ผู้เขียน หัวข้อ: Honda BRV เปลี่ยนเบาะคนขับเป็นแบบปรับระดับสูงต่ำได้ไหมครับ  (อ่าน 8987 ครั้ง)

ออฟไลน์ bluemousse

• Newbie
  • *
สนใจดูรถ B crossover ให้คุณแม่ (อายุ 65 ปี) ไว้ขับไปรับหลานๆที่โรงเรียน และขับไปสังสรรค์กับเพื่อนๆท่านบ้างแล้วแต่โอกาส ส่วนใหญ่วิ่งในเมืองละแวกบ้าน  แต่ถนนเป็นหลุมบ่อและหน้าฝนมีน้ำขังรอระบายระดับครึ่งหน้าแข้งบ้าง  ปัจจุบันคุณแม่ขับ Camry 2003 ซึ่งก็เริ่มมีปัญหาจุกจิกบ้างแล้ว เลยคิดว่าจะเปลี่ยนรถที่เล็กลง และทัศนวิสัยน์ดีให้ใหม่ครับ   มีงบ 8 แสนเลยมองมาที่  BRV เพราะน่าจะเบาๆ ขับง่าย ภาพลักษณ์ดี และมีศูนย์ใกล้บ้าน   แต่ปัญหามันอยู่ที่ว่าคุณแม่ผมท่านสูงแค่ 145 ซม ซึ่งถ้าเป็น Camry ท่านจะปรับเบาะให้ขึ้นสูงสุดก็จะสามารถขับได้คล่องดี  แต่ BRV ถึงแม้จะเป็นรุ่นท็อปเบาะก็ปรับสูงต่ำไม่ได้  ต้องเอาเบาะรองนั่งซ้อน 2-3 ชั้น ซึ่งก็ดูจะไม่ปลอดภัย  ไอ้ครั้นจะไปออก hrv เพราะต้องการออปชั่นปรับเบาะก็เกินงบไปหน่อย 

อยากถามเพื่อนๆสมาชิกว่า จะมีทางเปลี่ยนเบาะคนขับ BRV ให้สามารถปรับระดับสูงต่ำได้ไหมครับ เช่นเปลี่ยนเบาะของ hrv มาใส่แทน รางและขนาดตัวรถจะใส่กันได้ไหม (ปรับมือหรือไฟฟ้าก็ได้ แต่ขอให้ปรับได้) หรือจะแปลงเบาะใส่ตัวปรับระดับสูงต่ำเข้าไป อะไรอย่างนี้ และจะมีร้านไหนที่สามารถทำได้แนะนำไหมครับ

ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2017, 14:27:23 โดย bluemousse »

ออฟไลน์ eaksuchart

• Sr. Member
ต้องหาอะไหล่มือสองพอมีครับ ยกรางเลย แต่ลายผ้าจะไม่เหมือนกัน

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
เป็นอีกจุดนึงที่ BRV กับ โมบี้ ไม่มีให้ ที่ผมก็เคยสังเกตเหมือนกัน

รวมถึงรถที่พื้นฐาน B Car ดัดแปลง หลายจุดก็ด้อยกว่า B Car แท้ๆ
อย่างเช่น Mazda CX-3 ก็ไม่มี ที่วางแขนตรงกลางให้

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
ถ้าเป็นผมจะไป sienta ครับ ปรับได้แน่นอน นั่งสบายกว่าด้วย แถมประตูไฟฟ้า น่าจะสะดวกมากขึ้นนะครับ เพราะรับลูกหลานไปส่งโรงเรียนด้วย
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ SM.

ถ้าเป็นผมจะไป sienta ครับ ปรับได้แน่นอน นั่งสบายกว่าด้วย แถมประตูไฟฟ้า น่าจะสะดวกมากขึ้นนะครับ เพราะรับลูกหลานไปส่งโรงเรียนด้วย

จขกท อยากได้ยกสูงด้วยไงครับ เพราะน้ำรอระบาย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมว่าเข้าไปถาม0ดีกว่า ปกติรถไซต์ใกล้ๆกันก็ใส่เบาะกันได้ครับ
คิดว่าใส่เบาะของHRVได้ แต่เรื่องปรับขึ้นลงต้องลองคุยกับ0ดูหรือไม่ก็พวกร้านเบาะหรือร้านทำภายในครับ