ผู้เขียน หัวข้อ: ลาแล้ว ลาขาด เซฟโรเล็ต (จากกระทู้ สนใจcivic rs)  (อ่าน 15010 ครั้ง)

ออฟไลน์ turbo lover

• Sr. Member
ขายไปแล้วคับ เจ้าโด้หลังจากอยู่ด้วยกันมา5ปี
บอกตรงๆเลยนะคับ ศูนย์เชฟห่วยแตก ไปเข้าแต่ละที อย่างกับไปขอของฟรี บริการก็ห่วยแตก อะไหล่ก็แพง
พนักงานไม่มีการอบรม ซื้อรถเส็ดเหมือนแถมแพ ด้วย
ที่แย่กว่า คือ ตอนขาย นี่โดนกด สุดๆ  เต้นทบอกไม่ใช่รถตลาดไม่อยากรับ

บอกเลยคับ รถยี่ห้อนี้กับ ผมขอลาขาด ขออย่าได้เจอกันอีก
เครื่องแรงไม่ช่วยอะไรเลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
Re: ลาแล้ว ลาขาด เซฟโรเล็ต (จากกระทู้ สนใจcivic rs)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2017, 23:31:08 »
จำได้อยู่ครับกระทู้นั้น แล้วจองหรือยัง...

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
Re: ลาแล้ว ลาขาด เซฟโรเล็ต (จากกระทู้ สนใจcivic rs)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2017, 23:40:43 »
ขายไปแล้วคับ เจ้าโด้หลังจากอยู่ด้วยกันมา5ปี
บอกตรงๆเลยนะคับ ศูนย์เชฟห่วยแตก ไปเข้าแต่ละที อย่างกับไปขอของฟรี บริการก็ห่วยแตก อะไหล่ก็แพง
พนักงานไม่มีการอบรม ซื้อรถเส็ดเหมือนแถมแพ ด้วย
ที่แย่กว่า คือ ตอนขาย นี่โดนกด สุดๆ  เต้นทบอกไม่ใช่รถตลาดไม่อยากรับ

บอกเลยคับ รถยี่ห้อนี้กับ ผมขอลาขาด ขออย่าได้เจอกันอีก

คุณ Turbo Lover พอจะมีความทรงจำดีๆ ใดๆ กับเจ้าโด้บ้างไหมครับ? เช่น รถดีอย่างไร หรือมี 0 บริการไหน ที่ยังพอพึ่งได้...

จะได้เป็นวิทยาทานกับผู้ที่สนใจ รถจากค่ายนี้

ขอบคุณครับ  :)
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2017, 23:59:52 »
ใครจะลองรถค่ายนี้ ต้องวัดดวงวัดใจกันสุดๆ เลยใช่มั้ยครับ

แต่อู่นอกเซียนเชฟน่าจะมีบ้างล่ะนะ
เหมือนกระทู้นี้เป็นกระทู้ตอกฝาโลง

ออฟไลน์ turbo lover

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2017, 01:36:18 »
จำได้อยู่ครับกระทู้นั้น แล้วจองหรือยัง
อ้างถึง

รับรถมาแล้วคับ เพ่งรับมาเลยคับ

คุณ Turbo Lover พอจะมีความทรงจำดีๆ ใดๆ กับเจ้าโด้บ้างไหมครับ? เช่น รถดีอย่างไร หรือมี 0 บริการไหน ที่ยังพอพึ่งได้... 

