ผู้เขียน หัวข้อ: งบ 6แสน camry กับ accord  (อ่าน 8927 ครั้ง)

ออฟไลน์ arpore

• Jr. Member
  • **
  • ?????????????????????...
งบ 6แสน camry กับ accord
« เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 19:33:01 »
คุณพ่อตาฝากถาม...

มีงบ 6แสน แกเล็งๆไว้ 2 รุ่น คือ Camry 2.4  VVTi AT ปี 2003 กับ Accord 2.4 i-VTEC AT ปี 2003 อยากให้เปรียบเทียบข้อดี ข้อด้อย ดังนี้

1.ช่วงล่าง
2.ความประหยัดน้ำมัน
3.ค่าใช้จ่ายซ่อมบำรุง
4.ราคาอะไหล่
5.อัตราเร่ง
6.Handling
7.ความกว้างห้องโดยสาร

หรือว่าเพื่อนๆมี ตัวเลือกอื่นๆ รบกวนเสนอได้ครับ(ไม่เอารถยุโรปนะครับ)

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
Re: งบ 6แสน camry กับ accord
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 20:14:40 »
1. ACC
2. ACC
3. CAM
4. พอๆกัน
5. พอๆกัน
6. ACC
7. พอๆกัน

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 21:27:31 »
1.ช่วงล่าง
ถ้าเอานุ่ม ไม่คิดจะขับเร็ว เลือกแคมรี่

2.ความประหยัดน้ำมัน
แอกคอร์ด น่าจะประหยัดกว่า เพราะตัวปัจจุบันของทั้งคู่ แอกคอร์ดของผม ประหยัดกว่า แคมรี่ของน้องผมประมาณ 0.4กม./ลิตร

3.ค่าใช้จ่ายซ่อมบำรุง
น่าจะใกล้เคียงกัน

4.ราคาอะไหล่
น่าจะใกล้เคียงกัน

5.อัตราเร่ง
พี่ต้าต้นดี ปลายแผ่ว

6.Handling
ขับเร็ว เลือกแอกคอร์ดสถานเดียว

7.ความกว้างห้องโดยสาร
แคมรี่จะดูกว้างขวาง แต่ความจริงคือพี่ต้าให้เบาะสั้น เลยดูเหมือนกว่ากว้าง แต่เมื่อยชิหัย

8. แอร์
แคมรี่ถ้าเดนโซไม่เย็น ก็คงไม่ต้องหาแอร์ที่ไหนเย็นแล้ว แต่ขออวยพรให้ไฟ A/C ไม่กระพริืบ เดี๋ยวจะเจอรีเลย์ตัวละ3000

ถ้าจะเลือกแคมรี่ขอให้
-เปลี่ยนวิทยุ(สำหรับรุ่นเทป/CD) เพราะของติดรถเสียงปลาร้ามาก(เบสหาไม่ค่อยเจอ กลางโด่งเหมือนภูเขาเอเวอร์เรสท์ แหลมแห้งสนิทเหมือนเส้นมาม่าเปล่าๆ การเอามาฟังเมทัลถือว่าเป็นการทำลายแก้วหูอย่างแรง) แถมหัวอ่านยังเปราะ ตอนยังรับประกันนี่เคลมกันสนุกสนาน
-เปลี่ยนโช้ค ยี่ห้ออะไรก็ได้ที่ไม่ใช่ TOKICO เพราะยี่ห้อนี้ขึ้นฮอยส์แล้วพัง! (ถึงแม้ว่า4ต้นรวมกันจะหมื่นนิดๆ แต่หาของดีกว่านี้ใส่ดีกว่า)
-เปลี่ยนผ้าเบรค เอา bendix metal king ก็ได้
-เปลี่ยนยาง เพราะยางVIVACY ที่ติดมากับรถมันเป็นเกรดพิเศษที่โตโยต้าสั่งมิชลื่นทำเป็นพิเศษ เพราะเรทความเร็วมีแค่ H (210กม./ชม.) ซึ่งจริงๆแล้ว ยาง 215/60R16 เรทความเร็วอยู่ที่ V (240กม./ชม.)
-ล้างแอร์ เพราะแอร์เหม็น ล้างเสร็จ ให้เอาถ่านไม้มาใส่ในถุงเท้าเก่าๆแล้วซุกไว้ที่ไหนสักที่ในรถเพื่อดูดกลิ่น

ปล. กระจกมองหลังแบบตัดแสงอัตโนมัติของโตโยต้า ที่สามารถซื้อติดได้ที่ศูนย์ มันทำงานได้ในระดับนึง แต่ไม่ดีนัก
ปล.2 ผมเขียนไว้ค่อนข้างแรงนะครับ หากทำให้ผู้ใดไม่พอใจก็ขออภัยล่วงหน้าไว้ก่อนนะครับ เพราะเป็นประสปการณ์ที่ผมพบจริงกับรถคันเก่าของผม

