ผู้เขียน หัวข้อ: --- เพื่อนผม... หลับสบายตลอดกาล....แล้ว ---  (อ่าน 19192 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bluedoft

• Hero Member
--- เพื่อนผม... หลับสบายตลอดกาล....แล้ว ---
« เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 23:15:22 »
http://manager.co.th/Crime/ViewNews.aspx?NewsID=9530000072753

นักศึกษามหิดล ภาคอินเตอร์ ควบแอคคอร์ดชนเสาไฟฟ้า แถวถนนอักษะ รถขาด 2 ท่อน หน้ารถพังยับเยิน 4 ชีวิตนั่งมา ดับ 1 กระเด็นตกพื้นถนนบาดเจ็บสาหัสอีก 3 ผู้เห็นเหตุการณ์ ระบุ เห็นเก๋งคันโก้ขับยูเทิร์นไปมา 2 รอบ แล้วเสียหลักลงจากสะพานข้ามคลองพุ่งชนเสาไฟกับต้นไม้จนพังยับขาดครึ่งคัน ผู้ตายและเพื่อนกระเด็นไปคนละทิศละทาง

วันนี้ (26 พ.ค.) เมื่อเวลา 14.00 น. พ.ต.ท.ประเสริฐ พรมจันทร์ พนักงานสอบสวน (สบ3) สน.ธรรมศาลา รับแจ้งมีอุบัติเหตุรถยนต์เสียหลักพุ่งชนเสาไฟฟ้า ทำให้มีผู้เสียชีวิตและบาดเจ็บ ที่บริเวณถนนอุทยาน หรือ ถนนอักษะ ฝั่งขาเข้า แขวงและเขตทวีวัฒนา จึงรุดไปตรวจสอบที่เกิดเหตุ พร้อมแพทย์นิติเวชจากโรงพยาบาลศิริราช และเจ้าหน้าที่มูลนิธิป่อเต็กตึ๊ง

ที่เกิดเหตุอยู่ฝั่งตรงข้ามร้านอาหารน้ำเคียงดิน เจ้าหน้าที่พบรถเก๋ง ยี่ห้อฮอนด้า แอคคอร์ด สีบรอนซ์เทา หมายเลขทะเบียน ศฐ-272 กทม.อยู่ในสภาพขาดครึ่งคัน โดยส่วนท้ายจมลงไปในคลองคั่นกลางถนนดังกล่าว ส่วนหน้ารถพังยับเยิน

จากการตรวจสอบภายในคลองดังกล่าว เจ้าหน้าที่พบศพ นายสมชาย อันนวัฒน์ อายุ 19 ปี อยู่บ้านเลขที่ 38/1 ถนนนครอินทร์ ต.บางขุนกอง อ.บางกรวย จ.นนทบุรี นักศึกษาชั้นปีที่ 1 คณะบริหารธุรกิจ มหาวิทยาลัยมหิดล ภาคอินเตอร์ สภาพศพสวมเสื้อยืดสีขาว นุ่งกางเกงขาสั้นสีดำ จึงนำขึ้นมาตรวจสอบ พบว่า มีบาดแผลบนใบหน้า และคอหัก

นอกจากนี้ ยังพบผู้บาดเจ็บอีก 3 ราย รายแรกติดอยู่เบาะนั่งฝั่งคนขับ ทราบชื่อต่อมา คือ นายอิศรา นันทกิจ อายุ 19 ปี ส่วนอีก 2 รายกระเด็นออกมาอยู่บนพื้นถนน คือ นายธนานันท์ ตระการวานิช อายุ 19 ปี และนายกิตติเชษฐ์ ประเสริฐศรีทอง อายุ 17 ปี ซึ่งทั้งหมดเป็นนักศึกษาชั้นปีที่ 1 คณะเดียวกันกับผู้ตาย เจ้าหน้าที่จึงช่วยกันนำร่างของ นายอิศรา กับ นายธนานันท์ ส่งโรงพยาบาลศรีวิชัย 2 ส่วนอีกรายนำส่งโรงพยาบาลราชพิพัฒน์

