ผู้เขียน หัวข้อ: จะดูยังไงว่ารถรุ่นนี้กลัวน้ำไม๊  (อ่าน 6148 ครั้ง)

ออฟไลน์ พ่อหมีพูห์

• Newbie
  • *
จะดูยังไงว่ารถรุ่นนี้กลัวน้ำไม๊
« เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 20:55:12 »
ผมกำลังจะซื้อรถใหม่ มี budget 3-4 ล้าน เล็งพวกรถเก๋งยุโรป อย่าง BMW 520D , MB e350 แต่พอช่วงนี้มีฝนตกเยอะๆ น้ำท่วม ทำให้รู้ว่าแถวบ้านนี่ก็เจอปัญหาน้ำท่วมเวลาฝนตกหนักๆเหมือนกัน อาจจะต้องการรถที่พอจะลุยน้ำได้บ้าง เลยเริ่มสนใจพวก SUV ดีเซลยกสูงหน่อย อย่าง X3 หรือ GLC หรือ XC60 แต่พอมาอ่านกระทู้ในนี้ กลายเป็นว่า รถอย่าง X3 นี่กลัวน้ำมาก ถึงขนาดระดับน้ำที่รถเก๋งพอไปได้ (ประมาณ 20 cm) แต่เจ้า X3 นี้กลับไปไม่รอด น้ำถูกดูดเข้าเครื่องพัง ซ่อมกันเป็นแสนๆ หรือเห็นรูป GLC ตายที่ระดับน้ำก็ไม่ได้สูงนัก ไม่รูว่าต้องซ่อมหนักขนาดไหน (แต่ผมไม่ได้ข่าว XC60 เลยนะ) กลายเป็นว่ารถยุโรปที่ยกสูงสไตล์ SUV หรือ cross over ไม่ได้ช่วยอะไรในสถานะการทีเจอน้ำท่วมเลย บางท่านก็อาจจะบอกว่า รถยุโรปดีๆอย่างนี้ใครเค้าเอาไปลุยน้ำกัน แต่มันเลี่ยงยากนะครับ ผมก็ไม่ได้มีงบที่จะซื้อรถอีกคันมาไว้ใช้เวลาเจอน้ำท่วม

ผมก็เลยอยากจะถามผู้รู้ในห้องนี้ ว่าเราจะดูยังไง ว่ารถที่เราจะซื้อมันพอทนกับน้ำท่วม ได้บ้าง หรือรักจะเล่นรุ่นนี้ ดูยังไงว่ามันกลัวน้ำมาก อย่าไปลุยน้ำเชียว ขอความรู้หน่อยครับ

ออฟไลน์ veronic

• Sr. Member
Re: จะดูยังไงว่ารถรุ่นนี้กลัวน้ำไม๊
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 21:00:20 »
Rangerover sport ครับ เห็นมีคลิปลงไปลุยแม่น้ำกันเลยทีเดียว

ออฟไลน์ Vipvipvip

Re: จะดูยังไงว่ารถรุ่นนี้กลัวน้ำไม๊
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 21:00:47 »
รถยุโรปยุคใหม่ไฟฟ้าเยอะมาก โดนน้ำนิดหน่อยก็รวนแล้ว ไม่ว่าจะเป็นsedan suv. แนะนำถ้าจะเอารถไปลุยน้ำท่วม suv ญี่ปุ่นดีกว่าเยอะครับ รถยุโรปไว้วิ่งตอนแห้งๆ ได้ใช้สมรรถนะเครื่องเต็มที่

ออฟไลน์ Nutcracker

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 21:48:15 »
ปัญหาเดียวกันครับ ตอนแรกอยากได้ prado เพราะเคยใช้ j90 ชอบมาก แต่ตัวปัจจุบันไม่ดีเหมือนตัวนี้แล้ว เขยเบนไป lexus rx เม้ว่าจะลุยนำ้ดีกว่าเก๋งหน่อย

ออฟไลน์ CJ.

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 23:27:42 »
X3 GLC นี่ตัวเป็น SUV แต่ลุยอะไรไม่ได้มากมายครับ
ถ้ารุ่นที่ลุยได้จริงๆ มันจะเป็นตัวบนไปเลย เช่นคห.บนๆ

ในงบประมาณนี้ ถ้าเป็นกังวลเรื่องลุยน้ำ ผมว่าเลือก PPV มาใช้งานจะสบายใจกว่า
แต่ถ้าจำเป็นต้องใช้รถพรีเมียม แนะนำ Range Rover, Lexus LX, NX, RX
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2017, 00:29:09 »
evoque น่าจะอยู่ในงบและลุยน้ำได้ครับ เคยลองขับของ land rover exp ให้ไปเทสน้ำมิดล้อเลยวิ่งผ่านได้สบายครับ

แต่เหมือนไฟหน้ามันติดๆดับๆรัวๆ ไม่รู้ว่าอะไร error รึเปล่า แต่มันเป็นรถให้คนมาเทสเรื่อยๆคงไม่น่ามีปัญหา

