ผู้เขียน หัวข้อ: จับแหล่งน้ำมันเครื่องปลอมได้อีกแล้วครับ  (อ่าน 17248 ครั้ง)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
จับได้เรื่อยๆแต่ไม่หมดเสียที

http://www.suphaninsure.com/wizContent.asp?wizConID=71632&txtmMenu_ID=7

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• Hero Member
  • นับ1ใหม่
Re: จับแหล่งน้ำมันเครื่องปลอมได้อีกแล้วครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2017, 09:25:30 »
จะดูยังไงถึงจะรู้ครับว่า ตัวไหนจริง ตัวไหนปลอม แวะเข้าปั้ม ซื้อจากปั้ม มันจะปลอภัยไหม จะมั่นใจแค่ไหนว่า ปั้มไม่ปลอม บางทีก็เสียวนะว่าจะโชคร้ายเจอเรื่องพวกนี้ไหม แม้แต่ในศูนย์เองก็เช่นกัน

ออฟไลน์ Darkart

Re: จับแหล่งน้ำมันเครื่องปลอมได้อีกแล้วครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2017, 10:37:17 »
ซื้อในปั้ม ปลอดภัยได้อยู่ อุ่นใจได้บ้าง
ซื้อร้านอะไหล่ใหญ่ๆ มีเสี่ยวๆเหมือนกันครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2017, 10:42:07 »
คิดไปก็แปลกนะครับ
ทำไมไม่ตามไปจับพวกร้าน หรือคนรับไปขายต่อ หรือยังตามไม่ได้

พวกซื้อตามเน็ตตามออนไลน์คงเป็นลูกค้ารายย่อย แต่พวกร้ายใหญ่สั่งเป็นสิบๆลังร้อยลัง น่าจับมาก

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2017, 12:14:54 »
คือมันปลอมได้โหดมาก แยกยากมากๆ และราคาก็ขายเหมือนของแท้เลย
เคยได้ยินว่าคนที่เปิดโรงงานขายสัก สองสามปี ก็ได้กำไรก้อนดต ขนาดว่าโดนปิดโรงงาน แล้วยังมาเปิดใหม่ได้สบายๆ
ผมเข้าศูนย์ถึงน้ำมันไม่ได้ดีมาก แต่แท้แน่นอน

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2017, 12:36:09 »
ผมว่าน่าจะเป็นเหตุผลหนึ่ง ที่ศูนย์บริการรถฯจะตัดประกันเครื่องยนต์หากหิ้วน้ำมันเครื่องจากข้างนอกมาเติมเอง

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2017, 12:43:02 »
แย่จริง

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2017, 13:07:12 »
แย่มากครับ เจอปลอมเครื่องพังแน่

ออฟไลน์ dt9

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2017, 14:18:52 »
แบบที่มีของแถมตามที่บริษัทโฆษณา น่าจะแท้

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2017, 14:51:26 »
ซื้อที่ศูนย์ไว้ใจได้น่าจะเป็นทางออกที่ดี หรือไม่ก็ใช้ยี่ห้อ0ไปเลยดีกว่า

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2017, 15:06:34 »
ผมว่าจะไปซื้อตัวนี้มาคับ

ของ PT ตัว Semi มีความคิดเห็นอย่างไร

http://www.ptgenergy.co.th/ptmaxnitron/promotion_detail_5.php

น่าจะไม่ปลอมใช่ไหมคับ ซื้อในปั้มน้ำมันด้วย

ออนไลน์ final

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2017, 15:19:21 »
เป็นกำลังใจให้ครับ ทำดีแล้วขอให้ดีต่อไปและดียิ่งขึ้น

พวกนี้มันเลวจริงๆ ไม่คิดบ้างรึไงว่าคนอื่นใช้ไปแล้วเครื่องจะพังต้องเสียเงินค่าซ่อมเท่าไหร่ หากินบนความไม่รู้ของคนอื่น แย่ครับ

ออฟไลน์ dazetos

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2017, 15:52:23 »
จริงๆ ร้านค้าปลีกที่รับไปขาย ผมว่าเป็นเหยื่อนะครับ

เท่าที่ทราบ พวกนี้เอาไปขายตามร้านราคาส่งปกตินะครับ ทางร้านไม่รู้ด้วยว่าปลอม

โรงงานเถื่อนพวกนี้ถึงกำไรเยอะ

ออฟไลน์ Impulse

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2017, 16:29:19 »
D3 plus กระป๋องไม่กี่ตังยังจะปลอมกันได้ลงอีกหรอ  :'(

