ผู้เขียน หัวข้อ: เข้าศูนย์ ดูๆกันหน่อยครับ เจออีกแล้วไม่เปลี่ยนแต่คิดเงิน  (อ่าน 8817 ครั้ง)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ขออนุญาตินำมาแชร์ให้รู้ครับ

เจ้าของรถเอารถเข้าศูนย์ ถ่ายน้ำมันเครื่องเปลี่ยนไส้กรอง

ก่อนเข้าทำตำหนิไว้ที่กรอง ทำเสร็จตำนิยังอยู่

เป็นเรื่องเป็นราวกันไป

ช่างแบบนี้มีเยอะครับ ไปยืนดูกันหน่อยไม่ใช่นั่งหลับนั่งกินอะไรอร่อยในห้องรับรองอย่างเดียว เกิดกับรถทุกยี่ห้อนั่นแหละครับ

เคยเจอช่างศูนย์แบกน้ำมันเครื่องไส้กรองมาขายราคาถูกๆ เป็นลังๆเลย ไม่กล้าซื้อ เดี๋ยวโดนรับของโจร

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2017, 09:49:33 โดย 3eL »

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
ดูจากพิกัด GPS เหมือนจะแถวๆ อ.เมือง นนทบุรี

ออฟไลน์ TunGzl

• Full Member
เข้าไปดูในเฟซของเจ้าของเรื่องมา ระบุว่าเป็นศูนย์ Toyota เปิดใหม่ตรงถนนสรงประภา

นี่ขนาดเป็นศูนย์เปิดใหม่นะเนี่ย...ทุกวันนี้หาศูนย์ดี ๆ เริ่มหายากเข้าทุกวัน

ออฟไลน์ TrentXWB

• Sr. Member
  • เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
เห็นเรื่องอะไรทำนองนี้แล้ว ผมก็สงสัยนะครับ

ว่าความซื่อสัตย์และการให้เกียรติต่อวิชาชีพและต่อตนเองมันลำบากยากเย็นขนาดนั้นเลยหรือ

ออฟไลน์ earrt

หากินกันแบบนี้

10 คันได้ไปเท่าไหร่

1 ปีได้ไปเท่าไหร่

เปลี่ยนทุกสิ่งทุกอย่างกับรถผม ผมยืนคุมเลย แต่อู่นอกนะครับ ยืนไม่ให้เกะกะเขาก็พอ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

อู่นอกคับ เห็นกะตาทุกอย่าง

ออฟไลน์ Boyja

หากินกันง่ายดีครับ คงทำกันเป็นหมู่คณะ... ลูกค้าก้อไม่รู้ เพราะเชื่อมั่นในมาตรฐานของศูนย์ ที่สำคัญเป็นค่ายเจ้าตลาดซะด้วย เฮ้ออออ เจริญละมรึง... :-\

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
ผมว่าลืมเปลี่ยนมากกว่าตั้งใจนะครับ กรองไม่กี่ร้อย ศูนย์ไม่น่าเอามาเสี่ยง

กว่าจะเปิดมาได้ต้องลงทุนลงแรงไปเท่าไหร่ แต่ถ้าตั้งใจก็อาจเป็นที่ตัวบุคคล ซึ่งก็คิดสั้นเหลือเกิน

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
นี่เป็นสาเหตุหนึ่งที่ผมมีอู่นอกเจ้าประจำครับ เห็นทุกอย่าง แต่พวกรถใหม่ๆอยู่ในระยะประกันศูนย์ผมก็ทนเข้าศูนย์ไปก่อน

ออฟไลน์ berm

ไม่ลืมหรอกครับ ผมเคยเจอชั่วกว่านี้อีก ยี่ห้อนี้แหละ เช็ค 1 หมื่นโล ขับจริง 6 พันโล

น้ำมันยังไม่ดำเลย ขากลับมาดูที่บ้าน ปกติจะมีแกลลอนคืน ครั้งนี้ดันไม่มี

เติมเกินมาครึ่งเซน นำ้มันดำกว่าเดิมอีกต่างหาก ต้องไปซื้อมาใหม่มาถ่ายเอง

ไม่อยากยุ่งกับมัน ถ่ายออกมาดำปี๋เลย ไม่ถ่ายให้ซะยังดีกว่า อีกทีตอน 2 หมื่น

น็อตล้อไขไม่แน่นล้อนึง เอากะมันดิ อยู่ดีๆนึกไรไม่รู้เอาประแจมานั่งกวด ขันเข้าได้อีกเยอะเลย

ตอนหลังเลยยอมไปเข้าอีกที่ ขับรถไกลหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2017, 11:11:35 โดย berm »

ออฟไลน์ Fly to dream

โต ทำแบบนี้ด้วยแฮะ  ยังดีที่ยี่ห้อที่คนแช่งๆให้เจ๊งๆผมยังเข้าไปที่ช่างได้ ช่างจะเปลี่ยนอะไรจะเดินมาบอกก่อนให้เราไปดูที่รถ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ lunacy