ออฟไลน์ พ่อหมีพูห์

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2017, 07:31:43 »
แล้ว Volvo XC60 มีใครมีประสพการณ์ไม๊ครับ หรือกลัวน้ำพอๆกับ x3กะ GLC

ออฟไลน์ tae_polestar

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2017, 07:51:43 »
 ;)
The love of automobile will be never cease

ออฟไลน์ john

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2017, 10:24:00 »
จากที่เคยใช้นะครับ โตโยต้าแลนครูเซอร์ ลุยน้ำเพลินมาก

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2017, 11:25:02 »
เรื่องลุยน้ำ ผมยอมให้ยี่ห้อเดียว Land Rover

ที่เหลือบางทีก็ต้องคิดว่า เราจะมีโอกาสต้องลุยน้ำเสี่ยงขนาดนั้นกี่ครั้ง แล้วอะไรคือคำตอบจริงๆ ที่เราอยากได้จากรถคันนั้น บางทีถ้าเอาเรื่องที่เกิดขึ้นน้อยสุดมาเป็นปัจจัยหลัก เราอาจจะพลาดความสุขที่เราอยากได้จริงๆ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2017, 11:50:16 »
ผมก็เห็น ภาพ ที่เขาโฆษณา หรือ สื่อเอาไปทดสอบ มันก็ลุยกันได้ทั้งนั้นครับ ลัยได้ระดับครึ่งกันชนหน้า แทบจะเหลือแต่ไฟหน้ากันเลยทีเดียว

แต่....การลุยได้ตามที่เขาโฆษณาทดสอบ เป็นการทดสอบเสร็จแล้วก็ผ่านไป มีใครสนใจไหมว่า อีก 1 วัน 1 เดือน หรือ 1 ปี หลังจากเอาไปทดสอบลุยมา เกิดไรขึ้นกับรถบ้าง

ผมเชื่อเลยว่า เจ้าของรถไม่อยากลุยแน่ๆ ถ้าเลี่ยงได้ ต่อให้ทดสอบหรือโฆษณามาว่าลุยได้จริงๆ ก็ตาม

เพราะเราเป็นเจ้าของ ต้องอยู่ และใช้รถ คันนั้นอีกนาน แล้วถ้ามีปัญหาจากการที่ลุยเกิดขึ้น อีก 1 วัน 1 เดือน หรือ 1 ปี แล้วพิสูจน์ได้ว่าเกิดจากครั้งที่เราลุยครั้งนั้น จะหันกลับมาคิดว่า "ไม่น่าไปลุยเลย"

คิดง่ายๆ ครับ ขนาดโทรศัพท์ ที่เขาโฆษณา มาว่ากันน้ำ มาตรฐาน IP67 บลาาาาาา ยังไม่ค่อยมีคนเอาจุ่มน้ำเล่นเลย เพราะกลัวพัง ขนาดผมมี GoPro5Black บอกกันได้ ผมไปลงทะเล ดำน้ำ ยังใส่ water proof case หรือ uber suite ให้มันเลยเลย 555+

พอๆ พร่ำมาเยอะล่ะ

ถ้างบประมาณนี้ แล้วถ้าเน้นเอาไปลุยจริงๆ ย้ำกว่าเน้นลุย ผมจะเลือก Toyota Land Cruiser หรือ RX ครับ ถ้ามีปัญหาน่าจะซ่อมง่าย (แต่ Toyota อดีต กับ ปัจจุบัน อาจจะไม่ง่ายแล้ว เพราะระบบไฟฟ้าก็เยอะพอสมควร)

แต่ถ้าอยากได้แค่ SUV ที่ขับใช้งานทุกวัน มีฝนตก น้ำขัง ไม่ลำบากมาก ลุยได้พอประมาณ ผมจะมอง RX vs GLC vs X5 ประมาณนั้น

แต่ Land/Range จริงๆ ผมก็ชอบนะ แอบเชียร์ด้วย(เคยมอง Evoque) แต่พอเห็นคนบ่นเรื่องศูนย์ ขนาดขับใช้งานธรรมดา ยังปัญหาระบบไฟฟ้า กันเยอะเลย แล้วคิดจะเอาไปลุยน้ำ -> "ผมคนนึง ที่จะไม่ทำแบบนั้น"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2017, 09:40:42 โดย DiKiBoyZ »

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2017, 16:27:41 »
เป็นรุ่นนึงที่ลุยน้ำระดับที่รถลอยแล้วไม่ดับ  ;D ;D ;D ถอยกลับมาได้

ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2017, 10:18:23 »
เป็นรุ่นนึงที่ลุยน้ำระดับที่รถลอยแล้วไม่ดับ  ;D ;D ;D ถอยกลับมาได้

โห... สุดยอด  ว่าแต่ขับแบบนี้ต้อง เหยียบคันเร่งให้ตลอดเลยใช่ป่ะครับ เพื่อไม่ให้น้ำเข้าท่อ  :-X