ผู้เขียน หัวข้อ: "ศรัทธา" ต่อตราดาว ลดลงกันไหมครับ  (อ่าน 16950 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
"ศรัทธา" ต่อตราดาว ลดลงกันไหมครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 17:04:44 »
จากกรณี แบตเตอรี่ ที่ราคา 8 แสน
แล้วภายหลัง Benz ได้มีหนังสือออกมาแถลงเกี่ยวกับราคา
โดยจะไม่เกิน 210,000 บาท ในภายหลัง ส่วนต่างขนาดนี้
เอาไว้เล่นแร่แปรธาตุอะไรได้บ้างก็น่าจะพอๆเดากันได้นะครับ

ศรัทธา ของคนที่ใช้ Benz ทั้งคนที่กำลังใช้อยู่ และคนที่กำลังจะซื้อ
เป็นยังไงบ้างครับ แน่ละ ผมว่ายอดขาย Plugin กระทบแน่นอน
ญาติผมก็ชักขากลับไปคนนึงแล้ว ทั้งๆที่จองไปแล้วด้วย เจอเคสนี้ไปก็ทำเรื่องขอ
เงินจองคืนกลับมาแล้ว

Benz เอง ก็ไม่ชัดเจนเรื่องการรับประกัน มีเงื่อนไข ซ้อนเงื่อนไข ในการรับประกันอีกที
ผู้บริโภคที่ใช้อยู่ก็ร้อนๆหนาวๆ ส่วนคนที่กำลังจะซื้อก็คงต้องกลับมาทบทวนกันหลายรอบหน่อย

เลยอยากจะรู้ครับ ว่า จากเคสนี้ ศรัทธาต่อตราดาว ของทุกๆท่านเป็นยังไง ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ gorilla

Re: "ศรัทธา" ต่อตราดาว ลดลงกันไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 17:10:21 »
ขอเป็นความรู้สั้นๆว่าตั้งราคา 8xxxxx แล้วลดเหลือ 2xxxxx ได้ประโยชน์อย่างไรบ้างครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ mc_odama

• Jr. Member
  • **
Re: "ศรัทธา" ต่อตราดาว ลดลงกันไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 17:11:49 »
ปรกติรถไฮบริดก็ขายยากอยู่แล้ว ตอนนี้เบนซ์ไทยแลนด์ดันทำให้มันแย่ลงอีก แย่มากๆ
---
ขับ 520d รัวๆ

ออฟไลน์ kritsada

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 17:19:24 »
มีข่าวนี้ออกมาทำให้กลัวรถ Hybrid  มากขึ้นไปอีกครับ ปกติค่าสึกหรอรถที่ไม่เป็น Hybrid บางรายการยังทำให้รู้สึกว่ายังแพ้ก็มีอยู่นี่ต้องเพิ่มค่าระบบ Hybrid เข้าไปอีกและราคาไม่ถูกซะด้วย
C.kritsada

ออฟไลน์ Tedjung84

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 17:23:09 »
ผมไม่ ศรัทธา มานานแล้วครับ พอได้สัมผัสเข้าจริงๆ แล้วประกอบกับสิ่งที่เห็นและรับรู้มาคงไม่เอาแล้วค่ายนี้
ตอนนี้ผมรู้สึกว่า  คนในอยากออก   คนนอกอยากเข้า  เหมาะกับค่ายนี้จริงๆ :-X

ทุกวันนี้เหมือนค่ายนี้อยู่ได้ด้วยชื่อเสียงเก่าๆ แต่รถที่ขายๆกันตอนนี้ปัญหาอย่างเยอะ ถึงจะเป็นเครื่องยนต์ล้วนๆก็เถอะ
ทุกวันนี้ใช้ไปเคลมไปเจริญมาก  :-X

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 17:27:44 »
ปกติก็ไม่ศัทธาอยู่แล้ว พ่อใช้ให้ขับไปนู่นนี่ก็ไม่เคยชอบมันเท่าไหร่ ยิ่งเจอราคาอะหลั่ยแต่ละตัว (เปลี่ยนที่ปัดน้ำฝน5000) ผมละเสียดายตังค์จริงๆ โคมไฟตัดหมอก7000 ไม่ไหว เจอราคาแบตในข่าวก็แทบช็อค แล้วยังกลับไปมาแบบนี้ หมดเลยครับ!