จากการสอบสวน นายศรชัย จันทร์ประทัด อายุ 32 ปี พยานผู้เห็นเหตุการณ์ ให้การว่า ขณะเกิดเหตุกำลังนั่งอยู่ริมคลองกลางถนน ระหว่างนั้นก็เห็นรถเก๋งคันดังกล่าวขับยูเทิร์นไปมาอยู่ 2 รอบ จากนั้นรถคันดังกล่าวก็เสียหลักลงจากสะพานข้ามคลองพุ่งชนเสาไฟฟ้ากับต้นไม้จนพังยับเยินขาดสองท่อน และผู้ตายกับผู้บาดเจ็บก็กระเด็นกันไปคนละทิศละทางดังกล่าว
------------------------------------------------------------------------------------

ตอนแรก ผมก็อ่านไปเรื่อยๆ ไม่ได้สนใจชื่ออะไร ดูแค่อายุ

ผมก็คิดว่าอายุเท่าเพื่อนเราแท้ๆ แถม accord สีเทาด้วย ถ้ามันเกิดอะไรขึ้นแบบนี้คงเสียใจแย่เลย

แต่พอผมอ่าน comment ไปได้ซักพัก ก็เจอคำว่า ไปสบายนะกาย จาก sg89

อ่าว... เฮ้ย... นี่มันรุ่นผมที่หว่า

ก็เลยกลับขึ้นไปอ่านชื่อด้านบนใหม่และดูรูปให้แน่ชัด "สภาพศพนายสมชาย อันนวัฒน์"

เฮ้ย.......   เพื่อนกรู ตายแล้ว.... จริงหรอ    ไม่ใช่สิ ไม่ควรจะเกิดขึ้น..... ทำไม ทำไม ทำไม ทำไม

และผมก็ร้องให้โฮออกมา ด้วยความโมโหและเศร้าสุดขีด แบบควบคุมตัวเองไม่อยู่

เพราะเพื่อนผมคนนี้เป็นคนดีมาก ช่วยเหลือคนอื่นตลอด และตลกฮาด้วย  พึ่งได้คุยกับเค้าครั้งสุดท้ายเมื่ออาทิตย์ที่แล้วเอง

ทำไมๆ  เพื่อนผมคนนี้อยู่ปี1 พึ่งเรียนจบ ม.6 ด้วยกันเอง  เพื่อนผมคนนี้นั่งเบาะหลังคาดเข็มขัด แต่แล้วก็ไม่รอด

ส่วนเพื่อนผมอีกคนนึงที่ขับรถ แต่ผมก็ไม่สนิทมาก  ไม่อยากไปซ้ำเติมเค้าเลยครับ (เค้าพึ่งขับรถชนมาไม่นานนี้เอง) ส่วนเพื่อนผมอีกคนนึง นั่งข้างคนขับก็โชคดีครับที่ไม่เป็นไรมาก  และอีกคนนึงที่ผมไม่รู้จัก

เฮ้อ.... ทำไมต้องเกิดขึ้นกับเพื่อนเราด้วย

หลับให้สบายนะกาย  จากเอิร์ต อูฐ 89
ถ้าชาติหน้ามีจริงก็ขอให้ได้เจอกันอีกนะนาย
นายเป็นเพื่อนที่ดีของเรามาก  เราเสียใจอย่างมากเลยนะนาย ก็ขอให้ไปสบาย เฮ้อ..อยู่ด้วยกันมา 12 ปี

ออฟไลน์ VenusF

• Full Member
Re: --- เพื่อนผม... หลับสบายตลอดกาล....แล้ว ---
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 23:16:34 »
ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Tonaka

