ผู้เขียน หัวข้อ: เร็วๆนี้จะมีการขึ้นภาษีรถยนต์หรือครับ  (อ่าน 6057 ครั้ง)

ออฟไลน์ brownie

• Full Member
เห็นเซลล์แจ้งให้ลูกค้ารีบรับรถเพราะจะปรับภาษีขึ้น ไม่ทราบเป็นภาษีประเภทไหน แล้วจะขึ้นเยอะมั้ยครับ

ออฟไลน์ TrentXWB

• Sr. Member
  • เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
Re: เร็วๆนี้จะมีการขึ้นภาษีรถยนต์หรือครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2017, 21:37:32 »
เห็นเซลล์บอกว่าจะขึ้น 1.5 - 2 % ครับ
แต่ไม่รู้ว่าขึ้นจริงไหม และขึ้นเพราะอะไร

ออฟไลน์ Zachary C

• Hero Member
  • Beauty is in the Eyes of the Beholder
Re: เร็วๆนี้จะมีการขึ้นภาษีรถยนต์หรือครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2017, 23:48:58 »
ไม่ได้ยินข่าวนี้เลยครับ เท่าที่ฟังๆมา เห็นมีแต่การปรับเปลี่ยนภาษีพวก hybrid

รอติดตามด้วยครับ เผื่อมีท่านใดทราบ
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2017, 01:22:31 »
มีแต่ปรับภาษีไฮบริตลง นี่ครับ

ภาษีอะไรไม่ถามเซลล์ตรงๆ เลยอะครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2017, 06:08:00 »

ภาษีอะไรไม่ถามเซลล์ตรงๆ เลยอะครับ

เซลก็ดูงงๆ บอกว่าผู้ใหญ่บอกมาครับ

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2017, 06:38:58 »

เซลก็ดูงงๆ บอกว่าผู้ใหญ่บอกมาครับ

หาเรื่องปิดยอดหรือเปล่า ? ลูกเล่นเซลล์เยอะจริง

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2017, 08:44:02 »

ผมกลัวจะเป็น VAT ครับ
ตอนนี้ VAT  7 % ถ้าปรับ VAT เป็น 10 % ตาม กฏหมาย
อาจ เพราะ รัฐ ไม่มี รายได้ เอาไปซื้อเรือดำน้ำหมด

เอาสิ
รถยนต์  TAX 30 % + คูณ VAT อีก 10 %
เอาสิ เอาให้ ประชาชน ตายกันไป ข้าง เอา เศรษฐกิจ ล่ม เพราะ คนไม่มีกำลัง ซื้อ เอาสิๆๆๆ

ออฟไลน์ warez

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2017, 09:26:52 »

ตอนนี้ VAT  7 % ถ้าปรับ VAT เป็น 10 % ตาม กฏหมาย
อาจ เพราะ รัฐ ไม่มี รายได้ เอาไปซื้อเรือดำน้ำหมด

เอาสิ
รถยนต์  TAX 30 % + คูณ VAT อีก 10 %
เอาสิ เอาให้ ประชาชน ตายกันไป ข้าง เอา เศรษฐกิจ ล่ม เพราะ คนไม่มีกำลัง ซื้อ เอาสิๆๆๆ

ตามกฏหมาย VAT 10% อยู่แล้วครับ ตั้งแต่ปี 40 วิกฤติต้มยำกุ้งนั่นแหละ
ที่ใช้ 7% เพราะเป็นการใช้ พรฏ ปรับลดให้เฉพาะ โดยประกาศเป็นวาระทุกๆ 2 ปี ครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2017, 09:42:27 »
คิดว่าขึ้นแน่ๆ รัฐบาลนี้ชอบหากินกับประชาชน  >:(
และอีกอย่าสักประมานวันพุธที่ 28 น้ำมันจะขึ้นราคา เพราะเดียวคนจะกลับบ้านช่วงหยุดเข้าพรรษา 3 วัน เยอะ (ที่ผ่านมาใช้มุขนี้ตลอด)

ออฟไลน์ ismael

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2017, 09:52:08 »
คิดว่าขึ้นแน่ๆ รัฐบาลนี้ชอบหากินกับประชาชน  >:(
และอีกอย่าสักประมานวันพุธที่ 28 น้ำมันจะขึ้นราคา เพราะเดียวคนจะกลับบ้านช่วงหยุดเข้าพรรษา 3 วัน เยอะ (ที่ผ่านมาใช้มุขนี้ตลอด)

พุธที่28 ?
 :o

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2017, 10:07:34 »
ยี่ห้ออะไร รุ่นไหนเหรอครับผม  8) 8)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2017, 10:52:43 »

เอาสิ

ตามกฏหมาย VAT 10% อยู่แล้วครับ ตั้งแต่ปี 40 วิกฤติต้มยำกุ้งนั่นแหละ
ที่ใช้ 7% เพราะเป็นการใช้ พรฏ ปรับลดให้เฉพาะ โดยประกาศเป็นวาระทุกๆ 2 ปี ครับ