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 17:32:33 »
สมัยวัยรุ่น คลั่งไคล้ใบพัดสีฟ้ามากครับเพราะได้นั่งรถเพื่อน
พอทำงานประจำ เจ้าของบริษัทใช้ Serie7 มีปัญหาบ่อย
พวกระดับสูงๆของบริษัทบอกให้ฟังตลอด

จนเจ้าของเปลีั่ยนมาใช้ตราดาว(บริษัทอยู่ตึกเดียวกันด้วย)
เลยเริ่มรู้สึกว่าใบพัดสีฟ้าเริ่มขาลงหละ จึงหัดมองตราดาวบ้าง
ช่วงราวๆ 47-48 รู้สึกว่าเป็นช่วงเจิดจรัสตราดาวเลย เพราะนักเทนนิสผู้โด่งดังก็เพิ่งซื้อไปอีก

เข้าสู่คำถามจขกท
มีขึ้นก็มีลงครับ จากไลฟ์สไตล์ผมที่ใช้ศูนย์บริการหลายๆจังหวัดบ่อยๆ(คือไปมันทั่ว ^^")
รถไฮเทคต้องเสียบเครื่องเช็คอย่างเดียวนี่มันลดลงจากใจผมไปสักพักหละ

ยิ่งช่วงนี้ก็ต้องยอมรับว่ายิ่งลดจากใจไปอีกเหมือนกันสำหรับทุกค่ายเมืองหนาวกันเลย ฮา
(ไม่ใช่เรื่องราคาแบตนะครับ แต่เป็นเรื่องความทนทานโดยรวมมากกว่า คือเหมือนไม่เหมาะกับภูมิอากาศบ้านเราเท่าไหร่)

เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 17:33:30 »
ผมว่า มันก็ไม่แปลกนะ เงาตามตัว ญี่ปุ่นก็แบบนี้

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 17:39:46 »
เบนซ์ไม่ควรยัดเยียดแต่ Hybrid ควรขายดีเซลปกติเหมือนเดิมด้วย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 17:42:58 »
ศรัทธามีแน่นอนเหมือนเดิมครับ แต่เลิกยัดเยียด hybrid อย่างเดียวมาขายแล้ว แบตราคาแพงๆสักที คนไทยไม่ได้ต้องการใช้ระบบ hybrid ขนาดนั้น ควรจะเพิ่มทางเลือกให้อย่าง bmw ดีกว่าครับ ไม่ใช่พอตัวปรับปรุงออกมา ตัด ดีเซล เบนซินแล้วขายแต่ hybrid ซะอย่างนั้น
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ K@nto71

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 18:05:15 »
MBT เจอแบบนี้ก้อดีเหมือนกันนะครับ จะได้มาคิดทบทวน ว่าตัวเองพร้อมไหมกับการทำ full EQ platform

ในเรื่องของการสร้างความเชื่อมั่นให้ลูกค้า ต่อระบบ Hybrid และการแก้ไขปัญหาหลังการขายที่ดีพอ

หรือถ้ายังไม่สามารถบริหารจัดการได้ชัดเจน ก้อยังไม่ควรจะตัดตัวเลือก non-Hybrid ออกไปหมด เหมือนที่กำลังทำอยู่

เพราะผมว่าลูกค้าอาจหนีไปซบอกค่ายคู่แข่งอื่นๆเยอะเลย ถ้ายังปล่อยให้เป็นอย่างนี้

แต่โดยส่วนตัวแล้ว ยังพอใจกับ C350e ที่ใช้อยู่ตอนนี้ ขับดี ประหยัด น้องเซลล์ที่ดูแลอยู่ After Sale Service ดีงาม

