ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By PAN FM 105.0 ประจำวันที่ 3 มิถุนายน 2017 //  (อ่าน 5607 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
พูดคุยเกี่ยวกับรถยนต์กันเหมือนเช่นเคย เป็นประจำทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง
ถึง 4 โมงเย็น ทาง FM 105.0 สัปดาห์นี้เป็นคิวของพี่แพน Pan Paitoonpong
มาจัดแทน คู่กับพี่เมธี MayT

DR!VE and Talk เล่าให้ฟังหลังขับกับ Audi 2 รุ่น 2 สไตล์ Audi Q7
SUV คันโตของค่าย และ A5 Coupe' รวมถึงอัพเดตเรื่องราวของรถยนต์
ทั้งในประเทศ และ ต่างประเทศ

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 3 ช่องทางดังนี้

1. SMS 4811122
2. Webboard : http://community.headlightmag.com/index.php?topic=59324.0
3. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/headlightmag/posts/1237737156335499

FM 105.0 MHz.
(ฟังออนไลน์ ที่ WirelessBangkok.com)
บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2017, 13:39:01 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ Impulse

• Sr. Member
Benz ML W163 Diesel ถ้าจะนำไปวางเครื่องใหม่+เกียร์ใหม่ เพราะของเดิม ทั้งอืด และ จุกจิก

มีตัวไหนน่าสนใจบ้างครับ

ออฟไลน์ pond 1991

• Full Member
volvo S90 ประกอบมาเลเซียมาเมื่อไหร่ครับ คาดว่ามาพร้อมกับรุ่น plug in hybrid หรือเปล่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2017, 13:51:10 โดย pond 1991 »

ออฟไลน์ Inwsatan

• Jr. Member
  • **
อยากถามพี่แพนครับว่าระหว่างaltis esport  กับcivil1.8elคันไหนขับสบาย นั่งสบาย ทัศนวิสัยดีกว่ากันครับไว้เดินทางไกลครอบครัว4คนผู้ใหญ่2คนเด็กเล็ก2คน คนแก่ไปด้วยบางครั้งกะใช้ยาว10-15ปีอยากให้พี่แพนแนะนำหน่อยครับ

ปล.คนแก่อายุ70กว่าจะขึ้นลงลำบากไหมครับ

ออฟไลน์ deathsheep

Yaris-Yaris sedan  ตัวใหม่มีโอกาสได้ลงเครื่องใหม่ไหมครับพี่แพน  หรือเป็นเครื่อง  3NR-FE เครื่องเดิมนี่เอง

ออฟไลน์ Alcatraz

พี่แพนช่วนเปรียบเทียบการขับขี่ของ Porsche 718 cayman ตัวล่างสุดกับ Audi TT ให้หน่อยครับ ส่วนตัวพี่แพนชอบคันไหนมากกว่ากันภ

ออฟไลน์ CR MaximaQX

• Excimo G
AdBlue คืออะไรครับ ต้องเติมทุกๆกี่กิโลเมตรครับ
เพื่อนหมูแดง INK WARUNTORN - kəmikəze Club คนรักกามิ - 4EVE for aye ชาวฟีฟ - NewJeans Bunnies - PiXXiE - BLIИK for BLɅϽKPIИK - FFK Village

2001 Nissan Cefiro 2.0 ExecutiveV6 (A33)
2004 Toyota Estima Hybrid (AHR30)
2014 Nissan Teana 2.0 XL (L33)
2017 Honda HR-V 1.8 E (RU3)

ออฟไลน์ narathipz

• Newbie
  • *
สนใจ CR-V G5 แต่ยังลังเลระหว่างรุ่น ดีเซลขับสี่ กับ เบนซินขับสี่ อยากให้พี่ๆช่วยเปรียบเทียบบุคลิคของสองตัวนี้ให้ฟังหน่อยครับ

ออฟไลน์ 1437KRT

• Newbie
  • *
  • I LOVE SEDAN
ตอนนี้กำลังหาเครื่องวางKE70อยู่ครับ ตัดสินใจระหว่าง 3S Beam กับ 4age 20v ควรไปตัวไหนดีครับ

ออฟไลน์ หมีขับสี่

ช่วยวิเคราะห์ lexus RX300 vs BMW X1 หน่อยครับ
สมรรถนะโดยรวม รถญี่ปุ่นพอสู้รถเยอรมันได้รึยังครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
สวัสดีครับ รบกวนถาม
1.ระหว่างInnova 2.8V กับ Everest 2.2 ตัวล่างสุด
คันไหนขับสบายกว่ากันครับ
และถ้ามีคนนั่งแถวที่ 2 ด้วย คันไหนสบายกว่ากันครับ

2. Skoda จะกลับมาทำตลาดอีกครั้งไหมครับ อยากได้ Octavia Combi TDI
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ jakk

• Newbie
  • *
ขอความเห็นหน่อยครับ
มีงบ 1 ล้านกว่าๆ กะลังมองหารถสำหรับครอบครัว พึ่งมีลูกเล็กครับ

ตอนนี้ดูไว้สามทางครับ
1) Forester
2) รอ XV ใหม่ปลายปี
3) หา Camry มือสอง ประมาณปี 2015

เป็นรถคันแรก ขับรถไม่เร็วครับ ใช้งานไม่เยอะ ต้องการนั่งสบาย พื้นที่กว้าง เน้นความปลอดภัยครับ