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 08:16:46 »
จากประสบการณ์ที่ผมเคยใช้งานทั้ง 2 คันนี้เป็นครั้งคราว ทั้งเป็นผู้โดยสาร และขับเอง
Accord เคยขับเอง 3-4 ครั้ง แต่ Camry นับไม่ถ้วน ทั้งสองคันเป็นรถเดิมๆ นะครับ
1.ช่วงล่าง => Camry นิ่มจนมวลท้อง ยวบยาบ ถ้าทางเรียบเจอโค้ง Accord หลับสบาย Camry อาจจะตกใจตื่นบ้าง แต่ถ้าทางไม่ค่อยเรียบ ผมชอบใช้ Camry
2.ความประหยัดน้ำมัน => จริงๆ ไม่น่าจะต่างกันมาก คงเป็นเพราะ Accord กดแล้วไป ผมก็เลย กดเอาๆ  ;D
3.ค่าใช้จ่ายซ่อมบำรุง => Camry ไม่เห็นคนซ่อมบ่นเท่าไหร่นะครับ แต่ Accord นี่ถ้าทำช่วงล่างทีไร เห็นบ่นเป็นเดือนเลย
4.ราคาอะไหล่ => เดาว่า Camry ได้เปรียบครับ
5.อัตราเร่ง => Camry คันนี้ผมขับมาตั้งแต่ออกใหม่ๆ เลย กดแล้วไปเหมือนกัน แต่เหมือนจะสู้ Accord ไม่ได้นะครับ
6.Handling => Camry เป็นรถที่สื่อสารกับคนขับน้อยมากครับ ผมจะเลือกใช้เฉพาะเวลาเจอทางไม่เรียบเท่านั้น หาความสนุกไม่ได้จริงๆ
7.ความกว้างห้องโดยสาร => น่าจะพอๆ กันจะครับ แต่ชอบ Accord ภายในสวย  :D

สรุปว่า ถ้าใช้งานทางไม่ค่อยดี ผมว่า Camry น่าจะสบายกว่า โดยเฉพาะค่าซ่อม ;D
แต่ถ้านอกเหนือจากนี้ ผมคงไม่มอง Camry เลย Accord กลัวอย่างเดียวคือ ค่าซ่อม

ออฟไลน์ akkavit

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 15:36:24 »
ลุงผมใช้คัมรี2.0 ตัวนี้อยู่ ผมว่าก็ดีนะครับ  ด้านความกว้างโปร่ง ผมชอบมันมาก  เครื่องเสียง เหมือน พี่รีบนบอกเลยครับว่า ปลาร้า ไม่ปาน  ช่วงล่างนุ่มดีครับ ผมกลับชอบความนุ่มมันนะ เพราะมันเหมาะกับบุคลิกมันนะครับ  ภายนอกผมว่า มันไม่ล่าสมัยนะมันจะออกแนวผู้ใหญ่และติดหรูดูมั่นคง  วัยรุ่นบางคนแต่งสวยมาก (เคยเจอแต่งแนวยากูซ่า กรี๊ดมาก สีดำแมกส์ดำขอบโครเมียม เล่นโคเมียม กระจังหน้ารมดำ)  แต่เครื่อง2.0 จะกินน้ำมันหน่อยครับ(ประมาณ11-12กิโลลิตร)แต่เรื่องกำลังเหลือเฟือครับเร่งแซงทันใจดีครับ ส่วนผ้าเบรกที่พี่รีบนๆแนะนำให้ควรจะเปลี่ยนนั้นเห็นด้วยนะครับถ้างบเหลือแต่ไม่ต้องรีบร้อน เพราะเบรกเดิมเวลากดเบรกที่เกิน130ขึ้นไปนั้น จะมีการสะท้านที่พวกมาลัยนิดนึง(นิดนึงจริงๆไม่น่ากลัว)เหมือนกับฝืนๆเบรกให้ทำงานหนักหน่อย แต่ เบรกได้ดีครับไม่ต้องห่วงระยะเบรกทำได้ดี สามารถเบรกกระทันหันได้ดี(เพราะเจอเบรกกระทันหันบ่อยมาก)   ถ้าตัว2.4จะประหยัดกว่า เพราะเพือนลุงผมเขาใช้2.4

ส่วนแอคคอร์ท ผมมะทราบเท่าไร ส่วนตัวผมว่ามันก็สวยนะภายในสวยวัยรุ่นดูทันสมัยกว่าคัมรี มันจะออกแนววัยรุ่นหน่อยๆ  ทราบแต่ตัว3.0หลายคนกรี๊ดมากครับ และผมว่าถ้าชอบตัวแอคคอร์ท อยากให้ลอง3.0นะครับ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 22:35:00 »
แคมรี่ตัวนี้ เอ่อ.. ผมรับไม่ได้เลยอ่ะกับรถราคาเป็นล้านแล้วมีท่อห้อยโตงเตงใต้รถขนาดนั้น  T^T