ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเกิดกระบะเกิดขับดีเท่าๆ รถเก๋งจะเกิดอะไรขึ้นครับ  (อ่าน 5376 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hero Member
  • Hail to the darkside
ภาพประกอบ รีโว่สีนี้สวยดี

สมมติถ้าขับแล้วนิ่ง แน่น เกาะ ไม่โยน ไม่ปัด พวงมาลัยน้ำหนักเยี่ยม ขับสนุก ฟีลลิ่งดี
แป้นเบรกเยี่ยม บาลานซ์หน้าหลังเยี่ยม ขับคล่องตัว แถวสองเลื่อนและเอนได้ (อาจจะยอมลด legroom)

จะเกิดอะไรขึ้นครับ

เช่น คนจะหันมาหากระบะมากขึ้นมั้ย
หรือใช้กระบะแทน SUV

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2017, 21:10:55 โดย Dark Overlord »

ออฟไลน์ focus2012

• Sr. Member
- ความสูงก็มีผลต่อคนเลือกซื้อ การขึ้นลงรถ
- รูปทรง รถกระบะก็คือรถกระบะไว้บรรทุก

ส่วนตัวผมว่า สุดท้ายถ้าคนชอบเก๋งก็ยังไปเก๋งอยู่ดีครับผม

ออฟไลน์ Noncyclopedia

B c d segment มีปัญหา

ออฟไลน์ Symphonic

"ถ้าเกิดกระบะเกิดขับดีเท่าๆ รถเก๋งจะเกิดอะไรขึ้นครับ"

ตอบ. กระบะคันนั้นก็จะรับน้ำหนักบรรทุกไม่ไหวครับ

ออฟไลน์ XyteBlaster

เอาข้อดีไปซะครงทุกอย่างแบบนี้

ผมตอบให้ว่า. กระบะคันนั้นจะมีราคาแพงมากๆ จนบางที ขับเก๋งเหมือนเดิมดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Nonnics

• Full Member
ทรงรถก็ยังเป็นรถบรรทุกเล็กอยู่ดี

จะออกแบบให้สวยก็ได้แค่ระดับหนึ่ง

เท่านั้นครับ

คนไม่เน้นบรรทุกก็ยังซื้อเก๋งอยู่ดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2017, 21:56:33 โดย Nonnics »

ออฟไลน์ Gopz

ผมว่าตอนนี้รถกระบะขับดีกว่า B-segment บางรุ่นเสียอีก (สำหรับผม) ขับแล้วมั้นใจกว่าเก๋งอีกเวลาออกต่างจังหวัด  :) :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2017, 22:07:32 โดย Gopz »
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ akewizard

ผมว่าก็คงไม่เกิดการเปลี่ยนแปลงอะไรครับ ก็ยังเหมือนๆเดิม
คนก็ยังคงเลือกซื้อรถซีดานมากกว่ารถกระบะด้วยเหตุผลด้านความนุ่มสบาย นั่งสบาย และดูหรูหรากว่า..........

ออฟไลน์ shikima

• CMDEVHUB
กะบะก็คือกะบะครับ
ถ้าทำมาดีเหมือนเก๋งก็บรรทุกได้ไม่ดี
2010 - Mazda2 hatchback (DE 3rd Gen) - sold
2013 - Subaru XV - sold
2014 - Nissan Sylphy SV - sold
2016 - Subaru WRX (VA)
2016 - Subaru Forester (SJ) 2.0ip
2019 - Hyundai H1

