ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกทีครับ ระหว่าง Civic FD // Altis // City (มือสองครับ)  (อ่าน 10668 ครั้ง)

ออฟไลน์ coffeecorp

• Newbie
  • *
พอดีจำเป็นจะต้องมีรถไว้ซักคัน แต่ด้วยความที่งบน้อย จึงซื้อได้แค่มือสอง !! แบบผ่อนตั้งไว้ไม่เกิน 350,000

เลยอยากสอบถามพี่ๆหน่อยครับว่า
ระหว่าง
Civic FD 1.8-2.0 ปี 06-07
กับ
City ปี 1.8 ปี 10-12
แถม
Altis ปี 1.8-2.0 ปี 06-10 อีกตัว

ควรจะไปทางไหนดีครับ ตั้งใจว่า จะซื้อในราคาไม่เกิน 350,000 + - แต่อยู่ ต่างจังหวัด ราคาค่อนข้างแพง
จากเทียบๆดู หลายๆที่ ในงบนี้ราคาเท่ากันหมด

แต่อายุรถต่างกันประมาณ 3-4 ปีเลย เลยขออนุญาตสอบถามๆ คนที่เคยใช้หรือยังใช้อยู่หน่อยครับว่าผมควรไปทางไหนดี T_T

ข้อมูลพิจารณา :
1.ปกติขับรถไปทำงานไม่ไกลครับ (อยู่เชียงใหม่) เฉลี่ยตกวันหล่ะ 15กม / วัน
2.ต่างจังหวัดไปเฉพาะเทศกาลครับ ประมาณ 300 กม / ปี 1 ไปประมาณ 10 ครั้ง
3.บ้านอยู่ในตัวเมืองขับเดินทางค่อนข้างสะดวก บางทีเอามอเตอร์ไซน์ไป
4.เคยขับทั้ง 2 คันแล้วทั้ง ใกล้ - ไกล ชอบทั้งคู่ แต่ City จะหวิวๆ หน่อย
5.ไม่ชอบ vios ครับมันเบาไป // ไม่เคยขับ Altis ทางไกล
6.ตั้งใจใช้รถคนนี้ประมาณอีก 3-5 ปี หรือยาวๆ ถ้ามันไม่พัง
7.ผมดูรถไม่เป็น ถ้าพี่คนไหนเซียนๆอยู่เชียงใหม่ สะดวกมาดูให้ยินดีให้ค่าเสียเวลาครับ (กลัวตัวเองพลาด)

เรื่องเงินดาว เงินผ่อนไม่มีปัญหา จะมีปัญหาตรงการซ่อมนี่แหละครับ คือด้วยความที่รถอายุประมาณ 9-10 ปี อาจจะต้องซ่อม ซึ่งก็ทำใจยอมรับ แต่ไม่รู้ว่า 3 ตัวข้างต้นนั้นจะได้ซ่อมเยอะรึเปล่า และภาพรวมตัวไหนจะดีกว่ากันครับ

รบกวนแนะนำทีครับ ขอบคุณที่สละเวลาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2017, 21:54:36 โดย coffeecorp »

ออฟไลน์ nuntapon.s

• Hero Member
Re: ช่วยเลือกทีครับ ระหว่าง Civic FD // Altis // City (มือสองครับ)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2017, 21:49:47 »
FD2.0จบ

ออฟไลน์ Symphonic

Re: ช่วยเลือกทีครับ ระหว่าง Civic FD // Altis // City (มือสองครับ)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2017, 22:13:11 »
ให้ข้อมูลเฉย ๆ นะครับ  เก็บเกี่ยวเอาไปประมวลผลเองนะ
ผมมี FD 1.8 อยู่คันนึง ใช้มาตั้งแต่ป้ายแดง ตอนนี้วิ่งไป แสนหกหมื่นกว่า กม. ละ (ตอนนี้รถอายุ 6 ขวบนิด ๆ)
โดยรวมถือว่าโอเค รถสวย เรี่ยวแรงใช้ได้ พวงมาลัยไวแต่คม ช่วงล่างตึงตังมีโยนซ้ายขวาแบบแปลก ๆ
เป็นตั้งแต่ออกมาใหม่ ๆ  แต่อาศัยว่าไม่ได้ขับแบบขาโหดเลยปล่อย ๆ ไป ไม่ได้ทำอะไรเพิ่ม
เครื่องยนต์เรี่ยวแรงดี แต่สั่นนิด ๆ ไม่นิ่งสนิท แอร์ตัดต่อดังสนั่นน่าตกใจแต่ก็ไม่พัง
เกียร์ 5 สปีด เปลี่ยนเกียร์มีกระตุกเล็ก ๆ ให้รู้สึกบ้างไม่ซีเรียส แต่เกียรฉลาดดี เปลี่ยนขึ้นลงเหมาะสม อันนี้ชอบ

