ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำทีครับ คิดเรื่องรถคันใหม่  (อ่าน 7051 ครั้ง)

ออฟไลน์ clound

• Jr. Member
  • **
แนะนำทีครับ คิดเรื่องรถคันใหม่
« เมื่อ: มิถุนายน 10, 2017, 23:30:30 »
ตันเก่า ford focus 2.0 โฉมปี 2012 พอดีไปชนมา ซ่อมแล้วใช้งานไม่เหมือนเดิม + ช่างเก็บงานชุ่ยมาก
เสียงลมแรง เสียงบอดี้ เอี๊ยดอ้าดๆไปหมด เก็บเสียงภายนอกแย่มาก แฮนด์ริ่งไม่เหมือนเดิม  แถมดองงานไว้รวม 6 เดือน ซ่อมเสร็จก็ใช้ไม่ดี  เบื่อแล้วครับ อยากจะหารถใหม่ครับ
แต่ตอนนี้งบน้อย อยากได้ที่ราคาไม่สูงมาก ขับต่างจังหวัด 500 โล ประมาณเดือน-สองเดือนครั้ง เข้าใจว่า คงขับไม่ดีเท่าแน่ แต่รถใหม่ ยังไงก็สบายใจกว่าครับ
อยากสอบถามว่า รถ eco car กับ b-seg  ขับไกลๆ ต่างกันไหมครับ ผมเห็นเค้าใช้ eco car  ขับไกลๆ ยันเชียงใหม่ กันเยอะแยะ ก็ขับกันได้ครับ แต่ผมเสียวเรื่องอุบัติเหตุด้วยครับ
ถ้ามีอุบัติเหตุ eco car กับ b-seg จะต่างกันมากไหมครับ    c-seg ตังไม่พอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2017, 23:32:45 โดย clound »

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: แนะนำทีครับ คิดเรื่องรถคันใหม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2017, 23:46:17 »

ขับทางไกล เลือก b seg ดีกว่า  พละกำลังของเครื่องยนต์  ช่วงล่าง 

ออฟไลน์ nuntapon.s

Re: แนะนำทีครับ คิดเรื่องรถคันใหม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2017, 00:24:08 »
สงสัยต้องไปมาสด้า2ได้สถานเดียว  ไม่งั้นขับหงุดหงิดแย่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2017, 14:58:17 โดย nuntapon.s »

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2017, 07:03:42 »
ทางไกลใช้eco car ขับเกิน100เหนื่อยมากครับ ถ้าขับช้าๆก็ไม่เหนื่อยเท่าไหร่ ช่วงล่างรถเล็ก ทุกรุ่น มัน
นกระโดดกระเด้งกว่ารถใหญ่มากครับ

C-seg ขับทางไกล สบายกว่าหน่อยนึง ถ้าเน้นสบาย C-seg ของรถยุโรปรุ่นเบสิคไม่สปอร์ตผมว่าสบายไปอีก ช่วงล่างจะนิ่มนวลกว่าครับ

ออฟไลน์ focus2012

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2017, 09:01:22 »
Mazda 2 XD ราคา 680,000 บาท

จัดไปครับ ว่าแต่ B Segment นี่ราคาที่ท่านไหว ช่วงไหนครับหนิ

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2017, 10:30:27 »
เคยใช้ FOCUS มาแล้ว แล้วถ้าต้องมาขับ ECO น่าจะเครียดอีก ทางไกลด้วย B seg น่าสนใจกว่า ถ้าไม่เกี่ยงว่าจะต้องใช้ป้ายแดงเท่านั้น C seg มือ 2 ก็น่าสนใจ เพิ่มเงินอีกนึง อาจจะได้ D seg มือ 2 มาใช้ได้  ทั้งนี้ ถ้าเจออู่ที่ไว้่ใจได้ ซ่อมจบ งบไม่บาน รถมือ 2 C seg น่าจะตอบโจทย์เรื่องการเดินทางได้ดีกว่าทุกตัวเลือก 