สนญ  มีวิธีการจัดการกับดีลเลอร์แบบนี้ยังไงครับ

ออฟไลน์ Devil13

ศูนย์ส่วนใหญ่ไม่ให้คนนอกเข้าไปในโซนช่างครับ
ถึงแอบเข้าไปก็จะโดนไล่มาอยู่ดี

ศูนย์ Honda จะให้กระติ๊กน้ำมันที่ทีน้ำมันเหลือเติม เปลี่ยนอะไร ก็จะเอาอะไหล่เก่าใส่ถุงให้ทุกครั้ง สบายใจดี

และจะชักแท่งวัดน้ำมันเครื่อง มาเช็ดผ้าขาวโชว์ทุกครั้งตอนรับรถว่า ถ่ายน้ำมันแล้วนะใสแจ๋วเลย

ออฟไลน์ yumenowinds

• Full Member
ผมว่าลืมเปลี่ยนมากกว่าตั้งใจนะครับ กรองไม่กี่ร้อย ศูนย์ไม่น่าเอามาเสี่ยง

กว่าจะเปิดมาได้ต้องลงทุนลงแรงไปเท่าไหร่ แต่ถ้าตั้งใจก็อาจเป็นที่ตัวบุคคล ซึ่งก็คิดสั้นเหลือเกิน

ถ้าลืมเปลี่ยนผมว่ายากครับ ก่อนเข้าซ่อมช่างจะได้ใบรับงานว่ารายการทำอะไรบ้าง แล้วต้องเอาใบรับงานไปเบิกอะไหล่ ก่อนไปซ่อมที่รถ

ถ้าลืม น่าจะยาก แต่ถ้ามันจะฮั้วกับพวกห้องเบิกอะไหล่ก็ไม่แน่

ยังไม่นับพวกสลับอะไหล่อีกนะครับ อันนั้นก็หนักไม่เบา

ออฟไลน์ pongsak_877

ศูนย์ TO... ที่ผมใช้บริการก่อนรับรถ ช่างจะเรียกเรามาตรวจรถชี้ให้ดูว่าเปลี่ยนอะไรออกบ้าง และของที่ถอดเปลี่ยนก็ใส่ถุงกลับมาให้ เช่น ไส้กรอง แกลอนน้ำมันเครื่อง กรองแอร์ กรองเครื่อง

แต่น้ำมันเครื่องผมเอาไปเองเลยไปยืนดูตอนเทใส่ด้วย ซื้อมา 2,700 ต้องยืนดูหน่อยไม่ค่อยไว้ใจ

ออฟไลน์ Tien.W

ยืนยันว่า ไม่มีทางลืมครับ

process การถ่ายน้ำมันเครื่องเนี่ย เค้าจะขันน้อตก้นอ่างก่อน แล้วก็ถอดกรอง มันก็อยู่ตรงหน้านี่แหละ ใกล้ๆกัน ไม่มีทางลืมได้ กับ ช่างที่ทำงานทุกวันๆละหลายสิบคันครับ

เพราะที่ จังหวัดที่ผมอยู่ กับแบรนด์นี้ ก็เจอเหมือนกัน ลูกน้องเอารถใหม่ไปเช็ค แอบทำเครื่องหมายไว้ แล้วก็แบบ post ข้างบนเลยครับ

พวกนี้ ต้องไล่ออก แล้วก็ ลงโทษศูนย์ให้หนัก ฐานปล่อยปะละเลย ปกติ จะมี QC คอยเช็คงานช่างอีกทีอยู่แล้วว่า เปลี่ยนจริง ทำจริง ไขน้อตแน่นไหมอีกรอบนึง ทำแบบนี้เท่ากับว่า รู้เห็นเป็นใจกันหมด

กรองลูกละ 220 บาท วันนึงทำสัก 5 คัน ขายลดราคาครึ่งนึง ก็ได้ 500 บาทแล้ว เดือนนึงเป็นหมื่นนะครับ ... ผมเคยไปซื้อหัวเทียนรถยี่ห้อหนึ่ง ที่ร้านอะไหล่ ร้านเอามาเสนอขาย ไม่มีกล่อง ใส่ซองมา บอกว่า ของจากศูนย์ ราคาครึ่งเดียว สภาพยังไม่เคยถูกใช้งาน คุณคิดว่าอย่างไรล่ะ ???