แต่มีเรื่องที่น่ารำคาญใจเล็ก ๆ ถ้าคุณไม่ซีเรียสก็ข้ามได้เลย เช่น...
- ลูกปืนล้อจะหอนทุก ๆ 6 หมื่น กม.  โดนมา 2 รอบแล้ว คาดว่ารอบที่ 3 คงเร็ว ๆ นี้ตอน แสนแปดหมื่นกม.
  ค่าลูกปืนรวมค่าแรงอู่นอกราว ๆ 7 พันกว่าบาท ราคาศูนย์น่าจะมีหลักหมื่น
- กระจกไฟฟ้าพับได้เสียไปข้างนึงตอนแสนกว่ากม. เลยประกันแล้ว เข้าศูนย์ซื้ออะไหล่เปลี่ยนได้เลยมีสต๊อกของ
  อันนี้เกินคาด  แต่พอถามช่างที่ศูนย์ แกบอกว่าที่สต๊อกของไว้เพราะขายดี เจ๊งเกือบทุกคัน !!!
- สวิทซ์เปิดปิดกระจกไฟฟ้าข้างคนขับทำท่าอาการไม่ค่อยดี กดเลื่อนกระจกขึ้นลงได้บ้าง ไม่ได้บ้าง เคลมไปรอบนึง
  ตอนอยู่ในประกัน  แต่ตอนนี้มีอาการอีกแล้ว คงครบรอบอายุการใช้งานต้องเสียตังค์เองละมั้ง
- แผงจิ้งหรีดตรงที่ปัดน้ำฝนน่ะ ขอบยางแตกเป็นริ้ว ๆ และพลาสติกออกสีขาว ๆ ทำท่าเสื่อม ๆ ทั้ง ๆ ที่จอดในร่มเป็นส่วนใหญ่
  เช็คราคาแล้วชุดนี้สี่พันกว่าบาทได้มั้ง แต่ยังไม่ได้เปลี่ยน ทน ๆ ดูไปก่อน
- พลาสติกครอบรางน้ำฝน รุ่นนี้ยาวตั้งแต่กระจกหน้า ตลอดหลังคา ไปยันกระจกหลังนั่นเลย ปัญหาคือขอบยางมันรุ่ยหลุดหมด
  จนมองเห็นทะลุไปยังตัวถังข้างในเลย เสียวไส้มาก แต่น้ำยังไม่รั่วเข้าห้องโดยสารนะ  เช่นกันเช็คราคาแล้วถ้าจะเปลี่ยนทั้งเส้น
  ซ้าย-ขวา ประมาณหมื่นนึงได้  แอบส่องรถคันอื่น ๆ ที่จอดตามห้าง มันก็รุ่ยจนทะลุกันเกือบทุกคันแฮะ

โดยรวม ๆ ก็ประมาณนี้ล่ะฮะ ลองเก็บข้อมูลรุ่นที่เหลือจากเจ้าของรถท่านอื่นดูด้วยละกัน  ขอให้ได้รถที่ถูกใจ และที่สำคัญให้ทำใจ
ยอมรับจุดอ่อนข้อด้อยของมันให้ได้ก็จะได้มีความสุขกับมันละครับ

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2017, 22:16:00 »
เพิ่มเติมอีกนิดครับ เรื่องเบรก ถ้าเดิม ๆ ตามมาตรฐานโรงงานล่ะก็ เบรคมันลื่นมากกกกกก ทำท่าไม่ค่อยอยากหยุดเท่าไหร่
ต้องปรับตัวกับมันซักระยะถึงคุ้น  ถ้าใครไม่ได้ขับประจำ ต้องระลึกให้ดี ๆ ครับ

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2017, 22:27:57 »
FD

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2017, 22:35:48 »
FD2.0จบ
น่าสนใจเหมือนกันครับแต่วิ่งในเมืองส่วนใหญ่ กลัวเรื่องค่าาน้ำมัน

ให้ข้อมูลเฉย ๆ นะครับ  เก็บเกี่ยวเอาไปประมวลผลเองนะ
ผมมี FD 1.8 อยู่คันนึง ใช้มาตั้งแต่ป้ายแดง ตอนนี้วิ่งไป แสนหกหมื่นกว่า กม. ละ (ตอนนี้รถอายุ 6 ขวบนิด ๆ)
โดยรวมถือว่าโอเค รถสวย เรี่ยวแรงใช้ได้ พวงมาลัยไวแต่คม ช่วงล่างตึงตังมีโยนซ้ายขวาแบบแปลก ๆ
เป็นตั้งแต่ออกมาใหม่ ๆ  แต่อาศัยว่าไม่ได้ขับแบบขาโหดเลยปล่อย ๆ ไป ไม่ได้ทำอะไรเพิ่ม
เครื่องยนต์เรี่ยวแรงดี แต่สั่นนิด ๆ ไม่นิ่งสนิท แอร์ตัดต่อดังสนั่นน่าตกใจแต่ก็ไม่พัง
เกียร์ 5 สปีด เปลี่ยนเกียร์มีกระตุกเล็ก ๆ ให้รู้สึกบ้างไม่ซีเรียส แต่เกียรฉลาดดี เปลี่ยนขึ้นลงเหมาะสม อันนี้ชอบ

แต่มีเรื่องที่น่ารำคาญใจเล็ก ๆ ถ้าคุณไม่ซีเรียสก็ข้ามได้เลย เช่น...
- ลูกปืนล้อจะหอนทุก ๆ 6 หมื่น กม.  โดนมา 2 รอบแล้ว คาดว่ารอบที่ 3 คงเร็ว ๆ นี้ตอน แสนแปดหมื่นกม.
  ค่าลูกปืนรวมค่าแรงอู่นอกราว ๆ 7 พันกว่าบาท ราคาศูนย์น่าจะมีหลักหมื่น
- กระจกไฟฟ้าพับได้เสียไปข้างนึงตอนแสนกว่ากม. เลยประกันแล้ว เข้าศูนย์ซื้ออะไหล่เปลี่ยนได้เลยมีสต๊อกของ
  อันนี้เกินคาด  แต่พอถามช่างที่ศูนย์ แกบอกว่าที่สต๊อกของไว้เพราะขายดี เจ๊งเกือบทุกคัน !!!
- สวิทซ์เปิดปิดกระจกไฟฟ้าข้างคนขับทำท่าอาการไม่ค่อยดี กดเลื่อนกระจกขึ้นลงได้บ้าง ไม่ได้บ้าง เคลมไปรอบนึง
  ตอนอยู่ในประกัน  แต่ตอนนี้มีอาการอีกแล้ว คงครบรอบอายุการใช้งานต้องเสียตังค์เองละมั้ง
- แผงจิ้งหรีดตรงที่ปัดน้ำฝนน่ะ ขอบยางแตกเป็นริ้ว ๆ และพลาสติกออกสีขาว ๆ ทำท่าเสื่อม ๆ ทั้ง ๆ ที่จอดในร่มเป็นส่วนใหญ่
  เช็คราคาแล้วชุดนี้สี่พันกว่าบาทได้มั้ง แต่ยังไม่ได้เปลี่ยน ทน ๆ ดูไปก่อน
- พลาสติกครอบรางน้ำฝน รุ่นนี้ยาวตั้งแต่กระจกหน้า ตลอดหลังคา ไปยันกระจกหลังนั่นเลย ปัญหาคือขอบยางมันรุ่ยหลุดหมด
  จนมองเห็นทะลุไปยังตัวถังข้างในเลย เสียวไส้มาก แต่น้ำยังไม่รั่วเข้าห้องโดยสารนะ  เช่นกันเช็คราคาแล้วถ้าจะเปลี่ยนทั้งเส้น
  ซ้าย-ขวา ประมาณหมื่นนึงได้  แอบส่องรถคันอื่น ๆ ที่จอดตามห้าง มันก็รุ่ยจนทะลุกันเกือบทุกคันแฮะ

