ผู้เขียน หัวข้อ: แร็คพวงมาลัยJazz gkเสีย ขอคำปรึกษาหน่อยครับ  (อ่าน 11528 ครั้ง)

ออฟไลน์ franklnwna

• Jr. Member
  • **
รถยนต์ Honda jazz gk รับรถเดือนกรกฎาคม ปี2014
เริ่มจากเดือนกรกฎาคม ปี2016 เลขไมล์ 39,000 กม. ขาดการเช็คระยะที่ศูนย์มา 14,000 กม.
พบว่ารถมีเสียงดังอื๊ดๆคล้ายเสียงยางสีกันเวลาหมุนพวงมาลัยเมื่อถอยจอดหรือโยกซ้ายขวากลับไปกลับมา จึงนำรถเขาศูนย์ตรวจสอบ
ผมได้แจ้งช่างว่าอาจจะเป็นที่แร็คพวงมาลัยให้เช็คให้หน่อยครับ เมื่อรับรถ ช่างแจ้งว่าแร็คพวงมาลัยปกติ ได้ทำการหล่อลื่นช่วงล่างให้
แต่ขับรถออกมาจากศูนย์เสียงที่เกิดขึ้นยังไม่หายครับ ซึ่งผมก็ไม่ทราบว่าเป็นปกติของรุ่นนี้หรือเปล่าครับ ผมก็ใช้ไปเรื่อยๆก็ไม่เกิดปัญหาอะไร

ต่อมาปลายเดือนพฤษภาคม ปี2017  รถขาดการเช็คระยะมาตลอดเพราะบำรุงรักษาเองครับ เลขไมล์ 59,000 กม.
หลังจากปิดเทอมผมก็เอารถเข้าศูนย์โดยแจ้งอาการเดิมและให้ตรวจสอบแร็คเหมือนเดิม รอบนี้ช่างตรวจเช็คอย่างละเอียด
และพบว่าแร็คพวงมาลัยเสีย จึงมีการถ่ายวีดีโอ ประสานงานให้และรอการตอบกลับ

เมื่อวานทางศูนย์แจ้งว่าไม่ผ่านอนุมัติเคลม เนื่องจากผมขาดการเช็คระยะที่ศูนย์ตั้งแต่รอบแรก วารันตีขาดทั้งคัน
โดยเสนอเป็นส่วนลดค่าอะไหล่10%ให้ผมครับ และให้ผมต่อรองได้

ส่วนตัวมองว่าการที่ผมขาดการเช็คระยะมันผิดเงื่อนไขการรับประกันอยู่แล้วครับ แต่อีกมุมนึงผมมองว่าคุณภาพอะไหล่ไม่ดีด้วยหรือเปล่าเพราะใช้งานไป2ปีก็เสียแล้ว
ถ้าผมเปลี่ยนอะไหล่รอบนี้กลัวว่าจะใช้ไม่ทนเหมือนเดิมครับ อยากสอบถามพี่ๆน้าๆว่าผมควรต่อรองอะไรไหมครับ หรือยอมรับข้อเสนอนี้ หรือถ้าไม่เปลี่ยนจะอันตรายต่อการขับขี่หรือเปล่าครับ

รายการที่บำรุงรักษาเอง น้ำมันเครื่องสังเคราะห์5w30 หรือ 0w-40 เปลี่ยนทุก 8,000 กม.+เปลี่ยนกรองน้ำมันเครื่องแท้ทุกครั้ง
น้ำมันเกียร์เบิกศูนย์เปลี่ยนไปตอน 25,000และ50,000 กม.
น้ำมันเบรคเปลี่ยนเป็น DOT4 ตอนรถประมาณ2ปีครับจำเดือนแน่นอนไม่ได้
กรองแอร์ใช้ของเทียบครับ
กรองอากาศใช้กรองผ้า ล้างเคลือบน้ำยาเองครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2017, 19:44:41 โดย franklnwna »

ออฟไลน์ XyteBlaster

• Hero Member
Re: แร็คพวงมาลัยJazz gkเสีย ขอคำปรึกษาหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2017, 19:51:28 »
ไหน ๆ ก็บำรุงรักษาเอง แล้วก็หาทางซ่อมเองเลยครับ .. ไปศูนย์เค้าก็คิดค่าแรงคุณชั่วโมง 400 กว่าบาทอยู่ดีครับ

• **
Re: แร็คพวงมาลัยJazz gkเสีย ขอคำปรึกษาหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2017, 19:56:52 »
ไหน ๆ ก็บำรุงรักษาเอง แล้วก็หาทางซ่อมเองเลยครับ .. ไปศูนย์เค้าก็คิดค่าแรงคุณชั่วโมง 400 กว่าบาทอยู่ดีครับ
อะไหล่ชิ้นนี้คงต้องเบิกศูนย์ครับ ทางศูนย์ลดราคาค่าอะไหล่10%โอเคแล้วใช่ไหมครับ
ตอนนี้ยังไม่ได้ต่อรองอะไรครับ แต่เขาเสนอให้เราต่อรองได้

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2017, 20:17:50 »
สาเหตุที่เสีย และอาการเป็นอย่างไรครับ
เสียงดังที่เกิดขึ้นมาจากอะไรครับ

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2017, 20:39:10 »
สาเหตุที่เสีย และอาการเป็นอย่างไรครับ
เสียงดังที่เกิดขึ้นมาจากอะไรครับ
สาเหตุที่เสียทางศูนย์ไม่ได้แจ้งมาครับ อาการคือถ้าโยกพวงมาลัยซ้ายขวาๆกลับไปกลับมาก็ดังอื๊ดๆๆๆ หรือเวลาถอยจอด หรือเวลาขับคลานๆแล้วเลี้ยว สมมติหมุนครบ1รอบอาจจะดังสั้นๆแค่1-2ครั้งครับ ทางศูนย์แจ้งว่าแร็คเสียครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2017, 20:57:25 »
น้องผมcity2014ใช้สองปีเสียเหมือนกัน  แต่อยู่ในประกันรอดไป  อนาคตหวังว่าจะมีของoemมาขายครับไม่งั้นพังทุกสองปีเปลี่ยนครั้งละสามหมื่นนี่ไม่ไหว

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2017, 21:53:32 »
ไม่แน่ใจว่าจะอาการเดียวกันไหม

Mazda2 ของลูกค้าผม ดังอื๊ด ๆ ๆเวลาหมุนพวงมาลัย เสียงเหมือนเบียดยางอะไรบางอย่าง

เลยไปถอดครอบยอยข้อต่อที่เข้ารถ เอาจารบีขาวฉีด หายเลย

ลอฝดูครับ

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2017, 22:24:19 »

Mazda2 ของลูกค้าผม ดังอื๊ด ๆ ๆเวลาหมุนพวงมาลัย เสียงเหมือนเบียดยางอะไรบางอย่าง

เลยไปถอดครอบยอยข้อต่อที่เข้ารถ เอาจารบีขาวฉีด หายเลย

ลอฝดูครับ
ฉีดจากในรถใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2017, 22:25:32 »
ไล่ลมระบบน้ำมันพวงมาลัยพาวเวอร์ก่อนครับ

ออฟไลน์ mirthhahaha

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2017, 22:40:35 »
รถผม ge วิ่งมาแสนกว่าโลเพิ่งเปลี่ยนไปครับ แต่เป็นของมือสอง ราคาก็ 11000 แพงเอาเรื่อง แต่รถใช้น้อยเลยไม่อยากซื้อของใหม่
อาการที่ผมเป็นคือเวลาผ่านทางไม่เรียบจะมีเสียง กุกๆกักๆ รู้สึกเหมือนช่วงล่างไม่แน่น พอเปลี่ยนมาแน่นขึ้นเยอะเลย แต่มีเสียง ฟืดๆตอนหมุนพวงมาลัยตอนจอดแทน แต่ก็ไม่ซีเรียส 555

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2017, 22:59:18 »
ลองให้อู่นอกที่เก่งๆเรื่องช่วงล่างเช็คและหล่อลื่นจุดหมุน และช่วงล่าง จุดอื่นๆ ดูนะคับ ถ้าเสียงเหมือนยางสีกัน

ประเด็นจะคุณภาพอะไหล่ดีหรือไม่ดี การรับประกันของศูนย์เขาแจ้งชัดเจน และคุณได้ยอมรับเข้าใจแล้ว

คุณจะเช็คระยะอย่างดีแค่ไหน ทำถี่แค่ไหน เปลี่ยนกี่อย่าง ศูนย์และฮอนด้าไม่ได้รับรู้เรื่องนี้ของคุณด้วย ประกันจะขาดมันต้องเป็นเรื่องที่ต้องยอมรับอยู่แล้วคับ

ตอนผมใช้แจ๊ส GE รถติดตอนเย็นผมยังแวะศูนย์เข้าไปถ่ายน้ำมันเกียร์ ฯลฯ เล่นเลยคับ 500 ทอนนิดหน่อย ได้นอนพัก ได้กินขนม ได้ประวิงเวลารอรถหายติด (ศูนย์ผมเปิดถึง1ทุ่ม)

ผมจะสื่อคือค่าแรงสำหรับแจสถูกมาก ย้ำว่ามาก ผมหิ้ว mobil1 ไปให้ที่ศูนย์ประจำ ค่าแรงร้อยนิดๆ ถูกกว่าค่าน้ำยาล้างมือตัวเองกับอุปกรณ์ต้องใช้อีกคับ ยังมีวารันตีอยู่ผมเข้าศูนย์โลดดดดด
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2017, 23:46:16 »
เปลี่ยน ศูนย์ ดูรึยัง...
ให้ช่างข้างนอกเช็คดู บางทีศูนย์ก็มั่วมาเหมือนกันนะ
Honda ช่างข้างนอกเก่งๆมีเยอะ รถซ่อมง่ายอยู่แล้ว ไม่ต้องห่วง