Re: --- เพื่อนผม... หลับสบายตลอดกาล....แล้ว ---
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 23:33:27 »
ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ
阿蘇山

ออฟไลน์ iamapisit

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 23:46:36 »
R.I.P
ขอแสดงตวามเสียใจด้วยครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 23:47:30 »

วันนั้นที่เพื่อนสนิทของผมเสียชีวิตไป ก็อารมณ์เดียวกันกับจขกท.เลยครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 23:48:20 »
เสียใจด้วยอย่างสูงครับ  :'( :'( :'(
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 23:53:03 »
เสียใจด้วยนะครับ

คุณย่าของพี่ ก็เพิ่งเสีย เมื่อปลายสัปดาห์ที่ผ่านมา
พรุ่งนี้ เผาแล้ว

อ่านจากเนื้อข่าว...คำว่า เสียหลักจากสะพานข้ามคลอง...มันสะกิดอะไรบางอย่างแหะ...

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 00:02:40 »

คุณย่าของพี่ ก็เพิ่งเสีย เมื่อปลายสัปดาห์ที่ผ่านมา

อ่านจากเนื้อข่าว...คำว่า เสียหลักจากสะพานข้ามคลอง...มันสะกิดอะไรบางอย่างแหะ...

เสียใจด้วยครับ พี่จิมมี่
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ TwK_NbL

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 00:03:47 »

ออฟไลน์ jigorosagita

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 00:13:23 »

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 00:19:17 »
มหิดล อินเตอร์ งั้นก็เป็นรุ่นน้องผมอีกคนนึงแล้วสิครับ แต่เราไม่เคยได้เจอกันเพราะผมจบมา 6 ปีแล้ว

ถนนสายนั้นเป็นถนนที่ดูเหมือนไม่มีอะไร และผมเข้าใจว่าน้องๆคงไปลองรถเล่นกัน เพราะสมัยผมอยู่ที่นั่น ก็วิ่งกันอักษะออกบ่อย นักศึกษารุ่นที่เรียนแล้วเจอผมทุกคนรู้ว่าไปอักษะไปทำอะไรกัน

แต่ผมเริ่มเสียว เพราะมีคนรู้จักในคลับรถแห่งหนึ่ง เอารถไปลองที่ันั่น และเกิดอุบัติเหตุฟาดเสาจนเสียชีวิตเช่นกันในฝั่งตรงข้ามกับจุดเกิดเหตุคราวนี้ ผมเลยแทบไม่ได้วิ่งถนนสายนี้อีก หลังจากปี 2005 หมดลง ผมไม่เคยวิ่งบนเส้นนี้เกิน 100 เลย มันดูไม่ค่อยอันตราย แต่ผมรู้สึกกลัว

ผมไม่รู้ว่าอาจารย์ Charles Freeland ยังสอนอยู่ที่ MUIC หรือเปล่า แต่ถ้ายังอยู่ เขาคงเสียใจ เพราะตลอดชีวิตการสอนเขาต้องไปงานศพของลูกศิษย์ที่ตายเพราะอุบัติเหตุความเร็วมามากแล้ว

อย่างไรก็ตาม มันคงเป็นอุทาหรณ์สอนใจพวกเราต่อไป ไม่เว้นแม้แต่คนที่ขับผ่านคอสะพานด้วยความเร็วสูงมาแล้วนับครั้งไม่ถ้วนอย่างผม..ขอให้วิญญาณรุ่นน้องสู่สุขคติ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 00:24:19 »
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ luzifur

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 01:01:23 »
หลับให้สบาย เพื่อนเอ๋ย......

