ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่าพวก PPV / กระบะเค้าฟินเวลาได้ลุยน้ำในกรุงเทพหรือเปล่าครับ  (อ่าน 11212 ครั้ง)

ออฟไลน์ OXYGEN2

• Hero Member
    • เครื่องปั่น
ผมเจอมา 2 ครั้งแล้วที่สาเหตุทำให้รถผมดับ เมื่อปีที่แล้ว ผมเข้ากรุงเทพ ฝนตกหนักผมขับเข้าซอยลาดพร้าว 87 (น่าจะ) แล้วมีช่วงนึงน้ำท่วม โดนรถกระบะขับลุยน้ำแบบเหมือนจะรีบไปหาพ่อ น้ำเลยกระเด็นมาสูงมาก รถก็ดับไป มีคนแถวนั้นมาช่วยเข็น แล้วลองสตาร์ทระหว่างรอรถยก ประมาณ 10 นาทีก็ติด

วันนี้ก็เจอในซอยลาดพร้าว ซอยย่อยแบบซอยเล็กมาก ถ้าขับกันตอนกลางวัน น้ำไม่ท่วม แล้วสวนกันก็ต้องเบรค เพราะกลัวเฉี่ยว แต่ที่ผมเจอคือ พี่ Fortuner คงรีบไปขี้ รถผมไม่ได้ลืมเปิดไฟแน่นอนเพราะซอยนั้นไฟไม่สว่างเลยเปิดไปสูง เขาต้องเห็นผมวิ่งสวนกับเขาไป ผมเห็นได้ชัดเลยว่าเร่งความเร็วขึ้นตั้งแต่ไฟสูงผมไปถึงเขา แล้วผมก็หยุดชิดด้านซ้ายเพราะเห็นชัดมาน้ำกระจายเลย พอใกล้ถึงผม ผมกระพริบไฟและบีบแตรให้ชลอความเร็ว แต่พี่แกหักออกซ้ายนิดนึง ตรงอีกฝั่งเป็นช่องที่ดินว่างพอดี แล้วไม่ยอมรถความเร็วเลย ผลก็คือน้ำกระเด็นขึ้นมาแบบน่าจะเกือบถึงหลังคา แล้วทุกอย่างก็ดับไป ติดเฉพาะไฟฉุกเฉิน น้ำที่ลุยประมาณขอบประตู ไม่ถึงครึ่งล้อ แต่รถผมดับต้องลากไปศูนย์เพราะพี่ Fortuner ที่รีบไปขี้

ผมเจอมา 2 เหตุการณ์แต่คนละปี ผมเลยขอตั้งกระทู้คุยกันครับว่าคิดยังไงกับพวกคนใช้ PPV / กระบะที่เค้าฟินเวลาน้ำท่วม ได้ลุยน้ำแบบไม่ต้องห่วงว่ารถเตี้ยๆ จะเป็นยังไง
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ mick

ผมว่าเป็นที่มารยาทของคนขับครับ นานๆได้โชวว่าข้าวิ่งได้ คนอื่นวิ่งไม่ได้ น้ำจะกระเด็นใส่คนอื่นไม่สนใจ

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
ส่วนตัว  ผมคงไม่ทำแบบนั้นครับ  ถึงแม้จะตั้งใจซื้อ ppv มาเพื่อลุยน้ำ
เวลาฝนตก   ผมเจอแอ่งน้ำเล็กๆหน้าบ้านคนผมยังชะลอเลย กลัวน้ำกระเด็นเข้าบ้านคนอื่น  หรือกระเด็นโดนรถที่สวนมา

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
ส่วนตัว  ผมคงไม่ทำแบบนั้นครับ  ถึงแม้จะตั้งใจซื้อ ppv มาเพื่อลุยน้ำ
เวลาฝนตก   ผมเจอแอ่งน้ำเล็กๆหน้าบ้านคนผมยังชะลอเลย กลัวน้ำกระเด็นเข้าบ้านคนอื่น  หรือกระเด็นโดนรถที่สวนมา
ผมต้องขอโทษคุณ maxillofacial และท่านอื่นๆ ที่ใช้ PPV หรือกระบะด้วยครับ ผมไม่ได้เจตนาที่จะเหมารวมนะครับ พอดีตอนตั้งกระทู้รู้สึกว่าเจอแบบนี้บ่อย ทั้งๆ ที่ผมอยู่กรุงเทพประมาณ 60% ต่างจังหวัด 40% แล้วนานๆ ผมถึงลุยน้ำในซอยแคบทีนึง และก็เจอรถประเภทที่ลุยน้ำไหว มาขับแบบไม่เกรงใจคันที่เตี้ยเลยมาตั้งกระทู้นอยด์ครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ kan.kom