ซื้อในปั้ม ปลอดภัยได้อยู่ อุ่นใจได้บ้าง
ซื้อร้านอะไหล่ใหญ่ๆ มีเสี่ยวๆเหมือนกันครับ
ปั้มมีรับข้างนอกมาผสมครับ ซื้อจากร้านแถวปั้มหล่ะลองไปดักกกินข้าวบ่อยๆอาจจะเจอเด็กปั้มหิ้วน้ำมันเข้าปั้ม  ::) ::) ::)

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2017, 16:36:29 »
แบบที่มีของแถมตามที่บริษัทโฆษณา น่าจะแท้

ของแถมมีเหมือนของแท้เป๊ะก็มีครับ บางเจ้าปลอมรถส่งของไปจนถึงหัวบิล ร้านที่รับไปขายก็นึกว่าแท้ชัวร์ๆมาโป๊ะแตกเอาตอนที่เซลล์บริษัทของจริงมาร้านแล้วร้านไม่มีข้อมูลในบริษัทน่ะแหละถึงรู้ว่าปลอมครับ

ออฟไลน์ meeuwarn

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2017, 16:42:48 »
ซื้อ ปตท เวลามาตั้งขายตาม มอเตอร์โชว์

หรือง่ายๆ ซื้อที่มีแถมบัตรเติมน้ำมัน 300 500
บัตรเติมน้ำมัน คงปลอมไม่ได้ โจรไม่น่าคุ้มทุน

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2017, 17:09:42 »
ซื้อ ปตท เวลามาตั้งขายตาม มอเตอร์โชว์

หรือง่ายๆ ซื้อที่มีแถมบัตรเติมน้ำมัน 300 500
บัตรเติมน้ำมัน คงปลอมไม่ได้ โจรไม่น่าคุ้มทุน

ผมก็คิดว่า บัตรเติมน้ำมัน น่าจะปลอมไม่ได้
และก็พวกของแถมบางอย่าง เช่น ลำโพง JBL ก็น่าจะไม่ปลอมครับ

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2017, 18:05:57 »

ของ PT ตัว Semi มีความคิดเห็นอย่างไร

น่าจะไม่ปลอมใช่ไหมคับ ซื้อในปั้มน้ำมันด้วย

ใช้ตัว10w40 ครับ 3แกลอนแล้ว กับ Fiesta , Mazda2
เรื่องคุณภาพ ขอไม่พูดถึงนะครับ คือ ใช้ได้ดี ไม่มีปัญหา

โปรโมชันผู้ใช้True 1+1 จะหมดสิ้นเดือนมิ.ย.นี้แล้ว
รีบซื้อเก็บไว้นะครับ จำกัดสิทธการซื้อ 1ครั้ง/เดือน
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2017, 18:21:29 »

ใช้ตัว10w40 ครับ 3แกลอนแล้ว กับ Fiesta , Mazda2
เรื่องคุณภาพ ขอไม่พูดถึงนะครับ คือ ใช้ได้ดี ไม่มีปัญหา

โปรโมชันผู้ใช้True 1+1 จะหมดสิ้นเดือนมิ.ย.นี้แล้ว
รีบซื้อเก็บไว้นะครับ จำกัดสิทธการซื้อ 1ครั้ง/เดือน

ขับลากได้แค่ไหนนะคับ ใช้ประมาณกี่เดือน กี่กิโลครับ

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2017, 20:10:22 »
อ้างจาก: รถสีเขียว
[/quote

ขับลากได้แค่ไหนนะคับ ใช้ประมาณกี่เดือน กี่กิโลครับ

1)Fiesta ขับในเมือง วันละ 6-7ชม. สตารท ดับเครื่องบ่อย
นับชั่วโมงเครื่องยนต์ทำงานรวม ราว150ชม.(หรือนานกว่านี้ ดูสภาพสีอีกทีครับ) ประมาณ ไม่เกิน2เดือนเปลี่ยนถ่าย

2)M2 ยังไม่ได้เช็ครถน้อง ว่าวิ่งกี่ กม.
กะที่ 10,000กม.เปลี่ยนครับ

ออฟไลน์ ismael

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2017, 21:25:22 »

ในเวปขึ้นว่า น้ำมันเครื่อง PT Maxnitron Semi Synthetic 15000 ราคา 725 บาท
น้ำมันเครื่องกึ่งสังเคราะห์ เหมาะสำหรับเครื่องยนต์เบนซินระบบหัวฉีดที่มีเทอร์โบ
MAZDA2 ตัวที่แล้ว - ไม่มีเทอร์โบ

ใช้ได้ไหมครับ ?

