ผู้เขียน หัวข้อ: ยัยแหม่มเคย(น้องยัยแหม่มกะปิ) แผลงฤทธิ์ให้เข้าแล้วมั๊ยหล่ะ  (อ่าน 5096 ครั้ง)

ออฟไลน์ car mood

• Full Member
สวัสดีครับพี่น้องทุกท่าน  เห็นหัวกระทู้แรงแบบนี้แล้วอย่าคิดลึกนะครับ   เพราะว่าคำว่า “เคย”  ในภาษาใต้ มันแปลว่า “กะปิ” นั่นเอง  และถ้ายังจำกันได้ว่าในรีวิว range rover  ของพี่จิมมี่นั้น พี่จิมได้ตั้งชื่อเสียงพูดโต้ตอบระบบสั่งการด้วยเสียงซึ่งทำให้พี่จิมปวดเศียรเวียนเกล้าไว้ว่า “ยัยแหม่มกะปิ” ซึ่งเหตุการณ์ข้างล่างนี้มันทำให้ผมปวดเศียรเวียนเกล้าได้ยิ่งกว่าระบบสั่งการด้วยเสียงใน range rover ซะอีก ผมเลยตั้งชื่อมันว่า “ยัยแหม่มเคย” ละกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2010, 21:24:30 โดย car mood »

เรื่องราวของยัยแหม่มคนนี้ก็มีอยู่ว่า  เมื่อวันก่อนผมได้มีโอกาสไปเที่ยวจังหวัดตรัง เพื่อจะไปหาดเจ้าใหม หาดปากเมง และพอดีกันกับพี่ของผมได้ซื้อเจ้าตัว GPS ยี่ห้ออะไรก็ไม่รู้  โนเนมมั๊ง(ของจีนแดง) มาหมาดๆ  ผมก็ได้ทีหล่ะ  เลยยืมมาซะเลย  เห่อของใหม่นิดหน่อย

เอาหล่ะ เริ่มออกเดินทางจากบ้าน(อยู่แถวๆตรังนี่แหละ) โดยที่ผมยังไม่สามารถเปิดเครื่อง GPS ได้(เพราะอะไร เดี๋ยวตอนท้ายจะเฉลยให้ฟัง)  ผมก็ขับมาเรื่อยๆประมาณชั่วโมงกว่าๆ จนถึง อ.กันตัง จ.ตรัง ทีนี้ก็เปิด GPS ได้แล้ว และก็ตั้งจุดหมายไปว่า “หาดปากเมง” จากนั้นเจ้า GPS โดยมีไกด์เป็นยัยแหม่มเคย(ตั้งชื่อนี้เพราะเป็นเสียงผู้หญิง)ก็เริ่มทำหน้าที่อย่างขมักเขม่น  “อีก 200 เมตร เลี้ยวซ้าย”  “ตรงไปข้างหน้าแล้วโค้งขวา” “เลี้ยวซ้าย เลี้ยวขวา  .....” ฯลฯ  จนมาถึงสามแยกซึ่งป้ายบอกทางบอกว่า ตรงไปจะไปหาดปากเมง  แต่ยัยแหม่มเคยดันบอกว่าให้เลี้ยวซ้าย  ผมก็ เอ..เอาไงดีหว่า  จะเชื่อใครดีระหว่างป้ายบอกทาง กับยัยแหม่ม  สรุป ผมเชื่อยัยแหม่ม  เพราะแอบคิดเล็กๆว่า  มันน่าจะเป็นทางที่ใกล้กว่ามั๊ง  GPS คงคำนวณเส้นทางที่ใกล้ที่สุดให้เรา  ก็เลยเลี้ยวซ้ายไปด้วยความรู้สึกภูมิใจว่า เราเหนือกว่ารถคันอื่นๆที่เชื่อป้าย ไม่มี GPS  แถมขับก็ไกล  แต่เรามี GPS ช่วยนำทาง และยังขับใกล้อีก  (ภูมิใจโดยทำหน้าเบิกบาน และอมยิ้มเล็กๆ)

ต่อมาผมก็ขับไปเรื่อยๆตามที่ยัยแหม่มบอก  แต่สังเกตว่า  ทำไมขับมาตั้งนานแล้วยังไม่เห็นป้ายหาดปากเมงซักที (เริ่มขำไม่ออก)   แถมยัยแหม่มยังบอกให้เลี้ยวเข้าถนนที่แคบกว่ามอเตอไซจะเข้าได้อีก(ในขณะที่ผมได้เซ็ตค่าแล้วว่า  พาหนะผมคือ รถยนต์)  ขนาดคนเดินยังแคบเลย   เหมือนทางหมาเดินมากกว่า  แล้วมิหน่ำซ้ำ ทางหมาเดินที่ว่า ยังเป็นทางเข้าป่าเข้าสวน  เช่นยางพาราบ้างหล่ะ หรือบางถนนก็เข้าสวนปาล์มบ้างหล่ะ  ผมจึงไม่ค่อยมั่นใจมันแล้ว  แต่ก็ยังฝืนขับไปเรื่อยๆ จนถนนยิ่งแคบๆ  จนคิดว่า  พอแล้วหล่ะยัยแหม่มเคย  เมิงเริ่มจะมั่วแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2010, 21:28:54 โดย car mood »