โดยรวม ๆ ก็ประมาณนี้ล่ะฮะ ลองเก็บข้อมูลรุ่นที่เหลือจากเจ้าของรถท่านอื่นดูด้วยละกัน  ขอให้ได้รถที่ถูกใจ และที่สำคัญให้ทำใจ
ยอมรับจุดอ่อนข้อด้อยของมันให้ได้ก็จะได้มีความสุขกับมันละครับ
เพิ่มเติมอีกนิดครับ เรื่องเบรก ถ้าเดิม ๆ ตามมาตรฐานโรงงานล่ะก็ เบรคมันลื่นมากกกกกก ทำท่าไม่ค่อยอยากหยุดเท่าไหร่
ต้องปรับตัวกับมันซักระยะถึงคุ้น  ถ้าใครไม่ได้ขับประจำ ต้องระลึกให้ดี ๆ ครับ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่มาแชร์ครับ เห็นหลายๆ ที่ก็แนวๆนี้เลยสำหรับ FD เลยแอบหวั่นๆ แต่ก็รับได้ครับ ถ้ามันไม่ได้พังบ่อยๆ คงได้ทยอยเปลี่ยนถ้ามันมีปัญหา T_T

FD
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2017, 22:49:46 »

อยู่เชียงใหม่เหมือนกันเลย
มีแต่คนเชียร์ FD และส่วนตัวผมก็ชอบ FD แต่ราคานี้ออกจะหารถใหม่ๆยากหน่อย ถ้าได้จะได้ปีเก่ากว่าอัลติสก็ต้องทำใจ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2017, 23:02:18 »
เชียร์ Altis ครับเพราะได้ปีใหม่กว่า Civic ไม้ได้เป็นคนขับเร็วอะไรหรือเอาไปแต่งตอผมว่า Altis เหมาะครับ

ออฟไลน์ Nonnics

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2017, 23:02:50 »
Altis ครับหาปีใหม่สุดในงบ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2017, 23:05:51 »
FD2.0จบ

สุดท้ายคุณอาจจะเลือกรุ่นไหนก็ตามแต่ใจอะนะ  แต่ผมมาย้ำอีกครั้งว่าถ้าจบที่FDผมแนะนำให้หา2.0เท่านั้น   เพราะเครื่อง1.8มันมีปัญหาเยอะนอกเหนือจากต็อกๆโด่งดังแล้ว  มันมีปัญหาเรื่องเครื่องสั่นด้วย  ลำพังตัวเครื่องเองก็มีอาการสั่นอยู่แล้วไม่รู้มันออกแบบยังไงพาลให้แท่นเครื่องทรุดบ่อยแถมเป็นพวงมาลัยไฮโดรลิคอีกจอดหมุนที่สั่นเป็นเจ้าเข้าเลยช่วงนั้นaccord g8ที่เป็นเครื่องตระกูลRแบบSOCHก็เป็นจนมาg9ก็เบาลงแต่ยังไม่หายนะ   เข้าใจว่าคุณคงหารถเทสได้ยากเพราะมันมือสองเลยมาย้ำให้ฟังอีกที

ส่วนเรื่องกินน้ำมันเชื่อเถอะ คุณไม่รู้สึกหรอกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2017, 23:08:04 โดย nuntapon.s »

ออฟไลน์ G.K

• Sr. Member
  • Respect Others' Opinions.
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2017, 23:07:26 »
เคยขับ city 1.5 '08 ของน้องสาว กับเช่าขับรถปี 12  เป็นรถที่ดีนะครับ  ผมว่าช่วงล่าง FD ไม่ค่อยดี ส่วน Altisตัวที่แล้วก็เช่นกัน รถไม่ค่อยแข็งแรงด้วยครับ หากเกิดอุบัติเหตุหนักๆเกรงว่าจะไม่ปลอดภัย  City 1.5 รวมๆลงตัวดีที่สุดในสามตัวนี้ครับ  city รุ่นนี้ขายดีมาก อะไหล่หาง่ายราคาไม่แพง และน่าจะมีซัพพอร์ทในระยะยาว เพราะตัวรถยังได้รับความนิยมและมีคนใช้งานอยู่อีกมาก 

ตัวอย่างราคาอะไหล่ซิตี้ครับ
http://www.rlaid.com/product.detail_366642_th_6543364

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2017, 23:29:54 »
FD หรือ Altis ใช้ได้ทั้งคู่ ภาพรวม อัตราการกินน้ำมัน ช่วงล่าง การดูแล ผมว่าไม่หนีกันมาก city ขับ ตจว เหนื่อยครับ คงต้องดูรูปโฉมภายนอกภายในก่อนเลย
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2017, 00:02:00 »
FDต้องเล่น2.0เท่านั้นครับ 1.8ค่อนข้างจุกจิก แถมปีเก่าแล้วด้วย น่าจะซ่อมเยอะ ถือว่าเป็นรถที่สวยแต่เสี่ยงครับ