แต่ไม่รู้ถ้าเจอปัญหาใหญ่ๆ ทั้ง Battery ทั้ง Airmatic ต่อไปในอนาคต จะเปลี่ยนความคิดไหมนะครับ 555
2003 - BMW 318i (E48)
2012 - Mercedes-Benz E250 Cabriolet (A207)
2012 - Mercedes-Benz SLK 200 AMG (R172)
2013 - BMW 320d (F30)
2016 - Mercedes-Benz C350e AMG (W205)
2016 - Porsche Macan
2017 - Mercedes-Benz S500e AMG (W222)
2017 - Porsche 718 Boxster
2018 - Mercedes-Benz CLS 300d AMG Edition1 (C257)

ออฟไลน์ TRcdi

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 18:24:14 »
ผมขอไม่เหมารวมทั้งแบรนด์

แต่  hybrid , plug in จากที่ไม่มั่นใจอยู่แล้ว
เจอข่าวราคาแบต ยิ่งตัดออกแบบไม่ต้องคิดมากเลย
เรียกว่าวิกฤตศรัทธาได้เลย

ส่วนรุ่นอื่นผมอยากได้นะ และอาจจะได้ซื้อด้วย
เช่น GLC250d  หรือ  Vito 116

แต่ถ้าเบนซ์ยังคงจับเสียบปลั๊กอย่างต่อเนื่องแบบนี้
ระหว่างเราคงเป็นได้แค่เส้นขนาน

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 18:27:45 »
เป็นที่ซื้อรถแล้วไม่ให้ราคากับ แบรนด์ เลยไม่มีผล
มองแค่ 1. ความต้องการใช้รถประเภทใหน
             2. งบประมาณ เท่าไหร่
             3. ความปลอดภัย 
ดังนั้นซื้อรถใหม่ทุกครั้งไม่เคยได้เจ้าตลาดเลย กระบะก็ได้ bt 50 pro
เก๋ง ก็ได้ S80 

ออฟไลน์ Niceguy_C

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 18:40:03 »
มันไม่ได้แค่เบนช์หรอกครับ กระเทือนรถไฮบริดทั้งหมดเลย ที่โดนหางเลขไปด้วยก็ Lexus นี่แหละ เพราะใส่ไฮบริดมาทุกรุ่น

เรื่องเอกสารเคลมประกัน กับ ราคาจริง ก็ไม่รู้ว่าจะใส่ส่วนต่างกันเยอะเพราะอะไร

ตอน Lexus ผม เคลมแบตไฮบริด ก็ไม่มีลงราคาให้เห็นนะ มีแต่เอกสารเซ็นรับการเคลมเฉยๆ

ออฟไลน์ psn

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 19:02:19 »
ขอเป็นความรู้สั้นๆว่าตั้งราคา 8xxxxx แล้วลดเหลือ 2xxxxx ได้ประโยชน์อย่างไรบ้างครับ

ขอบคุณครับ

ตอนเคลมแบตให้ลูกค้า ลงยอดสูงๆไว้เป็นค่าใช้จ่าย/ต้นทุนการบริหารงาน จะได้หักค่าใช้จ่ายตอนประเมินภาษีได้มากๆ

ตอนขายก็ใช้ราคาจริง ซึ่งต่ำกว่ามากมาย

สรุปง่ายๆว่า เป็นเทคนิคการบริหารภาษีรูปแบบนึง

เดาเอานะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2017, 19:05:02 โดย psn »

ออฟไลน์ djunsri

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 19:06:51 »
ผมว่าที่หมดศรัทธาคงไม่ใช่แค่MBครับแต่รถไฮบริดทั้งหมดโดนไปด้วย, ส่วนตัวกลัวรถระบบไฮบริดอยู่แล้ว, ได้ยินข่าวนี้ยิ่งกลัวไปใหญ่, คงไม่ซื้อแน่นอนรถไฮบริด