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
มีกระบะหลายรุ่น การขับขี่ก็ดีกว่ารถเก๋งหลายๆรุ่นนะในปัจจุบัน แต่มันก็มีข้อเสียเปรียบที่สู้รถเก๋งไม่ได้ เช่น คันใหญ่ไป ขึ้นลงลำบากสำหรับบางคนหากรถสูงขึ้นบ้าง และ defect ที่มีประจำรุ่น รถแต่ละรุ่น แต่ละแบบ เขาก็มีดีและมีไม่ถูกใจคละๆกันไป รถสปอร์ทเขาว่าเเรง ภายในเนี๊ยบ ช่วงล่างเยี่ยม พวงมาลัยคมกริบ แต่บางคนก็ไม่ไหวกับค่าบริการ การบริโภคน้ำมัน อะไหล่ ฯลฯ แบบนี้ก็มี บางคนมีรถหลายคัน แคแล็คเตอร์ต่างกัน เหมาะกับการใช้งานที่ต่างกันไป
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ top3245

ไม่ต้องไปซื้อรถเก๋งใช้แล้ว  เว้นแต่ต้องอาศัยอยู่ในเขตเมืองแล้วมีปัญหาเรื่องพื้นที่จอดรถ

เอาตามความจริงนะ ผมว่ามันเป็นไปไม่ได้ เพราะตามกฎหมายรถกระบะบังคับให้ต้องบรรทุกได้จริง 1,000 กิโลกรัม และ กระบะเปล่าด้านหลังมันเบา ครับ

ดังนั้น ระบบช่วงล่างจึงไม่สามารถทำให้เป็นแบบรถเก๋งได้

ออฟไลน์ pongsak_877

ชุดช่วงล่างกระบะผม 5 หมื่นกว่าบาท เมื่อเทียบกับ Civic ช่วงล่างเดิม

ความนุ่มนวลสู้ Civic ไม่ได้ กระด้างกว่า สะเทือนกว่าเยอะ เก๋งเก็บรอยต่อถนนได้ดีกว่ามาก

ความหนึบ การสาดโค้ง ที่ความเร็วสูง จั๊มคอสะพาน 140+
- การสาดโค้งหนึบกว่า Civic นิ่งกว่า จั๊มคอสะพานทีเดียวอยู่ ไม่เหิน ไม่บิน ไม่ส่าย Civic จั๊มคอสะพานด้วยความเร็ว 140 นี่ล้อลอยจากพื้นเลย พอกระแทกพื้นมีเป๋ ยิ่งคอนะพานชันๆยิ่งเห็นผล

สรุป กระบะไม่มีทางนุ่มเท่าเก๋งแน่นอน ฟ้ากับเหวเลย

ออฟไลน์ tvm

ก็จะมีกระบะที่ขับดีมากๆ เกิดขึ้นครับ
ส่วนคนเลือกซื้อ ก็ซื้อตามความต้องการแต่ละคนอยู่ดี
เออ หลักๆ คนไม่ได้ซื้อรถแค่ช่วงล่างดี เท่านั้น มีหลายองค์ประกอบ มองกว้่างๆแล้วจะเข้าใจนะ

ปล. ถ้าเกิดรถอีโค่คาร์เกิดบรรทุกได้เท่าๆ รถกระบะจะเกิดอะไรขึ้นครับ ? 55

ออฟไลน์ groovy

คงจะเห็นกระบะขับเร็วขึ้นกว่านี้อีก แล้วทีนี้รถเก๋งจะยิ่งอยู่ยาก คงต้องคิยหหลบกระบะ;D

ออฟไลน์ เต๋า AV

ไปดูในกลุ่มกะบะ สิคับ
ทำออกมาตั้งหลายคันละ
เปลี่ยนแนบ เปลี่ยนโช๊ค เปลี่ยนแม๊ก เปลี่ยนยาง เป็นเซตเลย

ออฟไลน์ Newhang

ทุกวันนี้ผมก็รู้สึกไม่ต่างนะ ขับรถตามกฏหมายกำหนด ไม่มีอะไรต่างเลย
ผมชอบรถกระบะมากกว่าซะอีก เสียเรื่องเดียวท้ายยาว จอดแล้วหน้ายื่น

