ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิว citroen DS4 เล็กน้อย  (อ่าน 33363 ครั้ง)

ออฟไลน์ ugly

• Newbie
  • *
รีวิว citroen DS4 เล็กน้อย
« เมื่อ: มิถุนายน 10, 2017, 16:18:11 »
ขออนุญาติมารีวิว Citroen DS4 สักนิด
ใช้มาสักพักแล้วครับ อนาคตไม่นานอาจจะมีแพลนได้เปลี่ยนรถใหม่
ก็เลยทำรีวิวสั้นๆไว้เป็นฐานข้อมูลสำหรับเพื่อนๆได้อ่านกันขำๆ
เดี๋ยวผมขายรถไปแล้วจะไม่มีรูปถ่ายให้มารีวิวกัน

DS4 เท่าที่ได้อ่านผ่านๆมา น่าจะเป็นตัวเดียวกับ C4 อัปเกรด
โดยเพิ่มฟังชั่นและความหรูหราบางอย่างเข้ามานิดๆหน่อย
ส่วนหน้าตาก็ยังแทบจะแยกไม่ออกกับ c4 อยู่ดีนั่นแหละคับ
ก็ยังงงว่าจะทำอะไรมาให้ซับซ้อนงงงวยกันเพื่ออะไร
เมืองไทยเท่าที่รู้ไม่น่าจะมี C4 นะครับ น่าจะนำเข้ามาเฉพาะ DS4 เท่านั้น
ภายในก็แทบจะเหมือนกันยังกะแกะ ภายนอกก็ต่างกันแบบจุ๋มจิ๋มจนมองไม่ค่อยออก
ผมลองเอารูปจากเน็ทมาให้ดูกันคร่าวๆ แล้วเพื่อนลองดูดิว่าแยกกันออกไหม

• Newbie
  • *
Re: รีวิว citroen DS4 เล็กน้อย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2017, 16:32:08 »
เครื่องบล็อคที่ใช้ก็แปลกๆ ไปยกของมินิมาใช้
เท่าที่เคยอ่านๆมาได้ความมาว่าเป็นการร่วมมือกันระหว่าง BMW และ PSA กรุ๊ป
เลยนับเป็นโชคดีที่เมืองไทยจะได้หาอะไหล่ได้ง่ายหน่อย
เพราะมีมินิวิ่งกันให้เกลื่อนเมือง ไม่ต้องกลัวว่าจะลำบากในอนาคต
แรงม้ามี 155 แรงม้า แต่ผมเคยใช้ mini มาแล้ว
นิสัยของ DS4 กลับแตกต่างจาก Mini สิ้นเชิง
น่าจะด้วยระบบการทดเกียร์และน้ำหนักตัวรถ
ทำให้คาแรคเตอร์ออกมาไม่เหมือนกันเลย
Mini จะออกดุดันมากกว่าเยอะ ส่วน DS4 จะออกสุภาพนิ่มนวล
แต่จังหวะกดเร่งแซงก็ไม่อืดอาด วิ่งได้ฉิวพอดูเลยครับ
ไม่ต้องลุ้นให้เหนื่อยหัวใจว่าจะแซงพ้นหรือเปล่า
แถมยังมีเสียงฟิ้วๆให้ฟังกันเล่นๆเวลายกคันเร่ง
(ซึ่งผมก็ไม่แน่ใจว่าเขาเรียก blow off หรือเปล่า)

อัตราเร่งเคลมไว้ 0-100 ใช้เวลา 9 วินาที อาจจะดูอืดอาดไปสักนิด
แต่สำหรับผม ผมว่าพอเพียงแล้วครับ

แถมเรื่องมาตราฐานการชน Euro NCAP ให้นิดนึงว่าได้ห้าดาวครับ
ก็คลายกังวลไปได้ว่าน่าจะมีความปลอดภัยใช้ได้ แต่ปัจจุบันรถญี่ปุ่นทั่วๆไปก็ได้ 5 ดาวกันแทบทั้งนั้นอยู่แล้ว