ออฟไลน์ Nerdys

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 19:17:48 »
ตอนนี้ BMW ก็ยังไม่ชัดเจน ไม่รู้ในอนาคตจะมีแต่ 530e กับ 330e หรือเปล่า
แต่พอมีข่าวตของ Benz ออกมา หวังว่าหลายค่ายเริ่มกลับไปทบทวนแผนที่จะเอา Hybrid มาจำหน่ายโดยไม่มีเครื่องสันดาปปกติให้เป็นทางเลือก

เข้าใจว่า Benz คงอยากได้ข้อได้เปรียบเรื่องภาษีเครื่อง Hybrid ที่ทำราคาได้ดีกว่า
แต่คงลืมไปว่าระบบตัวเองยังไม่ค่อยสเถียร อะไหล่ก็ยังแพง และเรื่องการยอมรับของลูกค้าในไทยยังไม่ดีเท่าไหร่
Benz จึงน่าจะขายเครื่องสันดาปปกติควบคู่ไปก่อนเพื่อให้ช่างศูนย์มีความชำนาญ ระบบสเถียรขึ้น อะไหล่ถูกลง คนยอมรับมากขึ้น
แทนที่จะหักดิบโดยขายแค่ Hybrid/Plug-in hybrid ในทันทีทันใด

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 19:22:13 »
 มันไม่ใช่แค่ไฮบริด   แต่ภาพลักษณ์ในสินค้าของ Benz  ตอนนี้มันก็ค่อย ๆ  ลดลงเรื่อย  ๆ  มาสักพักนึงแล้วด้วย         ราคารถมือ 2 ของ Benz  ตกต่ำลงไปมากทุกรุ่นเลยก็ว่าได้            เพราะคนกลัวเรื่องจุกจิกซ่อมแพงและรถ Benz ก็ไม่ได้ทนทานเหมือนในอดีต       ถ้าไม่มีตรา Benz  แปะยี่ห้อไว้เพื่อเสริมภาพลักษณ์ก็คงม้วนเสื่อกันไปนานแล้ว         กระแสโดนโจมตีเยอะเรื่องราคาค่าซ่อมรถในปัจจุบันที่แพงขึ้นมาก           แล้วถัดมานี้ก็แบตไฮบริดค่าซ่อมเกือบล้านและยังมีการเล่นตัวในการเคลม  หาว่าเลขไมล์เยอะเกินไปอีก  กว่าจะเคลมได้         มันทำให้ความมั่นใจลูกค้าไม่มีเลยว่าจะเคลมได้หรือไม่ถ้ามีปัญหา    กลายเป็นว่าต้องซื้อรถมาจอด  ถ้าวิ่งเยอะกลัว Benz Thailand ไม่รับประกัน             

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 20:10:26 »
อะไหล่แพงมันคงหนีไม่ได้กับรถไฮเทคครับ

Porsche Hybrid มีคนเปลี่ยนแบตราคาไม่ต่างกันกลับไม่มีคนมาโพสท์ในเน็ต

เรื่องของยี่ห้อคงเป็นเคสบายเคสไปแล้วครับ คนไม่ชอบใช้ก็คงไม่ใช้อยู่ดี

ถ้าถามผมหมดศรัทธาในเบนซ์ไปตั้งแต่ขับหน้าในหลายๆรุ่น ไปแล้วครับ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 20:35:59 »
เอิ่ม... มั่นใจนะครับว่าเพื่อนห้องข้างๆ จะไม่เข้ามาแจมด้วย

สรรพสามิต 10% กับ 30-35% เนี่ยมันหอมหวานนะครับ ส่วนต่างที่ต้องจ่ายเอามาปรับอุปกรณ์เรียกลูกค้าได้อีกไม่น้อย ผมยังคิดด้วยซ้ำว่า Volvo New XC60 รอบนี้รุ่นขายไทยคงจะมี Plug-in แหงๆ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 21:13:52 »
ราคาอะไหล่ MB มันค่อนข้างแพงครับ แต่พวกสาวก MB ก็ยังเหนียวแน่น ความจริงแล้ว ระบบ HYBRID ไม่ใช่มีแค่แบต  อยากให้ลองดูราคาอุปกรณ์อย่างอื่น นอกเหนือแบตบ้าง พอเห็นราคา ชุดซ่อมที่นอกจากแบตแล้ว น่าจะหนาวไปกันอีกเยอะ

