ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม ความคิดเห็น คลิป จากกล้องหน้ารถ อันนี้ ครับ  (อ่าน 5790 ครั้ง)

ออฟไลน์ Enzo

• Jr. Member
  • **

สอบถาม ความคิดเห็น คลิป จากกล้องหน้ารถ อันนี้ ครับ

ถือว่า เป็นการ กลับรถ กระทันหัน ได้หรือไม่ ครับ

ถ้าหลบไม่ทัน และ เกิดอุบัติเหตุ ฝ่ายไหน จะ เป็นฝ่ายผิด ครับ

ปล. กล้องหน้ารถ เป็นเลนส์ wide

ทำให้ดูเหมือน ไกลจาก ระยะ ความเป็นจริง ของจริงใกล้ กว่า ในคลิป ครับ

ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2017, 19:10:38 โดย Enzo »

ออฟไลน์ MUK

• Hero Member
กลับกระทันหันไหมไม่รู้ครับ
แต่ถ้ามีอุบัติเหตุคันหลังผิดเต็มๆ อยู่แล้วครับ
เพราะในกฎหมายให้มีระยะห่างที่เหมาะสมเพื่อสามารถหยุดรถได้ปลอดภัยครับ ถ้าไม่ชนจะไม่มีเรื่องระยะทางมาเกี่ยวข้องเวลาขับคือตำรวจไม่จับว่าเราขับชิดกันครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ผมว่ากลับรถกระทันหันครับ อันตรายมากๆ

ว่าแต่แถวไหนนะครับ วิวคุ้นๆ

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป

ว่าแต่แถวไหนนะครับ วิวคุ้นๆ

แยกนาหลวง พุทธบูชา ::)

ไม่ต้องถามว่ากลับรถกระทันหันหรือไม่ แค่ลองถามใจดูว่าตรงนั้นมันใช่ที่ที่ควรจะกลับรถไหมเถอะครับ

ออฟไลน์ prai

อันที่จริงคันหน้าเปิดไฟเลี้ยวขวามาพอสมควร แต่ก็ผิดที่ทับเส้นทึบ

ออฟไลน์ LioN

• Newbie
  • *
  • 123456
    • http://www.headlightmag.com/
กลับรถกระทันหัหรือป่าวไม่แน่ใจนะครับ แต่คันหน้าเปิดไฟเลี้ยว คันที่ตามมาก็ควรชะลอครับ
เบรคไว้ก่อนย่อมผ่อนหนักกเป็นเบาครับ
chai

ออฟไลน์ nuntapon.s

เปิดไฟเลี้ยวตั้งนานแล้วครับแต่เขาดันตีวงออกมาเยอะเพราะถนนแคบ  ซึ่งผมเข้าใจว่ามันทำให้เจ้าของคลิปเข้าใจผิดว่าไม่เลี้ยว   ถ้าชนกันเข้าไปคันมีกล้องผิดก่อนแน่นอนครับฐานประมาท   คันกลับรถโดนกลับรถเส้นทึบไปก่อนส่วนประมาททำให้เกิดอุบัติเหตุรึปล่าวนี่น่าจะขึ้นอยู่กับ จนท.ตำรวจนะ

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

• Sr. Member
ปกติถ้าผมเจอแบบนี้ รู้เลยว่า มันเลี้ยวแน่ ๆ แต่ไม่รู้เลี้ยวตอนไหน ?  ผมจะชลอไว้ก่อนครับ
พวกนี้เลี้ยวตามใจ เจอช่องเป็นเลี้ยว ไม่สนใจว่า เส้นทึบ เลี้ยวไม่ได้ หรกือเลี้ยวแล้วจะไปขวางคันอื่นจนไปไม่ได้ คันหลังจะเบรกตัวโกร่งยังไงก็ช่าง   เหนื่อย ๆ จริง ๆ คนขับรถแบบนี้   

