ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่าพวก PPV / กระบะเค้าฟินเวลาได้ลุยน้ำในกรุงเทพหรือเปล่าครับ  (อ่าน 11151 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
รู้สึกปลอดภัยที่ไปได้มากกว่าครับ แต่ก็พยายามคลานไปครับ เพราะกลัวน้ำกระเด็น

ถ้าเจอเลนที่น้ำตื้นเหลือแค่เลนเดียว ผมก็ลงเลนถัดไปที่น้ำลึกกว่าครับ ให้เก๋งเขาได้วิ่งเลนน้ำตื้นครับไม่ต้องไปแย่งกัน
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ alpha14

ฟินหรือไม่ไม่รู้นะ แต่เห็นบางคันวิ่งมายังกะถนนแห้งเลย!

ออฟไลน์ tnp_super

ดีที่ไม่มีพวกเอารถใหญ่วิ่งสร้างคลื่นน้ำเพื่อหวังผลประโยชน์จากค่าจ้างลากจูง เหมือนที่ผมเคยเจอเมื่อหกปีก่อนที่กาฬสินธุ์

ออฟไลน์ Arm

แล้วแต่สันดารของคนขับครับ

ผมขับแบบถ้าเจอแอ่งน้ำนี้หลบลูกเดียวครับสงสารรถ เดี๋ยวไปเจอพวกตะปูไม่ก็เศษขยะติดรถมันจะไม่คุ้มเสียเอา
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ bravo

" รถผมไม่ได้ลืมเปิดไฟแน่นอนเพราะซอยนั้นไฟไม่สว่างเลยเปิดไปสูง เขาต้องเห็นผมวิ่งสวนกับเขาไป ผมเห็นได้ชัดเลยว่าเร่งความเร็วขึ้นตั้งแต่ไฟสูงผมไปถึงเขา "

ถนนจะมืดขนาดไหน ถ้ามีรถวิ่งสวนมา คุณก็ไม่ควรเปิดไฟสูงครับ

ส่วนเรื่องกระบะหรือ PPV ขับเร็วๆลุยน้ำ ก็เป็นเรื่องที่ไม่สมควรเช่นกันครับ

ออฟไลน์ SLuang

เอา x5 มาลุยเลยครับ
เผื่อเจอคนขับนิสัยแย่ๆ แบบนี้อีก จะไม่ได้ไม่รู้สึกหงุดหงิด ที่ทำให้รถดับ

ออฟไลน์ a14

• Full Member
เค้าแกล้งเพราะคุณเปิดไฟสูงหรือเปล่า? เปิดไฟสูงวิ่งสวนกันใครๆก็โมโห ถ้าผมเข้าใจอะไรผิดก็ขออภัย...
Toyota Hilux Mighty-X 2.5 GL
Toyota Collora 1.5 GLX
Honda Civic 1.7 Vti
Isuzu D-Max 3.0 DDi 5MT
Proton Persona 1.6 CNG
Toyota Hilux Revo 2.4 E 6MT
Toyota Collora Altis 1.8 ESport
Isuzu Mu-X 3.0 Iconic

ออฟไลน์ Boyja

• Sr. Member
อยู่ที่สันดานของคนขับครับ ใจเขาใจเรา ถ้าไม่มีจิตสำนึกคนเราทำได้ทุกอย่างครับ  :-\  แต่ถ้าพูดถึงประเด็นรถยกสูงลุยน้ำได้แล้วฟินมั้ย ก้อคงฟินกว่ารถเตี้ยๆ ครับ เคยขับซอยเอกมัยก้อเครครับที่ไม่ต้องเป็นแบบบางคันขับลุยแล้วดับ แต่ก้อขับไปเรื่อยๆ ไม่ทำคลื่นให้ใครเค้าด่าครับ  8)

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ตอนปี 54 เคยเอารถไทเกอร์ 4ประตูไปช่วยขนคนมาหลายที่ รังสิต ปทุมฯ สาย2 บางบัวทอง รัชดาฯ  ลึกสุดที่เคยวิ่งคือน้ำอยู่แนวเดียวกับของกระจก มีกระฉอกขึ้นบนกระจกบ้าง แต่ต้องขับแบบไหลๆเพราะกลัวดับ ที่ฟินเพราะได้ขับไปดูบรรยากาศไปทั่ว ได้ช่วยเหลือคนที่อยู่ในเส้นทาง เพราะรถเตี้ยๆเขาจอดหนีน้ำกันหมด รถเดิม 100% น้ำไม่เข้าที่ประตู มีซิมผ่านพรมแค่หมาดๆ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ boycatbay

ฟินครับ ฟินมากๆ แต่ไม่ใช่มารยาททราม สาดน้ำใส่คนอื่นแน่นอนครับ
ผมชอบขับลุยน้ำมาก ยิ่งอยู่เมืองทอง ที่ๆท่วมทุกครั้งที่ฝนตก เจ้าจูนมันคุ้มมากครับ เคยท่วมเกือบ 3/4 ล้อ
ก็สบายๆ คลานไปนิ่งๆ
แต่จะขับธรรมดา เพราะ ขับเร็ว เหินน้ำมา หรือ เกิดสะดุดอะไร ไม่คุ้มเสียเลยครับ แถมไปกระทบคนอื่นที่ใช้ร่วมด้วย