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2017, 22:07:47 »
มันปลอมเป็หนขบวนการเลย น่ากลัวครับ ก็ไม่รู้ว่าซื้อที่ไหนจะได้ของแท้จริง ๆ

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2017, 23:21:05 »

[/quote]

ในเวปขึ้นว่า น้ำมันเครื่อง PT Maxnitron Semi Synthetic 15000 ราคา 725 บาท
น้ำมันเครื่องกึ่งสังเคราะห์ เหมาะสำหรับเครื่องยนต์เบนซินระบบหัวฉีดที่มีเทอร์โบ
MAZDA2 ตัวที่แล้ว - ไม่มีเทอร์โบ

ใช้ได้ไหมครับ ?
[/quote]

ถ้าหมายถึง M2 1.5 Benzene ณเดช , ผมใช้รถรุ่นนี้ครับ
ใช้ได้ครับ ไม่มีปัญหา

ส่วนตัว1.5 Sky Dieselนั้น เห็นว่ามีDPF ต้องอ่านตามเงื่อนไขรถครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2017, 00:02:59 »
เยอะแยะไปหมดเลยจริงๆ...

ออฟไลน์ Amj

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2017, 07:43:41 »
ทำไมไม่ตามไปจับพวกร้าน หรือคนรับไปขายต่อ หรือยังตามไม่ได้

พวกซื้อตามเน็ตตามออนไลน์คงเป็นลูกค้ารายย่อย แต่พวกร้ายใหญ่สั่งเป็นสิบๆลังร้อยลัง น่าจับมาก

บางร้านที่รับซื้อไปเขาไม่รู้หรอกครับว่าปลอม  ส่วนคนซื้อบางทีก็ไม่สนใจราคาขายปลีกเหมือนกันเอาถูกไว้ก่อน

ยกตัวอย่างเช่น โมบิลวันตัวท๊อป ร้านค้าออนไลน์ขายกัน สองพันกว่าบาททั้งนั้น แต่มีบางร้านขายราคาไม่ถึงสองพันบาท
ต่อให้บอกคนที่ไปซื้อว่าระวังปลอมก็ไม่ฟัง

ออฟไลน์ Noncyclopedia

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2017, 08:04:32 »
ปลอมแบ่งเป็นหลายแบบ.  ปลอมยี่ห้อเพื่อหวังราคาสูงขึ้น
กับปลอมแปลงในน้ำมันเครื่อง ซึ่งอัยตรายต่างกัน

ออฟไลน์ dt9

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2017, 08:11:44 »

น้ำมันเครื่อง PT ผลิตโดย Caltex ครับ
ต่างกับของ Caltex เอง ในส่วนของสารเติมแต่งบางตัว
แต่ใช้ได้ครับ ได้มาตราฐาน Caltex

ออฟไลน์ dt9

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2017, 08:14:55 »

บางร้านที่รับซื้อไปเขาไม่รู้หรอกครับว่าปลอม  ส่วนคนซื้อบางทีก็ไม่สนใจราคาขายปลีกเหมือนกันเอาถูกไว้ก่อน

ยกตัวอย่างเช่น โมบิลวันตัวท๊อป ร้านค้าออนไลน์ขายกัน สองพันกว่าบาททั้งนั้น แต่มีบางร้านขายราคาไม่ถึงสองพันบาท
ต่อให้บอกคนที่ไปซื้อว่าระวังปลอมก็ไม่ฟัง

ปกติน้ำมันเครื่องถ้าซื้อ online ราคาแพงกว่าที่ร้านอยู่แล้วครับ เพราะสินค้ามีน้ำหนักมาก ค่าส่งแพงๅ

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2017, 00:29:41 »

น้ำมันเครื่อง PT ผลิตโดย Caltex ครับ
ต่างกับของ Caltex เอง ในส่วนของสารเติมแต่งบางตัว
แต่ใช้ได้ครับ ได้มาตราฐาน Caltex

OKครับ รับทราบ
พึ่งทราบว่า Caltex คือ Chevron

Caltex is a petroleum brand name of Chevron Corporation used in more than 60 countries in the Asia-Pacific region, the Middle East, and Southern Africa.
Credit : Wikipedia

ราคาตามโปร 725/2=362.5บาท/แกลลอน
หลังจากหมดโปรนี้แล้ว ตัวอื่นๆ ที่เล็งไว้ก็
10w40 PTT
10w40 Aisin (550บ/แกลลอน)
ตอนนี้ใช้ตามงบ กับการขับเลยครับ ฮาาา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2017, 00:42:03 โดย CNX »

ออฟไลน์ Tapanan

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2017, 02:43:36 »
ซื้อใน Lotus Big C นี่จะได้แท้หรือป่าวครับ...