จะได้เป็นวิทยาทานกับผู้ที่สนใจ รถจากค่ายนี้

ขอบคุณครับ  

ตัวรถถือว่าดีคับ อย่างที่บอกเครื่องแรง ช่วงล่างใช้ได้ แต่ผมว่างานประกอบไม่ค่อยดี

ถ้าศูนย์ตามต่างจังหวัดอันนี้ผมไม่ทราบนะคับ แต่ถ้าในกรุงเทพ ถือว่าแย่คับ

ออฟไลน์ n

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2017, 01:44:08 »
ผมลาขาดกะเจ้านี้มานานแล้วครับ ศูนย์บริการไม่มีสมอง ตั้งแต่ ผจก.ศูนย์บริการ ยันหัวหน้าช่าง รถผมเสียนิดเดียว เอาต่อคิวซ่อม บอกรอซ่อมประมาณ1เดือน ต้องทิ้งรถไว้ ผมเอารถยก มายกออกจากศูนย์ ไปอู่นอก ใช้เวลาซ่อมแค่ครึ่งวัน รถออกมาใช้งานได้ปกติ. แค่สายไฟมันช๊อตกันนิดเดียว รถสตาร์ทไม่ติด... ทำไม่หัวหน้าช่าง ไม่มาดูตรวจสอบอาการรถก่อน. ไม่ใช่ลูกค้ามาถึง ออกใบรับรถ บอกรอซ่อม1เดือน. แล้วลูกค้าจะใช้รถอะไรล่ะครับ1เดือน งานซ่อมเคสเล็ก เคสใหญ่ ทำไมไม่แยก นี่เอาเคสเล็ก เคสใหญ่ มารวมกันไปหมด.. การบริการแบบนี้รอลงเหวอย่างเดียวเลยครับ.

ออฟไลน์ Noncyclopedia

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2017, 02:47:52 »
ผมลาขาดกะเจ้านี้มานานแล้วครับ ศูนย์บริการไม่มีสมอง ตั้งแต่ ผจก.ศูนย์บริการ ยันหัวหน้าช่าง รถผมเสียนิดเดียว เอาต่อคิวซ่อม บอกรอซ่อมประมาณ1เดือน ต้องทิ้งรถไว้ ผมเอารถยก มายกออกจากศูนย์ ไปอู่นอก ใช้เวลาซ่อมแค่ครึ่งวัน รถออกมาใช้งานได้ปกติ. แค่สายไฟมันช๊อตกันนิดเดียว รถสตาร์ทไม่ติด... ทำไม่หัวหน้าช่าง ไม่มาดูตรวจสอบอาการรถก่อน. ไม่ใช่ลูกค้ามาถึง ออกใบรับรถ บอกรอซ่อม1เดือน. แล้วลูกค้าจะใช้รถอะไรล่ะครับ1เดือน งานซ่อมเคสเล็ก เคสใหญ่ ทำไมไม่แยก นี่เอาเคสเล็ก เคสใหญ่ มารวมกันไปหมด.. การบริการแบบนี้รอลงเหวอย่างเดียวเลยครับ.
เข้าคิวซ่อมก้อเป็นสิ่งที่สากลเขาทำกันนะครับ

การที่คุณไปซ่อมอู่นอก แล้วเร็วเพราะมันไม่มีคิวไง

คุณจะมาเทียบอุ่นอกกับศูนย์บริการมันเทียบไม่ได้หรอกครับ

ใช้คำด่าแรงๆไป ไม่เหมาะสมนะ

ออฟไลน์ superpaman

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2017, 06:09:42 »

มันห่วยเเตกยังไงบ้าง
บริการห่วย นี้ห่วยยังไง
อะไหล่ตัวไหนที่เเพง(ที่พบเจอมา)
ในกรณีไหนที่ทำให้รู้สึกว่าไปขอของฟรี
ขอทราบชื่อ0ด้วยได้มั้ยครับ เพื่อนสมาชิกจะได้ระวัง0แห่งนี้ไว้                                               

ระบายความอัดอั้นตันใจตลอด5ปีให้สมาชิกได้ฟังหน่อยครับ เอาเเบบละเอียดๆเลยครับ เพื่อเป็นวิทยาทานให้เพื่อนสมาชิกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2017, 06:36:53 โดย superpaman »

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2017, 06:43:21 »
ขนาดผู้บริหารยังขอลา......

