ผู้เขียน หัวข้อ: พี่จิมมี่น่าทำเป็นหนังสือด้วยนะครับ  (อ่าน 11272 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
ผมดูว่าการที่พี่จิมมี่รีวิวเป็นอะไรที่ตรงไปตรงมาดีมากเลยครับ ข่าวสารก็มีมาอัพเดตตลอด  ผมว่าถ้าทำเป็นหนังสือขายน่าจะดีมากเลยครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Re: พี่จิมมี่น่าทำเป็นหนังสือด้วยนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2010, 09:13:25 »
เชื่อเถอะครับว่า จะขายไม่ออก

เคยประเมินดูกันแล้ว

เรายังไม่ควรทำเวอร์ชันหนังสือใดๆทั้งสิ้นในช่วง 2 ปีนี้ครับ

Re: พี่จิมมี่น่าทำเป็นหนังสือด้วยนะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2010, 15:24:18 »
เชื่อเถอะครับว่า จะขายไม่ออก

เคยประเมินดูกันแล้ว

เรายังไม่ควรทำเวอร์ชันหนังสือใดๆทั้งสิ้นในช่วง 2 ปีนี้ครับ

ครับเพราะประเทศยังไม่นิ่งคนเลยไม่อ่านหนังสือ  คงจะแบบนี้หรอครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2010, 23:53:30 »
ประเทศจะนิ่ง หรือไม่นิ่ง

มันก็เหมือนกันละครับ มันไม่มีผลเหมือนกันเลย

คนไทย อ่านหนังสือ น้อยมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
และไม่ชอบอ่านหนังสือ

อันเป็นผลมาจาก โดยบังคับให้อ่านหนังสือกันตั้งแต่เด็ก เลยเกิดพฤติกรรมต่อต้านก็ด้วยส่วนหนึ่ง

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2010, 01:05:18 »
คนไทยไม่อ่านหนังสือจริงครับ

คุณน้องลองไปยืนดูตามสาขาธนาคารก็ได้ คอยดูคนที่มาเปิดบัญชี ตอนก่อนเปิดบัญชีต้องมีการเซ็นต์สัญญาเงินฝาก
ซึ่งแบงก์จะเขียนมากัน 3-4 หน้า ลองนับดูก็ได้ว่ามีกี่คนที่อ่าน มีกี่คนที่อ่านแค่ 20 วิ และกี่คนที่ไม่อ่าน

แต่นั่นนอกประเด็นครับ ประเด็นสำคัญของการทำหนังสือไม่ง่ายเหมือนเว็บ ถ้าทำเว็บ คอมพิวเตอร์เครื่องเดียวก็สามารถทำให้คุณได้ทุกอย่าง แต่ถ้าทำหนังสือ คุณต้องมีโรงพิมพ์ หรือจ้างโรงพิมพ์ ต้องมีการทำอาร์ตเวิร์ค วางเลย์เอาท์ตัวอักษร ตรวจคำผิดนี่ยิ่งต้องหนักหน่วงมาก เพราะเว็บพิมพ์ผิดมีคนท้วง มันแก้ได้ง่าย แต่หนังสือ ถ้าออกจากแท่นพิมพ์เมื่อไหร่ หมดสิทธิ์แก้ครับ

งานทุกอย่างที่ว่า ใช้แรงคน 5-8 คน เอาไม่อยู่หรอกครับโดยเฉพาะถ้าทุกคนที่ว่ามีงานประจำเป็นงานปกติทำในระหว่างวัน

อีกอย่างหนึ่งคือทำหนังสือ ต้องมีราคา ขายกัน 50-60 บาท คนก็คงทำใจก่อนซื้อ หรือไม่ก็ยืนอ่านตามแผงเอา แต่สำหรับเว็บ มันฟรีครับ มันเป็นสื่อที่ผู้อ่านไม่ต้องเสียเงินก็อ่านได้ ฉะนั้นคนเลยไม่ต้องคิดมากก่อนจะเข้าเว็บสักเว็บ

ถ้าทำเป็นรวมเล่มแล้วออกขายปีละครั้ง อันนี้อาจพอทำได้ แต่เท่าที่ดูแล้ว ผมยังไม่คิดจะให้ทางเว็บเราทำออกมาในช่วงนี้ครับ

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2010, 14:34:17 »
ขอบคุณคร้าบ พี่จิมมี่ พี่แพน เข้าใจละว่าทำไมไม่ทำเป็นหนังสือ

ออฟไลน์ ken kansai

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2010, 11:07:11 »
สวัสดีครับ ผมเพิ่งเข้ามา ไม่อยากให้เป็นหนังสือ เป็นเวบไซต์แบบนี้ดีแล้วครับ วันก่อนอ่านพบข่าวหนัีงสือพิมพ์ยักษ์ใหญ่ของโลกกำลังปรับตัวเป็นหนังสือพิมพ์พลเมือง คนอ่านทุกคนช่วยกันเขียนช่วยกันส่งข่าวรอบ ๆ ตัว และนี่น่าจะเป็นแนวทางพัฒนาของเวบไซต์นี้

ไหน ๆ เข้ามาแล้ว ขอส่งข่าวนาฬิกาคุณม้าเฟอร์รารีี่่ด้วย ราคาเรือนละ 260,000 ปอนด์ อ่านแล้วบรรดาเฟอร์รารี่่ริสต้า(ไม่แน่ใจเรียกอย่างนี้ถูกหรือเปล่า)ทั้งหลายในไทยช่วยอุดหนุนหน่อยนะครับ

ข่าวอยู่ที่ http://www.timesonline.co.uk/tol/driving/news/article7132517.ece เชิญอ่านได้

ขอบคุณนะครับที่ให้โอกาสแสดงความเห็๋น