ผู้เขียน หัวข้อ: เคยเจอพระขอติดรถด้วยไหมครับ  (อ่าน 8214 ครั้ง)

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
เคยเจอพระขอติดรถด้วยไหมครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 13:02:12 »
พอดีวันนี้ไปแถวๆ พนมสารคาม ฉะเชิงเทรา แวะปั๊มเข้าห้องน้ำ เจอพระเดินสวนมาเลยพนมมือไหว้ไปกับคุณแม่ พระท่านถาม แม่ไปไหนกัน คุณแม่ก็บอกไปฉะเชิงเทรา พระท่านถามต่อว่าไปมากันหลายคนไหม แม่ผมตอบว่ามาหลายคน ละก็แยกย้ายกันขึ้นรถ พอจะเดาได้ว่าพระท่านจะขอติดรถ
ผมเองเคยได้ยินมาในสื่อต่างๆ ว่ามีพระมาขอติดรถ แต่เป็นโจรหรือขอตังอะไรประมาณนี้ครับ ผมเลยไม่ค่อยไว้ใจ คนไม่รู้จักกันมาขอติดรถ
รู้สึกลำบากใจเหมือนกันครับ ถ้าเป็นพระจริงๆ ก็ช่วยเหลือได้ครับ แต่นี่ไม่รู้จักกันเลยผมไม่เอาด้วย เสี่ยงกับชีวิตและทรัพย์สินครับ

พี่ๆท่านใดเคยเจอแบบนี้ไหม แล้วรับมาด้วยรึเปล่าครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ ww

• Jr. Member
  • **
Re: เคยเจอพระขอติดรถด้วยไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 13:22:25 »
อาทิตย์ก่อน ตอนเช้าขับรถอยู่ชานเมือง เห็นพระ2รูป ยืนอยู่บนฟุตบาท โบกรถผ่านไปมาอย่างกับโบกแท็กซี่ ไม่กล้ารับ พร้อมกับสงสัยว่าพระมาทำไมแถวนี้ไม่มีวัด มีแต่ตึกแถว โรงเรียน ร้านค้า บ้านคน

ออฟไลน์ Boyja

• Sr. Member
Re: เคยเจอพระขอติดรถด้วยไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 13:28:18 »
สมัยก่อนก้อมีข่าวครับ เป็นพระปลอม อาศัยความใจดีของคนเรา พอขึ้นรถเท่านั้นแหละ...  :-\

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 13:42:31 »
เคยเจอโบกครับ แต่ไม่รับครับ กลัว

ออฟไลน์ mitr

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 13:45:10 »
อย่ารับขึ้นรถเลย เสี่ยงมากครับ โจรทุกวันนี้มาหลายรูปแบบ
การทำบุญมีอีกหลายรูปแบบครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 13:49:06 »
ดูไม่ออกหรอกครับว่าพระจริงหรือพระปลอม
ผมไม่เคยรับไปซักครั้ง พี่ผมเล่าให้ฟังประจำ

เจอพระโบกรถ พอจอดรถรับ ไปส่งถึงที่หมาย ก็จะขอเงินครับ
พอเราขับรถไป แล้วพระก็เดินข้ามถนนไปอีกฝั่ง โบกคันอื่นเพื่อกลับไปที่เดิม
ทำแบบนี้ประจำ พี่แกเจอบ่อยจนจำได้ พักหลังๆมาแกเลยไม่จอดซักครั้ง..

ทุกวันนี้โจรหรือคนไม่หวังดีมีหลายรูปแบบมากๆ
อย่าสร้างความเสี่ยงให้ตัวเองดีกว่า..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ w212cdi

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 14:01:11 »
พระจริงคงไม่มาขอ หรอก ติดต่อ ไปขนส่ง ก็ขึ้นฟรีอยู่แล้ว

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 14:04:44 »
ไม่เคย แล้วไม่ขอเสี่ยงจะดีกว่าครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Noncyclopedia

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 14:06:16 »
ควรจะรับนะ. หากสบายใจ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 14:35:43 »
ผมรับหลายครั้ง ถ้าไปทางเดียวกัน ผมให้ไป  ไม่ใช่พระก็รับ  ถึงแม้มีความเสี่ยง  แต่ก็ทำ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 14:49:04 »
ประเภทเจอระหว่างทางนี่ ไม่เคยคิดจะรับเลย

