ผู้เขียน หัวข้อ: การใส่ Snorkel และการใส่กันชนเหล็ก มีผลดี ผลเสีย อย่างไรบ้างครับ  (อ่าน 17009 ครั้ง)

ออฟไลน์ Trafalgar

• Sr. Member
อยากเอารถไปใส่ครับ เลยอยากทราบถึงผลดีและผลเสีย

เช่น การใส่ Snorkel จะทำให้กรองรับอากาศได้มากขึ้นไหม

หรือการใส่กันชนเหล็ก จะทำให้รถต้องแบกน้ำหนักมากขึ้น รถจะอืดกว่าเดิมไหม

ขอบคุณครับ
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
สน้อกเกิ้ล ผมเข้าใจว่าตือท่อที่ต่อไปรับอากาศที่สูงขึ้นเวลาลุยน้ำลึกนะ

ส่วนกันชนเหล็กนี่  เท่อย่างเดียว

ลองชนที่80กม./ชม.ดิ กี่เหล็กก็ไม่เหลือ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ O_o"

้Snorkel เป็นชุดแต่งเพิ่มเข้าก็มีประโยชน์อยู่ครับ ถ้าลุยน้ำท่วมสูง กรองอากาศก็ยังรอดพ้นจากน้ำเข้า

กันชนเหล็กมีความแข็งแรงคงทนกว่า กันชนพลาสติกธรรมดาอยู่แล้วละครับ  และยังเป็นจุดติดตั้งอุปกรณ์เสริมอย่าง วินซ์ รอกไฟฟ้า

สายลุยป่าจะทราบดีครับ แต่รถจะหนักขึ้นกว่าเดิมเยอะเลย เพราะทำจากเหล็กทั้งชิ้น

ออฟไลน์ Amj

สน้อกเกิ้ล ผมเข้าใจว่าตือท่อที่ต่อไปรับอากาศที่สูงขึ้นเวลาลุยน้ำลึกนะ

ส่วนกันชนเหล็กนี่  เท่อย่างเดียว

ลองชนที่80กม./ชม.ดิ กี่เหล็กก็ไม่เหลือ

ผมว่ากันชนเหล็กไม่ได้ว่าติดเท่ๆอย่างเดียว แล้วก็ไม่ได้ว่าเอามาไว้สำหรับการขับรถเร็วแล้วชนจะเพิ่มโอกาสการรอด ไม่ใช่เหตุผลที่เขาพากันติดตั้งแน่ๆ

อย่างพวกเข้าป่า กันชนเหล็กนอกจากช่วยป้องกันตัวรถยังช่วยติดตั้งอุปกรณ์เพิ่มเติมได้
ส่วนพวกรถที่ไม่เข้าป่า หลักๆเลยผมว่าเขาเอามาติดไว้ป้องกันพวกชอบจี้ตูดแล้วสุดท้ายมาชนท้ายเขานี่แหละ
พวกกระบะถ้าเคยโดนชนท้ายส่วนใหญ่ตอนเคลมประกันจะชอบเคลมเอากันชนเหล็กมาใส่ครับ

ออฟไลน์ Devil13

ผมว่ากันชนเหล็กไม่ได้ว่าติดเท่ๆอย่างเดียว แล้วก็ไม่ได้ว่าเอามาไว้สำหรับการขับรถเร็วแล้วชนจะเพิ่มโอกาสการรอด ไม่ใช่เหตุผลที่เขาพากันติดตั้งแน่ๆ

อย่างพวกเข้าป่า กันชนเหล็กนอกจากช่วยป้องกันตัวรถยังช่วยติดตั้งอุปกรณ์เพิ่มเติมได้
ส่วนพวกรถที่ไม่เข้าป่า หลักๆเลยผมว่าเขาเอามาติดไว้ป้องกันพวกชอบจี้ตูดแล้วสุดท้ายมาชนท้ายเขานี่แหละ
พวกกระบะถ้าเคยโดนชนท้ายส่วนใหญ่ตอนเคลมประกันจะชอบเคลมเอากันชนเหล็กมาใส่ครับ

เห็นด้วย บางคันใส่หน้า+หลังเลย
ไม่ค่อยมีใครกล้ายุ่ง ถ้าจำไม่ผิดเก่งเกียร์ R ก็ใส่นะถอยชนยาริสยับเลย

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
เคยเข็นรถที่ติดกันชนเหล็กหน้าหลังพร้อมรอกเกียร์ N โคตะระหนักเลยครับ  :'(
อย่างน้องจูนผมว่านน.รถหนักแล้ว ยังเข็นสบายๆกว่ามาก

คืองงเหมือนกันว่าติดเสริมรอบคันเข้าป่าครบชุดนี่หนักน่าจะหลายร้อยโลเลยนะครับนี่

พวกสน็อกเกิ้ลก็ไว้ลุยน้ำได้สูงขึ้น ข้อเสียก็คือต้องเจาะตัวรถเรา
กันชนเหล็ก ข้อดีคือรับการปะทะได้รอบคันมากขึ้นมาก ลุยป่าเจอต้นไม้เล็กๆจะได้ไม่โดนตัวรถ
ข้อเสียที่หนักเพิ่มขึ้นกินน้ำมันขึ้นแน่นวล
ส่วนถ้าปะทะกับคนธรรมดาหรือมอไซค์นี่ประหยัดค่าซ่อมรถเราไปได้ แต่เสียค่ารพอานแน่ๆครับ สาหัสอย่างเดียวเลย
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ meeuwarn