ผมใช้อยู่ ก็พยายามขับช้าๆอยู่แล้ว
เจอแอ่ง เจอน้ำขังยังช้าเลยถ้ามีคนอยู่แถวนั้น

ออฟไลน์ pongsak_877

เป็นที่นิสัยคนขับแล้วครับแบบนี้ ถ้าตัวผมน้ำท่วมจะปล่อยไหลไปช้าๆเจอมอไซด์ก็ชลอ ถ้าซัดแรงจนเป็นลูกคลื่นโดนด่าพ่อตามหลังแน่นอน

ออฟไลน์ TorTy

รถกลุ่มนี้ขายดีในกทมก็ใช้กันเยอะ
ก็ต้องเจอพฤติกรรมหลายหลายตามไปด้วย

ออฟไลน์ KaIaK118

อยู่ที่พื้นฐานการเลี้ยงดูล้วนๆ รถไม่เกี่ยวเลย

เคยเจอบนทางด่วน วีออส มาอย่างเร็ว เหยียบน้ำเลยหลังคา new pjs ที่ใช้ขับอยู่ ข้ามไปโดนอีกคันเลนข้างๆ
และ ก็เจอกระบะยกสูง เหยียบน้ำ แบบไม่สนใจเพื่อนร่วมทางเช่นกัน รถยาริสดับไปเลย แล้วก็จากไป

ออฟไลน์ ABUSEz

ฟินที่สามารถขับลุยน้ำได้เยอะกว่าเก๋ง โดยไม่ต้องกลัวน้ำเข้ารถครับ

แต่ก็ขับช้าๆเหมือนกับรถเก๋งนั่นแหละ วิ่งขวาสุดต่อเก๋งตลอดด้วยซ้ำครับ เพราะลุยได้เยอะกว่าแต่ไม่ได้อยากลุยให้รถพังครับ

ออฟไลน์ AkE

เห็นอยู่ครับ แต่ไม่ได้ว่าใครคับเพราะไม่เกี่ยวกับรถคับอยู่ที่คนมากกว่า

ออฟไลน์ sixaxis

• mntkcar
เค้าก็คงคิดว่าซื้อมาใช้คุ้มก็งานนี้

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
เห็นคนจำพวกนี้บ่อยๆเหมือนกันครับ  :(

ออฟไลน์ Nerdys

ผลัดกันฟิน ผลัดกันเศร้าครับ 555+

ขึ้นทางเรียบ ลาดยาง หรือต้องเร่งแซงรถ 18 ล้อ บนถนน 2 เลน เมื่อไหร่ PPV ก็ได้แต่หงอยเหงา
ส่วน C-seg 1.8/2.0, D-seg 2.5, Premium C/D-seg ทั้งหลายก็เริงร่า  8)

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ที่ผมเจอสลับกันเลยครับ ผม PPV ขับลุยน้ำ 1.5 เมตรมาก่อน รู้ว่าเวลารถใหญ่ดันมันจะเกิดคลื่นครับ ฉะนั้นเวลาน้ำท่วมผมขับลุยจะขับแบบดันเบาๆไม่ให้เกิดคลื่นมาก

แต่อีกฝั่งพวกรถเก๋งนี่มารยาททรามมากครับ ดันมาไม่สนใจคนอื่น เกิดคลื่นอย่างกับสึนามิ ถ้าน้ำประมาณ หน้าแข้ง PPV ดันน้ำไม่แรงเท่าพวกเก๋งนะครับ เพราะมันยังไม่ถึงระดับกันชนเต็มๆ แต่เก๋งนี่มันประมาณครึ่งกันชนแล้ว ไม่ต่างจากเอาอะไรมาดันน้ำเลย