ออฟไลน์ Noncyclopedia

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2017, 10:49:32 »
C seg มือสอง
ไม่ก้อfiesta ecoboost
ไม่ก้อมาสด้า2. ทำช่วงล่างอีกหน่อย. น่าจะพอประทัง

อย่าคาดหวังให้เท่าโฟกัสกับ b eco ป้ายแดง

ขนาดปัจจุบันผมใช้มาสด้า2 sky ยังหงุดหงิด จะเปลี่ยนเป็นcx5 เร็วๆนี้

ออฟไลน์ rega

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2017, 11:07:09 »
หากยอมรับ อัตราเร่งได้ eco ,b seg ก็ขับได้ครับ

เน้นระบบความปลอดภัย ที่รถคันใหม่มีให้ ทั้งก่อนและหลังเกิดเหตุ ดูสมเหตุผลดีครับ

ให้ได้รถที่ถูกใจครับ

มีเงาไม่มีตน

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2017, 13:23:05 »
ราคาที่ไหวคือประมาณไม่เกิน 7 แสน บวกลบได้นิดๆ ครับ
เรื่อง c-seg มือสอง ผมดูรถมือสองไม่ค่อยเป็นครับ กลัวเจอซ่อมหนักมาครับ + กับ ถ้า c-seg ราคานี้ อายุรถก็จะหลายปีแล้วด้วย และกินน้ำมันมาก
คงไม่ไปถึงรถยุโรปอะครับ เกินงบไปเยอะครับ
fiesta ecoboost  จริงๆชอบนะครับ ช่วงล่างดีแน่ๆ แต่กลัวเรื่องเกียร์ ตอนใช้โฟกัสก็รู้เลยว่า เกียร์กระตุกเป็นไง + น้องใช้เฟียสต้ารุ่นก่อน เจอปัญหาไปหลายรอบ กลัวๆครับ

mazda2 ถ้าเทียบกับโฟกัส จะประมาณไหนครับ
โฟกัสนี่ผมขับ 140 ยังนิ่งๆ 160 ก็ยังไม่หวิวเลยครับ
ถ้าเป็น mazda2 นี่ น่าจะนิ่งได้ถึงความเร็วแคไ่หนครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2017, 14:11:39 »
แนะนำมือ 1 ไปเลยครับสบายใจกว่าเยอะ m2 ก็ไม่ได้เล็กไปกว่า focus มากอะไร  8)

ออฟไลน์ focus2012

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2017, 17:14:20 »
ราคาที่ไหวคือประมาณไม่เกิน 7 แสน บวกลบได้นิดๆ ครับ
เรื่อง c-seg มือสอง ผมดูรถมือสองไม่ค่อยเป็นครับ กลัวเจอซ่อมหนักมาครับ + กับ ถ้า c-seg ราคานี้ อายุรถก็จะหลายปีแล้วด้วย และกินน้ำมันมาก
คงไม่ไปถึงรถยุโรปอะครับ เกินงบไปเยอะครับ
fiesta ecoboost  จริงๆชอบนะครับ ช่วงล่างดีแน่ๆ แต่กลัวเรื่องเกียร์ ตอนใช้โฟกัสก็รู้เลยว่า เกียร์กระตุกเป็นไง + น้องใช้เฟียสต้ารุ่นก่อน เจอปัญหาไปหลายรอบ กลัวๆครับ

mazda2 ถ้าเทียบกับโฟกัส จะประมาณไหนครับ
โฟกัสนี่ผมขับ 140 ยังนิ่งๆ 160 ก็ยังไม่หวิวเลยครับ
ถ้าเป็น mazda2 นี่ น่าจะนิ่งได้ถึงความเร็วแคไ่หนครับ