ลูกค้าจะเหลือเรอะ 555555

ออฟไลน์ xman2029

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2017, 06:57:33 »
ศูนย์เซฟ จังหวัดผมมี 2 เจ้า เจ้าเก่าอยู่ในเมือง ห่วยแตกมากเรื่องบริการหลังการขาย ช่างมีฝีมือยังกับช่างเพิงสังกะสี ถ้าทำอะไรนอกเหนือจากเช็คระยะนี่ได้รอยกลับมาเป็นของที่ละลึกทุกทีแถม งานที่ไม่ใช่งานเช็คระยะต้องรอคิวซ่อม จะงานใหญ่หรืองานเล็กขนาดเท่ามด ก็ต้องต่อคิวเหมือนกัน  ส่วนเจ้าใหม่นี่คุณภาพน้องๆเจ้าตลาดเลย เสียอย่างเดียวอยู่ไกลจากตัวเมืองมาก ไปหาลำบาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2017, 07:14:19 โดย xman2029 »

ออฟไลน์ thiti

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2017, 06:57:54 »
อ้าว...

ผมพึ่งออก Trailblazer LTZ MY17 มาเมื่อปีที่แล้ว โดยคืนใบจอง Everest 3.2+ Syn2 ไป ทั้งที่อีกสัปดาห์เดียวได้ทำการส่งมอบรถกันแล้ว

สาเหตุที่คืนใบจองไปหลักๆคือ สืบทราบพบใน Web Club และ FB Club จากผู้ใช้ของแต่ละยี่ห้อมาว่า ยี่ห้อคันที่จองไป มีผู้ใช้หลายรายได้รายงานกลับมาพอสรุปรวมปัญหามาได้ว่า มีปัญหาของตัวรถตั้งแต่หลังคายันล้อ ไม่อยากเป็น 1 ใน 1000 หรือเป็นคนดวงไม่ดีครับ ตามที่เขาว่ากันครับ

ส่วนยี่ห่อคันที่ออกมาใช้จริง ใน Web Club และ FB Club. ของผู้ใช้มีแต่ความสุขสนุกสนานที่ได้จากการใช้งาน ไม่ค่อยมีรายงานพบปัญหาตัวรถใดๆ ประกอบกับออกมาเป็นรุ่นใหม่ที่น่าใช้จริงๆ จึงตัดสินใจเปลี่ยนครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2017, 07:12:36 »
ศูนย์ เป็นอย่างนึงที่ควรคำนึึง นอกจากตัวรถ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2017, 07:14:09 »
นี่แหละที่บางคนบอกว่า ใช้ยาวไม่สนใจราคาขายต่อ  สรุปใช้อยู่ไม่กี่ปี ขาย

ผมเองก็เจอเคสแบบนี้เหมือนกัน  ใช้ปีเดียวขาย ใครชอบค่ายรอง จิกกัดเจ้าตลาดก็ทำไปเถอะ เพราะผมเคยยืนที่จุดนั้นมาก่อน  บทเรียนครับๆ

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2017, 07:25:22 »
ประสบการณ์ ญาติที่ออกเชฟ รุ่นนึง ?

คนแรก ป้ายแดง ไม่ถึง 1 เดือน เทอร์โบร์หลุด ก็ลากมาซ่อม แล้วเจอปัญหาอีกตอน 6 เดือน สตาร์ทติดได้บ้าง ไม่ติดบ้าง เข้าศูนย์ทุก 1-2 อาทิตย์ หาสาเหตุไม่เจอ เปลี่ยน ได เปลี่ยน มอเตอร์สต๊าช ปั๊มติก ฯลฯ  ก็ไม่หาย มาจบโดยบังเอิญที่เปลี่ยนแบต กว่าจะรู้ เข้าศูนย์ไป 10 กว่ารอบ 6 เดือนเท่านั้นแบตไปแล้ว รายนี้ทนใช้ เพราะเป็นคนง่าย ๆ ซื้อแล้วทน ๆ ใช้กันไป ตอนนี้ผ่อนหมดแล้ว ส่วนตัวคนนี้ชอบรถแบบ SUV PPV

คนที่ 2 ใช้ประมาณ 1 ปี เกียร์ไปแล้ว ซ่อมเสร็จ ขายทิ้งเลย รุ่นเดียวกับคนแรก คนที่่ 2 นี่ รถในบ้าน 6-7 คัน เพิ่งเคยใช้ เชฟครั้งแรก ออกรถตามเพื่อน ใช้ไปปีกว่า เพื่อนในกลุ่มขายทิ้งหมด รวมถึงเจ้าตัวด้วย  รายนี้ ก็ไม่สนใจ ซื้อตามเพื่อน ขายตามเพื่อน เพื่อนก็เข็ดกับเชฟ ทั้งกลุ่ม