ออฟไลน์ ProVaMed

"ถ้าเกิดกระบะเกิดขับดีเท่าๆ รถเก๋งจะเกิดอะไรขึ้นครับ"

ราคาแพงมหาโหดครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

เอาแบบ มโน เลยนะ ทุกอย่างเท่ากัน ราคาเท่ากัน

ยังเลือก รถเก๋ง ครับ

แต่ความจริงไม่ใช่แบบที่มโน แค่ crossover suv ที่ใช้โครสร้างร่วมกับเก๋ง ถ้าเทียบกัน โดยรวม suv ยังด้อยกว่า เก๋ง เลย ในหลายๆ ด้าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2017, 13:37:25 โดย DiKiBoyZ »

ออฟไลน์ xman2029

ที่แน่ๆ ภาพลักษณ์ไม่ดีเหมือน เก๋ง แน่นอน ทุกวันนี้ ยังมีคนว่าขับกระบะ=จน ขับเก๋ง=รวย(ถึงจะเป็นพวก eco car ก็นับ)

ก็จะมีกระบะที่ขับดีมากๆ เกิดขึ้นครับ
ส่วนคนเลือกซื้อ ก็ซื้อตามความต้องการแต่ละคนอยู่ดี
เออ หลักๆ คนไม่ได้ซื้อรถแค่ช่วงล่างดี เท่านั้น มีหลายองค์ประกอบ มองกว้่างๆแล้วจะเข้าใจนะ

ปล. ถ้าเกิดรถอีโค่คาร์เกิดบรรทุกได้เท่าๆ รถกระบะจะเกิดอะไรขึ้นครับ ? 55

ผมคนตั้งกระทู้ครับ ส่วนตัวผมก็เลือกรถที่รูปทรงนะ
ถ้ามีได้แค่คันเดียวขอเก๋งเท่านั้น แต่อยากรู้ว่าคนทั่วไปที่ดู function เป็นหลัก
จะเปลี่ยนใจมาซื้อกระบะเยอะขึ้นมั้ย

ออฟไลน์ ZEANTON.

• Jr. Member
  • **
ทำได้อย่างก็เสียอย่างครับสำหรับกระบะ

จะทำให้นิ่งแน่น เกาะถนน เข้าโค้งเฟริมๆทำได้แต่ ก็เสียความนุ่มนวลไปเยอะยิ่งในย่านความเร็วต่ำก็กระแทกขับแล้วปวดใจ

แต่ถ้าจะทำให้นุ่มนั่งสบาย ขึ้นลูกระนาดเนียนๆ เก็บรอยต่อดีๆ ก็ทำได้ แต่พอจะใช้ความเร็วก็เกิดอาการยวบยาบให้เห็น

ส่วนตัวผมเซ้ตไว้กลางๆ ทั้งโช้ค สปริงและแหนบ ทำแล้วเสียเรื่องการบรรทุกไปเล็กน้อยแต่ก็ขับดีขึ้นเยอะครับ

แต่ถ้าจะทำให้ดีเท่ารถเก๋ง รุ่นใหม่ๆก็เป็นไปได้ยากครับ มองแล้วเสียดายเงิน อย่างมากก็ใกล้เคียง suv

* มันจะดีที่สุดเลย ถ้าเราเลือกรถให้ถูกกับประเภท และการใช้ชีวิตของเราครับ

*** แต่ว่าสมมุตว่า กระบะเกิดขับดีเท่าๆ รถเก๋ง บ้างจริงๆก็ต้องคงมีกลุ่มผู้ใช้มากขึ้นนั่นแหละครับ หลายๆคนซื้อรถเพราะทดลองขับแล้วถูกใจก็ไม่น้อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2017, 13:36:16 โดย ZEANTON. »
HILUX REVO 2.8G 4x4 SUN4X4
CITY CNG 1.5 V 
Starda TD05H 12 mm

ออฟไลน์ O_o"

น่าจะประมาณคันนี้ละครับ

ออฟไลน์ mamaman

ขับปกติ ตามกฏหมาย ขับอะไรก็เหมือนกันครับ

น่าจะประมาณคันนี้ละครับ

รูปร่างดูน่ารักมากครับกระบะฮอน  ;D

ออฟไลน์ mothsan

ถ้ากระบะขับดีเท่ารถเก่ง ราคาคงแพงกว่าตอนนี้เวอร์แน่นอน และคงบรรทุกไม่ได้เหมือนตอนนี้ ก็จะหมดความเป็นกระบะไปครับ

ออฟไลน์ SM.