• Newbie
  • *
Re: รีวิว citroen DS4 เล็กน้อย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2017, 16:42:41 »
มาดูรูปภายนอกรถผมกันเล่นๆก่อนนะครับ

เอาตรงๆเลยนะครับ ที่ซื้อคันนี้เหตุผลหลักๆมีอย่างเดียวคือชอบดีไซน์
อย่างอื่นไม่สน 555

ใจอยากได้ DS3 แต่เนื่องด้วยมีลูกเล็กสองคน ทำให้ลำบากเวลาจะขึ้นลงพอสมควร
แถมยังมีไอ้ตัวเล็กสีแดง(ABARTH)ที่บ้านแล้วคันนึง
ครั้นจะเอาไอ้เปี๊ยก DS3 มาเลี้ยงอีกคงจะโดนเมียแพ่นกระบาลซะก่อน
เลยต้องตัดใจมาเอา เจ้า DS4 แทน
แต่หลังจากที่ใช้มาบอกได้เลยว่าคิดไม่ผิดครับ
DS4 กลายเป็นพระเอกของครอบครัวได้ทันที
ไปไหนคนก็มอง และถามถึงประจำ ว่า...
แกจะบ้าเหรอ กล้าใช้ Citroen ด้วย ไม่กลัวเรื่องซ่อมหรือไง 5555

ด้วยความที่บ้านมีรถหลายคันเลยไม่ค่อยกังวลเรื่องซ่อมเท่าไหร่คับ
แต่ถ้าใครต้องใช้เป็นรถประจำ อันนี้คิดหนักแน่นอน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2017, 16:59:14 »
เรื่องเทคนิคผมไม่ค่อยจะทราบเท่าไหร่เอาเป็นพูดถึงฟิลลิ่งส่วนตัวล้วนๆดีกว่านะครับ

ช่วงล่าง ออกจะแข็งไปสักนิด แต่เป็นของชอบสำหรับผม
เพราะผมจะขัดใจกับช่วงล่างที่นิ่มๆย้วยๆอยู่แล้ว
เลยทำให้ข้อเสียกลายเป็นข้อดีไปซะนี่ ส่วนคนที่ชอบนั่งนิ่มสบายอาจจะรู้สึกว่าแข็งเกินไป

พวงมาลัย ผมชอบนะ กำลังดี ไม่เบาไป ไม่หนักไป
ทดพวงมาลัยมาแบบขับสบายๆ ไม่เบามากแบบเบนซ์ บีเอ็มรุ่นใหม่ๆ
หรือรถยี่ปุ่น อันนี้ก็ความชอบส่วนตัวอีกแระ

ภายใน เนื่องจากครอบครัวผมเป็นไซส์สเมริฟ ทำให้รู้สึกนั่งได้สบายดีมากครับ
แถมเบาะหน้าก็กระชับนุ่มสบาย ถึงแม้ปีกจะใหญ่ แต่ก็ไม่ใช่ปัญหา
เพื่อนๆญาติๆที่มานั่งก็บอกเป็นเสียงเดียวกันว่านั่งสบายมาก
สบายกว่าพวก บีเอ็ม เบนซ์ซะอีก
ส่วนเบาะหลัง แข็งไปนิด และถ้าเอนหลังมากกว่านี้สักหน่อย จะดีมากเลยครับ
แต่ก็ถือว่าอยู่ในระดับที่ยังรับได้ ไม่เหมือนบางยี่ห้อที่รับไม่ได้เอาซะเลย