Altis แท๊กซี่ในกรุงเทพส่วนใหญ่ไปชุบตัวต่างจังหวัดกันเยอะครับ เพราะย้ายป้ายไปต่างจังหวัดมันล้างเล่มทะเบียนได้ง่าย ยิ่งดูรถไม่เป็นด้วย ผมคิดว่าเสี่ยงไปนิดนึง

ส่วนใหญ่วิ่งใกล้ๆไม่ค่อยวิ่งทางไกล ผมคิดว่า City ก็น่าจะเพียงพอแล้วครับ ทางไกลแค่300ก.ม.ไม่ได้หนักหนาอะไร ได้รถปีใหม่กว่า โอกาสซ่อมน้อยกว่า ส่วนตัวผมเชียร์Cityครับ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2017, 01:45:19 »
จากโจทย์ ผมมองว่า City จะมอบความสุขได้มากที่สุดครับ น่าจะเพียงพอต่อการใช้งานแล้ว รถปีใหม่กว่า และตัวรถเองเท่าที่ผมเคยขับ ผมว่าก็โอเคอยู่นะครับ แต่เรื่องความกว้างขวาง ขึ้นอยู่กับความพอใจ และการโดยสารทางไกล รถใหญ่กว่าจะนั่งสบายกว่าครับ ซึ่งถ้าไม่ได้ขับไกลกว่า 2 ชั่วโมง ผมว่าจะยังไม่รู้สึกมากมายนะ (ยกเว้นขับเร็วๆ รถจะสั่นๆ แล้วนั่งไม่สบายนักครับ รถเล็กเป็นหมดเท่าที่เคยลอง)

FD ผมกลัวเรื่องจุกจิกอย่างที่ข้างบนบอกๆกัน แต่รถดีและสวยงามน่าใช้ ดูไม่เก่า ขับทางไกลประหยัดมาก พี่ชายผมใช้อยู่ขับไปกลับจันทบุรี ความเร็วคงที่ 100-120 เขาว่าได้ตั้ง 16-17 กม/ลิตรแน่ะ ประหยัดมากๆ แค่กลัวเจอรายการเสียนู่นนี่ตามที่ข้างบนบอกนั่นหละครับ

Altis หน้าแบน ผมใช้อยู่ เป็นรถที่เรียบง่าย ไม่จุกจิก ทน ผมใช้มาตั้งแต่เมษา 2009 จากป้ายแดง สบายใจมากๆ ไม่มีอะไรเสียเลยนอกจากที่ปัดน้ำฝน เปลี่ยนตามอายุ ช่วงล่างไม่ได้เกาะเท่าใครเขา แต่เอาจริงๆก็เคยขับ 180 ถึงแตะๆ 200 มาก่อน ก็รู้สึกว่ามันก็ได้นะ ไมไ่ด้น่ากลัวเหมือนรุ่นหน้าหมูเลย รุ่น 1.6 ผมใช้อยู่ก็อัตราเร่งตีนต้นในเมืองดี แต่ช่วงเร่งแซงอาจต้องเผื่อระยะบ้าง รวมๆประหยัดใช้ได้ ในเมืองได้ราวๆ 10-12 รถติดๆ นอกเมืองเคยจับตัวเลขเดินทางไกลไปกลับฉะเชิงเทรา เชียงใหม่ ขึ้นอ่างขางมาด้วย นั่ง 5 คนของเต็มท้ายรถ ตกประมาณ 14.1 กม/ลิตร "ทั้งทริป" คือหารเฉลี่ยรวมทุกถังครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2017, 03:50:00 »
ซิตี้ครับ รถใหม่กว่าจม ประหยัดด้วย
ขับทางไกลนานๆทีแค่300โลเด็กๆครับ ช่วงล่างหวิวหน่อยจับเปลี่ยนช่วงล่างก็ดีขึ้นเยอะ

ออฟไลน์ keamgladnan

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2017, 06:02:03 »
อาการเดียวกันเกือบจะทุกอย่าง จะเพิ่มเติมคือ ยางแท่นเครื่องสั่นตอน 6-7 ปี เปลี่ยน 2 ตัว 4-5 พัน
ที่เหลือก็มีน้ำมันอะไรที่รั่วจากอะไรสักอย่าง โซลินอยด์วีเทคอะไรนี่แหละที่มันออกมาให้รำคาญใจตอน 8 ปี ที่เหลือก็โช๊คที่ตายตอน 5-6 ปี ที่เหลือก็ถือว่าขับดีคุ้ม  ที่รำคาญที่สุดคือ นโยบาบไม่ปล่อยอะไหลืให้อู่นอก  หรือปล่อยก็ปล่อยราคาเดียวกับศูนย์ เคยเทียบราคาอะไหล่ร้านเพื่อนกัน ราคาถูกกว่าศูนย์ 2-3 ร้อย  แต่ศูนย์มีประกัน รูดบัตรได้   
คือนโยบายค่อนข้างบัลคับคนให้เข้าษศูนย์ ถ้าแบบนี้ไปใช้ยี่ห้ออื่นดีกว่า รำคาญ  รถนะดีจริง

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2017, 06:03:22 »
อยากเชียร์ FD ครับ แต่ดูจากเงื่อนไข จขกท แล้ว ผมว่า City ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ cadherin

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2017, 07:33:39 »
จขกท. คงอยากได้​ civic

Civic​ FD น่าจะขับดีกว่า​ city​ 
แต่งบเท่านี้​ ไป​ city​ เพราะได้รถปีใหม่กว่า

ส่วนถ้าไป​ Altis​ อ​ะไหล่มีหลายเกรดให้เลือกมากกว่า​ Civic, city

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2017, 08:10:31 »
ผมเป็นห่วง ข้อ 7 จขกท. ดูรถไม่เป็น

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2017, 09:04:13 »