ใครมีศูนย์ เชฟดี ๆ ขอคำแนะนำบ้างครับ คนแรกที่ทนใช้บ่นเรื่องศูนย์มาบ้าง แถว ๆชานเมือง

ออฟไลน์ rojsak2021

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2017, 07:27:12 »
สุดท้ายก็ต้องไปเจ้าตลาด ถ้าค่ายรองๆยังเป็นแบบนี้ มันไม่เกิดการแข่งขัน ผู้บริโภคอย่างเราก็เสียประโยชน์

ออฟไลน์ xman2029

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2017, 07:39:21 »
ค่ายรองๆ ที่น่าใช้ตอนนี้ก็ mazda กับ mitsu  ที่บอกนี่ล่ะ นอกนั้นก็แย่ ส่วน nissan ตกมาตายเพราะออฟชั่นกับการตลาดล้วนๆ

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2017, 07:45:20 »
Honda ก็มช่ขะวางใจได้นะครับ แต่รับผิดชอบดีกว่าแน่ๆ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2017, 07:53:33 »
อ้าว...

ผมพึ่งออก Trailblazer LTZ MY17 มาเมื่อปีที่แล้ว โดยคืนใบจอง Everest 3.2+ Syn2 ไป ทั้งที่อีกสัปดาห์เดียวได้ทำการส่งมอบรถกันแล้ว

สาเหตุที่คืนใบจองไปหลักๆคือ สืบทราบพบใน Web Club และ FB Club จากผู้ใช้ของแต่ละยี่ห้อมาว่า ยี่ห้อคันที่จองไป มีผู้ใช้หลายรายได้รายงานกลับมาพอสรุปรวมปัญหามาได้ว่า มีปัญหาของตัวรถตั้งแต่หลังคายันล้อ ไม่อยากเป็น 1 ใน 1000 หรือเป็นคนดวงไม่ดีครับ ตามที่เขาว่ากันครับ

ส่วนยี่ห่อคันที่ออกมาใช้จริง ใน Web Club และ FB Club. ของผู้ใช้มีแต่ความสุขสนุกสนานที่ได้จากการใช้งาน ไม่ค่อยมีรายงานพบปัญหาตัวรถใดๆ ประกอบกับออกมาเป็นรุ่นใหม่ที่น่าใช้จริงๆ จึงตัดสินใจเปลี่ยนครับ

เทียบกับ Ford เจ้านี่มีปัญหาน้อยกว่าครับ แต่ถ้ามีปัญหาเชฟอาจจะต้องออกกำลังพอสมควรเค้าก็จัดการให้ ส่วน Ford ออกกำลังให้ตายเค้าก็ไม่สนใจคุณหรอกอ้างแต่ Policy บริษัทอย่างเดียว ดังนั้นผมใช้เชฟดีกว่าฟอร์ดนิดนึง

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2017, 08:09:51 »
ขนาดผู้บริหารยังขอลา......

ลูกค้าจะเหลือเรอะ 555555
ญาติผมเป็นเลขาผู้บริหารที่ลาออกไป
แกบอกเลย ขนาดพี่เป็นเลขาพี่ยังไม่กล้าออกรถ chev ถ้าน้องจะซื้อเรื่องซ่อมพี่ช่วยไม่ได้ 
    เรื่องเกิดขึ้นสมัย trailbrazer เพิ่งออกใหม่ๆครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2017, 08:26:14 »
ไม่ออกความเห็นครับ มีญาติพี่น้องพูดแบบนี้เหมือนกัน

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2017, 08:29:50 »
ไม่เคยคิดซื้อยี่น้อนี้เลยครับ ติดตามข่าวความเป็นมาตอนเริ่มเปิดตัวก็ขยาดแร่ะ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Hein9er

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2017, 09:02:39 »
เข้าคิวซ่อมก้อเป็นสิ่งที่สากลเขาทำกันนะครับ