เอิ่ม ผมก็บอก ตามกฏหมาย ที่ 10 % นั่นละครับ
เพียง แค่ สินค้าหลาย อย่าง ที่มี TAX  เช่น รถยนต์ บุหรี่ เหล้า แค่ TAX ก็ สาหัสแล้ว

ออฟไลน์ 12345678910

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2017, 12:24:44 »

เอาสิ

งบซื้อเรือดำน้ำ มันคืองบที่ลงให้กองทัพทุกปีอยู่แล้วนี่ครับ ต่อให้ไม่ซื้อก็เอางบไปทำอย่างอื่น ผมเห็นข่าวผ่อนจ่ายยาวหลายปี แบ่งเป็นงวดๆ

ส่วนภาษี ผมว่าเซลล์ลุกเล่นครับ ไม่มีข่าวเลยว่าจะขึ้น

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2017, 12:35:30 »
ผมว่าคุยกันสนุกๆ เว้นเรื่องการเมืองไว้ดีกว่าครับ เดี๋ยวแอดมินจะลำบากใจ

ของผมรถค่ายเยอรมัน จองแล้วรอรับรถและเร่งให้ได้เร็วๆอยู่แล้ว เลยไม่มีปัญหาและดีใจมากกว่าที่ได้รถเร็วๆ

แต่ที่เคยได้ยินมาก็มีจากยี่ห้ออื่นด้วยเช่นกันครับ จึงอยากสอบถามดูเผื่อจะมีคนรู้

ออฟไลน์ cadherin

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2017, 12:53:11 »

ต้องไปถาม ปตท. กับบริษัทน้ำมันสิครับ รัฐไม่น่าจะเกี่ยวนะ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2017, 13:00:29 »
ไม่ขึ้นง่ายๆหรอกครับ แค่นี้รัฐก็อยู่ยากละ ถ้าอยากได้ตังเยอะๆไปไล่เบี้ยกับพวกหนีภาษีแล้วก็ยึดทรัพย์พวกมาเฟีย คอรัปชั่น แค่นี้ก็ได้เยอะเกินพอแล้ว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2017, 13:07:01 »
ขึ้นแน่นอนครับ สำหรับรถที่สำแดงราคาต้นทุนไว้ต่ำๆ
เพราะรัฐเปลี่ยนวิธีคิดภาษีใหม่ จากราคาต้นทุน เป็นคิดจากราคาขายครับ ดัดหลังพวกที่ชอบสำแดงต้นทุนต่ำๆ

แต่รถผลิตในประเทศทั่วไป ไม่น่าจะมีผลนะครับ นอกจาก เนียนๆขึ้นราคา

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2017, 14:43:08 »
มุขปิดยอดของเซลหรือเปล่าครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2017, 16:51:25 »
ขึ้นแน่นอนครับ สำหรับรถที่สำแดงราคาต้นทุนไว้ต่ำๆ
เพราะรัฐเปลี่ยนวิธีคิดภาษีใหม่ จากราคาต้นทุน เป็นคิดจากราคาขายครับ ดัดหลังพวกที่ชอบสำแดงต้นทุนต่ำๆ

แต่รถผลิตในประเทศทั่วไป ไม่น่าจะมีผลนะครับ นอกจาก เนียนๆขึ้นราคา

อ้าว แปลว่า พวก CKD ตั้ง ราคาทุนไว้ต่ำ แต่ ดัน ตั้ง ราคา ขายแพงใช่ไหม

ออฟไลน์ Bluedoft

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2017, 17:14:48 »

ใช่เลยครับ เปลี่ยนคิดภาษีบนต้นทุนหน้าโรงงาน ex-factory เป็นคิดบนราคาขาย MSRP ครับ
รถนำเข้าโดนเต็มๆ อีกไม่กี่เดือนข้างหน้า

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2017, 17:52:14 »
ไม่ขึ้นง่ายๆหรอกครับ แค่นี้รัฐก็อยู่ยากละ ถ้าอยากได้ตังเยอะๆไปไล่เบี้ยกับพวกหนีภาษีแล้วก็ยึดทรัพย์พวกมาเฟีย คอรัปชั่น แค่นี้ก็ได้เยอะเกินพอแล้ว

เค้าไม่ได้ขึ้น เค้าเปลี่ยนวิธีคิด จากทุน มาเป็นราคาขาย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2017, 03:07:42 »
มาอีกแล้วหรา...

ออฟไลน์ P็๊้ีhu

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2017, 12:13:40 »

เป็นเทคนิคของนักขายเจอบ่อยๆ 

ประมาณขู่ขึ้นราคาแบบไร้เหตุผลเพื่อต้องการปิดการขาย ....