ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่อยากจะเชื่อแต่ก็ต้องเชื่อ Yaris รถที่ถูกสุดของ Toyota ไทยได้หน้า Prius Prime  (อ่าน 10365 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hero Member
  • Hail to the darkside

พอดีเห็นกระทู้อีกกระทู้พูดถึง Prius Gen4 มาวิ่งทดสอบ
และมีรูป Prius prime โพสท์ด้วย
เห็นปากแบบนั้นก็ทำให้นึกถึง Yaris ที่เพิ่งเห็นไปเมื่ออาทิตย์ก่อน
โอ้ว แม่เจ้า นี่มันใช้หน้าแบบคล้ายๆ กันเลยนี่หว่า

แสดงว่า TMC นี่เห็นความสำคัญของ Yaris eco car ในไทยมากเลย
นะเนี่ยถึงได้ให้ โฉมหน้าธีมเดียวกับ Prius รุ่นสูงมาเลย

พูดถึงรายละเอียด เรายังไม่เห็นชัดเพราะมีลายพราง
ซึ่งก็ไม่รู้ว่าจะใช้กระจังหน้าเดี่ยวโตๆ แบบ Prius Prime รึเปล่า
แต่เส้นที่ต่อกันตรงนั้น จะพ่นสีบอดี้หรือจะพ่นดำ ก็มีสิทธิ์ทำได้ทั้งนั้น
ถ้าพ่นดำล้วนก็ได้หน้าแบบ Prius Prime เลย

นอกจากนั้นด้านท้าย ที่เปลี่ยนจากไฟแนวตั้ง เป็นไฟแนวนอน
ก็มีลักษณะดูคล้ายกับของ Auris ในตอนแรกที่เห็น แต่ตอนนี้ชักไม่แน่ใจ
อาจจะเป็น Prius Prime ด้วยรึเปล่า เป็นเรื่องที่น่าลุ้น

ส่วนตัวโอ้วโหมาก เพราะเคยคิดว่าอย่างบ้านเราคงไม่ได้ใช้รถหน้าตาแบบ
Prius Prime ที่สงวนไว้ให้ประเทศรวยๆ ใช้หรอก แต่กลับ surprise ส่งมาให้
Yaris แบบนี้ มันควรจะหล่อแบบรุ่นพี่นะ

แต่เดี๋ยวก่อน คงไม่ใช่เป็น 1.2 Hybrid ใน Eco car นะ ถึงได้หน้าธีมนี้
ถ้าคิดถึงเรื่องสตางค์ที่คนจะควักซื้อรถ hybrid ที่ based on eco car คงไม่มีทางเป็นไปได้
แต่ก็อดจินตนาการไม่ได้ เพราะเราได้เห็น Jazz Hybrid เพิ่งเปิดตัวที่มาเลย์ ซึ่งน่าจะส่งมาจากไทย
(หรือญี่ปุ่นอันนี้ไม่แน่ใจ) หรือจะมี Yaris hybrid ส่งออกขายสักประเทศนึงเพื่อชน Jazz hybrid : ย่อหน้า
สุดท้ายนี้ชักไปกันใหญ่ ลบไปจากหัวนะครับ

ออฟไลน์ Chris Evn

ไม่เหมือนซะเท่าไหร่

ออฟไลน์ Teera

ได้แค่กลิ่น

ออฟไลน์ renew

• Sr. Member
ขอปรับตูดหน่อยใด้ไหม ไม่ค่อยสวย

หน้าเดิมดีพอใช้อยู่แล้ว

ออฟไลน์ CJ.

ผมว่าได้แค่เส้นปาก? ถ้าเอารวมๆผมเห็นหน้า Altis มากกว่าครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ไม่เหมือนซะเท่าไหร่

ได้แค่กลิ่น

ตำแหน่งบนกระจังหน้าเป๊ะทุกจุดเลยครับ
มันไม่ได้เหมือนเพราะมันเป็นคนล่ะคันกัน
แต่มันได้ธีมเดียวกัน ซึ่งเราคิดว่า Prius Prime มันคือ special model
แต่เจ้านี่ Yaris กลับได้หน้าแบบนั้น
แสดงว่า TMC เล็งเห็นความสำคัญถึงตัดหน้าหนวดพริงเกิลทิ้งไป
ผมว่ายังงั้นนะ

ผมว่าได้แค่เส้นปาก? ถ้าเอารวมๆผมเห็นหน้า Altis มากกว่าครับ

ตรงที่เหมือน Altis คือแค่ไฟหน้าเท่านั้นเองครับ
เพราะยังไงๆ Yaris ก็ไม่มีทางได้ไฟไฮโซแบบ Prime สงสัยคู่ละแสน ถ้าตั้งราคาสไตล์ TMT