อยู่เชียงใหม่เหมือนกันเลย
มีแต่คนเชียร์ FD และส่วนตัวผมก็ชอบ FD แต่ราคานี้ออกจะหารถใหม่ๆยากหน่อย ถ้าได้จะได้ปีเก่ากว่าอัลติสก็ต้องทำใจ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

เชียร์ Altis ครับเพราะได้ปีใหม่กว่า Civic ไม้ได้เป็นคนขับเร็วอะไรหรือเอาไปแต่งตอผมว่า Altis เหมาะครับ
ขอบคุณครับ ขับเร็วเฉพาะไปต่างจังหวัดครับ แต่ไม่ได้เร็วมาก 100-110 ส่วนใหญ่ทางไป กล้องเยอะ ครับ เน้นปลอดภัย

Altis ครับหาปีใหม่สุดในงบ
ขอบคุณครับ

FD2.0จบ

สุดท้ายคุณอาจจะเลือกรุ่นไหนก็ตามแต่ใจอะนะ  แต่ผมมาย้ำอีกครั้งว่าถ้าจบที่FDผมแนะนำให้หา2.0เท่านั้น   เพราะเครื่อง1.8มันมีปัญหาเยอะนอกเหนือจากต็อกๆโด่งดังแล้ว  มันมีปัญหาเรื่องเครื่องสั่นด้วย  ลำพังตัวเครื่องเองก็มีอาการสั่นอยู่แล้วไม่รู้มันออกแบบยังไงพาลให้แท่นเครื่องทรุดบ่อยแถมเป็นพวงมาลัยไฮโดรลิคอีกจอดหมุนที่สั่นเป็นเจ้าเข้าเลยช่วงนั้นaccord g8ที่เป็นเครื่องตระกูลRแบบSOCHก็เป็นจนมาg9ก็เบาลงแต่ยังไม่หายนะ   เข้าใจว่าคุณคงหารถเทสได้ยากเพราะมันมือสองเลยมาย้ำให้ฟังอีกที

ส่วนเรื่องกินน้ำมันเชื่อเถอะ คุณไม่รู้สึกหรอกครับ
ตอนแรกหวั่นๆที่ไม่เลือก 2.0 เพราะค่าน้ำมันกับตัวเลือกในเชียงใหม่ค่อนข้างน้อย แต่ถ้าปัญหาน้อยอาจจะรออีกหน่อยเผื่อมี 2.0 หลุดมา ขอบคุณอีกครั้งสำหรับคำแนะครับ (ส่วนตัวถ้าเป็น FD ชอบ 2.0 อยู่เป็นทุนเดิมครับ)
เคยขับ city 1.5 '08 ของน้องสาว กับเช่าขับรถปี 12  เป็นรถที่ดีนะครับ  ผมว่าช่วงล่าง FD ไม่ค่อยดี ส่วน Altisตัวที่แล้วก็เช่นกัน รถไม่ค่อยแข็งแรงด้วยครับ หากเกิดอุบัติเหตุหนักๆเกรงว่าจะไม่ปลอดภัย  City 1.5 รวมๆลงตัวดีที่สุดในสามตัวนี้ครับ  city รุ่นนี้ขายดีมาก อะไหล่หาง่ายราคาไม่แพง และน่าจะมีซัพพอร์ทในระยะยาว เพราะตัวรถยังได้รับความนิยมและมีคนใช้งานอยู่อีกมาก 

ตัวอย่างราคาอะไหล่ซิตี้ครับ
http://www.rlaid.com/product.detail_366642_th_6543364
ช่วงล่าง FD มันหวินๆจริงตอนเดินทางไกลมากกว่า City อยู่หน่อย ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
FD หรือ Altis ใช้ได้ทั้งคู่ ภาพรวม อัตราการกินน้ำมัน ช่วงล่าง การดูแล ผมว่าไม่หนีกันมาก city ขับ ตจว เหนื่อยครับ คงต้องดูรูปโฉมภายนอกภายในก่อนเลย
ส่วนตัวชอบทั้ง 3 ครับ แต่ถ้าให้เรียงลำดับจริงๆ ชอบ City - Civic - Altis ขอบคุณครับ
FDต้องเล่น2.0เท่านั้นครับ 1.8ค่อนข้างจุกจิก แถมปีเก่าแล้วด้วย น่าจะซ่อมเยอะ ถือว่าเป็นรถที่สวยแต่เสี่ยงครับ

Altis แท๊กซี่ในกรุงเทพส่วนใหญ่ไปชุบตัวต่างจังหวัดกันเยอะครับ เพราะย้ายป้ายไปต่างจังหวัดมันล้างเล่มทะเบียนได้ง่าย ยิ่งดูรถไม่เป็นด้วย ผมคิดว่าเสี่ยงไปนิดนึง

ส่วนใหญ่วิ่งใกล้ๆไม่ค่อยวิ่งทางไกล ผมคิดว่า City ก็น่าจะเพียงพอแล้วครับ ทางไกลแค่300ก.ม.ไม่ได้หนักหนาอะไร ได้รถปีใหม่กว่า โอกาสซ่อมน้อยกว่า ส่วนตัวผมเชียร์Cityครับ
แอบหวั่นๆจะเป็น  Texi แปลงโฉมมา แต่เลือกตัว 1.8 ขึ้น และวันซื้อจริงๆ อาจจะต้องใช้บริการรับจ้างดูรถ ส่วนตัวดูรถแค่ภาพรวมภายนอกครับว่าโดนชนมาหรือไม่อะไรยังไง แต่ถ้าเจาะลึกถึงโดนตัดต่อมา ทำสี เปลี่ยนนั้นนู้นนี้ อันนี้ดูไม่เป็นเลย ขอบคุณครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2017, 09:08:34 »
จากโจทย์ ผมมองว่า City จะมอบความสุขได้มากที่สุดครับ น่าจะเพียงพอต่อการใช้งานแล้ว รถปีใหม่กว่า และตัวรถเองเท่าที่ผมเคยขับ ผมว่าก็โอเคอยู่นะครับ แต่เรื่องความกว้างขวาง ขึ้นอยู่กับความพอใจ และการโดยสารทางไกล รถใหญ่กว่าจะนั่งสบายกว่าครับ ซึ่งถ้าไม่ได้ขับไกลกว่า 2 ชั่วโมง ผมว่าจะยังไม่รู้สึกมากมายนะ (ยกเว้นขับเร็วๆ รถจะสั่นๆ แล้วนั่งไม่สบายนักครับ รถเล็กเป็นหมดเท่าที่เคยลอง)