ผมว่ามันแล้วแต่มารยาทคนขับครับ แต่ถามว่าฟินมั้ย ผมคิดว่าผมรู้สึกโชคดีมากกว่าที่เลือกรถสูงแล้วมาเจอเหตุการณ์นี้พอดี

ออฟไลน์ Devil13

แล้วแต่สันดานคนครับ
หมู่บ้านผมฝนตกหนักน้ำจะท่วมถนนในหมู่บ้านไอ้พวกกระบะขับพุ่งหลาวมาเลย เสียงน้ำลู่มาแต่ไกล
น้ำจริงๆท่วมถนนแต่ไม่เข้าบ้าน แต่ไอ้พวกเชี้ยนี้ขับเร็ว น้ำเลยกระฉอกเข้าบ้าน เป็นที่สันดานจริงๆ

ออฟไลน์ tiger12r

ฟินเว่อร์เลยครับ โดยเฉพาะถนนช่วงที่น้ำท่วมครึ่งเลน สูงครึ่งคันเก๋ง แต่เจอกะบะยกสูงวิ่งลุยไปได้หน้าตาเฉย ไปแบบช้าๆนะ  8) 8) 8)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ ps000000

มีบางคน ทำตัวแย่

วิ่งแรงจนสาดน้ำใส่กระจกหน้ารถคันอื่น

จนมองทางไม่เห็นชั่วขณะจนเกิดอุบัติเหตุได้

ออฟไลน์ Newhang

เป็นสันดานธรรมดาของมนุษย์ ถ้าบางคนสะกดได้ก็ถือว่าคนดีคิดถึงผู้อื่น แต่บางคนสะกดไม่ได้ก็แสดงสันดานดิบออกมา รวมถึงคนที่ไม่คิดอะไรด้วย

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
ถ้าฟินหมายถึงสบายใจ เพราะขับได้ ไม่ต้องห่วงเรื่องระดับน้ำเท่ารถเล็ก ผมว่าใช่

แต่เหตุการณ์ที่ว่าส่วนตัวคิดว่าเป็นนิสัยส่วนบุคคลครับ  :(

-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ seeker

แล้วคุณ จขกท เปิดไฟสูงทำไมครับ เพราะกลัวเค้ามองไม่เห็นรถหรือครับ
ผมว่าบางทีเค้าก็อาจจะนึกหมั่นไส้นะครับ
ฝนตกทัษนวิสัยแย่ แถมยังมีคนมาเปิดไฟสูงใส่ตอนฝนตก แสงยิ่งกระเจิงจ้าตามากครับ

บางทีในซอยบ้านก็น้ำท่วม เอากระบะยกสูงมาใช้ก็ต้องขับช้า

ปล
H1 ลุยน้ำได้เท่าไหร่หรือครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ปัญหาน่าจะมาจากไฟสูงนะผมว่า

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
ร้อยพ่อพันแม่แหละครับ คงต้องทำใจอย่างเดียว คนสมัยนี้ ส่วนใหญ่ ทำอะไรไม่คิดเผื่อเลยว่าไอ้สิ่งที่ทำมันอาจทำให้คนอื่นเดือดร้อน  :(
ปล.ไฟสูงที่ท่านเปิดก็อาจเป็นประเด็นได้ครับ

ออฟไลน์ meeuwarn

ไม่ครับ  ขับ ต้องระวังคนเดินถนน เวลารูดด้านซ้าย

ลุยได้ 80 ซม ผมไม่เชื่อว่าได้ ส่วนตัวให้แค่ดุมล้อ
ลุยนานๆ ต้องปิดแอร์ คลาน ตามปกติ

ออฟไลน์ nuntapon.s

เจอไม่เยอะแต่ก็เจอเรื่อยๆ  ไม่ใช่แค่ppv/suvนะ  เช่นเวลาถนนสี่เลนน้ำท่วมสองเลนซ้ายทุกคนก็เรียงกันอยู่ขวา  มันจะชอบมีพวกไม่กลัวน้ำมาเลนซ้ายแล้วมาอย่างเร็วไม่แคร์ใคร  ผมนี่บีบแตรด่าตลอด