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
เปิดไฟเลี้ยวนานแล้วครับ โดยส่วนตัวผม ไม่ถือว่ากระทันหันนะ.. แต่ถ้าผมเป็นคันกล้อง ก็อาจจะเดาพลาดเหมือนกันครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ Sit: )

คนจะกลับรถคือ ฉันจะกลับและตีวงออกซ้ายแล้วกวาดขวา ดูแล้วอย่าได้ทำเป็นเยี่ยงอย่างครับ ถ้าจะกลับให้ได้จริงๆ ตีไฟขวาแล้วรออยู่ขวาเฉยๆ อย่ามากแค่โดนด่า กวาดจากซ้ายไปขวาอย่างงี้อาจโดนซัดกลางลำ

คันหลังก็มาเร็วไปนิด จี้ท้ายไปหน่อย เว้นห่างสักนิดตะปลอดภัยขึ้นเยอะ โดยเฉพาะเวลาเจอคันหน้าเห่ยๆ อย่างนี้

ออฟไลน์ ariazero

เอาคำตอบ = ผิด

แต่เอาส่วนตัว ถ้าเห็นแบบนี้ ผมรู้แล้วแหละว่าไอ้นี่ กำลังจะกลับรถแน่ๆ มันมาแน่ ผมนี่จอดเลย  ;D

ใครอยากแซงไปเบี่ยงหลบกันกันตามใจ ผมกลัว  :'(
'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ akewizard

ถ้าตามความเห็นผม....คิดว่าตรงจุดนั้นไม่ควรกลับรถครับ เพราะมันเป็นจุดที่พึ่งจะพ้นแยกมา และสัญญาณไฟกำลังเขียวซึ่งรถส่วนใหญ่ย่อมขับเร่งให้พ้นแยกไปไวๆ

ถึงแม้ว่าคันกลับรถจะเปิดไฟเลี้ยวแล้วก็ตาม แต่ก็เป็นการเปิดล่วงหน้าช่วงสั้นๆก่อนเลี้ยว รถ(คันมีกล้อง)ที่ขับตามมา กว่าจะเห็นไฟเลี้ยวรถคันหน้า กว่าจะเดาใจคันหน้าออกว่าจะทำอะไร กว่าจะขยับเท้าไปเหยียบเบรค
มันก็ต้องใช้เวลา และขับมาเร็วเพราะพึ่งพ้นแยกมาด้วยมันก็จะเกิดเหตุการณ์แบบนี้แหล่ะครับ

ออฟไลน์ ratikorn

• Full Member
แค่เริ่มต้นคลิปคันหน้าเค้าก็กดเบรกใว้แล้วนะครับ ความคิดผมว่าไม่กระชั้นชิดแน่นอน แต่แค่ไม่สมควรที่จะกลับตรงนั้น

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
กลับรถแบบนี้ค่อนข้างแย่
ถ้าจะกลับจริงๆนะ แนะนำอยู่เลน1ตีไฟเลี้ยวซ้าย รอจังหวะอีกเลนกำลังจะเคลื่อนตัวแล้วเลนเราโล่งตีไฟเลี้ยวขวากลับจะได้ไม่ขวางคนอื่นหรือเกิดเหตการณ์แบบในคลิป

ออฟไลน์ Gunners-headlight

ถ้าชนเข้าด้านข้าง คันที่กลับรถผิดเต็ม ครับ
เพราะ เป็นคนเปลี่ยนช่องจราจร และเส้นสีเหลืองตรงกลาง มีค่าเท่ากับเกาะกลางถนนครับ ห้ามเลี้ยว หรือกลับรถอยู่แล้ว
แต่ อีกกรณี ... ถ้าชนเข้าท้ายรถ
อาจจะโดนประมาทร่วมกันไป เพราะ จะกลายเป็น คันที่ตามมา ไม่เว้นระยะห่างเอง ครับ

ออฟไลน์ SM.