การที่คุณไปซ่อมอู่นอก แล้วเร็วเพราะมันไม่มีคิวไง

คุณจะมาเทียบอุ่นอกกับศูนย์บริการมันเทียบไม่ได้หรอกครับ

โดยปกติมันต้องแยกเคสครับ ทางศูนย์มักจะมีทีมซ่อมหลายทีม เพื่อดูแลเคสหลายๆเคสครับ

แต่เบื้องต้น ปกติถ้าเอารถเข้าไป เค้าจะมาเช็คให้ก่อนเบื้องต้นเพื่อให้ทราบสาเหตุที่เสีย
ถ้าเป็นอาการเล็กๆซ่อมได้เลย ก็เอาเข้าต่อคิวพวกงานบริการกลุ่มพวกเช็คระยะหรือ ซ่อมเล็กๆน้อยๆ
แต่ถ้าซ่อมหนักหรือยังหาสาเหตุไม่พบ ก็จะเข้าไปต่อคิวพวกซ่อมหนัก รวมไปถึงการแจ้งทิ้งรถไว้ให้ตรวจสอบครับ

มันเป็น strategy ของทุกศูนย์นะครับเรื่องนี้ เพราะไม่งั้นถ้าเคสเล็กๆที่ซ่อมไม่นาน แต่ต้องไปต่อเคสใหญ่ๆอย่างพวกเปิดฝาเครื่อง
หรือเคสที่หาสาเหตุไม่พบ แล้วต้องรื้อเครื่องนู้นนี้ไปเรื่อยๆ คันที่ซ่อมเคสเล็กๆก็จะโดนดองไม่ได้ไปไหน รถตกค้างในศูนย์เยอะ
มันก็จะบานปลายกลายเป็นปัญหาเรื่องการบริการช้าครับ

ปล.กรณีสายไฟช็อต บางเคสก็ถือว่าเป็นงานใหญ่ เพราะบางครั้งก็ต้องไล่ระบบไฟทั้งหมด
ปล.2แต่ยังไงก็ตามปกติลำดับขั้นตอนการเข้ารับการบริการก็มักจะเป็นตามที่ผมแจ้งนะครับ อย่างน้อยๆก็ต้องมีตรวจสอบก่อนว่ารถเป็นอะไร

ออฟไลน์ Boyja

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2017, 09:02:58 »
มีญาติเคยเป็นเซล์ก้อไม่แนะนำครับ  :-\

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2017, 09:15:15 »
เห็นใจครับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2017, 09:17:48 »
อ้าว...

เทียบกับ Ford เจ้านี่มีปัญหาน้อยกว่าครับ แต่ถ้ามีปัญหาเชฟอาจจะต้องออกกำลังพอสมควรเค้าก็จัดการให้ ส่วน Ford ออกกำลังให้ตายเค้าก็ไม่สนใจคุณหรอกอ้างแต่ Policy บริษัทอย่างเดียว ดังนั้นผมใช้เชฟดีกว่าฟอร์ดนิดนึง

ford อาจจะดีตรงมีผู้ร่วมหัวอกเดียวกันเยอะนิดนึง เอาไว้ไปเดินขบวนกดดัน  ;D
แต่ Ford ก็พิสูจน์ให้เห็นอย่างหนึ่งว่า product โดนใจจริงๆ นี่ลูกค้ายอมเสี่ยงวุ้ย
ผมก็มีเขวบ่อยครั้งแต่ก็มาโดนเบรก โดนเบรก จากเรื่องราวในเว็บ แต่คิดดูคนทั่วไป
ที่ไม่ได้รับข่าวสารในเว็บผมว่ามีเอาแน่นอน

ดังนั้นคำพูดที่ว่า คนเล่นเน็ตคนมีความรู้ไม่เอารถตลาด ส่วนคนมีความรู้หาข้อมูลในเน็ต
เอา Ford Chev ผมว่าไม่จริง เพราะยิ่งรู้มากยิ่งอยาไปทางยี่ห้ออื่นๆ มากกว่า