ถูกเลยครับ ที่บ้านผมก็ใช้ Focus MK3 วิ่ง 160 เหมือนรุ่นญี่ปุ่นเหยียบ 120 ครับ

มันเป็นรถที่ดี แต่ถ้า Defect ไม่เยอะก็น่าจะขายได้ดี

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2017, 17:21:22 »
ใช้Focusมาก่อน ถ้าจะถอยEco Carน่าจะทำใจยากครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2017, 17:37:01 »
7 แสน บวกลบ มือหนึ่ง ก็ไม่พ้น

รถขายดีตามเว็บ HLM

ออฟไลน์ blitzpao

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2017, 19:24:47 »
จัด Mazda 2 ดีเซลตัวล่างสุดเลยครับหรือ ตัวท๊อปของ 2016 ก็ได้ผมมีศูนย์นึงพอดีผมออกรถพอแล้วเห็นตัวท๊อปของปี 2016 ยังขายไม่ได้เท่าท่ดูมีตำหนิสีเซลบอกลด 80000 ประกันอะไรหาเองผมว่าต่อไปอีกถ้าบอกรถมันมีตำหนินะ ถ้าสนใจบอกได้ครับเดี๋ยว DM ที่ตั้งศูนย์ไปให้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2017, 19:42:51 โดย blitzpao »

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2017, 21:03:14 »
ถ้ารู้เรื่องรถเยอะ bmw E60 มือ2 ราคาร่วงมาเหลือ 5-6 แสนแล้วครับ

ถ้ามีความรู้เรื่องรถน้อย - ปานกลาง Honda accord G8 2.4EL / Camry 2.4 ACV40 ทั้ง2รุ่นนี้เปลี่ยนผ้าเบรค จานเบรค โช้คสตรัท ทำเสร็จไม่ต้องไปมอง C seg เลยครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2017, 23:46:33 »
ต่างครับ ขับอ่ะขับได้แต่ฟิลลิ่งที่มันให้มาเทียบกันไม่ได้
เวลาเกิดอุบัติเหตผมว่าแทบไม่ต่างมากนะเพราะรถมันก็พอๆกัน
ทำไมไม่ซื้อโฟกัสมือสองต่อละครับ ถ้าได้รถดีก็คิดซะว่าเราไม่เคยชนมา ปลอบใจไป
ถ้ามือหนึ่ง เชียร์สองดีเซล

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2017, 01:52:13 »
อยากจะบอกว่าอย่าคาดหวังว่า B-Seg หรือ Eco Car จะขับดีเหมือน Focus ก่อนซ่อมของคุณนะครับ ผมแนะนำว่าลองไปขับดูครับ ถ้าเน้นการขับขี่ก็มี Mazda2 ที่เข้าข่าย ส่วนคันอื่นๆคงต้องศึกษาการปรับแต่งช่วงล่างเอาเอง ซึ่งก็ต้องคำนวณเงินเพิ่มบวกกับทำใจเรื่องการหลุดจากการรับประกันส่วนของช่วงล่างครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2017, 09:32:29 »
ถ้าเอาโฟกัสเป็นตัวตั้งต้นในด้านการขับขี่  ... แนะนำรถโคตรยากเลย   

คงเป็น Fiesta อะครับ ใกล้เคียงกันแล้วครับ      ;D ;D

ถ้าชนไม่หนักแล้วเก็บงานไม่ดีแค่นั้น ลองหลังไมค์มาก็ได้ครับ เดี๋ยวแนะนำอู่ให้

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2017, 09:54:52 »
ตอบเรื่องอุบัติเหตุละกันครับ
Eco car โครงสร้างบางที่สุด และมีชิ้นส่วนน้อยที่สุดครับ อย่าเทียบกับ B-Seg

ถ้าอยากได้ปลอดภัยเลือกรถ Sedan ไว้ครับ อย่าเอาพวกท้ายสั้น

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2017, 11:10:26 »
รถอะไรก็ขับทางไกลได้ครับ แบบที่ จขกท ว่าเลย แต่การขับขี่ต่างๆ คงต้องเปลี่ยนไปพอสมควรเลย จขกท ก็คงต้องยอมรับตรงนี้ด้วย ถ้าจะไปหา eco car จริงๆ

