำมันทีค่าใช้จ่ายหลักแสน และซ่อมครั้งใหญ่ที่35,000กิโล ค่าใช้จ่ายประมาณ 600,000 อันนี้ไม่ทราบว่าเป็นความจริงหรือไม่ครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ให้คะแนนคันไหนมากก็เลือกคันนั้นครับ ชอบทุกคัน
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ PM_SW

• Audi A4 B5
โจทย์แบบนี้
เชียร์ 991.1 เลยครับ เครื่อง n/a 6สูบ ตัว Carrera S 400ม้าด้วย มีที่ซ่อม อะไหล่เยอะครับ
911 จะกี่ปียังไงก็คลาสสิคไม่เก่า น่าสะสมครับ

R8 V10 ดูหล่อเท่ไฮเทคเสียงท่อเพราะ, ส่วน AstonMarin ดูหล่อหรูพระเอกแบบบริตทิช แต่คนใช้น้อยพอสมควร

ยังไงก็เชียร์ Porsche 991 ครับ

ออฟไลน์ joe560-4

ผมว่า 991.1 s  ตรงความต้องการที่ถามมา มากที่สุดครับ

ออฟไลน์ madboy

R8 ครับ

แต่ถ้าส่วนตัวมีเงิน คง F355 เกียร์ธรรมดาครับ  ;D

ออฟไลน์ SM.

ผมตัดเหลือแค่ 911 กับ Vantage ครับ แต่ถ้าเงินผม ก็ต้อง 911 แหละครับ รถเค้ามี history ยาวนาน ราคาขายต่อดี ซ่อมง่ายกว่า AM แน่ๆ

ออฟไลน์ ple6699

• Newbie
  • *
เป็นผมดูจากตัวเลือก ผมชอบรูปทรง F430ครับ
แต่ต้องดูองค์ประกอบพวก maintenance ต่างๆด้วยว่าสูงขนาดไหน
ถ้าสูงจนเรารับไม่ไหว ก้อต้องตัดใจครับ

ผมเลยมามองที่ 911แทน เพราะมีอู่ซ่อมมากมาย ค่า service ก้อพอรับได้ น่าจะ happy ในระยะยาวมากกว่า

ออฟไลน์ Noncyclopedia

เน้นหล่อหรุเนียบเท่.  Aston
เน้นเท่. 911

ออฟไลน์ IS2000

ถ้าเอาดูแลง่ายคงเลือก 991 ครับ แต่ถ้าอยากได้ฟีลิ่งแบบขับแล้วมีความพิเศษหน่อยก็ลอง R8 ดูได้ครับ สองตัวนี้ 991 ขับง่ายกว่า ทัศนวิสัยดีกว่าแต่ความรู้สึกถ้าขับเรื่อยๆไปตามถนนแล้วจะเหมือนขับรถ coupe หรูๆคันนึงครับ ส่วน R8 มันมีความดิบและตำแหน่งการนั่ง สุ้มเสียงให้ความรู้สึกที่เป็นรถสปอร์ตมากกว่า
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไม่ตกยุคแม้ว่าจะตกรุ่นไปแล้ว Porsche 991.1 carrera s เลยครับ
ถ้าเป็นผมF430แน่นอน เก่าแต่ยังสวยและเฟอร์รารี่

ออฟไลน์ 0%

ผมชอบรถที่ขับสบาย
ถ้าต้อง นั่งเตี้ยๆ คล้ายๆกับ c coupe ปัจจุบัน คงไม่ไหว
กับ finishing ภายใน ไม่ใช่แค่พลาสติกคุณภาพดี

นึกภาพว่า วันธรรมดาขับรถสบายๆมมาแล้วแต่วันพิเศษกลับต้องมานั่งมุด ลุกขึ้นลำบาก เข้าออกลำบาก เมื่อย คงไม่อยากขับเท่าไหร่

ปัญหานี้เกิดขึ้นแล้ว กับหลายๆคนที่คิดจะซื้ัอ super car ที่ดูแต่กำลัง กับความสวยภายนอก พอรู้จัก ได้เป็นเจ้าของจริงๆ แค่ไม่กี่เดือนก็เบื่อซะแล้ว

เพราะมันไม่สะดวกกับการใช้จริงๆ

ออฟไลน์ Trafalgar

ในตัวเลือก ผมเลือก Audi R8 V10
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT