ผู้เขียน หัวข้อ: ** ขอคำแนะนำ ** สืบเนื่องต่อจาก Nissan Pulsar ครับ  (อ่าน 7366 ครั้ง)

ออฟไลน์ สุขนิยม

• Newbie
  • *
   หลังจากผมได้คำแนะนำที่ดีจากพี่ ๆ สมาชิกในเว็บแล้ว ผลที่ได้รับจากคำแนะนำจากพี่ ๆ ทำให้ผมค่อนข้างพอใจมากที่เดียวเลยครับ แต่คราวนี้ขอมาต่อที่เรื่องยางนะครับ ปัจจุบัน ผมใช้ล้อของ Nissan 350z ขอบ 18 นิ้ว หน้า 8 หลัง 9 พร้อมกับยาง Falken 225 45 18 ปี 2014 ( ยางติดล้อ ) ถามว่าใช้แล้วรู้สึกเป็นไง ตอบได้เลยว่าขับสนุกมากครับ แต่ยางไม่ค่อยเก็บเสียงเลย จึงเป็นที่มาของกระทู้นี้ครับ ที่จะขอคำแนะนำพี่ ๆ อีกครั้งนึงว่าผมควรใช้ยางแบรนด์ไหนดี ที่เหมาะสม และคุ้มค่ากับราคาค่าตัวที่สุดครับ

1. Michelin Pilot Spot 4
  2. Michelin Pilot Spot 3
  3. Falken PT722
  4. GOODYEAR F1 DIRECTIONAL 5
  5. NITTO NT860
  6. หรือใช้ของเดิมไปก่อน เพราะของเดิมก็อยู่ในเกณฑ์รับได้ และน่าจะยังใช้ได้อีกสองปี

ผมรบกวนขอความอนุเคราะห์จากพี่ ๆ อีกสักครั้งนะครับ นอกจากเรื่องยางแล้ว ถ้าพี่ ๆ มีอะไรที่พอจะทำให้รถดูสวยขึ้นอีกก็แนะนำกันได้นะครับ

ขอบคุณครับ
     สุขนิยม

ออฟไลน์ choomodify

• Hero Member
Re: ** ขอคำแนะนำ ** สืบเนื่องต่อจาก Nissan Pulsar ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2017, 19:13:56 »
Bridgestone RE003 สิครับ จบๆเลย

ออฟไลน์ bingoman

Re: ** ขอคำแนะนำ ** สืบเนื่องต่อจาก Nissan Pulsar ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2017, 19:15:29 »
เอาคุ่มก็ต้องไม่เอาของแพง  คงต้อง F1 D5 ครับ

แต่ถ้าเอาชัวร์ และใช้ยาว PS4 เลยครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2017, 19:31:55 »
Bridgestone RE003 สิครับ จบๆเลย

ขอบคุณครับ

เอาคุ่มก็ต้องไม่เอาของแพง  คงต้อง F1 D5 ครับ

แต่ถ้าเอาชัวร์ และใช้ยาว PS4 เลยครับ

ผมก็เล็ง ๆ PS4 ไว้เหมือนกันครับ คันนี้ผมขับเฉลี่ย อาทิตย์ละ 100 กิโลเมตร จะอยู่ได้ถึง 5 ปีไหมครับ และ F1D5 ตัวนี้จะใช้ได้กี่ปีครับ ถ้าขับเฉลี่ยอาทิตย์ละ 100 กิโลเมตรครับ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2017, 19:43:51 »
โหวตข้อ1

PS. สีรถสวยจัง

ออฟไลน์ ttcl

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2017, 20:26:47 »
ไม่เคยมีประสบการณ์กับยางรุ่นที่ถามมาเลยครับ
จะเข้ามาชมว่าลายล้อสวย สีล้อก็สวย รวมทั้งคันสวยลงตัวครับ

เห็นมีคำนึงเรื่องความทนของยาง มีรุ่นเดียวที่ผมเคยใช้แล้วใช้ได้ถึง 4-5 หมื่นกิโลเมตร คือ bridgestone gr80 , ส่วนปัจจุบันใช้ bridgestone gr100 กับรถคันนึง ใช้มา ปีกว่าๆ สองหมื่นกิโลเมตร ดูแล้วก็น่าจะใช้ได้ถึง 4-5 หมื่นกิโลเมตรเหมือนกัน แต่ก็ไม่กล้าแนะนำ เพราะไม่รู้ว่าขอบ 18 จะขับสนุกรึเปล่า เพราะผมใช้ขนาด 215/50/17 ขับไม่สนุกครับ 555  ::) (อาจเป็นที่รถด้วย รถมันไม่เน้นขับสนุก)

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2017, 20:31:45 »
ยังไงก็ได้ แต่ตัว PT722 ผมตัด

งบนั้นขออนุญาตจิ้มยางถูกตะลึง Hankook V12 EVO2 ไซส์เดิม หาดีๆ 4 เส้น ประมาณ 13,000-14,000 ครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2017, 22:17:28 »
พัลซ่าปกติว่า rare item แล้ว ของคุณนี่พัลซ่าสีทองโคตร rare item เข้าไปอีกผมเคยเห็นสีนี้แค่ครั้งหรือ2ครั้งเท่านั้นเอง กราบงามๆเลยครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2017, 22:49:05 »
ไม่เคยมีประสบการณ์กับยางรุ่นที่ถามมาเลยครับ
จะเข้ามาชมว่าลายล้อสวย สีล้อก็สวย รวมทั้งคันสวยลงตัวครับ

เห็นมีคำนึงเรื่องความทนของยาง มีรุ่นเดียวที่ผมเคยใช้แล้วใช้ได้ถึง 4-5 หมื่นกิโลเมตร คือ bridgestone gr80 , ส่วนปัจจุบันใช้ bridgestone gr100 กับรถคันนึง ใช้มา ปีกว่าๆ สองหมื่นกิโลเมตร ดูแล้วก็น่าจะใช้ได้ถึง 4-5 หมื่นกิโลเมตรเหมือนกัน แต่ก็ไม่กล้าแนะนำ เพราะไม่รู้ว่าขอบ 18 จะขับสนุกรึเปล่า เพราะผมใช้ขนาด 215/50/17 ขับไม่สนุกครับ 555  ::) (อาจเป็นที่รถด้วย รถมันไม่เน้นขับสนุก)
พัลซ่าปกติว่า rare item แล้ว ของคุณนี่พัลซ่าสีทองโคตร rare item เข้าไปอีกผมเคยเห็นสีนี้แค่ครั้งหรือ2ครั้งเท่านั้นเอง กราบงามๆเลยครับ
โหวตข้อ1

PS. สีรถสวยจัง

แหะ ๆ ขอบคุณทั้งสามท่านมากเลยนะครับ พอดีผมบังเอิญไปเจอคันนี้อยู่ในโชว์รูมนิสสัน แถวเพชรเกษม เลยไปสู่ขอมา ตั้งใจว่าจะแต่งตามความฝันในวัยเด็กครับ  ;D

ยังไงก็ได้ แต่ตัว PT722 ผมตัด

งบนั้นขออนุญาตจิ้มยางถูกตะลึง Hankook V12 EVO2 ไซส์เดิม หาดีๆ 4 เส้น ประมาณ 13,000-14,000 ครับ

สวัสดีครับพี่แมวดราม่า จากกระทู้ก่อนผมได้ความรู้จากพี่แมวดราม่า และพี่ ๆ สมาชิกท่านอื่นไปมากโขเลยครับ วันนี้ก็ไม่แคล้วที่จะต้องรบกวนพี่แมวดราม่าอีกนะครับ แหะ ๆ ;D เด๋วผมจะลองไปหาข้อมูลยางตัวนี้ดูนะครับ ราคาเบาหวิวเลย ตอนแรกผมโทรไปคุยกับพี่เซลล์ที่ ยูไนเต็ด ไทร์ มาเขาก็แนะนำ yokohama bd กับ Michelin PS4 มา ผมเลยไม่แน่ใจเลยมาขอความรู้จากพี่ ๆ ในนี้เพิ่มเติม เด๋วผมจะลองศึกษายางที่พี่แมวดราม่าแนะนำมาดูนะครับ ... ขอบคุณมากครับพี่