FD ผมกลัวเรื่องจุกจิกอย่างที่ข้างบนบอกๆกัน แต่รถดีและสวยงามน่าใช้ ดูไม่เก่า ขับทางไกลประหยัดมาก พี่ชายผมใช้อยู่ขับไปกลับจันทบุรี ความเร็วคงที่ 100-120 เขาว่าได้ตั้ง 16-17 กม/ลิตรแน่ะ ประหยัดมากๆ แค่กลัวเจอรายการเสียนู่นนี่ตามที่ข้างบนบอกนั่นหละครับ

Altis หน้าแบน ผมใช้อยู่ เป็นรถที่เรียบง่าย ไม่จุกจิก ทน ผมใช้มาตั้งแต่เมษา 2009 จากป้ายแดง สบายใจมากๆ ไม่มีอะไรเสียเลยนอกจากที่ปัดน้ำฝน เปลี่ยนตามอายุ ช่วงล่างไม่ได้เกาะเท่าใครเขา แต่เอาจริงๆก็เคยขับ 180 ถึงแตะๆ 200 มาก่อน ก็รู้สึกว่ามันก็ได้นะ ไมไ่ด้น่ากลัวเหมือนรุ่นหน้าหมูเลย รุ่น 1.6 ผมใช้อยู่ก็อัตราเร่งตีนต้นในเมืองดี แต่ช่วงเร่งแซงอาจต้องเผื่อระยะบ้าง รวมๆประหยัดใช้ได้ ในเมืองได้ราวๆ 10-12 รถติดๆ นอกเมืองเคยจับตัวเลขเดินทางไกลไปกลับฉะเชิงเทรา เชียงใหม่ ขึ้นอ่างขางมาด้วย นั่ง 5 คนของเต็มท้ายรถ ตกประมาณ 14.1 กม/ลิตร "ทั้งทริป" คือหารเฉลี่ยรวมทุกถังครับ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ซิตี้ครับ รถใหม่กว่าจม ประหยัดด้วย
ขับทางไกลนานๆทีแค่300โลเด็กๆครับ ช่วงล่างหวิวหน่อยจับเปลี่ยนช่วงล่างก็ดีขึ้นเยอะ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

อาการเดียวกันเกือบจะทุกอย่าง จะเพิ่มเติมคือ ยางแท่นเครื่องสั่นตอน 6-7 ปี เปลี่ยน 2 ตัว 4-5 พัน
ที่เหลือก็มีน้ำมันอะไรที่รั่วจากอะไรสักอย่าง โซลินอยด์วีเทคอะไรนี่แหละที่มันออกมาให้รำคาญใจตอน 8 ปี ที่เหลือก็โช๊คที่ตายตอน 5-6 ปี ที่เหลือก็ถือว่าขับดีคุ้ม  ที่รำคาญที่สุดคือ นโยบาบไม่ปล่อยอะไหลืให้อู่นอก  หรือปล่อยก็ปล่อยราคาเดียวกับศูนย์ เคยเทียบราคาอะไหล่ร้านเพื่อนกัน ราคาถูกกว่าศูนย์ 2-3 ร้อย  แต่ศูนย์มีประกัน รูดบัตรได้   
คือนโยบายค่อนข้างบัลคับคนให้เข้าษศูนย์ ถ้าแบบนี้ไปใช้ยี่ห้ออื่นดีกว่า รำคาญ  รถนะดีจริง
พูดแล้วชักกลัวๆ อาจจะต้องเปลี่ยนเป้าเป็น 2.0

อยากเชียร์ FD ครับ แต่ดูจากเงื่อนไข จขกท แล้ว ผมว่า City ดีกว่าครับ
ขอบคุณครับ

จขกท. คงอยากได้ civic

Civic FD น่าจะขับดีกว่า city 
แต่งบเท่านี้ ไป city เพราะได้รถปีใหม่กว่า

ส่วนถ้าไป Altis อะไหล่มีหลายเกรดให้เลือกมากกว่า Civic, city
ขอบคุณครับ

ผมเป็นห่วง ข้อ 7 จขกท. ดูรถไม่เป็น
พอดูเป็นแค่ภายนอกครับพวก รอยตะเข็บ รอยบุบ เส้นสาย ทำสีใหม่-เก่าอาจจะดูได้บ้างไม่ได้บ้าง ส่วนเรื่องของภายในนั้น ดูไม่เป็นเลยว่าโดนยำอะไรมาบ้าง วันซื้ออาจจะหาคนในคลับที่อยู่เชียงใหม่เหมือนกันไป ช่วยดูให้หน่อย ^^ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2017, 09:28:03 »
ซื้อ City แล้วเปลี่ยนยางเป็น GR-100 195/50/15 อาการหวิวๆ ลอยๆจะหายไปทันที
รถเล็ก เติมน้ำมันถูก ซ่อมถูก อะไหล่ถูก
รถแพง เติมน้ำมันเยอะ ซ่อมแพงกว่า อะไหล่แพงกว่า
ลองคิดดูครับ ว่ารับได้กับแบบไหน? รถใหญ่กว่าก็ขับดีกว่าแหละครับ แต่ค่าใช้จ่ายก็ต้องโตตามมาด้วย