ปัญหาของ Citroen DS4 สำหรับ เบาะหลัง คือ....
1. ด้วยท้ายที่ลาด ถ้าสูงประมาณ 175 หัวก็เฉียดๆติดเพดานครับ
ไม่เหมาะสำหรับครอบครัวตัวสูง ถ้า 180 ผมว่าน่าจะชนเลยนะครับ
2.กระจกหลังเปิดไม่ได้นะครับ ปิดตายสนิทอย่างเดียว
3.ประตูหลังเปิดได้กว้างมาก แต่ติดซุ้มล้อ ทำให้ด้านล่างแคบไปนิดนึง
เข้าออกอาจจะลำบากไปบ้าง
แต่กลับกลายเป็นข้อดีของบ้านผมคือเวลาจอดเข้าซองแคบๆ
ประตูหลังเปิดได้สบายๆเลยครับ กลายเป็นเข้าออกสะดวกไปซะงั้น

เอารูปประตูหลังมาให้ดูอีกรอบ ซุ้มล้อทำให้ประตูหลังตรงด้านล่างเล็กจิ๊ดเดียวครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2017, 17:10:41 »
มาดูภายในกันบ้างว่ารถฝรั่งเศษมันตี๊ดขนาดไหน

เริ่มจากกระจกหน้าก่อน ยาวจรดไปถึงกลางหัวคนขับคับ
ทัศนวิสัยของผู้ชอบธรรมชาติและฟากฟ้า โปร่งโล่งสบายมาก
เว้นตอนแแดดออกจะร้อนอิ๊บอ๋ายเลย ส่องกระบาลเหม่งๆได้ดีนักแล
ต่างจากยี่ห้ออื่นๆที่กระจกหน้าจะไม่สูงขนาดนี้

แต่ช้าก่อนฝรั่งเศษไม่ได้คิดมาแค่นั้น เขายังคิดวิธีแก้ร้อนของคนหัวเหม่งไว้ด้านในครับ
นั่นคือที่บังแดดแบบพิเศษ คือจะสามารถเลื่อนขึ้นลงได้ เพื่อนๆอาจจะนึกภาพไม่ออก
ผมถ่ายเอารูปมาฝาก สังเกตุว่าฝั่งผู้โดยสารที่บังแดดจะเลื่อนขึ้นไปสูงได้
ส่วนฝั่งคนขับ ผมเลื่อนให้มันลงมา จะได้เห้นความแตกต่างได้ชัดๆ ว่ามันทำงานอย่างไร

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2017, 18:22:33 »
มาดูมุมด้านหลังบ้าง ที่เปิดประตูแบบซ่อน เปิดยากไปนิด
สาวๆเล็บยาวไม่ค่อยชอบ

ล้อก็สูงโย่งหน่อย แต่ลุยน้ำใน กทม ได้ดีคับ อีกทั้งยังไม่ต้องกังวลกับถนนบ้านเรามากนัก
แต่จะให้ดี ได้ยางหนากว่านี้สักนิด น่าจะลุยได้มันส์กว่านี้

ไฟเลี้ยวข้างแปะไว้ตรงหูกระจกมองข้างครับ

ไฟหน้าทรงสวย โฉบเฉี่ยว สวยงาม

มีไฟ daylight ด้านล่าง สวยดี
พร้อมไฟดวงกลมๆด้านล่างเหมือนตัดหมอกแต่จริงๆ
เอาไว้เวลาเลี้ยว มันจะช่วยส่องสว่างมากขึ้น เห็นหลุมเห็นท่อได้ดีขึ้น
วิธีทำงานก็หมุนพวงมาลัยไปซ้ายไฟดวงซ้ายก็ติด หมุนไปขวาไฟดวงขวาก็ติด
บางคนมาสะกิดเราว่า พี่ๆ รถพี่ไฟตัดหมอกดับไปข้างนึง เราก็ยิ้มๆแล้วก็ไม่อยากอธิบาย
ได้แต่ตอบคำว่าขอบคุณครับ