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2017, 03:51:26 »
โหสีสวยมาก นึกถึงสีทอง Juseb ของ Bentley เลยครับ  ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2017, 06:50:45 »
ล้อสวย ลงตัว
คิดถึงสมัยก่อน เอา A31 มาใส่ล้อ Sky Line มันลงตัว
ยางพวกนี้ เกินหมื่น ดังทุกตัวครับ ไม่เงียบ
ถ้าของเดิมใช้ได้ ใช้ไปก่อนครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2017, 08:27:21 »
ล้อสวย ลงตัว
คิดถึงสมัยก่อน เอา A31 มาใส่ล้อ Sky Line มันลงตัว
ยางพวกนี้ เกินหมื่น ดังทุกตัวครับ ไม่เงียบ
ถ้าของเดิมใช้ได้ ใช้ไปก่อนครับ
โหสีสวยมาก นึกถึงสีทอง Juseb ของ Bentley เลยครับ  ;D ;D

ขอบคุณสำหรับคำชมของพี่ ๆ ทั้งสองท่านมากเลยนะครับ ผมเองค่อนข้างโชคดีที่ยังไม่มีครอบครัว (อันนี้ไม่รู้โชคดีหรือโชคร้าย  :P) และพอจะมีกำลังให้ทำตามฝันในวัยเด็กครับ ผมเองก็ดีใจนะครับที่ทำออกมาแล้วค่อนข้างพอดูได้บ้าง แต่ก็จะค่อย ๆ ทำไปเรื่อย ๆ ครับ อาจจะต้องขอคำแนะนำหรือคำชี้แนะจากพี่ ๆ ทุกท่านในนี้ด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2017, 08:29:57 โดย สุขนิยม »

ออฟไลน์ Polonium

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2017, 10:36:55 »
ผมใช้ NT860 อยู่ เบอร์ 215/50/17 นุ่มดี เสียงไม่ค่อยเงียบสมราคาคุย เกาะถนนเฉยๆนะ ลงแอ่งน้ำล้อไหน รถก็ดึงไปด้านนั้นชัดเจนอยู่
พอดีชุดเก่าผมใช้ RE003 น่ะ เรื่องสมรรถนะผมเลยเทียบกับชุดเก่า ซึ่งก็ไม่ค่อยเป็นธรรมนัก แต่ถ้าให้เลือกยางชุดใหม่ผมไปสายสมรรถนะเหมือนเดิมครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2017, 14:15:44 »
ผมใช้ NT860 อยู่ เบอร์ 215/50/17 นุ่มดี เสียงไม่ค่อยเงียบสมราคาคุย เกาะถนนเฉยๆนะ ลงแอ่งน้ำล้อไหน รถก็ดึงไปด้านนั้นชัดเจนอยู่
พอดีชุดเก่าผมใช้ RE003 น่ะ เรื่องสมรรถนะผมเลยเทียบกับชุดเก่า ซึ่งก็ไม่ค่อยเป็นธรรมนัก แต่ถ้าให้เลือกยางชุดใหม่ผมไปสายสมรรถนะเหมือนเดิมครับ

โอ้ ขอบคุณมากครับ คุณ Polonium ถือว่าเป็นการรีวิวจากผู้ใช้งานจริงที่มีประโยชน์เลยครับ โดยส่วนตัวที่ผมมอง ๆ NT860 เพราะลายยางเป็นหลักเลยครับ ลายจะออกแนวสปอร์ต ๆ หน่อย ใส่แล้วน่าจะดูซิ่ง ๆ นิดนึง แต่ถ้าคุณภาพไม่ได้อย่างที่หวังก็คงจะตัดออกไปอีก 1 ครับ ตอนนี้ผมก็ศึกษายางตัวที่คุณแมวดราม่าแนะนำอยู่ ราคาเบาหวิวเลยครับ ถ้าเทียบกับแบรนด์ผู้นำในตลาดยางรถยนต์เมืองไทยครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2017, 16:19:48 »
สีทองนี้หายากมากกกกกกกกกกกกกกกกก

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2017, 02:42:33 »
ใช้ไปก่อนครับ ถึงเวลาเปลี่ยนหาล้อR35มาใส่แทน 55+

ปล.พัลซ่ามันมีสีนี้ด้วยเร้อ ไม่เคยเจอเลย

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2017, 08:46:27 »
  สวยครับ  ผมอยากได้ล้อแบบนี้  ชอบ 5 ก้าน  หาที่ไหนครับ....

ยางในตัวเลือกที่ให้มา  ถ้าเลือกเงียบ ก็คงเป็นตัวแรก   

แต่ถ้าไม่สนรอยต่อถนน  เลือก 003  ครับ

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2017, 08:58:42 »
รถสวย สีสวย ล้อสวย  :-*
อิจจจจจครับบ

เรื่องยางผมจิ้ม PilotSport 4 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2017, 09:01:04 โดย TrentXWB »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2017, 09:28:23 »
ใช้ไปก่อนครับ ถึงเวลาเปลี่ยนหาล้อR35มาใส่แทน 55+

ปล.พัลซ่ามันมีสีนี้ด้วยเร้อ ไม่เคยเจอเลย

สีนี้ rare item ครับพี่ คันนี้เป็นพัลซ่าร์คันสุดท้ายที่ออกศูนย์ในสยามประเทศครับ 5555+

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2017, 09:46:26 »
  สวยครับ  ผมอยากได้ล้อแบบนี้  ชอบ 5 ก้าน  หาที่ไหนครับ....

ยางในตัวเลือกที่ให้มา  ถ้าเลือกเงียบ ก็คงเป็นตัวแรก   

แต่ถ้าไม่สนรอยต่อถนน  เลือก 003  ครับ

ล้อนี้เป็นล้อติดรถ nissan 350z ครับ ตอนแรกผมตั้งใจจะหาล้อของ nissan skyline R33 ครับ แต่ช่วงนั้น R33 น่าจะขาดตลาด ผมเลยหาไปหามาเลยมาเจอเจ้า 350z ในราคาค่อนข้างดีราว ๆ 3 ต้น ๆ รวมทำสีครับ เลยจัดตัวนี้มาเลย ล้อเดิมจะไม่ใช่สีนี้ครับ แต่ผมเอาไปทำเป็นสี gun metallic มาครับ ส่วนเรื่องสถานที่ซื้อ ผมหาจากในอินเตอร์เน็ตครับ ผมโชคดีมากที่เจอคนขายไว้ใจได้ครับ ถ้าพี่สนใจหลังไมค์มาได้นะครับ ผมจะให้เบอร์โทรพี่ไปคุยกันเอาเอง ( ผมเองไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับทางผู้ขายนะครับ เพียงแต่ผมเจอคนดีดี ก็อยากแนะนำ เผื่อใครสนใจจะได้เจอคนขายที่จริงใจแบบผมครับ )

ขอบคุณครับ  :)

เรื่องยางผมจิ้ม PilotSport 4 ครับ
สีทองนี้หายากมากกกกกกกกกกกกกกกกก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2017, 13:34:08 โดย สุขนิยม »

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2017, 15:39:23 »

ล้อนี้เป็นล้อติดรถ nissan 350z ครับ ตอนแรกผมตั้งใจจะหาล้อของ nissan skyline R33 ครับ แต่ช่วงนั้น R33 น่าจะขาดตลาด ผมเลยหาไปหามาเลยมาเจอเจ้า 350z ในราคาค่อนข้างดีราว ๆ 3 ต้น ๆ รวมทำสีครับ เลยจัดตัวนี้มาเลย ล้อเดิมจะไม่ใช่สีนี้ครับ แต่ผมเอาไปทำเป็นสี gun metallic มาครับ ส่วนเรื่องสถานที่ซื้อ ผมหาจากในอินเตอร์เน็ตครับ ผมโชคดีมากที่เจอคนขายไว้ใจได้ครับ ถ้าพี่สนใจหลังไมค์มาได้นะครับ ผมจะให้เบอร์โทรพี่ไปคุยกันเอาเอง ( ผมเองไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับทางผู้ขายนะครับ เพียงแต่ผมเจอคนดีดี ก็อยากแนะนำ เผื่อใครสนใจจะได้เจอคนขายที่จริงใจแบบผมครับ )

ขอบคุณครับ  :)