ส่วนเรื่องเส้นปาก ถ้าได้กระจังหน้าใหญ่เดี่ยวๆ (แบบนี้จะเรียกว่าจมูกแทนปาก)
ก็ถือว่าดีเลยเพราะต้องรถรุ่นสูง หรู หรือรถสปอร์ต ถึงจะได้กระจังหน้าเดี่ยว
ถ้าเป็นไปได้ค่ายรถจะเก็บไว้เป็นมุขให้รถแพงๆ เหล่านั้นถ้าไม่จำเป็นจริงๆ รุ่นถูกๆ
ก็จะไม่ได้กัน แต่ผมยังสงสัยว่า TMT จะกั๊กไม่ยอมพ่นสีดำทั้งหมดรึเปล่า แต่เท่าที่ดูรูป
มันออกแบบมาให้เป็นรูปทรงของ Prime เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2017, 07:30:07 โดย Dark Overlord »

ออฟไลน์ Turin

ในวันที่พี่โตมี "Design Language"  ;)

ออฟไลน์ Boyja

ส่วนตัวคิดว่าคงแค้คล้ายครับ คงไม่เหมือนซะทีเดียว จะว่าไป model หลังๆ มาแนวนี้กันเกือบครบทุกรุ่นละ

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

อย่าลืมว่ามันเป็นรถเล็ก ต้นทุนตํ่านะครับ หวังไว้มาก เปิดมาเงิบไป 3 ชั่วโมง

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
อย่าลืมว่ามันเป็นรถเล็ก ต้นทุนตํ่านะครับ หวังไว้มาก เปิดมาเงิบไป 3 ชั่วโมง

เงิบนี่คือสวยหรือไม่สวยครับ 555

ออฟไลน์ Noncyclopedia

ในวันที่พี่โตมี "Design Language"  ;)
อยากให้โตต้ามีแนวทางชัดเจนกว่านี้
ทุกวันนี้ที่ชัดๆในไทยตอนนี้คือ. ฮอนด้า. ฟอร์ด มาสด้า

ส่วนตัวคิดว่าคงแค้คล้ายครับ คงไม่เหมือนซะทีเดียว จะว่าไป model หลังๆ มาแนวนี้กันเกือบครบทุกรุ่นละ

ผมว่าหน้าแบบ Prime ยังคง unique นะครับ (แปลว่าไม่มีใครเหมือนและไม่เหลือนใครมี)
มีแค่สมาชิกบางคนที่พูดว่า Prime หน้าคล้าย Honda NSX

ออฟไลน์ Turin

อยากให้โตต้ามีแนวทางชัดเจนกว่านี้
ทุกวันนี้ที่ชัดๆในไทยตอนนี้คือ. ฮอนด้า. ฟอร์ด มาสด้า
นั่นสิครับ พี่โตเพิ่งเริ่มๆ

ออฟไลน์ ps000000

ก็เป็นแนวทาง

ออฟไลน์ O_o"

หน้าตาคงออกมาแนวๆนี้ละครับ

หน้าตาคงออกมาแนวๆนี้ละครับ

หมายถึงเฉพาะไฟหน้าใช่มั้ยครับ
ถ้าไฟหน้าก็ได้ Corolla เต็มๆ ล่ะครับ แต่ในรูปนี้ก็สวยดีนะ

ออฟไลน์ Newhang

นึกถึง vios ปัจจุบัน กับแคมรี่ใหม่ แสดงว่า vios สำคัญมาก

นึกถึง vios ปัจจุบัน กับแคมรี่ใหม่ แสดงว่า vios สำคัญมาก

ก็ไม่ขนาดนั้นครับ
Camry บ้านเราอาจจะดูมีหน้ามีตา แต่ในเมืองนอกมันก็รถธรรมดาๆ
ที่เป็นรุ่นกลางๆ คันนึงครับ

แต่ Prius Prime ค่อนข้างเป็นโมเดลที่ดู special อยู่นะครับ
ได้กระจังหน้าเดี่ยวสีดำ สำหรับภายในค่าย Toyota เขายังสงวนให้เป็นโมเดล
สเปเชี่ยลๆ อยู่ในปัจจุบัน Honda นี่ไม่ต้องพูดถึงสงวนจัดอยู่เหมือนกัน

ออฟไลน์ rtong

มันก็แค่ Design Language ของ toyota เท่านั้น
อีกหน่อยก็คงมาเหมือนๆกันหมด  เหมือนฝั่งยุโรป ,mazda
ไม่เห็นต้องตื่นเต้น

มันก็แค่ Design Language ของ toyota เท่านั้น
อีกหน่อยก็คงมาเหมือนๆกันหมด  เหมือนฝั่งยุโรป ,mazda
ไม่เห็นต้องตื่นเต้น

มันอึ้งเมื่อ เรากำลังจะได้หน้าหนวดพริงเกิ้ล แต่พลิกล็อค
ได้หน้าตัวพิเศษของ Prius ครับ image ดีกว่ากันล้านเท่า

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
รอตัวจริง ถ้าไม่มีหนวดก็แจ่มเลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถ้ามาแนวเดียวกันหรือคล้ายกันนี่ผมว่าส่งยอดขายขึ้นไปอีกเลย

ออฟไลน์ tiger12r

ถ้ามาจริงก็สวยนะครับรถซื้อแกง  8)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ถ้ามาจริงก็สวยนะครับรถซื้อแกง  8)

ท่าทางจะแจ่มนะเนี่ย

ออฟไลน์ SM.

นึกว่าจะมาแบบหนวดเฟิ้มๆ