เคยเจอแต่ ไปเที่ยว แวะถวายสังฆทาน กับ เจ้าอาวาส แล้วท่านบอกว่า จะไปไหนต่อ ไปส่งท่าน ที่ อบต. หน่อยได้ไหม มีกิจนิมนต์ อันนี้ไม่มีปัญหา แวะไปส่งให้ครับ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 15:10:51 »

ผมนี่เข็ดละ
พระ ตจว เห็น ทะเบียน กทม รถผม นึกว่าผมคนนอกพื้นที่มั้ง
อุตสารับ จะพาไป ทางเปลี่ยวๆ  เข้าป่า อย่างเดียว  บอกมีวัดๆ ผมคน พื้นที่ ยังรู้เลยไม่มีวัด
จะให้จอดร้านค้า ซื้อของกินอีก แต่ให้เราไปซื้อ
สุดท้าย ผมนี่ จอด ป้อมตำรวจเลย หึหึ  หาต่อรถเองครับ หลวงพี่

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 15:38:04 »
ยังไม่เคยเจอเลยครับ แต่ก็คงไม่รับเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 16:05:43 »
อย่ารับครับ เพราะยังมีอีกหลายวิธีที่จะทำบุญแล้วเราสบายใจกว่าครับ :)

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 16:12:02 »
ถ้าเป็นรถกระบะแล้วท่านยอมนั่งหลังกระบะก็อาจจะรับไปส่ง ต้องในเส้นทางที่เราผ่านนะ แต่ยังไงก็ต้องดูจังหวะอีกที
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Kratipkuow

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 16:13:34 »
เคยรับครั้งนึงแถววังน้ำเขียวขอติดรถมาถนนมิตรภาพ ไปกัน 2 คนกับแฟน เห็นพระโบกรถ 2 รูปก็จอดรับ พอขึ้นมาก็ถามไถ่ว่ามาจากจันทบุรีกำลังเดินทางจะไปหนองคาย แต่ตอนนี้เริ่มอาพาตจึงจะโบกรถไป ในใจผมก็รู้สึกดีที่ได้ช่วยพระสนับสนุนพระพุทธศาสนา พอมาซักพักผมก็เริ่มคิดเยอะว่าถ้าเกิดมีอะไรเกิดขึ้นผมจะทำยังไง แต่อีกใจก็คิดว่า "เอาน่าทำดีอย่าคิดเยอะ" เนื่องจากใช้ GPS นำทาง ขับเลยจุดที่ GPS ให้แล้ว หลวงพี่ทักขึ้นมาว่า "โยมเลยแยกมาแล้ว" ผมก็คิดในใจว่าเอ๊ะหลวงพี่มากี่ครั้งแล้วทำไมจำทางได้ แต่ก็ไม่ว่าอะไรจนขับมาถึง ถนนมิตรภาพ
ก่อนจะลง หลวงพี่พูดขึ้นมาประโยคนึงที่ทำให้ผมแทบจะลงจากสวรรค์ไม่ทัน
หลวงพี่ : โยมอาตมาขอบิณฑบาต ปัจจัยสำหรับซื้อตั๋วรถทัวร์ไปหนองคาย ตอนนี้อาตมาเหมือนจะอาพาตเดินทางไม่ไหว
ผม : มองหน้าแฟนซักพัก ด้วยความที่ตกใจ ก็เลยถามว่าหลวงพี่จะขึ้นรถที่ไหน
หลวงพี่ : อาตมาจะไปขึ้นที่ ขนส่งสระบุรี น่ะโยม
ผม : งั้นเอางี้มั๊ยครับหลวงพี่ผมจะไปทางนั้นอยู่แล้ว ผมส่งหลวงพี่ที่สระบุรี แล้วเดี๋ยวผมซื้อตั๋วเดินทางให้
หลวงพี่ : ไม่เป็นไรโยม ถ้าขึ้นรถตอนนี้จะไปถึงหนองคายดึกไป เดี๋ยวเข้าวัดไม่ได้เลยจะไปจำวัดที่แก่งคอยก่อน เพราะรถทัวร์ผ่านเหมือนกัน
ผม : งั้นอย่างนี้ก็ได้ครับผมไปส่งแก่งคอย แล้วซื้อตัวให้รอบ 2-3 ทุ่มคงถึงนู่นเช้าพอดี
หลวงพี่ : ไม่ต้องหรอกโยมแค่ปัจจัยก็พออาตมาว่าจะไปซักจีวรก่อนแล้วค่อยเดินทาง
ผม :  ............. งั้นผมไม่สะดวกนะครับหลวงที่จะถวายปัจจัย นิมนต์ครับ
แล้วผมก็ขับรถออกมาด้วยความรู้สึกที่แย่มากกกกก เหมือนพาตัวเองและแฟนเข้าหาความเสี่ยง ซึ่งแฟนก็กลัวแต่ไม่อยากขัด หลังจากขับรถมาแวะเที่ยวตรง Dairy Home ซักพักก็ขับรถจนมาถึง แยกมิตรภาพอ้อมเมืองสระบุรี ขณะกำลังเลี้ยวก็เจอพระ 2 รูปนั้นกำลังข้ามถนนจากอีกฝั่งเพื่ิอเข้าสระบุรี ผมเลยสรุปว่า พระ 2 รูปนี้คงโบกไป โบกกลับเพื่อขอค่าตั๋วรถมากกว่าต้องการเดินทางจริงๆ
จากวันนั้นมาผมไม่กล้ารับพระอีกเลย

