ผู้เขียน หัวข้อ: Regenerative Brake / Endless  (อ่าน 3473 ครั้ง)

ออฟไลน์ NarongritL

• Full Member
Regenerative Brake / Endless
« เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2017, 18:34:42 »
Camry Avv50 สงสัยเรื่อง Regenerative Brake นิดหน่อยครับ

ตามที่ผมได้เคยตั้งกระทู้ไปถามเกี่ยวกับเรื่องเบรคมีเสียง กึ้ดด เวลากำลังจะจอดสนิทเท่านั้น ถึงวันนี้ยังเเก้ไม่ได้เลยปล่อยให้มันเป็นไปตามกรรมของมันเเล้วครับ

ทีนี้ยังมีข้อสงสัยอยู่ ไม่ทราบว่าตัวเองเข้าใจผิดหรือปล่าวเละอยากได้คำตอบ
ตามที่เข้าใจคือ
HYBRID เวลาเเตะเบรคเบาๆ Regenerative Brake จะทำงาน (เบรคจริงไม่ทำงาน) ถูกหรือปล่าวครับ
ต้องเหยียบเบรคหนักกว่า Step นึง Caliper ถึงจะบีบ
ถ้าเป็นเเบบนี้จริงๆเเล้วทำไมเวลาผมเเตะเบรคให้รถหยุดเอื่อยๆ ถึงมีเสียงกึ้ดดด ที่ล้อหน้าหล่ะครับ

ENDLESS 6 pot
สรุป Regenbrake เป็นการชลอความเร็วเหมือนกับเราเชนเกียร์ลง หรือ มันคือการปั่นไฟให้มีเเรงหน่วงครับ
ขับมาห้าปียังไม่รู้เเจ้งเลยครับน่าเกลียดจริงๆ55

ออฟไลน์ mirthhahaha

• Sr. Member
Re: Regenerative Brake / Endless
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2017, 19:09:06 »
โดยส่วนตัวผมไม่ชอบเบรคของ camry hv เลย รู้สึกเหมือนมันดีเลย์ๆหน่อยๆ รู้สึกไม่ค่อยมั่นใจเลย
แต่รถปั้มเดิมไม่มีเสียงที่ว่านะครับ

ออฟไลน์ guy001

• Jr. Member
  • **
Re: Regenerative Brake / Endless
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2017, 19:35:25 »
Camry Avv50 สงสัยเรื่อง Regenerative Brake นิดหน่อยครับ

ตามที่ผมได้เคยตั้งกระทู้ไปถามเกี่ยวกับเรื่องเบรคมีเสียง กึ้ดด เวลากำลังจะจอดสนิทเท่านั้น ถึงวันนี้ยังเเก้ไม่ได้เลยปล่อยให้มันเป็นไปตามกรรมของมันเเล้วครับ

ทีนี้ยังมีข้อสงสัยอยู่ ไม่ทราบว่าตัวเองเข้าใจผิดหรือปล่าวเละอยากได้คำตอบ
ตามที่เข้าใจคือ
HYBRID เวลาเเตะเบรคเบาๆ Regenerative Brake จะทำงาน (เบรคจริงไม่ทำงาน) ถูกหรือปล่าวครับ
ต้องเหยียบเบรคหนักกว่า Step นึง Caliper ถึงจะบีบ
ถ้าเป็นเเบบนี้จริงๆเเล้วทำไมเวลาผมเเตะเบรคให้รถหยุดเอื่อยๆ ถึงมีเสียงกึ้ดดด ที่ล้อหน้าหล่ะครับ

ENDLESS 6 pot
สรุป Regenbrake เป็นการชลอความเร็วเหมือนกับเราเชนเกียร์ลง หรือ มันคือการปั่นไฟให้มีเเรงหน่วงครับ
ขับมาห้าปียังไม่รู้เเจ้งเลยครับน่าเกลียดจริงๆ55

เบรคมันเป็นอย่างที่เจ้าของกระทู้สรุปล่ะครับ ถ้ามาเร็วๆแล้วเบรคจนรถหยุดอันนี้ทำงานทั้งสองเบรค แต่ถ้าเราขับช้ามากๆบางที Regenerative brake ก็ไม่ได้เข้ามาทำงานครับ อ้างอิงมาจากเค้าอีกทีนึง
At slow speeds, the regenerative braking becomes less effective and the car has to rely more on the mechanical brakes. But, it is a smooth transition -- there is no speed at which there is an abrupt shift from regenerative to mechanical braking..

แต่เสียงกึ้ดที่ล้อหน้าผมไม่เคยได้ยินนะ มีแต่เสียงติ้กๆที่เท้าเวลาเหยียบเบรคกับเสียงมอเตอร์หึ่งๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2017, 20:07:22 โดย guy001 »
SUZUKI CARIBBEAN 4x4
LAND CRUISER VX100 DIESEL 4.2
CAMRY HYBRID ACV50
MITSUBISHI TRITON SINGLE CAB 3.2 AT 4X4
RANGER WILDTRAK T6 MY15 3.2
RANGER WILDTRAK T6 MC 3.2