VAT

SG 89

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 01:40:24 »

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 03:30:49 »
เสียใจด้วยครับ
เหตุการณ์อย่างนี้อย่าไปโทษรถครับ ขนาด M5 ฝรั่งก็ตายยกคันมาแล้ว
เป็นอุทาหรณ์ของขาซิ่งครับ ซึ่งก็สูญเสียชีวิตที่ควรจะก้าวไปได้อีกไกล
แล้วก็น่าเสียดายนะที่เพื่อนของ จขกท. คาดเข็มขัดแล้วต้องมาจากไป
ทั้งที่พวกที่กระเด็นออกมา มันน่าจะเพราะว่าเขาไม่ยอมคาดเข็มขัดกันครับ

ออฟไลน์ bankiggs

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 05:46:47 »
ขอแสดงความเสียใจด้วยครับผม

R.I.P.

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 08:37:00 »

ออฟไลน์ ?????

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 08:50:26 »
ทีมงาน เวลาไปทดสอบรถก็ระวังๆตัวกันด้วยนะครับ

อุบัติเหตุเกิดขึ้นได้เสมอ

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 08:56:24 »
แสดงความเสียใจด้วยนะครับ

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 09:03:17 »
ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ .....

ออฟไลน์ kemjc

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 09:08:25 »

ออฟไลน์ pony

• Sr. Member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 09:10:54 »
ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ คุณ.Bluedoft 
  :'(

ออฟไลน์ Best_Vorakit

• Cars and Motion: A Blog about Cars and Travel
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 09:15:11 »
ขอแสดงความเสียใจด้วยกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นครับ

เสียใจด้วยครับ พี่จิมมี่

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับพี่จิมมี่

ออฟไลน์ sapol

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 09:20:39 »
เมื่อวาน ผมอยู่นั่งอยู่ในห้อง Student Affairs พอดี ตอนที่เจ้าหน้าที่ติดต่อเข้ามา ตามพวกอาจารย์ไปดูสถานที่เกิดเหตุ

เห็นภาพแล้วสลดครับ ยิ่งฟังคนเล่าเหตุการณ์แล้วยิ่งสลดกว่า เขาเล่าว่า ตอนรถคันนี้ขับขึ้นคอสะพาน ขับมาด้วยความเร็วสูง ตอนลงสะพานก็ไม่ได้ชลอ ก็เลยเกิดอุบัติเหตุอย่างที่ทราบกัน

ถนนเส้นนี้ นักศึกษา IC ชอบไปลองรถกันบ่อยๆ (บางคนบัดซบยิ่งกว่า ดริฟท์รถโชว์สาวในลานจอดรถเลย ทำอะไรไม่คิดจริงๆ)

RIP ครับ

ออฟไลน์ maggie

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 09:43:39 »
เสียใจด้วยกับ จกท.ครับ ผมเองเข้าใจดีเพราะตอนเรียนมหาลัย ผมก็มีเพื่อนสนิทที่ต้องจากไปด้วยอุบัติเหตุรถยนต์เหมือนกัน

ขอฝากอะไรไว้นิดนึงละกันครับ เวปนี้มีน้องๆที่ยังเรื่ยนมัธยมหรือมหาลัยกันอยู่หลายคน เวลาขับรถก็หักห้ามใจกันนิดละกันครับอย่าใจร้อน  เพื่อนชวนอัดรถหรือไปลองรถก็เลี่ยงไปซะถ้าเลี่ยงได้ อุบัคิเหตุเกิดขึ้นได้ตลอดเวลาครับ อยากบอกว่าตอนผมเรียนมหาลัยไปงานศพเพื่อนที่ต้องจากไปด้วยอุบัติเหตุแบบนี้หลายครั้งมาก เห็นพ่อแม่ร้องไห้ เป็นลมคาตาก็บ่อย ฉะนั้นจะทำอะไรก็คิดถึงพวกท่านก่อนสักนิดนะครับ

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 10:13:53 »
T^T

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 10:21:23 »
RIP ครับ

ออฟไลน์ koruru

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 10:36:40 »
ขอแสดงความเสียใจด้วยคับ