ผมว่าถ้ามีอู่ดีๆ แก้งานคันเดิมได้จบ น่าจะเป็นทางเลือกที่น่าสนใจนะครับ

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2017, 15:01:14 »

ขับทางไกลประจำ 500 กิโลแบบนี้ ก็ถือว่าไกลพอควร  ใช้เวลาขับขี่หลายชั่วโมงอยู่
ก็คงต้องเลือกรถที่ขับขี่สบายสักหน่อย
ยิ่งถ้าเน้นความปลอดภัย ที่ต้องมาจากอุปกรณ์ความปลอดภัยครบถ้วนบวกกับระบบการบังคับควบคุมที่ดี

ถ้ามีงบจำกัดเช่นนี้ ง่ายสุด/คุ้มค่าสุด ก็คือ กลับไปเลือก Focus GDi 2.0Lมือสอง อย่างเก่า
นอกจากเรื่องเกียร์ Focusตัวนี้ก็ไม่ได้มีdefectอื่นใด แบบFiestaที่ทำให้ชื่อเสียงมัวหมองกันไปด้วย
เรื่องเกียร์ก็จบไปด้วยปรับปรุงอะไหล่ไปแล้ว(ซีลเกียร์, TCM, ชุดคลัทช์) อาการกระตุกบรรเทาไปแล้ว
เครื่องยนต์ก็ไม่มีปัญหาอะไร ถือว่าประหยัดไม่กินน้ำมัน (ถ้าไม่ใช่ขับสายโหด)

สภาพรถที่ผมใช้อยู่ด้วย วิ่งไปสี่ปี แสนสามหมื่นกิโล สภาพก็ถือว่ายังค่อนข้างใหม่ทั้งภายนอกภายใน
ถ้าได้ตัวท็อบ เครื่อเสียงก็ดีพอสมควรอยู่แล้ว แทบไม่ต้องทำอะไรเพิ่มเติม
จากงบเจ็ดแสน ก็คงเหลือเงินสองสามแสนเก็บไว้ไปต่อเงินทำอะไรดีกว่า หรือเก็บเอาไว้เป็นค่าดูแลก็ยังได้

ส่วนถ้ากังวลดูมือสองไม่เป็น ก็ชวนเพื่อนและยอมจ้างช่างอู่ทำสีรถยนต์ไปด้วยกันสักคนเลย
ค่าจ้างไปดูคุ้มค่ากับการได้รถดีๆราคาไม่แพง แต่อย่าลืมลองขับดู และเคยมีประสบการณ์ใช้อยู่แล้ว จับอาการได้ไม่ยากเทียบกับรถเดิม
เลือกรถแบบไม่เคยชนมาเลย ก็น่าจะหาได้

แต่ถ้าเบื่อFocus บรรยากาศเดิมๆ ก็เลือกเป็น Mazda3 มือสอง ซึ่งก็ขับขี่ดีเหมือนกัน

นอกจากนั้น ก็ลองหันไปเป็นระดับ D-segment มือสอง ขับขี่ทางไกลคงไม่ดีเท่า แต่ได้อย่างอื่นมาทดแทน
แต่อาจจะไม่เหลือเงิน และอาจได้รถในปีที่สภาพเก่ากว่า

ส่วนถ้าไม่มั่นใจรถมือสอง ก็คงต้องไป Mazda2 แบบที่หลายท่านแนะนำมา

(หมายเหตุุ-สำหรับFocus ไม่ต้องดูปีจดทะเบียนของเจ้าของเก่า สามารถใช้เลขVIN ดูเดือน/ปีที่รถผลิตออกจากโรงงานได้เลย
สามารถถามช่างศูนย์(ที่พอสนิท)กันได้เลย ไม่แน่ใจว่าปี 2014เป็นต้นมาจะมีFocus Gdiผลิตออกมาหรือไม่)

