ผู้เขียน หัวข้อ: เหยียบเบรคแรงๆ + ดึงเบรคมือสุด จะช่วยให้รถหยุดเร็วขึ้นไหมครับ  (อ่าน 6141 ครั้ง)

ออฟไลน์ usaka

• Newbie
  • *
ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดนะครับ เบรค ดริส หรือ ดรัม เวลาเหยียบเบรคมันจะเบรคทั้ง4ล้อถูกต้องไหมครับ
แล้วถ้าผมเหยียบมิด + ดึงเบรคมือสุด มันจะช่วยแรง เบรคล้อหลังอีกไหมครับ หรือ ทำไปก้อเท่านั้น เพราะ เราเหยียบสุดแล้ว
แล้วอีกอย่างครับ ถ้าเราเหยียบสุด + เบรคมือ จะทำให้รถเสียหลักใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
เวลาเหยียบเบรคสุดเฉยๆ เบรคก็ทำงานเต็มที่อยู่แล้วครับ

ถ้าไปเบรคมือด้วย แล้วทางมันตรง แห้งมั่น ก็ไม่เป็นไรหรอก แต่ถ้าดันมีน้ำหรือลื่น แล้วจังหวะเท้าเบรค กับมือเบรคไม่ประสานกันดีพอ เดี๋ยวจะได้เอาด้านข้างวิ่งเอา
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ดึงเบรคมือสุด = ล้อหลังล็อก

ล้อล็อก = ควบคุมทิศทางไม่ได้

.......................

เท่าที่เคยทำในเกม Gran Turismo ภาคแรก สอบใบขับขี่ท่าแรก ที่ให้วิ่ง 400 เมตร แล้วเบรคให้อยู่ในเส้นที่กำหนด พบว่า การเบรคสุดและใช้เบรคมือช่วย ไม่ทำให้ระยะเบรคสั้นลง แต่กลับทำให้ระยะเบรคเพิ่มขึ้น

แต่ มันก็คือเกม ไม่ใช่โลกแห่งความจริง

.......................

สรุป กระทืบเบรคให้มิดก็พอครับ สำหรับรถที่ไม่มี ABS ถ้าล้อล็อก (จะมีเสียงดัง และจะส่งอาการที่แป้นเบรค) ให้ย้ำเบรคแรงๆจนกว่ารถจะลดความเร็วลงจนปลอดภัยหรือรถหยุด

ออฟไลน์ Bluedoft

แย่เข้าไปใหญ่ เหอะๆ เพราะล้อล๊อคเร็วขึ้น หรือไม่ก็ ABS ไม่ทำงาน

ออฟไลน์ Ohmmypp

ถ้ามี ABS ก็จะไม่น่ามีปัญหาเรื่องแถ แต่จะสั้นมั้ย? คิดว่า นะครับ คิดว่าช่วยนิดหน่อย

ถ้าไม่มี ABS ล่ะก็ ต้องดึงให้มันพอดีๆ ตามที่พี่แพนบอกล่ะครับ ถ้าไม่แล้วล้อหลังล็อกขึ้นมา จะคุมยากกว่าล้อหน้าล็อกนะครับ

ปล. ถ้าอยู่ในสถานการณ์ที่ต้องเบรกกะทันหันจริงๆ ไม่แน่ใจว่าใครจะพอมีสติทำสิ่งเหล่านี้พร้อมกันได้บ้าง....
เหยียบเบรก(และคอยดูแลไม่ให้ล้อล็อก เพราะไม่มี ABS)...เช้นจ์เกียร์(ทั้งออโต้และธรรมดาเลย)...คุมพวงมาลัยให้ไปตามทาง(เผื่อต้องหักหลบ)...ดูกระจกข้าง/กระจกหลัง(ในกรณีต้องหลบ)... ทั้งหมดนี้อาจทำได้ แต่ ถ้าคุณจะต้องมากะระยะในการดึงเบรกมือไม่ให้ล้อล็อกอีก? ผมไม่เถียงว่าทำไม่ได้นะครับ แต่ผมว่ามันอาจจะวุ่นวายเกินไปในการคิดและการกระทำ ในสถานการณ์คับขันอย่างนั้น

เช่น จับพวงมาลัยมือเดียว แล้วอีกมืออยู่ที่เบรกมือ  ถ้าล้อเกิดปัดแล้วควบคุมด้วยมือเดียวไม่ไหว  อันตรายอย่างยิ่งครับ

และนี่คือในกรณีเบรกกะทันหันแบบมีเวลาคิดนะครับ 
แต่ถ้ากะทันหันจริงๆ แบบขับตามๆ กันมาแล้วต้องเบรก  ใครทำได้หมดนี่ ผมซูฮกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2010, 01:36:26 โดย ohmmyPP »
JC TU #54

ออฟไลน์ patzahut

เหยียบเบรคอย่างเดียวพองับ ขอหนักๆแรงๆ แต่อย่าสุดนะ เดี๋วล้อล็อค