ดุจากรูปแล้ว ไม่น่ามาต่ำกว่า 160+ แน่ๆคับ
เพราะผมเคยขับถนนเส้นนี้ขับประมาน 120-140 ก็ไม่มีอะไร - -*
เวลาขึ้นสะพานมันจะกระโดด และพอล้อลอยจากพื้น นั้นแหละ อันตรายสุดๆ
ยากที่จะควบคุมได้ ในความเร็ว 160

ออฟไลน์ birm@productive

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 10:41:28 »
มหิดล อินเตอร์ งั้นก็เป็นรุ่นน้องผมอีกคนนึงแล้วสิครับ แต่เราไม่เคยได้เจอกันเพราะผมจบมา 6 ปีแล้ว

ถนนสายนั้นเป็นถนนที่ดูเหมือนไม่มีอะไร และผมเข้าใจว่าน้องๆคงไปลองรถเล่นกัน เพราะสมัยผมอยู่ที่นั่น ก็วิ่งกันอักษะออกบ่อย นักศึกษารุ่นที่เรียนแล้วเจอผมทุกคนรู้ว่าไปอักษะไปทำอะไรกัน

แต่ผมเริ่มเสียว เพราะมีคนรู้จักในคลับรถแห่งหนึ่ง เอารถไปลองที่ันั่น และเกิดอุบัติเหตุฟาดเสาจนเสียชีวิตเช่นกันในฝั่งตรงข้ามกับจุดเกิดเหตุคราวนี้ ผมเลยแทบไม่ได้วิ่งถนนสายนี้อีก หลังจากปี 2005 หมดลง ผมไม่เคยวิ่งบนเส้นนี้เกิน 100 เลย มันดูไม่ค่อยอันตราย แต่ผมรู้สึกกลัว

ผมไม่รู้ว่าอาจารย์ Charles Freeland ยังสอนอยู่ที่ MUIC หรือเปล่า แต่ถ้ายังอยู่ เขาคงเสียใจ เพราะตลอดชีวิตการสอนเขาต้องไปงานศพของลูกศิษย์ที่ตายเพราะอุบัติเหตุความเร็วมามากแล้ว

อย่างไรก็ตาม มันคงเป็นอุทาหรณ์สอนใจพวกเราต่อไป ไม่เว้นแม้แต่คนที่ขับผ่านคอสะพานด้วยความเร็วสูงมาแล้วนับครั้งไม่ถ้วนอย่างผม..ขอให้วิญญาณรุ่นน้องสู่สุขคติ

มหิดล อินเตอร์ ก็เป็นรุ่นน้องผม เหมือนกันครับ จบมาจะหนึ่งปีแล้ว น้องเค้าอยู่ปีหนึ่ง คงไม่เคยได้พบกันในมหาลัย

เส้นทางนั้น อย่างที่ผู้การเช็งว่า มันเป็นเส้นทางที่คนรักรถ ชอบไปลองรถกัน ผมเองก็ไม่้เว้น

สำหรับผม ช่วงที่น่ากลัวคือสะพานทั้งสองนี่แหละครับ โดยเฉพาะสะพานสูง จนไม่เห็นทางข้างหน้า กลัวว่าจะมีซาเล้งขับกินลมอยู่ในถนนหลัก หรือคนข้ามถนนบริเวณสะพาน (อันนี้เจอมากับตัว พ้นยอดสะพานก็เห็นคนเดินข้ามสะพานอยู่ ช่วงตีนสะพาน)

ขอให้เป็นอุทาหรณ์สำหรับผู้ใช้รถ ใช้ถนนทุกท่านต่อไปนะครับ

ป.ล.
ผู้เกินเช็งครับ
อาจารย์ Charles Freeland เกษียณแล้วครับ ผมได้เรียนกับเค้าในวิชาสุดท้ายที่เค้าสอน ก่อนที่แกจะเกษียณครับ NO MORE VOLVO 850

ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

ออฟไลน์ peemOO

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 11:00:04 »
ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ sg 85