จากนั้นก็ฉุกคิดขึ้นมาได้ว่า ตอนเซ็ตค่านั้น  มันมีการนำทาง 4 แบบหนิ  ซึ่งตอนนี้มันถูกตั้งอยู่ที่ แบบสั้น  คือไปถนนเส้นทางไหนก็ได้ที่ใกล้ที่สุด รวมทางหมาเดินด้วย  ผมก็ โถ่เอ้ย  กรัมแท้ๆ  ไม่รู้ใครมาเซ็ตค่าเอาไว้แบบนี้ สงสัยคุณพี่แน่เลย  ผมก็ไม่รอช้ารีบเซ็ตค่าใหม่เป็นแบบง่าย  คือไปเส้นทางหลักนั่นแหละ  อาจจะไกลหน่อย แต่ไม่มีทางหมาเดินมายุ่งเกี่ยว

แต่ทันใดนั้นเอง  “ตี้ด ตี้ด ตี้ดๆๆๆ” GPS เจ้ากรรมได้ร้องเตือนขึ้นมา พร้อมกับหน้าจอเขียนว่า  low battery ,please charge  ประมาณนี้  และสักพักมันก็ดับไป........ซะดื้อๆ..........อย่างนั้น.........ทุกอย่างเงียบสงบ..........   และผมก็ได้ฝากถ้อยคำให้มันไปชุดหนึ่งว่า “ไอ้ $?&^/@+! เอ้ย...”
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2010, 21:30:53 โดย car mood »

แบตเตอรี่ของยัยแหม่ม  เคยมีความอดทนต่ำ(เอ้ย เว้นวรรคผิดไปนิด)  มีเวลาการใช้งานแค่ประมาณครึ่งชั่วโมงเท่านั้นเอง  ซึ่งผมไม่คิดว่ามันจะน้อยถึงเพียงนี้ เลยไม่ได้เอาที่ชาร์จไป  นี่ก็เป็นคำเฉลยว่าทำไมผมจึงไม่เปิด GPS ตั้งแต่ตอนออกจากบ้าน  เพราะคุณพี่ได้บอกแล้วว่าแบตมันไม่ค่อยทนนะ  แต่ไม่คิดว่าจะอดทนน้อยถึงขนาดนี้

ยัยแหม่มเคยนางนี้ได้มาป่วนและก็ได้จากไป  ปล่อยให้ผมหลงทางไปไหนต่อไปไม่รู้  จนตัดสินใจพึ่งพาคนท้องถิ่นแถวนั้น  และมาเจอกับป้าคนหนึ่ง  ผมถามว่าหาดปากเมงไปทางไหนครับ ไปอีกไกลมั๊ยครับ  ป้าบอกว่า “อุ้ยยยยยยยยยย........ เลยมาตั้งนานแล้ววววววววววววววววววววววววววววววววว  หลงมาไกลแล้ววววว”    ตอนนี้ผมทั้งขำทั้งโมโหGPSยัยแหม่มเคยนี่  แต่ทำไงได้ก็ไปตามที่ป้าบอกในเวลาต่อมา  จนไปถึงจุดหมาย

รวมเวลาที่หลงไปประมาณ เกือบชั่วโมงไม่รวมค่าน้ำมัน ค่าสึกหรอรถ ค่าสุขภาพจิตเสีย

สุดท้ายอยากบอกยัยแหม่มเคยตนนี้ว่า   “เลิกอาชีพไกด์ซะเถอะ  กลับบ้านไปขายเคย(กะปิ)เลยไป้  ชิ่วๆ”

จบ

เครดิตคำว่า ยัยแหม่มกะปิ และ คำด่าเซ็นเซอร์ภาษาต่างดาว($$%@#%^$&*&*%^) จากรีวิวของพี่จิมมี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2010, 21:33:14 โดย car mood »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
ไม่ต้องอื่นไกล...

Honda Accord รุ่นใหม่ล่าสุดนี่ละ

เคยพาผม บอกทาง ให้เลี้ยวซ้าย ไปหยุดตรงหน้า ปากซอยแห่งหนึ่ง ซึ่งมีแต่คนเท่านั้นที่เดินไปได้ มาแล้ว

และถ้าสังเกตดีๆ หลังๆมานี้ คุณๆจะเริ่มเห็นว่า ผมจะไม่ค่อยเพิ่มรายละเอียดในส่วนของระบบนำทางผ่านดาวเทียม
ลงไปในรีวิวให้ เพระาผมเลิกเชื่อถือความแม่นยำใดๆจากระบบพวกนี้ไปแล้วครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ของผมก็ใช่ย่อย

NUVI 1460 รุ่นล่าสุด มันยังแสดงความไอคิวติดลบให้เห็นอยู่บ่อยๆ (แถมยังพูดไทยสำเนียงเหมือนพม่าพูดไทยอีกต่างหาก) ข่าวดีคือ มันยังฉลาดกว่า NUVI 310 ตัวเก่าของผมอยู่บ้าง

ตอนนี้ ในมือถือผมก็มีถึง3โปรแกรมในเครื่อง

Garmin ที่แฮ็คมา
iGO ที่ไถชาวบ้านมาอีกที
tomtom ที่มากับเครื่อง

ใครใช้โปรแกรม tomtom คงจะเซ็งกับคำว่า "แล้วจึง" แน่ๆ