ออฟไลน์ rokrok

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 21:19:06 »
ส่วนตัวผมกระทบ แต่ไม่ได้กระทบเพราะแบรนด์นะครับ กระทบเพราะ Hybrid ในรถหรูอย่างเดียวเลย

คือถ้าตอนนี้ยังไม่ชัดเจนว่า ค่าซ่อมมันควรอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่ ก็คงไม่กล้าใช้อะครับ

ออฟไลน์ Koong

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 21:25:48 »
หลังจากที่บ้านออก ML250 มา(เป็นรถพรีเมี่ยมคันแรก)ตอนนี้จะ 3 ปีแล้ว
    1. หลังจากได้ขับออกจากโชว์รูม   รู้สึกเลยว่ามันไม่ได้ดีมากมายข
เท่ากับราคาของมันเลย  มันก็แค่ดีระดับหนึ่ง นึกเสียดายตังค์
    2. ใช้ปีแรกซื้อแพกเกจบำรุงรักษาไว้ ไม่ได้เสียค่าบำรุงรักษาอะไร แต่จริงๆ คือเสียไปแล้วตอนซื้อแพคเกจ
    3. ปีที่ 2 เริ่มมีต้องเสียค่าใช้จ่ายบ้าง นอกเหนือจากที่แพคเกจครอบคลุม    ผ้าเบรคคู่ละ เกือบหมื่น  ยางปัดน้ำฝน6พันกว่า  (มันแพงนึกว่าจะทน แต่แค่ 2 ปีก็ได้เปลี่ยนแล้ว)
   4  ปีที่ 2  ขับรถลุยฝนตกหนัก ไฟเอนจิ้นโชว์ เข้าศูนย์เปลี่ยนเซ็นเซอร์    และหลังจากนั้นเข้าศูนด้วยอาการไฟโชว์  เร่งไม่ขึ้น เกียร์ไม่เปลี่ยนมาอีก 4 รอบ ในระยะเวลา 1 ปี  แต่ละครั้งรออะไหล่ 1-4 สัปดา ปัจจุบันกำลังจะ 3 ปีเต็ม คิดว่าจะขายทิ้ง

ของแพงไม่กลัว   แต่แพงแล้วต้องดีสมราคา   ไม่ใช่แพงเพราะตั้งราคาให้แพงเพื่อให้ดูพรีเมี่ยม  ของพรีเมี่ยมของดีราคาแพงขึ้นระดับหนึ่งพอรับได้    มาเห็นราคาอะไหล่แต่ละตัว   มันแพงเว่อ แพงเพราะปั่นราคาจากเบนซ์ประเทศไทย
    เบนซ์ที่ขายได้อยู่ทุกวันนี้ ลูกค้าใหม่เกินครึ่ง  คือยังรู้สึกกันว่าเบนซ์คือดี ถ้ามีตังค์ต้องซื้อมาขับสักครั้งหนึ่งในชีวิต  โดยไม่รู้หรอกว่ามันจะดีสมราคาหรือเปล่า   ใช้แล้วซื้อแล้วนั่นแหละถึงจะรู้     กับลูกค้าเก่าที่เงินเหลือจริงหรือไม่ก็รถประจำตำแหน่ง

ออฟไลน์ coolcarrera

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 21:31:25 »
คิดว่า ผมเองก็ถอยเหมือนกันครับ หลังจากตั้งใจจะหวด e220d ค่อนข้างแน่นอนแล้ว
แต่ดันทำตัวเอง เลิก e220d หมด แล้วบังคัยไปเอา e350e แทน

เลยตัดสินใจรอ next accord ล่ะครับ
E3, D15 Carb, 2E
F22B VTEC, J30A VTEC
1TR, 1NZ
D4CB
1GD, R18