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2017, 12:18:30 »
FD หล่อสุด
สบายใจก็ altis ครับ  8)

ออฟไลน์ paeybu

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2017, 12:51:43 »
เคยใช้ fd มาเป็นผมเอา altis ครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2017, 13:45:24 »
บ้านผมมี City SV 2012 Altis 1.6G 2010 single vvti
-สิ่งที่ไม่ชอบใน City มีเสา a ลาดมากหัวโขกง่ายๆ เบาะคนขับปรับต่ำมากไม่ได้ มันติดถังน้ำมัน
ทำให้คนตัวสูงๆเข้าออกยาก หัวมีโอกาสโขกขอบประตู ช่วงล่างเด้ง เสียงยางดังมาก แต่ถ้าเป็นรุ่นรองลงมากที่ได้ล้อ 15 จะนุ่มสบายขึ้นพอรู้สึกได้ เกียร์เปลี่ยนแรงเมื่อเทียบกับ 4Speed ของ Altis บางครั้งรู้สึกเหมือนเกียร์กระตุก ผ้าเบรคโรงงานห่วยมาก เบรคลื่น ต้องออกแรงเหยียบเยอะหน่อย
-สิ่งที่ไม่ชอบใน Altis
พอดีเป็น 1.6G ก่อนไมเนอร์ ออพชั่นน้อยมาก USB ก็ไม่มีต้องเปลี่ยนเครื่องเสียงเอง (ถ้าจะเอา Altis แนะนำ 1.8G Dual ขึ้นไป แต่ก็เสียบ USB ไม่ได้อยู่ดี) พวงมาลัยยานๆ คล้ายขับเรือ ชายสเกิร์ตข้างกว้างมาก หน้าฝนแบบนี้ เข้า-ออก จากรถ โคลนที่ติดสเปิร์ตเปื้อนขากางเกงแน่นอน

นอกนั้นก็ตามขนาดรถ วิ่งไกลๆ Altis นุ่ม นิ่ง เงียบ สบายกว่าชัดเจน แต่ City ก็คล่องตัวมากกว่าในเมือง
อีกอย่างถ้ากะให้สาวแล Honda ได้เปรียบกว่า 555
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2017, 14:32:49 »
เคยใช้ซิตี้ปี 10 ปัจจุบันซีวิค ตอบเลยว่า ถ่าเลือกได้ขอ Altis หรือ civic ครับ

ช่วงล่าง ซับแรงดีกว่า ขับสบายกว่า เสียแค่ขับในเมืองบ่อยจะกินกว่าพอควร 20-30% up

ตามโจทย์ขับน้อย เล่นคันใหญ่เลยครับ ไปกลับวันละ 30 กม. ค่าน้ำมัน 70-80 บาท/วัน แค่นั้นเอง

ออฟไลน์ Por SC

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2017, 14:45:15 »
Altis 2.0V Dual VVTi แต่จะมีราคา 350k มั้ยน้อ 8)

ออฟไลน์ tlealone

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2017, 15:16:35 »
ไม่ได้มาช่วยแนะนำครับ แต่ขอมาแชร์ :D :D

อยู่เชียงใหม่เช่นกันครับ ผมก็กำลังตามหาเหมือนจขกท.
มอง FD 2.0 และ Altis 2.0V Dual VVTi
แต่สองรุ่นนี้หายากสุดๆ ในเชียงใหม่ เรียกว่าหาไม่เจอเลยดีกว่า (หมายถึงที่ประกาศขายนะครับ ไม่ใช่ที่ขับอยู่บนถนน 55+) ส่วนใหญ่มีแต่ในกทม.
ส่วน FD1.8 และ Altis 1.6 CNG มีจะแทบทุกเต้นท์

ถามว่าทำไมต้องเป็น  FD 2.0 หรือ Altis 2.0V Dual VVTi ไม่ได้สนใจที่อัตราเร่งเลยครับ เป็นคนขับรถช้าอยู่แล้ว
เพราะมันได้ออพชั่นครบๆ  คิดว่าไหนๆจะซื้อมือสองแล้วก็เอาตัวท็อปไปเลยดีกว่า โดยเฉพาะความปลอดภัยอย่าง VSA หรือ VSC
(ตัวก่อนไมเนอร์์ Altis ก็ให้ VSC มาตั้งแต่ 1.8 แต่พอโฉมหลังไมเนอร์ทำไมเอาออกหมด ไปใส่ให้เฉพาะ 2.0V กับ 2.0V navi น่าน้อยใจยิ่งนัก
ไม่งั้นผมจะก็มองตัวก่อนไมเนอร์ เป็นอีกทางเลือกหนึ่งแบบ จขกท.)
เพราะขับเส้นทางที่เป็นดอยบ่อยๆ เจอฝนตกระหว่างทางก็บ่อย (เส้น 118 เชียงใหม่ -เชียงราย ไปบ้านแฟนทีพะเยา) ปกติก็ไม่ได้ขับเร็วครับ
ไม่เกิน 100 กม/ชม. แต่มีระบบพวกนี้ไว้ก็อุ่นใจ
ซึ่งก็แอบหวั่นๆว่าถ้าไอ่ระบบนี้มันเสียค่าซ่อมจะแพงรึเปล่า ถ้าแพงมากๆ คงจะต้องขอบายเปลี่ยนเป็น  Altis 2.0G Dual VVTi หรือ 1.8G Dual VVTi แทน แต่ FD 1.8 คงจะเป็นตัวเลือกสุดท้ายอ่ะครับ เท่าที่ไปเสพข้อมูลมาเห็นว่าปัญหาเยอะกว่า 2.0 (รึเปล่า)

เรื่องช่วงล่าง เบรค อะไรพวกนี้สำหรับผมคงไม่ซีเรียสอ่ะครับ ทุกวันนี้กระบะดีดๆ เด้งๆ จนชิน คิดว่าถ้าเปลี่ยนไปขับเก๋งคงจะรู้สึกดีขึ้น