ขอบคุณมากนะคร้าบ

ออฟไลน์ Nikle_pk

พี่แพนครับ จากที่พี่ไป ขับ BMW X1 รบกวนสอบถาม
ใจผมคงไม่มองเครื่องเบนซิลแน่ๆถ้าซื้อคงไปดีเซล

แต่เป็นห่วงเรื่องความนุ่มนวลครับ
เพราะคันนี้ คุณแม่อายุ 64 ผ่าหมอนรองกระดูก
ท่านอยากได้ (ไม่ได้ขับเอง มีคนขับ นั่งแต่เบาะหลัง)
ในกรณีนี้ ถ้าโจทย์คือความนุ่มนวลนั่งเดินทางไกล
สบาย พอจะตอบโจทย์คุณแม่ผมไหมครับ ถ้าจะ
ใช้ในชีวิตประจำวันเหมาะไหมครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ
ข้อดีข้อด้อยของ X1 ดีเซล ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ V-Reach

• **
    • เตาอบ
Mazda 2 Diesel ตัวถูกสุด ใช้เป็นรถวิ่ง Service ไหวไหมครับ คันเก่า Altis 1.6E โฉมแรกปี 2003 วิ่งไปแล้วประมาณ 3-4 แสนกม.ครับ เรื่มจุกจิกมากแล้วครับ ที่ผ่านมาบางคันก็เจอเสียต่างจังหวัด

ปกติแล้ววิ่งปีละ 20,000 ถึง 30,000 ครับ หรือจะไปซื้อ Yaris ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Ouud-Ouud

• Newbie
  • *
รบกวนพี่แพน เทียบ ยาง Bridgestone S001 กับ Michelin Pilotsport 4 Feeling เกาะถนน รีดน้ำ เสียงรบกวน หากใส่กว้างขึ้น1-2 cm. มีข้อแตกต่างมั้ย

ปล. หนังสือเขียนดีมากครับ
ขอบคุณครับ
.............     I'm Oroot...

ออฟไลน์ yongan

• **
ขอสอบถาม พี่แพนและทีมงาน ถึงหลักการพิจารณาเลือกใช้บริการศูนย์บริการ BMW

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ADAPTER

• Newbie
  • *
ขอสอบถามเป็นความรู้ครับ
ปุ่ม Over Drive บนเกียร์ Automatic คืออะไร ทำงานอย่างไร ใช้งานตอนไหนบ้างครับ?

ออฟไลน์ Find a new car

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ
ถ้าพี่แพนจะเลือกซื้อ กระบะ4ประตู ตัวTOP สักคัน
จะเลือกซื้อตัวใหนครับ ขอเหตุผลหน่อยครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ tom san

• Newbie
  • *
สาร Adblue ทำหน้าที่อะไรครับ  เห็น New Navaru model ยูโร 6 มี  แต่ New d-max ยูโร 6 ไม่มี เฉพาะตัวที่ขายที่ UK นะครับ

ออฟไลน์ thakorn7708

• Newbie
  • *
a5 กับ e class coupe ตัวtopทั้ง2รุ่น เลือกอะไรดีครับ นั่ง2คน ขอขับสนุก แต่ขอนุ่มด้วย ใช้ยาว6-7ปี พ่อแม่อายุ50+ขับด้วย

ออฟไลน์ nipon_in

• **
รถกระบะ ถ้าเปลี่ยนท่ออินเตอร์เดิมติดรถ มาใช้เป็นท่ออินเตอร์ไทเทเนียมแบบในรูป จะทำขับขี่ดีกว่าเดิมมากไหมครับ แล้วมีผลอะไรกับเครื่องหรือป่าว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2017, 14:49:23 โดย nipon_in »

ออฟไลน์ boycatbay

• Full Member
สวัสดีครับพี่แพน พีเมธี

เอยากให้พี่แพนบอกความแตกต่าง ระหว่าง Q2 กับ Q3 หน่อยครับ
พอดีมีโอกาสเทส Q3 ไปแล้วในมอเตอร์โชว์ เลยอยากรู้ข้อแตกต่งของสองตัวครับ
แล้ว Audi จะเอาเครื่องดีเซลมาทำตลาดบ้างไหมครับ
Toyota Fortune 2.4V : 2015
Hyundai H-1 Deluxe :2012
I'm Boycatbay!

ออฟไลน์ Pla_two🐟

• **
ที่บ้านเอา Pajero sport ปี 2014 ไปเปลี่ยนแบตที่มีความจุต่ำกว่าสเปคที่เขียนไว้ในคู่มือ (หายไปประมาณ 100Ampครับ)จากร้านข้างนอกมาครับ อยากทราบว่าต้องรีบเปลี่ยนไหม แล้วมีผลเสียอย่างไรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2017, 14:59:46 โดย Pla_two🐟 »

ออฟไลน์ TOM7

• Newbie
  • *
สวัสดีคับพี่แพน พี่เมธี อยากปรึกษาเรื่อง Jazz Gk 2014 รถพึ่งออกไม่ถึงเดือน มีปัญหาลมแอร์ไม่สม่ำเสมอ เข้าศูนย์แล้วศูนย์แจ้งว่าปกติ ควรทำอย่างไรคับ
และลดแอร์เบอร์2แรงไป แก้ไขให้เบาลงได้ไหมคับ ขอบคุณคับ