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 22:08:22 »
ชอบที้มันชนได้ 5 ดาวนี่แหละครับ คนไทยขับรถแย่ด้วยถ้าในอนาคตไม่มี เครื่องยนต์เพียวๆให้ใช้ก็ไป bm หรือ d seg ครับ
แต่เบนซ์นี่ ต่อให้แพงๆ มันก็ไม่สบายเหมือนรถตู้อ่ะนะ

ออฟไลน์ meeuwarn

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 22:25:31 »
ธรรมาภิบาล

รถที่แบตพังในประกัน ทุกคันจะโดนแจ้งค่าใช้จ่ายไปยัง สรรภากร เกือบล้าน(ต้นทุนไม่ถึงแสน)

รถทุกคันที่ไปชนตราดาว ถ้าเป็นฝ่ายผิดจะโดนค่าแบต เกือบล้านถ้าชนโดนแบตพัง รวมถึงประกันที่ต้องโดนเรียกเครม

รถทุกคันที่แบตเสีย แต่ เลยประกัน จะซื้อได้ในราคา สองแสนหนึ่ง

ถ้าผมเดาต้นทุนแบตตัวนี้ไม่ผิด น่าจะราวๆ  7xxxx ศูนย์รถจะเอากำไรอะไหร่ สามเท่าเป็นปกติ

ทีหลังชนรถตราดาว ถ้าไม่มีประกัน  ต้องต่อรองค่าอะไหร่กับประกัน หาร10  >:(

ออฟไลน์ GoatGoat

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 22:37:16 »
ส่วนตัวผมถ้า Hybrid ค่ายไหนผมก็ไม่ซื้อ ซึ้งตั้งแต่เห็นบิลค่าซ่อม Prius แล้วครับ
ตราดาวผมว่าคนไม่เคยใช้ยังศรัทธาอยู่ แต่คนเคยใช่หรือผ่านมือก็แล้วแต่เจออะไรกันมาบ้าง บ้านเพื่อนผมโรงรถก็ยังมีแต่ตราดาวอยู่

ออฟไลน์ Mr.Joe

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 22:39:57 »
ยิ่งใครเป็นแฟนตราดาวมานานๆ ศรัทธาเริ่มร่วงมาตั้งแต่ W220 ละครับ
เมื่อก่อน ดาวคือแพง แต่ถึกทน ซ่อมไม่แพง มาพีคช่วง W123-W124
หลังจากนั้น ดาวคือแพง เริ่มเปราะ แต่ซ่อมจบ
ยุคหลัง ดาวคือแพง เปราะเหลือเกิน ซ่อมแพง และแถมด้วยตายกลางทาง
ล่าสุด W212 วิ่ง cruise อยู่ 100 กว่า เกียร์ตบลงมาเองเหลือเกียร์ 3 หน้าทิ่มทั้งคัน นี่ขายเต๊นท์ไปเรียบร้อย
ตอนนี้ถ้าไม่พี่โต พี่ฮอน ก็ไปพี่ใบพัดละ

ออฟไลน์ propo

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 22:46:42 »
คนมีไม่ได้บ่น คนบ่นไม่ได้มี เอาตามที่สบายใจแหละดีแล้ว คิดตามกำลังตนคงไม่ผิด

ออฟไลน์ NoBiReacto

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 22:52:57 »
ศรัทธาที่บ้านผมมีต่อ ตราดาว ได้หมดลงตั้งแต่คุณพ่อได้ซื้อe300เจ้ากรรมมาแล้วครับ ก่อนซื้อไม่ได้ศึกษา พอซื้อมานั่งน้ำตาตกใน จุกจิกพอสมควร เวลาจะสตาร์ทรถออกไปไหนคอยลุ้นภาวนาขออย่าให้มีไฟโชว์อะไรเลย ถามว่าคันต่อไปเลือกตราดาวไหม พ่อผมตอบ ไปใช้รถญี่ปุ่นสบายใจกว่าเยอะ