ออฟไลน์ pongsakorn11

ผมอู่นอกละคับ เห็นหมดว่าทำไรบ้าง ดีที่มีช่างรู้จักกัน

ออฟไลน์ ismael

น่าติดตาม ---

ออฟไลน์ Krongbun

;) ไหนๆก็เตือนๆกันแล้ว
มีอีกที่ แถวๆนครปฐม ติด ถนนเพชรเกษม
เพื่อนเอารถเข้าเปลี่ยนลูกปืนล้อ แต่!!เอาของเก่ามาเปลี่ยนให้

ดีที่พ่อมันเป็นช่าง เลยดูออก ต้องเสียเวลาไปซื้อมาเปลี่ยนกันเองอีก

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
ยืนยันว่า ไม่มีทางลืมครับ

process การถ่ายน้ำมันเครื่องเนี่ย เค้าจะขันน้อตก้นอ่างก่อน แล้วก็ถอดกรอง มันก็อยู่ตรงหน้านี่แหละ ใกล้ๆกัน ไม่มีทางลืมได้ กับ ช่างที่ทำงานทุกวันๆละหลายสิบคันครับ

เพราะที่ จังหวัดที่ผมอยู่ กับแบรนด์นี้ ก็เจอเหมือนกัน ลูกน้องเอารถใหม่ไปเช็ค แอบทำเครื่องหมายไว้ แล้วก็แบบ post ข้างบนเลยครับ

พวกนี้ ต้องไล่ออก แล้วก็ ลงโทษศูนย์ให้หนัก ฐานปล่อยปะละเลย ปกติ จะมี QC คอยเช็คงานช่างอีกทีอยู่แล้วว่า เปลี่ยนจริง ทำจริง ไขน้อตแน่นไหมอีกรอบนึง ทำแบบนี้เท่ากับว่า รู้เห็นเป็นใจกันหมด

กรองลูกละ 220 บาท วันนึงทำสัก 5 คัน ขายลดราคาครึ่งนึง ก็ได้ 500 บาทแล้ว เดือนนึงเป็นหมื่นนะครับ ... ผมเคยไปซื้อหัวเทียนรถยี่ห้อหนึ่ง ที่ร้านอะไหล่ ร้านเอามาเสนอขาย ไม่มีกล่อง ใส่ซองมา บอกว่า ของจากศูนย์ ราคาครึ่งเดียว สภาพยังไม่เคยถูกใช้งาน คุณคิดว่าอย่างไรล่ะ ???

เคสนี้น่าจะเป็นฝ่ายช่างรวมตัวกันโกงนะผมว่า
แต่จับได้สักทีต้องลงโทษสถานหนัก สาวให้ถึงตัวการ

เคสพวกนี้ว่าแย่แล้ว สมัยก่อนแม่ผมใช้รถเก๋งอีกยี่ห้อ ยังโดนถอดไฟตัดหมอกเปลี่ยนซะงั้น
เอาพังๆเก่าๆมายัดให้ แม่ผมเป็นคนเนี๊ยบแกเล่นเลยหละ
ถึงขนาดถอดส่วนที่มองเห็นได้ นี่ไม่ธรรมดานะนี่  :-\
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณที่มาเตือนครับ พวกนี้นี่เลวสุดๆ  >:(

ออฟไลน์ SM.

เพิ่งอ่านข่าวนี้ไปเหมือนกัน แย่จริงๆ พวกนี้ เจ้าของเรื่องก็ดีนะครับ มีการทำตำหนิไว้ด้วย

ออฟไลน์ golf8023

0โตต้าแถวบ้าน จะคืนอะไหล่เก่าให้ทุกครั้ง แกลลอนน้ำมัน ใส้กรอง ให้หมด
0ฮอนแถวบ้าน บางครั้งก็คืนบางครั้งก็ไม่คืนอะไหล่เก่า

สามัญสำนึกของช่างล้วนๆ
กรณีนี้ถ้าจับได้ว่าใครแล้วเป็นการจงใจมิใช่ประมาท ผมว่าพ้นสภาพสถานเดียวเลย

ออฟไลน์ TrippleA

• Jr. Member
  • **
ได้ยินมานานมาก ไม่ใช่เฉพาะเจ้านี้ ขนาดว่าเจ้าที่คนยกยอเรื่องศูนย์ดีก็ยังเคยได้ยิน

โดยมากพวกศูนย์กลางๆ เมืองไม่ค่อยได้ยิน แต่ศูนย์แถบๆ ชานเมืองนั่นแหละ ทั้งการขาย การบริการ เช็คกันให้ละเอียดครับ อย่าไว้ใจมากนัก

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
ผมเคยขอเข้าดูระหว่างเปลี่ยนถ่าย

ได้รับคำตอบประมาณว่า ช่างจะไม่มีอิสระ ช่างจะไม่สะดวกไม่คล่องตัว :D

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ Gopz

toyota แถวบ้านผมถ้าเปลี่ยนอะไหล่ใหม่จะคืนอะไหล่เก่ามาด้วย รวมทั้งกระป๋องน้ำมันหรือน้ำยาที่เติม
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
สุดๆจริงๆพวกนี้ ผมว่า0ไม่เกี่ยวหรอก ช่างอ่ะตัวดี
แต่0ที่เข้าประจำสมัยก่อน เดินดูได้ มีของให้กลับครบ