ขอบคุณครับ...กำลังมองหาให้เจ้าเอ็กซ์ครับ

ออฟไลน์ pee1818

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2017, 16:32:49 »

ขอบคุณครับ

ผมก็เล็ง ๆ PS4 ไว้เหมือนกันครับ คันนี้ผมขับเฉลี่ย อาทิตย์ละ 100 กิโลเมตร จะอยู่ได้ถึง 5 ปีไหมครับ และ F1D5 ตัวนี้จะใช้ได้กี่ปีครับ ถ้าขับเฉลี่ยอาทิตย์ละ 100 กิโลเมตรครับ

F1 D5 ยางอึดใช้ได้เลยครับ เกาะดี แต่เสียงไม่เงียบนะครับ

Secret_Anfield

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2017, 16:50:00 »
สวยยยย คำโตๆเลยครับ พัลซ่าสีที่ไม่ค่อยจะได้เห็นเท่าไหร่ เด่นมากจริงๆ ใส่กับล้อ 350z ไม่น่าเกลียดนะครับ ไหนๆก็มาขนาดนี้แล้ว จัดชุดแต่ง Nismo ไปเลยดีไหมครับ จบๆไป นิสสันทั้งคัน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2017, 23:12:07 »
สวยยยย คำโตๆเลยครับ พัลซ่าสีที่ไม่ค่อยจะได้เห็นเท่าไหร่ เด่นมากจริงๆ ใส่กับล้อ 350z ไม่น่าเกลียดนะครับ ไหนๆก็มาขนาดนี้แล้ว จัดชุดแต่ง Nismo ไปเลยดีไหมครับ จบๆไป นิสสันทั้งคัน

ตอนแรกก่อนออกรถเลยผมตั้งใจจะแต่งเป็น Nismo เหมือนกันครับ แต่พออีเมลล์ไปสอบถามทาง Nismo ที่ญี่ปุ่นเรื่องชุดแต่งครบเซ็ต พร้อมโมดิไฟด์ช่วงล่างให้เป็น Nismo ด้วย ราคาตีเป็นเงินไทยเหยียบ 2 แสนปลาย ๆ ครับ นี่แค่ค่าของที่จะสั่งมาเตรียมไว้นะครับ ยังไม่รวมภาษีนำเข้าอีก ผมเลยคิดไปคิดมาอย่ากระนั้นเลย แต่งเองดีกว่า แล้วหาของดีดีใส่ น่าจะคุ้มกว่าครับ อีกอย่างถ้าให้ผมจ้างร้านแล้วปั้นขึ้นมาใหม่ให้เป็นแบบ Nismo ผมว่ามันไม่สุดครับ สู้ออกแบบเองเอาแบบที่ชอบน่าจะสนุกกว่า แต่พอผมถามไปทาง yatt เรื่องปั้นชุดแต่งอย่างที่ผมอยากได้ เขาก็ไม่รับอีก เนื่องจากช่วงนั้นงานน่าจะล้นมือ เรื่องชุดแต่งเลยมาจบที่ ativus ครับ ส่วนช่วงล่าง ในความคิดผมที่ได้สัมผัสตั้งแต่วันที่ 29/06 จนถึงตอนนี้ ผมว่าพัลซ่าร์รุ่นนี้เป็นรถที่ดี ขับสนุกมากคันนึงเลยนะครับ สำหรับเครื่อง 1.8 กับเกียร์ CVT คันนี้ครับ แต่ก็น่าเสียดาย ตัวเทอร์โบ ออกศูนย์ไม่มีแล้ว ไม่งั้นผมว่า พัลซาร์นี่ออกแนวพ่อบ้านใจกล้าเลยนะครับ ว่าไปแล้วน่าเสีนดายนะครับสำหรับพัลซาร์รุ่นนี้ ที่ไม่เป็นที่นิยมในเมืองไทยนัก ยอดขายเลยไม่ได้ จึงทำให้เป็นพัลซาร์แทบจะรุ่นสุดท้ายที่เข้ามาทำตลาดในเมืองไทยก็ว่าได้นะครับ โดยส่วนตัวผมว่าถ้าใครมีโอกาสได้ลองแล้วจะรักมันครับ