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2017, 06:41:35 »
ถ้าตรวจเช็ค หล่อลื่นแล้ว ยังดัง
ตัวที่น่าสงสัยอีกตัวคือ ยางเบ้าโช้คที่หมุนตามตอนเลี้ยว
ลองตรวจหลาย ๆ ที่ดูครับ
ช่าง 0 ที่มั่วก็มีครับ อย่างบาง 0 แจ้งว่า ยางประเก็นอ่างรั่ว
น้ำมันซึม ถ้าเปลี่ยนต้องรออะไหล่ 3-4 วัน
ทั้ง ๆ ที่เป็นอะไหล่สิ้นเปลือง
เช็คไปมา ปรากฎว่า ขันกรองน้ำมันเครื่องไม่แน่น
หรือ 0 เดียวกันนี้ บอกว่า รถสั่นตอนออกตัว เกิดจากต้อง flush น้ำมันเกียร์และถ่ายใหม่
ก็ทำหลายรอบ แต่ก็สั่น ในขณะที่ 0 อื่น วิเคราะห์ว่า เป็นที่ฟลายวีล/สปริงฟลายวีล
เปลี่ยนแล้วหายขาด
จะเห็นว่า มั่วตลอด แต่คนก็เข้าตลอด เพราะอยู่ใกล้ห้าง เห็นแก่ชอปปิ้ง ว่างั้นเหอะ

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2017, 07:40:22 »
ถ้าตรวจเช็ค หล่อลื่นแล้ว ยังดัง
ตัวที่น่าสงสัยอีกตัวคือ ยางเบ้าโช้คที่หมุนตามตอนเลี้ยว
ลองตรวจหลาย ๆ ที่ดูครับ
ช่าง 0 ที่มั่วก็มีครับ อย่างบาง 0 แจ้งว่า ยางประเก็นอ่างรั่ว
น้ำมันซึม ถ้าเปลี่ยนต้องรออะไหล่ 3-4 วัน
ทั้ง ๆ ที่เป็นอะไหล่สิ้นเปลือง
เช็คไปมา ปรากฎว่า ขันกรองน้ำมันเครื่องไม่แน่น
หรือ 0 เดียวกันนี้ บอกว่า รถสั่นตอนออกตัว เกิดจากต้อง flush น้ำมันเกียร์และถ่ายใหม่
ก็ทำหลายรอบ แต่ก็สั่น ในขณะที่ 0 อื่น วิเคราะห์ว่า เป็นที่ฟลายวีล/สปริงฟลายวีล
เปลี่ยนแล้วหายขาด
จะเห็นว่า มั่วตลอด แต่คนก็เข้าตลอด เพราะอยู่ใกล้ห้าง เห็นแก่ชอปปิ้ง ว่างั้นเหอะ
ส่วนใหญ่ที่ผมเจอคือพุกพลาสติกใต้ท้องใส่ไม่ครบครับ เข้าศูนย์3รอบเบิกมาใส่เองให้ครบทั้ง3รอบ นี่เลยเป็นเหตุผลหนึ่งที่ผมเลือกที่จะบำรุงรักษาเอง อีกเหตุผลหนึ่งคือของเหลวบางอย่าง+ค่าแรง ร้านเพื่อนของคุณพ่อเขาทำให้ฟรีครับ
ตอนนี้เช็คราคาแร็คที่ศูนย์มาประมาณ6-7พัน ค่าแรงยังไม่แน่ใจครับ รวมๆแล้วไม่น่าจะเกิน1หมื่นบาท

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2017, 07:54:55 »

ลอฝดูครับ

เห็นด้วยตามนี้ครับ

Fiesta มีปัญหาเช่นกัน
ตอนในประกัน เคลมได้ฟรี เปลี่ยนฟรี

หลังหมดประกัน อู่อัดจารบี หล่อลื่นแล้ว
ใช้มา2ปี อาการหายไป ไม่เป็นอีกเลยครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2017, 10:18:35 »

ลอฝดูครับ

เห็นด้วยตามนี้ครับ

Fiesta มีปัญหาเช่นกัน
ตอนในประกัน เคลมได้ฟรี เปลี่ยนฟรี

หลังหมดประกัน อู่อัดจารบี หล่อลื่นแล้ว
ใช้มา2ปี อาการหายไป ไม่เป็นอีกเลยครับ

ใช่คับ ถ้าอัดจารบี ทันคือ จบเลย

https://www.facebook.com/lankauto/videos/1169143669766206/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2017, 10:22:41 โดย รถสีเขียว »