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2017, 15:24:07 »

รถยนต์ถ้าชนหนักมา ซ่อมมามักไม่ดีดังเดิมครับ

มีปัญหาจุกจิกเสมอๆ โดยเฉพาะเสียงรบกวนจากภายนอกและเสียงลมเข้า

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2017, 20:08:10 »
ขอบคุณหลายๆความคิดเห็นครับ ตอนนี้ตัดสินใจค่อนข้างแน่ ว่าคงไม่ซ่อมต่อแล้วครับ
วันนี้ลองเอาโฟกัส ไปเช็คที่อู่อื่นดู ได้ความว่าศูนย์เบี้ยว มุมแคมเบอร์ล้อหนึ่งติดลบเยอะ
ช่างเลยลองตั้งดูใหม่ จนขันไม่ได้แล้ว ก็ยังไม่ได้ เพราะตัวถังคงเบี้ยวไปแล้ว
ตอนซ่อม ทางอู่ประกันก็ได้ดึงตัวถังให้ แต่คงดึงไม่ได้ที่
และก็ได้ความรู้จากช่างร้านเต็นท์รถอีกว่า พวกอู่ของประกัน ทำงานห่วย + ชุ่ย เก็บงานไม่เรียบร้อย
ใครดูก็รู้ ทำเอาผมไม่กล้าเอารถให้ตีราคาเลยครับ
ช่างบอกว่า ให้ลองติดต่ออู่ดูใหม่ ว่ามีปัญหาแบบนี้ แล้วดูว่าทางอู่จะทำยังไง แต่ให้เตรียมใจไว้ได้เลย
ว่าเค้าคงไม่ทำให้ เพราะต้องลื้อใหม่ทั้งคัน

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2017, 21:34:40 »
ขอบคุณหลายๆความคิดเห็นครับ ตอนนี้ตัดสินใจค่อนข้างแน่ ว่าคงไม่ซ่อมต่อแล้วครับ
วันนี้ลองเอาโฟกัส ไปเช็คที่อู่อื่นดู ได้ความว่าศูนย์เบี้ยว มุมแคมเบอร์ล้อหนึ่งติดลบเยอะ
ช่างเลยลองตั้งดูใหม่ จนขันไม่ได้แล้ว ก็ยังไม่ได้ เพราะตัวถังคงเบี้ยวไปแล้ว
ตอนซ่อม ทางอู่ประกันก็ได้ดึงตัวถังให้ แต่คงดึงไม่ได้ที่
และก็ได้ความรู้จากช่างร้านเต็นท์รถอีกว่า พวกอู่ของประกัน ทำงานห่วย + ชุ่ย เก็บงานไม่เรียบร้อย
ใครดูก็รู้ ทำเอาผมไม่กล้าเอารถให้ตีราคาเลยครับ
ช่างบอกว่า ให้ลองติดต่ออู่ดูใหม่ ว่ามีปัญหาแบบนี้ แล้วดูว่าทางอู่จะทำยังไง แต่ให้เตรียมใจไว้ได้เลย
ว่าเค้าคงไม่ทำให้ เพราะต้องลื้อใหม่ทั้งคัน

อ่านแล้วเครียดแทนเลยครับ
แต่ผมอยากแนะให้เอา Focus มือสองแบบท่านข้างบนครับ
ไม่งั้นก็ D segment มือสองไปเลยสักรุ่น ในย่านราคา B car มือหนึ่งนี่ก็หาแจ่วๆ
ได้หลายรุ่นอยู่ ที่ให้หาแบบนี้ เพราะรถที่เคยขับมันดียังไงล่ะครับ กลัวจะ
ปรับตัวลำบาก เดี๋ยวพาลจะไม่อยากขับรถเอา ไม่ก็ทรมาน

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2017, 21:17:42 »
ขอบคุณครับ ผมก็กลัวขับแล้วจะเบื่อๆเอา งบช่วงนี้ก็น้อยด้วยครับ