ออฟไลน์ BoringZee

• Full Member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2017, 09:37:19 »
Honda เมื่อก่อนดูแลหลังการขายดีมากๆ ถ้าเทียบกับปัจจุบัน แต่มีแก้ไขเงื่อนไขในการดูแล การเคลมอะไหล่ที่มีปัญหาต่างๆ มากกว่าเมื่อก่อนเยอะครับ อย่าง Jazz GK ตัวที่บ้านมีปัญหาเรื่องร่องยางกระจกที่สมควรจะเคลมยังไม่เคลมให้เลย มีแต่ทำความสะอาดฉีดสารหล่อลื่น แล้วให้เอารถกลับบ้าน บอกถ้าถ้าเป็นอีกค่อยเข้ามาเคลมใหม่นะ แต่ไม่รู้ว่าจะได้เคลมหรือปล่านะ เพราะว่าเข้าไป 2 ก็ทำแบบเดิมกลับออกมา 2 รอบ

ส่วน ford ผมเจอกับตัวเองเลยครับแต่ของผมจบได้ด้วยดี ผมเป็นผู้ใช้ ford fiesta คงรู้ปัญหากันนะครับว่าเรื่องอะไร ผมเคลมคลัช เพลาขับซ้ายขวา หลังจากหมดประกัน แต่ ford ก็ใจกับผมนะ ให้ฟรีหมดเลย พร้อมให้รถสำรองใช้ด้วย สำหรับผมก็คิดว่าแฟร์กันไป เพราะว่าถ้าเกียร์เจ้าปัญหาพังอีกรอบผมจะจับไปชน MT ล่ะ เพราะว่ามีคนนำเขากียร์เซียงกงตรงรุ่นมาแล้ว

อ๋อสุดท้ายราคาอะไหล่ จากทั้ง 2 ค่ายที่ผมใช้นะครับถ้า service ตามระยะ ผมให้ ford ถูกกว่าบางรายการ และ honda ถูกกว่าบางรายการนะครับ ซึ่งของ ford fiesta ถ้าไม่อะไรมาก ไปเอาของ mazda2 ตัวเก่ามาใช้เทียบเคียงได้เยอะมากๆ

ปล. ศูนย์ดีๆร้ายๆ จะเหมารวมไม่ได้หรอกครับ เพราะว่าบริการหลังการขายตอนนี้มันขึ้นอยู่กับดวงจริงๆ

ออฟไลน์ Noncyclopedia

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2017, 09:41:55 »

โดยปกติมันต้องแยกเคสครับ ทางศูนย์มักจะมีทีมซ่อมหลายทีม เพื่อดูแลเคสหลายๆเคสครับ

แต่เบื้องต้น ปกติถ้าเอารถเข้าไป เค้าจะมาเช็คให้ก่อนเบื้องต้นเพื่อให้ทราบสาเหตุที่เสีย
ถ้าเป็นอาการเล็กๆซ่อมได้เลย ก็เอาเข้าต่อคิวพวกงานบริการกลุ่มพวกเช็คระยะหรือ ซ่อมเล็กๆน้อยๆ
แต่ถ้าซ่อมหนักหรือยังหาสาเหตุไม่พบ ก็จะเข้าไปต่อคิวพวกซ่อมหนัก รวมไปถึงการแจ้งทิ้งรถไว้ให้ตรวจสอบครับ

มันเป็น strategy ของทุกศูนย์นะครับเรื่องนี้ เพราะไม่งั้นถ้าเคสเล็กๆที่ซ่อมไม่นาน แต่ต้องไปต่อเคสใหญ่ๆอย่างพวกเปิดฝาเครื่อง
หรือเคสที่หาสาเหตุไม่พบ แล้วต้องรื้อเครื่องนู้นนี้ไปเรื่อยๆ คันที่ซ่อมเคสเล็กๆก็จะโดนดองไม่ได้ไปไหน รถตกค้างในศูนย์เยอะ
มันก็จะบานปลายกลายเป็นปัญหาเรื่องการบริการช้าครับ