ส่วนไฟหน้าก็ตามสมัยนิยม มันเอียงซ้ายเอียงขวาได้ตามพวงมาลัย
และสว่างชัดเจนดีครับ

ส่วนไฟหลังดีไซส์สวยอีกแล้ว พร้อมครีบเล็กๆไม่รู้มีไว้ทำไม แต่สวยดี

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2017, 18:32:42 »
ฝาถังน้ำมันไม่มีตัวปิดนะครับ
เสียบได้เลย เด็กปั้มจะงงกันทุกคน
ตอนนี้แถวบ้านเริ่มชินละ

ปุ่มกดภายในยุบยั่บไปหมด เยอะจนไม่รู้จะเยอะยังไงดีแล้ว

แต่สิ่งที่แปลกคือ มันกลับใช้งานได้ไม่ยากเย็นครับ ไม่สับสน
ตำแหน่งวางดีมาก ละสายตานิดเดียวก็จิ้มได้แล้ว
ไม่เหมือนกัยรถบางคันที่วางตำแหน่งไม่ดี จะกดทีคลำหายากมาก
มองแล้วก็ยังหาไม่ค่อยเจอ เพราะตำแหน่งที่วางมันโดนบังด้วยพวงมาลัยบ้าง
วางตำแหน่งแปลกๆบ้าง ตรงนี้สำหรับผมให้ผ่านเลยครับ
จำได้ว่าเคยลองนับเล่นๆกับลูกดู นับได้ประมาณ 80 ปุ่มเลยมั้งครับ ถ้าจำไม่ผิด !!!!

เบาะนังนั่งสบายตูดเชียว เสียดายรุ่นที่ผมซื้อมาไม่ได้เบาะทรงสายนาฬิกา
แต่ก็นับว่าเป็นเบาะที่นั่งสบายแทบจะที่สุดที่เคยผ่านตูดมาเลยครับ
ปีกที่กว้างทั้งบนล่าง ซ้ายขวา กลับไม่ได้เป็นภาระอะไรเลย
จะติดนิดนึงตรง คนที่ตัวอ้วนๆใหญ่ๆแบบพ่อผม อาจจะต้องก้มให้ดี
เพราะหัวอาจจะเฉี่ยวขอบประตูบ้าง และบังแดดก็เป็นแบบพลาสติกแข็ง
เวลาโดนหัวก็มีเจ็บครับ แต่ผมชอบนะ ชอบกว่าแบบหุ้มผ้าเยอะเลย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2017, 19:00:19 »
เบาะปรับมือครับ แต่ได้อุ่นตูดสามระดับ ปรับซัปพอร์ทหลัง และนวดหลังมาด้วย
แก้เมื่อยได้ดีนักแล

ใต้เบาะซ้ายขวา มีกล่องพลาสติก เลื่อนเข้าออกได้มาให้เก็บของเล็กๆน้อยด้วยครับ

มาดูที่เก็บของด้านหลังกันบ้าง

มีรูช่องจุดบุหรี ให้เสียบเพิ่มอีกช่องครับ สบายแฮ ผมเอาไว้ต่อกล้องหน้า
จะได้เหลือรูด้่านหน้าตรงคันเกียร์ไว้ชาตร์มือถือ

และที่น่าชื่นชม ไฟส่องด้านหลังสามารถแกะออกมาเป็นไฟฉายได้
พอเวลาเราเสียบลงไปมันก็จะชาตร์ในตัว ใช้งานเหมือนไฟปกติ คือเวลาเปิดประตูมันก็จะสว่างออโต
เวลาเราแกะออกมามันก็จะเป็นไฟฉาย มีปุ่มเปิดปิดแยกต่างหาก นับว่าออกแบบได้ดีทีเดียว

ด้านหลังก็มีหูห้อยถุงข้าวแกงให้ด้านละอัน สะดวกดีครับ

สายรัดไว้รัดคู่มือหรือจะรัดหนังสือหรืออะไรก็ตามสะดวกเลยครับ

คร่าวๆเอารูปมาให้ดูเท่านี้ก่อนนะครับ
แล้วจะมาอัปเดทเพิ่มเติมอีกทีถึงเรื่องการซ่อมแซมและศูนย์บริการ
และอื่นๆที่พอนึกออก