ถ้ากระบะขับดีเท่ารถเก่ง ราคาคงแพงกว่าตอนนี้เวอร์แน่นอน และคงบรรทุกไม่ได้เหมือนตอนนี้ ก็จะหมดความเป็นกระบะไปครับ

ออฟไลน์ Lancer

คันมันใหญ่เกะกะครับ  ต่อให้ขับดีเท่ารถเก๋ง ก็น่าจะมีหลายท่านที่ไม่สนใจครับ

ออฟไลน์ Steeringwheel Father

• Jr. Member
  • **
มันตอบโจทย์ได้บางข้อ ขึ้นอยู่กับว่าจะใช้แบบไหนบ่อยหรือเป็นหลัก / เมื่อก่อนผมก็ชอบเก๋ง ขับเก๋งมาตลอด แต่หลังจากสถานการณ์บังคับให้ต้องขายเก๋งแล้วซือกระบะสี่ประตูมาใช้ นี่ใช้มันมาเกือบเจ็ดปีแล้ว สิ่งที่ชอบคือ ไปไหนก็ได้ (แต่ไม่ขับเร็วแบบขับเก๋งนะ) ทางหลุม ทางหล่ม ทางน้ำท่วม ไปได้เกือบหมด กินน้ำมันน้อย บำรุงรักษาต่ำ เสียอย่างเดียว ในบางสถานการณ์มันใหญ่จนเกะกะไปหน่อย

สรุปสำหรับผมคือ มีกระบะไว้ใช้งานประจำทั่วไป ถ้าไปห้างก็ใช้เก๋งเล็ก นอกนั้นใส่กระบะอย่างเดียว - รถเตี้ย ๆ ก็มีติดบ้านไว้นิดหน่อย เผื่อ

ออฟไลน์ Artist

เชื่อว่าจะใช้ขนของไม่ได้ครับ.....
เพราะช่วงล่วงที่ขนของหนักจะไม่เกาะถนน
แต่ช่วงล่างเกาะถนนจะรับน้ำหนักมากไม่ได้ครับ

มันตอบโจทย์ได้บางข้อ ขึ้นอยู่กับว่าจะใช้แบบไหนบ่อยหรือเป็นหลัก / เมื่อก่อนผมก็ชอบเก๋ง ขับเก๋งมาตลอด แต่หลังจากสถานการณ์บังคับให้ต้องขายเก๋งแล้วซือกระบะสี่ประตูมาใช้ นี่ใช้มันมาเกือบเจ็ดปีแล้ว สิ่งที่ชอบคือ ไปไหนก็ได้ (แต่ไม่ขับเร็วแบบขับเก๋งนะ) ทางหลุม ทางหล่ม ทางน้ำท่วม ไปได้เกือบหมด กินน้ำมันน้อย บำรุงรักษาต่ำ เสียอย่างเดียว ในบางสถานการณ์มันใหญ่จนเกะกะไปหน่อย

สรุปสำหรับผมคือ มีกระบะไว้ใช้งานประจำทั่วไป ถ้าไปห้างก็ใช้เก๋งเล็ก นอกนั้นใส่กระบะอย่างเดียว - รถเตี้ย ๆ ก็มีติดบ้านไว้นิดหน่อย เผื่อ

ผมติดที่ไปห้างบ่อยนี่แหล่ะครับ