ปล.กรณีสายไฟช็อต บางเคสก็ถือว่าเป็นงานใหญ่ เพราะบางครั้งก็ต้องไล่ระบบไฟทั้งหมด
ปล.2แต่ยังไงก็ตามปกติลำดับขั้นตอนการเข้ารับการบริการก็มักจะเป็นตามที่ผมแจ้งนะครับ อย่างน้อยๆก็ต้องมีตรวจสอบก่อนว่ารถเป็นอะไร
การInvestigate เบื้องต้นก็ทำกันอยุ่แล้วครับ
กรณีนี้ ศุนยมองว่าเป็นเคสที่ไม่ใช่quick service ในมุมของศุนย์
แต่ในมุมลุกค้าอาจจะรุ้สึกว่าไม่น่าเยอะ... นี่คือความต่าง

ส่วนที่บอกว่า อุ่แก้แค่สายไฟ.  แต่ศูนย์อาจจะมองว่าความแก้ให้ครอบคลุม ไม่ใช่specific ไปบางเรื่องที่ให้พอขับได้
ไม่งั้นขับไปได้ไม่นาน พอเกิดปัญหาต่อเนื่อง. ลุกค้าอาจจะด่ายิ่งกว่าเดิม
ดังนั้น หากมันใจนักว่างานแก้มันง่าย. ก้อซ่อมอุ่นอกเอง
ไปใช้know how จากsenseของคุณลุกค้า และ จากอุ่เลยครับ

ไม่ต่างอะไรจากหมอ.. หากคิดว่าปวดหัวรักษาง่ายๆ ก้อเข้าคลินิก.

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2017, 10:41:09 »
Trilblazer ผม ตอนรับรถวิทยุจะเป็นช่องโบ๋ ๆ ว่างเปล่า

คือเค้าให้รับรถมาขับก่อน แล้วค่อยเอาเข้าไปติดจอทีหลัง

ก็คิดว่าไม่มีปัญหาอะไร

แต่ใช้ ๆ ไป 4 5 ปี สุดท้ายจอเสีย ทีนี้ศูนย์เอาเลขตัวถังไปเช็คแล้วดันมาบอกว่ารถเราไม่มีจอ

ฮาไหมล่ะครับ

ออฟไลน์ Nyquist

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2017, 10:54:51 »
ปัญหาหลักๆของ จขกท น่าจะเพราะศูนย์

ถ้าอยู่กรุงเทพ เลย 3 ปีก็ไปอู่นอกได้ละครับ อู่ที่ซ่อมแต่เชฟโดยเฉพาะมีเยอะครับ เช่น อู่สินออโต้ เป็นต้นครับ

อาจจะแก้ที่ปลายเหตุ แต่จะทำให้เราใช้รถอย่างมีความสุขมากขึ้นครับ ไม่ต้องไปปวดหัวกับศูนย์ที่ห่วยแตก

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2017, 10:56:39 »
Trilblazer ผม ตอนรับรถวิทยุจะเป็นช่องโบ๋ ๆ ว่างเปล่า

คือเค้าให้รับรถมาขับก่อน แล้วค่อยเอาเข้าไปติดจอทีหลัง

ก็คิดว่าไม่มีปัญหาอะไร

แต่ใช้ ๆ ไป 4 5 ปี สุดท้ายจอเสีย ทีนี้ศูนย์เอาเลขตัวถังไปเช็คแล้วดันมาบอกว่ารถเราไม่มีจอ

ฮาไหมล่ะครับ
- ล็อตแรกถ้าเอาเลขตัวถังไปเช็คออกจากโรงงานมาไม่มีจอจริงๆครับ ในกลุ่มมีคนเจอมาหลายคันล่ะ
- พูดถึงเรื่องจอๆขอเล่านิสสันบ้าง นาวาร่าผมช่องเสียบ usb เสียไปทำเรื่องเคลมที่ศูนย์ ทาง NMT ส่งอะไหล่ตามหมายเลขตัวถังมาให้ปรากฎว่าผิดรุ่นครับเป็นของตัวจอเล็กมาแทนซึ่งใช้ด้วยกันไม่ได้ ส่งอะไหล่มาอีกรอบนึงคราวนี้ถูกต้องล่ะ แต่เบอร์อะไหล่บนซองแปะว่าของ L33 ผมก็ถามช่างว่าตกลงรุ่นนี้ต้องใช้ของเทียน่าเหรอ ช่างก็บอกว่าคิดว่าใช่เพราะใส่กันได้พอดี 555