ปล
H1 ลุยน้ำได้เท่าไหร่หรือครับ

เคยนั่งของพ่อตอนลุยครับ มากสุดที่เคยคือ ครึ่งกับสักนิดหน่อยของล้อ เคยน้ำซึมมันตรงบันไดในรถครับ
แต่จำเป็นต้องผ่านเลย รอดมาแบบหวุดหวิด  ::) ::)
Toyota Fortune 2.4V : 2015
Hyundai H-1 Deluxe :2012
I'm Boycatbay!

ออฟไลน์ Ae3s-gte

ฟิน ป่าวมะรู้ครับ ขับ PPV อยู่ แต่ชะลอตลอด สงสาร มอไซค์ คนเดินถนน ไม่อยากให้ใคร เรียกบิดาตามหลัง

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
เขาอาจไม่ได้ตั้งใจก็ได้ครับ
สมัยตอนเรียน เคยขับเก๋งแล้วล้อด้านนึง ขับไปโดนน้ำ (นึกว่าจะไม่มาก)
ล้อก็แหวกน้ำ กลายเป็นกำแพงน้ำสูง  โดนทั้งคนขับมอไซ+คนซ้อนท้ายแบบอาบน้ำเลย  :'(
มอไซเขาขับไปเรื่อย ๆ
ซึ้งตอนนั้นไม่ได้ตั้งใจจริง ๆ คุยกับพ่อเพลิน แล้วหันกลับไปไหว้ขอโทษพี่มอไซ แล้วก็ขับต่อไปเลย

ออฟไลน์ Fly to dream

ลุยได้แต่ไม่ได้อยากลุยอะไรขนาดนั้น
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ madboy

วันก่อนเจอ มิตซู สเปซแวกอน พี่แกดันมาหยั่งเร็วเลยฮ๊ะ หยุดรอให้พี่แกไปก่อนเลย น้ำแค่ 20 เซนฯ พี่แกดันคลื่นมาถึงใต้ท้องห้องโดรสารเอเวอร์เรสต์  >:(

อยากจะซัดสวนกลับไปจริงๆ  ;D

ออฟไลน์ O_o"

อย่างน้อยๆก็อุ่นใจกว่านิดหน่อยเวลาขับลุยน้ำท่วม หรือจอดแช่น้ำท่วมติดไฟแดง

ออฟไลน์ SM.

บางคนมีความเชื่อผิดๆครับ ลุยน้ำต้องเร่งๆๆเข้าไว้ ไม่งั้นน้ำเข้าท่อ เครื่องดับ ถ้าเราไปจอคนแบบนี้ ก็เตรียมรับคลื่นสึนามิได้เลย

ออฟไลน์ Darkart

แล้วแต่นิสัยคนขับมากกว่า และ ความเชื่อผิดๆขับรถลุยน้ำครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
ถ้าไม่มีคนก็มีเร่งบ้างครับ แต่ถ้าเห็นคนเห็นรถ ผมคลานกันเลยทีเดียว ใจเขาใจเรา

สำหรับผมจะฟินบ้าง เวลาลุยถนนที่ซ่อมแซมยังเป็นดิน หรือออกนอกเส้นทางซะมากกว่าครับ  ;D
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ 12345678910

แล้วคุณ จขกท เปิดไฟสูงทำไมครับ เพราะกลัวเค้ามองไม่เห็นรถหรือครับ
ผมว่าบางทีเค้าก็อาจจะนึกหมั่นไส้นะครับ
ฝนตกทัษนวิสัยแย่ แถมยังมีคนมาเปิดไฟสูงใส่ตอนฝนตก แสงยิ่งกระเจิงจ้าตามากครับ

บางทีในซอยบ้านก็น้ำท่วม เอากระบะยกสูงมาใช้ก็ต้องขับช้า

ปล
H1 ลุยน้ำได้เท่าไหร่หรือครับ

ฮุนได h1 ลุยได้ดีกว่ารถเก๋ง น้องๆรถกะบะเพราะรถสูง

ออฟไลน์ oatekung

คงดีใจที่ได้ใช้ประโยชน์ สูงสุด ผมก็ตั้งใจว่ามีครอบครัวจะเอา ppv ซักคัน สุดท้ายได้ gla กับสเตปวากอน เมียเซโนอย่างเดียวครับ จบเลย  :'(

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถามว่าฟินมั้ย ไม่ฟิน เพราะคำว่าฟินมันต้องมีอะไรมากกว่านั้น
แต่จะรู้สึกสบายใจมากกว่า ไม่ต้องมากังวลว่ารถจะดับหรือน้ำจะเข้า ขับแบบชิวๆ