รถใหม่ราคาจำได้ไม่เป๊ะ เท่าที่จำได้ประมาณ 1.9 ล้านครับ
ถามว่าแพงไหม ตอบได้เลยว่าแพงมาก ถามว่าคุ้มค่าไหม อันนี้แล้วแต่มุมมองของแต่ละคนครับ

ใครมีอะไรสอบถามมาได้เลยครับ จะพยายามตอบให้
เผื่อเป็นแนวทางสำหรับสายคนรักรถฝรั่งเศษ จะขยับขยายหยิบจับมือสอง
รับรองไม่ผิดหวังกับราคามือสองปัจจุบัน โคดสุดของความคุ้มค่าครับ

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2017, 08:53:45 »
เปิดหูเปิดตามากครับ สมัยผมหนุ่มๆ

สามสิบปีก่อน

รถซีตรอง เป็นเอกลักษณ์

เวลาจอดรถจะโหลดติดพื้นเวลาขับก็ยกขึ้นมาเอง

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2017, 12:44:26 »
เครื่องตระกูลTwin scroll นี่ผมไม่กล้าจริงๆ เทอร์โบเฉยๆผมยังกลัว

แต่ดูเจ้าของรถเล่นแต่ของแปลกมาตลอดแค่นี้คงไม่ลำบากแน่ๆ ครับ

ซีตรองกับผมคงยังไม่ใช่เนื้อคู่กันในเมืองไทยแน่ๆ

นับถืออีกหนึ่งผู้กล้าแตกต่าง

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2017, 22:06:06 »
ลองไปเรื่อยๆครับ แต่ต้องบอกว่าถูกใจมาก คิดไม่ผิดที่ได้มาครอบครอง
อู่นอกมีให้ซ่อมราคาไม่แพง ถูกกว่าศูนย์เกิดครึ่ง อะไหล่สั่งได้ทุกชิ้นครับ
แต่ศูนย์ก็เซอร์วิสดี บริการดีมาก ไม่น่ากังวลครับผม

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2017, 13:54:52 »
ผมชอบการออกแบบของค่ายนี้จริงๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2017, 01:39:20 »
รุ่นนี้นับวันยิ่งเจอน้อยแล้วครับ เมื่อก่อนเจอบ่อยอยู่ ส่วนใหญ่จะสีเหลืองกับขาวนะ
ไฟส่องด้านหลังสามารถแกะออกมาเป็นไฟฉายได้ เก๋มากครับ ชอบๆ
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

ปล.อยากชมfiat500ด้วยจัง ถ้าว่างหรือสะดวกก็จัดมาได้นะครับ

ออฟไลน์ scotch_fillet

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2017, 00:01:16 »
ดูๆรถในบ้านคุณแล้ว
คุณช่าง DS สมชื่อรถเลยครับ DS - Different Spirit

นับถือครับ :)

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2017, 21:10:37 »
อยากเห็นรีวิว Elise จังครับ :-* :-* :-*
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ khunpan33

• Sr. Member
  • ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2017, 07:27:29 »
ในตระกูล DS นี่ ผมชอบ 4 กับ 5 มากเลย ชอบ 5 มากกว่านิดๆ มันหรูมาก ส่วน 4 ชอบตรงกระจกหน้าเถิกขึ้นไปได้นี่แหละ รอชมรีวิวนะครับ ชอบที่มีคนเล่นรถแปลกๆ เป็นสีสันบนถนนดีครับ

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2017, 13:25:37 »
เอาจริงๆนะครับอู่นอกซ่อมDS4ได้แล้วครับราคามีอ2ตอนนี้ยิ่งน่าสนใจใหญ่มันเท่ายาริสป้ายแดงตัวท็อปอะว่าแต่ไปเชอร์วิสที่ไหนอะ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003