ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมถึงต้องมี ABS, TC (Traction Control) , VSC (ESP)  (อ่าน 6106 ครั้ง)

ออฟไลน์ U9WS

• Hero Member
  • slower is better
ทำไมถึงต้องมี ABS, TC (Traction Control) , VSC (ESP)
« เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 21:07:58 »

[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=1tSy5tHtT1g&feature=player_embedded[/youtube]

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
Re: ทำไมถึงต้องมี ABS, TC (Traction Control) , VSC (ESP)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 21:54:57 »
สุดยอดมากครับพี่น้อง Esp + Tc +abs  อยากได้ครับแต่.........

(เนื้อหานี้เป็นเรื่องสมมติ (จะจริงหรือเปล่าดูเอาเอง)) ขอซักหน่อยแล้วกัน
จม.ส่ง
เอกสารภายในของบริษัทรถแห่งหนึง

จากผอ.การตลาด

เรียนผอ. ศูนย์อำนวยการพิจารณาอุปกรณ์ความปลอดภัย (ศอภ.)

เรียนท่านผอ. จากทางเซลล์ได้ข้อมูลจากแบบสอบถามในการขายรถเข้ามา
มีกลุ่มลูกค้าส่วนใหญ่ให้อยากให้ท่านติดตั้ง ระบบความปลอดภัย ให้มาเป็นพื้นฐานของรถ
รุ่นล่างสุดที่ขายในประเทศ ท. มีดังนี้
1. 4-ABS
2. dual airbag  and curtain airbag and knees airbag
3. VSC + TC + BA
กราบเรียนมาให้ท่านพิจารณาด้วยครับ
ผอ.การตลาด

จม. ตอบกลับ
จ่าหน้าซอง (ลับสุดยอด)

จากผอ. ศูนย์อำนวยการพิจารณาอุปกรณ์ความปลอดภัย (ศอภ.)

เรียน ผอ.การตลาด

ประเทศ ท. ไม่มีหิมะครับ บริษัทเห็นว่าไม่มีความจำเป็นที่จะใส่มา ถึงใส่มาก็ไม่ได้อย่างคุ้มค่าใช้อย่าใส่ดีกว่าครับ ลดต้นทุน
เดียวเวลามันชน รถพังซื้อกับบริษัทเราใหม่ครับ ไม่ต้องห่วงเรามีรถเยอะ ยอดขายจะได้เยอะ
คนตายเยอะช่างมันครับ ไม่ใช่วงษาคณาญาติของเราช่างมันครับ และส่วนใหญ่รถเราก็เอาไปทำแท็กซี่ซะเยอะ
คนขับรถแท็กซี่ก็เซียนกันหมด ไม่จำเป็นต้องใช้เลย ยิ่งเพิ่มเข้าไปค่าเช่าเค้าจะเพิ่มตามเราเห็นข้อนี้สำคัญกว่า

และอุปกรณ์ที่ท่านกล่าวมา รถรุ่นก่อนๆไม่มีผู้ซื้อยังขับกันได้ ก็ไม่เห็นจำเป็นที่บริษัทจะต้องเพิ่มต้นทุนให้กับผู้ซื้อเลย
ทางเราจึงพิจารณาแล้วว่าใส่ไปก็ไม่ได้ใช้ให้ผู้ซื้อเก็บตังไว้ทำประกันเพื่อให้ครอบครัวเค้าดีกว่าครับ

ขอบคุณครับ
ผอ. ศูนย์อำนวยการพิจารณาอุปกรณ์ความปลอดภัย (ศอภ.)

.............................................................................................
ขอบคุณความรู้ใหม่นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2010, 21:57:55 โดย liveshow »
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ akkavit

• Full Member
Re: ทำไมถึงต้องมี ABS, TC (Traction Control) , VSC (ESP)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 22:35:13 »
จากคลิปทำให้มองภาพชัดขึ้นนะครับ   แล้วระบบvsc บ้านเรา จะแม่นยำดีเหมือนกับของฝรั่งหรือเปล่านะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 22:39:00 »
ขอบคุณครับ เห็นภาพเลย แล้วก็หายสงสัยว่าทำไมรถน้องสาวที่นี่ แม้จะเป็นฮยุนไดปี 2003 ก็มี TRC ครับ

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 23:53:49 »
เห็นภาพชัดจริงๆ ครับ
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 23:58:59 »
จากคลิปทำให้มองภาพชัดขึ้นนะครับ   แล้วระบบvsc บ้านเรา จะแม่นยำดีเหมือนกับของฝรั่งหรือเปล่านะครับ

ช่วยได้ในระดับนึงครับ ถ้าอยากรู้ว่ามันทำงานหรือเปล่า ลองเข้าโค้ง90องศาแถวๆโกดังหรือโรงงานคอลเกตที่เลยตลาดปีนังมาหน่อยนึงด้วยความเร็ว60กม./ชม.ดูสิครับ

(E28 เข้าได้สบายๆ ACV30 เกือบเอาไม่อยู่)

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 23:59:49 »
ในยุโรป จะบังคับให้รถทุกคันที่จะผลิตหรือส่งไปในยุโรปทุกคันต้องมีระบบเหล่านี้ ไม่งั้นต่อให้ crash test  ห้องโดยสารปลอดภัยแค่ไหน สำนักในยุโรปจะไม่ให้ 5 ดาว ถ้าไม่มีระบบเหล่านี้ติดมา  เริ่มบังคับใช้ปีหน้า  

ประเทศไทยไม่รู้จะพลอยได้บ้างรึปล่าว
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 01:42:40 »
แจ่มเลยครับ

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 09:18:06 »
ยุโรปออกกฎหมายระบบพวกนี้ทั้งหมดต้องมีในรถทุกคัน แต่บ้านเราผู้ผลิตบอกช่างมัน ลดต้นทุน  ???

ออฟไลน์ bytebird

• Full Member
    • bytebird.multiply.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 17:10:11 »
Zafira 2.2 ปี 2002 มี 4-ABS, TRC, Dual Airbags, Side Airbags  แต่ไม่มี VSC ไม่มี BA
ฝนตกถนนลื่น หรือกดคันเร่งเยอะไปบนทางกรวด เจ้า TRC ก็จะทำงาน
หรือแม้แต่ตอนกลับรถแล้วกระแทกคันเร่งเต็มเท้าก็โผล่มาทำงานเผื่อไม่ให้รถเสียการควบคุม

ตอนใช้ W124 E280 แรงบิดระดับ 270nm สมัยนั้นยังไม่มีระบบช่วย มีแค่ 4-ABS, Dual Airbags
กลับรถแรงๆ นี่เสียงดังเอี๊ยดอ๊าดลั่นถนน ออกตัวแรงๆ ก็ท้ายสะบัดอยู่กับที่ปล่อยถอนคันเร่ง

ระบบพวกนี้ช่วยได้เยอะครับ