ผมใส่ไว้สวยๆ
ขับอยู่ดีๆมี รถไฟแยงดรัมเบรก ขับปาดไปปาดมาในวันฝนตกมาสอยตูด
ผลคือ กันชนหลังผมเป็นรอย
ส่วนไฟแยงดรัมเบรก ลากเข้าอู่

ออฟไลน์ Mighty-X

สนอร์เกิ้ลก็ตามชื่อมันครับ ไว้ลุยน้ำลึกๆ
ข้อเสียก็คือ ต้องเจาะแก้ม และเสา A เพื่อยึดครับ

ส่วนกันชนเหล็ก
ดีตรงถึก รถอื่นไม่อยากเข้าไกล้
แต่ถ้าชนเบาเราเป็นต่อครับ ถ้าชนหนักก็ยุบอยู่ดีครับ

ออฟไลน์ Newhang

กันชนเหล็กหนักกว่าเดิม  ถ้าถามว่าจะอืดมั๊ย เอากระสอบทรายน้ำหนักเท่ากันชนขนไปขับดูครับ

ส่วนตัวผมมองว่า กระบะดีเซลใส่ไป อาการอืดไม่เยอะครับ แต่ลองดูก่อนก็ได้ เพราะแต่ละคนไวไม่เหมือนกัน

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
คือผมคิดไปเองหรือเปล่าว่า การใส่ สน็อกเกิลน่าจะเหมาะกับรถวิ่งความเร็วต่ำ(ซึ่งรถ 4x4 ก็ใช้ความเร็วต่ำ)

ดูจากลักษณะท่อที่อากาศต้องไหลย้อนไปด้านหน้า

ถ้ารถวิ่งความเร็วสูงๆ อากาศจะไปถึงห้องเผาไหม้ "สะดวก" หรือเปล่าครับ?

ออฟไลน์ SM.

ถ้า จขกท เป็นสายเข้าป่า ผมว่าก็น่าทำครับ แต่ถ้าขับธรรมดา ผมว่าไม่จำเป็น

ออฟไลน์ Trafalgar

เอาวิ่งในเมืองนี่แหละครับ

อยากทำเพราะความชอบล้วนๆ
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ sbangna2

• Newbie
  • *
เค้าชนเรา เราไม่ค่อยเจ็บจริง
แต่ถ้าเราไปชนคนเข้า จากเบา จะกลายเป็นหนักเลยละครับ
พี่ผมโดนมาแล้ว ชนไม่แรง กระดูกแตกไปหลายเลย  :'(

ออฟไลน์ comcoth

• Jr. Member
  • **
ประโยชน์ ทั้งSnorkelและกันชนเหล็กใส่แล้วจะเกอดประโยชน์ตอนเข้าป่าครับ
Snorkel
ข้อดี
1ในกรณีลุยน้ำสูงๆ จะมีประโยชน์มาก เพราะย้ายจุดดูดอากาศจากเดิมที่ต่ำให้สูงขึ้น
2ทำให้รถดูเท่มากก สวยงามม
ข้อเสีย
1มันบดบังการมองเห็นเพราะติดตรงเสาเอ
2ทำให้รถต้านลมมากขึ้น กินน้ำมันขึ้นช้าลง

กันชนเหล็ก
ข้อดี
1เสริมความเเข็งแรง กันกระแทกจากหินและดินไม่ให้โดนหม้อน้ำและสามารถลองรับแรงจากการลากรถในกรณีติดวินส์ ถ้าติดแล้ววิ่งในเมืองต้องไปถาม วีโก้สีดำ....ว่าเวลาชนคันอื่นมันแข็งแรงดีไหม?  ;D ;D
2สายงามตามท้องเรื่อง
ข้อเสีย
1.หนักมากกกกกก
2หลักอากาศพลศาสตร์เสีย

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
Snorkel ถ้าใส่แล้วขับปกติทั่วไป ไม่ลุยน้ำท่วมที่สูงเลยทางเท้าก็ไม่มีประโยชน์อะไรเลยครับ กรองอากาศของรถกระบะมันอยู่สูงอยู่แล้ว ขับเดิมๆ ได้สบายเลย

กันชนเหล็ก ผมยังไม่รู้ว่าชนหนักจะเป็นอย่างไร(ไม่อยากลองด้วย) แต่ใส่แล้วไม่ค่อยมีใครกล้ายุ่งกล้าเบียดกล้าจี้เท่าไร ขับสบายดี
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ 2k

สนอร์เกิ้ลก็ตามชื่อมันครับ ไว้ลุยน้ำลึกๆ
ข้อเสียก็คือ ต้องเจาะแก้ม และเสา A เพื่อยึดครับ

ส่วนกันชนเหล็ก
ดีตรงถึก รถอื่นไม่อยากเข้าไกล้
แต่ถ้าชนเบาเราเป็นต่อครับ ถ้าชนหนักก็ยุบอยู่ดีครับ

นี่เจาะรูเพื่อใส่อท่อหรือว่าซ่อมรอยโดนยิงถล่มครับเนี่ยยยย  ???
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ใส่ท่อหายใจสูง กับแปลงพัดลมหน้าเครื่องให้ไม่ขืนใบไม่หัก ช่วยลุยน้ำได้ครับ

กันชนเหล็กถ้าเข้าป่ามีประโยชน์มากครับ ชนสิ่งมีชีวิตที่วิ่งตัดหน้าหม้อน้ำไม่แตก ชนต้นหญ้าต้นไม้ที่ไม่ทันสังเกต เอาไว้ขึงกางเตนท์นอน เอาไว้ทำคานยันรถเวลาฉุกเฉินติดหล่ม...

เยอะนะ