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 16:17:21 »
ไม่แล้งน้ำใจนะ แต่ไม่รับใครทั้งนั้นครับ ต่อให้เจอคนเจ็บ ฝรั่ง ก็ไม่รับ เกิดอะไรมาเราซวยนะ จอดรถเสียข้างทางอันนี้รถหรูพอช่วยได้เพราะคิดว่าเค้าจะปล้นเราทำไมในเมื่อขี่รถแพงๆ

ฝรั่งโบกรถบางคนหัวหมอ ทำยังกะเราเป็น Taxi ,คนเจ็บถ้าตายในรถเราล่ะ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 16:19:41 »
ถ้าเจอพระแจกถังผ้าป่าสามัคคีแล้วจะหนาว  :) :P :-X

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 16:24:31 »
คนรู้จักรับขึ้นรถมาระหว่างทางพระถามว่าทำอาชีพอะไรหรือ ? เค้าตอบกลับไปว่าเป็นครูสอนเทควันโด้ (จริง) พระเลยขอลงข้างหน้าอย่างเร็ว เลยรู้ว่าเป็นพระปลอมแน่ๆ ระวังๆกันด้วยครับ มิจฉาชีพมีหลายรูปแบบ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 16:41:30 »
ทรีทเขาเป็นคนธรรมดา ศาสนาไรไม่เกี่ยวครับ ก็คือคนแปลกหน้านี่แหละ แต่ถ้ามาเป็นขึ้น GrabCar หรือ Uber อันนี้ได้

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 17:04:22 »
ถ้ารับจากวัดที่น่าเชื่อถือ ไปส่งในระยะที่ไม่ไกลมาก ผมโอเค แต่ถ้าเจอข้างทาง ส่วนใหญ่ก็ตามข่าวครับ มารผจญ ไม่รับเด็ดขาด

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 17:21:45 »
ไม่เคยรับครับ ไม่คิดจะเพิ่มความเสี่ยงให้กับตัวเองผมมีทางที่จะทำบญเยอะแยะ เพื่อนผมเคยโดนแต่เป็นขอตังใส่ไปร้อยนึงไม่พอขออีกก็ใส่ไปอีกร้อยก็บอกไม่พอขออีกก็ใส่ไปอีกร้อยก็ยังขออีกเพื่อนเลยบอกว่ามากกว่านี้ก็ปล้นละก็เลยลงไปข้ามถนนไปอีกฝั่ง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Koong

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 17:29:19 »
ผมขับรถเจอพระธุดง ผมไม่รับครับ   แต่จอดแวะเอาน้ำดื่มไปถวายใส่ย่ามให้ท่าน  ว่าจะถวายสัก 1 โหลเผื่อให้ฉันได้นานๆ   แต่แปลกท่านบอกอาตมารับขวดเดียวพอนะโยม     น่าเลื่อมใส และโชคดีจริงๆ ที่เจอพระที่ไม่ละโมบโลภมาก

ออฟไลน์ propo

• Full Member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 17:53:33 »
เคยเจอพระแก่มาจากลพบุรี เรารอเรียกtaxiอยู่ มาถามว่าจะขึ้นรถเมย์ไปสถานีรถไฟยังไง เห็นแก่มากแล้วเลยบอกให้ท่านขึ้นtaxiไปด้วย เราลงแล้วจ่ายเงินไว้ให้taxiไปส่งต่อ ตอนอยู่ในรถถามอายุเท่า 86 กลับมาเอาไปซื้อหาย ถูก2ตัว ชุดนึง