เหมือนเพิ่งคิดได้ว่าต้องเลี้ยว  :-X :-X :-X

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ขับรถให้ปลอดภัย อย่าทำอะไรที่มันเหนือการคาดเดา เหมือนไอ้คันนี้

ผมเข้าใจเจ้าของกล้อง ว่าไม่แน่ใจว่ามันจะทำอะไรกันแน่

แต่น่าจะชลอไว้ก่อนครับ เพราะมันเบรคเกือบหยุด แล้วคร่อมเลนด้วย

ออฟไลน์ red898

• Full Member
การใช้รถใช้ถนน บางทีไม่จำเป็นต้องรอให้ถึงขั้นเกิดอุบัติเหตุหรอกครับ อะไรหลีกเลี่ยงได้ควรเลี่ยง สุดท้ายแล้วถ้าชนมาคุณถูกทุกกรณี ก็เสียเวลาไม่มีรถใช้ รถพังอยู่ดีซ่อมมาก็ไม่เหมือนเดิม รถติดเดือดร้อนคนแถวนั้น เพื่อแค่สั่งสอนคนขับรถห่วยๆคนนึงบางทีก็ไม่คุ้มหรอกครับ
ซีวิคกดเบรค+เปิดไฟเลี้ยวประมาน4วิก่อนจะเลี้ยวแล้วมันก็ขับคร่อมเลนด้วย ถ้าเป็นผมคงประเมินเหตุการณ์ว่ามันต้องมีอะไรซักอย่างล่ะครับ 4วิกับความเร็วระดับนั้นผมว่าคุณสามารถหลีกเลี่ยงการชนได้แน่นอน ถ้าเป็นผมคงลดกระจกด่า+กดเเตรด่ามันยาวๆซักทีแล้วก็จบกัน

ออฟไลน์ kiwiwi

คันกลับรถ "ชั่ว" ครับ
คนดีๆเค้าไม่กลับรถแบบนี้หรอก

ไม่หาทางปักเข้าซอย ก็ชิดขอบทางข้างหนึ่งแล้วค่อยกับ

ที่แน่ๆ มันทับเส้นทึบด้วย

เสี่ยงต่องการเกิดอุบัติเหตุมากๆ

ออฟไลน์ Darkart

civic เหมือนเพิ่งนึกออกจะเลี้ยว เลยทางเลี้ยวมาแล้ว เลยลักไก่กลับรถเลย ผ่านเส้นทึบกลางเกาะถนนอีกต่างหาก ขับได้เ...ยมาก  เกิดอุบัติเหตุมาก ผิด
เป็นผมขับตามหลังมาก ขะลอเบรค มองกระจกซ้าย ว่างหักออกซ้ายเลย

เลยมาขนาดนี้ หาจุดจะกลับรถ ชิดซ้าย รอจังหวะตีวงกลับรถ หรือ หาซอย หรือที่ว่างๆ ที่วงเลี้ยวพอกลับรถได้ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ john

ถ้าชนกัน ผิดคนละข้อหาครับ แต่ผิดทั้งคู่

คนชนเข้าก็เจ็บหนักหน่อยเพราะต้องเสียค่าซ่อมด้วย คนกลับรถเสียแค่ค่าปรับ

ออฟไลน์ Nutcracker

ถือเอากฎหมายเป็นหลัก คนกลับรถผิดเต็มๆครับ

แต่คันขับตามไม่ผิดแน่ๆ แต่ควรชลอกเร็วกว่านี้ครับ เพราะเห็นความไม่เข้าท่าการขับของคันหน้าแต่แรกแล้ว เลี่ยงการเข้าไกล้แต่เนิ่นๆครับ
ทำแบบนี้ ดีกับตัวเองและรถที่ขับตามหลังมาอีกทีด้วย

ออฟไลน์ toonze

มันไม่ใช้ที่กลับรถนะสิครับ ตรงนั้น

ออฟไลน์ Enzo

• Jr. Member
  • **

ขอบคุณ สมาชิก ทุกท่าน ที่เข้ามาแสดง ความคิดเห็น ครับ  :)