ออฟไลน์ ariazero

เจอไม่เยอะแต่ก็เจอเรื่อยๆ  ไม่ใช่แค่ppv/suvนะ  เช่นเวลาถนนสี่เลนน้ำท่วมสองเลนซ้ายทุกคนก็เรียงกันอยู่ขวา  มันจะชอบมีพวกไม่กลัวน้ำมาเลนซ้ายแล้วมาอย่างเร็วไม่แคร์ใคร  ผมนี่บีบแตรด่าตลอด

เหมือนคนนี้เลย

ป้ายแดงด้วย (แบบลองรถ)
'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ mamaman

ผมตัวเตี้ย ลุยฝาย น้ำล้น ลุยน้ำ รอระบาย สบายๆ ครับ ไม่เกิน 35 mm ลุยได้สายครับ
ขอบอกว่าฟินครับ รถผมกะบะ ใช้งาน
แต่เกิน 40 mm ต่อให้เอายกสูงมา ก็เครียดครับ มันลึกไป

แต่ กรณี จขกท ผมไม่คิดว่า ดับ เพราะ รถเค้าดันน้ำมาใส่หรอกครับ  แต่ถ้า FTN ขับแบบนั้นก็เหี้ยมจริง
เหตุหลักๆ น่าจะ ดับ เพราะ ลุยน้ำ ลึกเกิน ลิมิตรถเองมากกว่าครับ ถ้าลองว่า น้ำกระ เด็น มาใส่รถละดับ นี่ เราล้างรถก็โดนน้ำไม่ได้สิ
จริงๆ หากจะ ลุย ปลอดภัย ก็ ควร เพื่อ ระยะน้ำกระเพื่อมด้วย ซึ่งมันคงไม่กระเพื่อมมากกว่า 10 CM มั้งครับ

เพราะ ผมมองว่า รถดับ เพราะ น้ำท่วมสูงเกินรถ ส่วน มารยาท ขับไม่ให้น้ำกระเซ็น นี่ มันควรทำอยู่แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2017, 10:25:47 โดย mamaman »

ออฟไลน์ BirdEyeView

• Newbie
  • *
เปิดไฟสูงใส่ แล้วกระพริบไฟใส่ด้วย เป็นไปได้ครับที่จะหงุดหงิด ไม่เข้าใจทำไมต้องเปิดไฟสูง

ออฟไลน์ TorTy

ผลัดกันฟิน ผลัดกันเศร้าครับ 555+

ขึ้นทางเรียบ ลาดยาง หรือต้องเร่งแซงรถ 18 ล้อ บนถนน 2 เลน เมื่อไหร่ PPV ก็ได้แต่หงอยเหงา
ส่วน C-seg 1.8/2.0, D-seg 2.5, Premium C/D-seg ทั้งหลายก็เริงร่า  8)
ทุกค่ายมันไม่ได้อืดอาดเลยนะครับเร่งแซงไม่ต้องลุ้นเลยนะผมขับใช้งานช่วงนี้จะใช้ฟอร์จูนบ่อยมาก
ตัว 2.8 TRD ผมว่าไม่ได้อืดเลยค่ายอื่นแรงกว่าอีกขับสลับกับคันอื่นก็ไม่ได้หงุดหงิดอะไรเวลาแซงเทียบกับ X5 30d

เพียงแต่ว่าเกียร์ความไวไม่เท่ากับความสมูทเครื่องยนต์สู้ไม่ได้
ถ้าการขับขี่อีกเรื่องนึงภาพรวมการขับขี่อันนี้สู้เก๋งไม่ได้

ออฟไลน์ HME

ไม่อ่ะครับ เบื่อจะล้างมากกว่า
เจอแอ่งน้ำก็จะเลี่ยง

ออฟไลน์ toffyearn

ไม่ฟินหรอกคับ เพราะ ยังไงไฟฟ้ากับเหล็กก็ไม่ถูกกับน้ำลูกปืนล้อ หรือจุดหล่อลื่นอื่นๆ ของช่วงล่างก็ต้องกลับไปบำรุงรักษาเหมือนกันคับ