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 18:20:09 »
เคยขับรถลงใต้ นานกว่า 20 ปีที่แล้ว เจอพระเดินกลางทาง จอดรับครับ ว่าจะไปส่งถึงพัทลุงเลย แต่โชคร้าย มอไซด์เมาพุ่งออกมาตัดหน้า ชนไปเรียบร้อย คนขับขาหัก ผมและพระปลอดภัย กะว่าจะให้พระเป็นพยาน ตร. พอทราบว่ารับพระมา รีบส่งพระขึ้นคันอื่นไปก่อน ถ้ามีกล้องเหมือนทุกวันนี้ คดีจะง่ายกว่านี้เยอะ

ถ้าเลือกได้ดูแล้ว ปลอดภัย รับครับ

ออฟไลน์ moobin999

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 18:36:49 »
เคยแต่ จอดติดไฟแดงอยู่ มีพระยังไม่แก่เท่าไหร่ เดินข้ามถนนมา แล้วก็มาดึงจะเปิดประตูฝั่งซ้าย ดีว่ารถล็อกอยู่ พอดึงแล้วเปิดไม่ได้แกก็เดินหนีไปเลย

ออฟไลน์ dekdemo

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 18:38:33 »
เคยเจอครับ ถนนทางหลวง 2096 แยกหนองเม็ก-อำเภอบ้านดุง เจอ 3 ช่วง ช่วงละ2รูปภายในวันเดียวกัน ถนนเส้นเดียวกัน เจอช่วงแรก พระรูปหนึ่งเดิน อีกรูปหันมาพร้อมยกขวดน้ำดื่มขนาด 1.5 ลิตร แต่ไม่มีน้ำบรรจุ ให้ผมเห็น แต่ผมไม่สนจึงขับผ่านไป ผ่านไปแค่2-3กิโล เลยปั้มพีทีไปหน่อย เจอช่วงสอง เหมือนช่วงแรกยกขวดน้ำขนาดเดิมแต่พระไม่ได้หันมา เหมือนรู้มีรถผ่าน แล้วผมก็ขับต่อไป เจอช่วงสาม ธุดงปกติไม่มีขวดน้ำ ผมกับแฟนคุยกันในรถว่า แล้วปั้มน้ำมัน(พีที)ตะกี้ พระไม่ได้เข้าไปบิณฑบาตหรือไงนะ?

ออฟไลน์ Nonnics

• Full Member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 18:52:40 »
ร่วมสิบปีก่อน ไปหาหมอที่รพ.จุฬา

มีหลวงพี่รูปหนึ่งมานั่งข้างๆและบอก

จะกลับตจว.ขอค่ารถ ผมเห็นแปลกๆ

เลยเงียบ หลวงพี่ถามต่อเอารถมา

หรือเปล่า ขากลับจะขอติดรถไปด้วย

โดยไม่ถามสักนิดว่าผมจะผ่านทางไหน

เท่านั้นล่ะครับ ผมเดินหนีเลย

ออฟไลน์ CookiE

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 20:24:30 »
เคยเจอเหมือนกันครับ

ผมยังคิดกับคุณแม่ว่า หากจะมาเดินธุดงค์แถวนี้ แล้วจะโบกรถทำแป๊ะอะไร

พระสมัยนี้หาดียากครับ เจอแต่ละองค์ พระในวัดนี่ก็ใข่จะไว้ใจได้นะครับ

บางวัดดังๆ กลางเมือง ไปทำบุญนี่เรียกเลยนะ พระธรรมดา ซององค์ละ 1,000 ขั้นต่ำ องค์ที่นั่งอันดับสองจากหัวแถวต้องมี 5,000 ส่วนองค์แรกสุดต้องมี 10,000 เจอแบบนี้ก็ครั้งเดียวละครับ แล้วก็ยัดธนบัตร 100 ไปหลายๆ ใบ จะได้ดูหนาๆ

ออฟไลน์ SUBzero

• **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 21:35:19 »
นานๆพูดถึงพระถึงเจ้า ใครที่ฟังเขามา แล้วเล่าต่อเป็นเรื่องเป็นราว บาปนะครับ