แฟนผมชอบ Civic ครับ แต่ผมชอบ Altis เพราะไปอ่าน Reivew ของพี่จิมมี่มา และคิดว่าขับแถวต่างจังหวัดผมว่าคงหาอะไหล่กับอู่ซ่อม Toyota ได้ง่ายกว่า อีกอย่างชอบเบาะหลังพับได้ของ Altis ครับ

City ผมชอบก็นะครับ แต่ผมอยากได้รถที่นั่งกว้างสบายและเครื่องใหญ่หน่อย เพราะเวลาไปเที่ยวจะไปกันทีละ 4-5คน

ให้ผมเลือก ผมเอา Altis >> Civic >> City

ยังไงเป็นกำลังใจให้ จขกท. เจอรถที่ถูกใจนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2017, 15:47:29 โดย tlealone »

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2017, 17:03:58 »
ไม่ได้มาช่วยแนะนำครับ แต่ขอมาแชร์ :D :D

อยู่เชียงใหม่เช่นกันครับ ผมก็กำลังตามหาเหมือนจขกท.
มอง FD 2.0 และ Altis 2.0V Dual VVTi
แต่สองรุ่นนี้หายากสุดๆ ในเชียงใหม่ เรียกว่าหาไม่เจอเลยดีกว่า (หมายถึงที่ประกาศขายนะครับ ไม่ใช่ที่ขับอยู่บนถนน 55+) ส่วนใหญ่มีแต่ในกทม.
ส่วน FD1.8 และ Altis 1.6 CNG มีจะแทบทุกเต้นท์

ถามว่าทำไมต้องเป็น  FD 2.0 หรือ Altis 2.0V Dual VVTi ไม่ได้สนใจที่อัตราเร่งเลยครับ เป็นคนขับรถช้าอยู่แล้ว
เพราะมันได้ออพชั่นครบๆ  คิดว่าไหนๆจะซื้อมือสองแล้วก็เอาตัวท็อปไปเลยดีกว่า โดยเฉพาะความปลอดภัยอย่าง VSA หรือ VSC
(ตัวก่อนไมเนอร์์ Altis ก็ให้ VSC มาตั้งแต่ 1.8 แต่พอโฉมหลังไมเนอร์ทำไมเอาออกหมด ไปใส่ให้เฉพาะ 2.0V กับ 2.0V navi น่าน้อยใจยิ่งนัก
ไม่งั้นผมจะก็มองตัวก่อนไมเนอร์ เป็นอีกทางเลือกหนึ่งแบบ จขกท.)
เพราะขับเส้นทางที่เป็นดอยบ่อยๆ เจอฝนตกระหว่างทางก็บ่อย (เส้น 118 เชียงใหม่ -เชียงราย ไปบ้านแฟนทีพะเยา) ปกติก็ไม่ได้ขับเร็วครับ
ไม่เกิน 100 กม/ชม. แต่มีระบบพวกนี้ไว้ก็อุ่นใจ
ซึ่งก็แอบหวั่นๆว่าถ้าไอ่ระบบนี้มันเสียค่าซ่อมจะแพงรึเปล่า ถ้าแพงมากๆ คงจะต้องขอบายเปลี่ยนเป็น  Altis 2.0G Dual VVTi หรือ 1.8G Dual VVTi แทน แต่ FD 1.8 คงจะเป็นตัวเลือกสุดท้ายอ่ะครับ เท่าที่ไปเสพข้อมูลมาเห็นว่าปัญหาเยอะกว่า 2.0 (รึเปล่า)

เรื่องช่วงล่าง เบรค อะไรพวกนี้สำหรับผมคงไม่ซีเรียสอ่ะครับ ทุกวันนี้กระบะดีดๆ เด้งๆ จนชิน คิดว่าถ้าเปลี่ยนไปขับเก๋งคงจะรู้สึกดีขึ้น

แฟนผมชอบ Civic ครับ แต่ผมชอบ Altis เพราะไปอ่าน Reivew ของพี่จิมมี่มา และคิดว่าขับแถวต่างจังหวัดผมว่าคงหาอะไหล่กับอู่ซ่อม Toyota ได้ง่ายกว่า อีกอย่างชอบเบาะหลังพับได้ของ Altis ครับ

City ผมชอบก็นะครับ แต่ผมอยากได้รถที่นั่งกว้างสบายและเครื่องใหญ่หน่อย เพราะเวลาไปเที่ยวจะไปกันทีละ 4-5คน

ให้ผมเลือก ผมเอา Altis >> Civic >> City

ยังไงเป็นกำลังใจให้ จขกท. เจอรถที่ถูกใจนะครับ

ถ้าจะเอาaltis 2.0vอย่าเอาตัวก่อนmcครับ ออฟชั่นดีจริงแต่ขับไม่ดีเลยครับ  at4speedแรงต้นดีแต่ปลายรอบสูงกินกว่าfd2.0เยอะ

จากคนเคยเปลี่ยนจากFD2.0ไปเป็นAltis2.0ก่อนmc

ออฟไลน์ tlealone

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2017, 17:51:19 »

ถ้าจะเอาaltis 2.0vอย่าเอาตัวก่อนmcครับ ออฟชั่นดีจริงแต่ขับไม่ดีเลยครับ  at4speedแรงต้นดีแต่ปลายรอบสูงกินกว่าfd2.0เยอะ

จากคนเคยเปลี่ยนจากFD2.0ไปเป็นAltis2.0ก่อนmc

ตอนนี้ผมกำลังตามหา 2.0V ไมเนอร์ Dual+CVT สีขาว แทบพลิกแผ่นดินเลยแหละครับ 555+
คงจะไม่เอาตัวก่อนไมเนอร์อ่ะครับ เพราะว่าหน้าตามันไม่สวยเอาเสียเลย